ผู้เขียน หัวข้อ: 💖 New mazda3 และ New Altis ออกใหม่ทั้งคู่ คนที่จะซื้อ Civic ก็ยังซื้อเหมือนเดิมไหมครับ  (อ่าน 8598 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
จากที่ขับมาทั้ง 3 รุ่น มันดีหมดเลยทั้ง 3 รุ่น ถ้าให้งบ 1ล้าน+- ผมจะมองว่า

1 altis ไฮบริด ขับดี ละมุน เหมาะกับในเมืองมาก เสียงภายในเงียบ ประหยัด พวงมาลัยคล่อง ข้อเสีย เบรคยังสู้รถใช้น้ำมันไม่ได้ และเครื่องอืดสุด ดังนั้น ผมตัดทิ้งคันแรก แม้จะชอบคันนี้มากก็ตาม

2 mazda 3 ใหม่ ขับคล่องตัว ภายในวัสดุดีที่สุดใน 3 รุ่น ระบบ infotainment ดีที่สุดใน 3 รุ่น เบรคก็ดีที่สุด ระบบช่วยเหลือแยอะ แรงเครื่องพอใช้ได้ ข้อเสีย ยังมีความกระเทือนจากพื้นถนนส่วนนึงมาจากล้อ ส่วนนึงมาจากช่วงล่านคานบิด เก็บเสียงสู้ altis ไม่ได้ ถ้ามีแค่ 2 รุ่นนี้ ผมเลือกมาสด้า 3 ใหม่ แม้จะชอบอัลติสมากกว่า แต่มาสด้าตอบโจทย์ผมกว่า นั่งภายในห้องโดยสารมีความสุขกว่า แต่....

3 civic ขอเลือกเทียบเป็น 5ประตู ข้อดี เครื่องแรงสุด ทำต่อได้อีกแยอะ พวงมาลัยใช้ได้ แต่แพ้อีก 2 รุ่นที่เหลือ ว่าง่ายๆที่โหล่ ช่วงล่างก็ที่โหล่แต่มันไม่แย่ ข้อเสียหลัก งานประกอบชุ่ยมาก หายากที่จะรับรถมาประกอบมาสมบูรณ์แบบ ไม่มีเสียงโน่นนี่แต่แก้ได้

สุดท้าย มี3คัน ผมก็เลือก civic 1.5 อยู่ดี พื้นฐานรถดี ถึงจะเก่าสุด แม้โรงงานจะเซ็ตมากลางๆ แต่ข้อเสียแต่ละอย่างพอปรับปรุงได้ ส่วนที่เหลือ หลายๆข้อเสียมันแก้หรือปรับปรุงเองลำบาก แต่ถ้าเล่น civic 1.8 ผมก็ตัดทิ้งคันแรกเหมือนกัน ไปออก mazda 3 ตัวเริ่มต้นโอเคกว่า หรือรอดู civic 5 ประตู mc
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2019, 17:50:03 โดย Alcatraz »

ออฟไลน์ Smith686

Re: 💖 New mazda3 และ New Altis
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 19, 2019, 18:02:29 »
        Altis ได้ลูกค้ารถแท็กซี่  รถองค์กร  รวมทั้งพวกหัวอนุรักษ์นิยม  น่าจะอันดับสองแต่ก็มีลุ้นขึ้นอันดับหนึ่งนะ  ส่วน Mazda ได้ลูกค้าพวกชอบความแปลกใหม่ ยืนพื้นคือที่สาม  แต่ก็มีลุ้นเล็กๆว่าอาจจะได้ขึนอันดับสอง  ส่วน Civic ยอดขายคงลดลงบ้าง  แต่จะหลุดแชมป์หรือเปล่าคงต้องรอดู

ออฟไลน์ golf8023

ถ้างบ8แสนกว่า ผมเลือกCivic เพราะเครื่อง1.8 ไปAltisได้แค่1.6
ขยับไป9แสนกว่า อันนี้ลังเล เพราะ1.8GRข้าวของครบ 2.0Cข้าวของจัดเต็ม ช่วงราคานี้ผมคงไม่เลือกCivic และไม่เลือกAltisไฮบริด
ขยับไปล้านต้น ผมดูตัวTopของทุกรุ่น ตัดAltisออกเลยเพราะไม่เอาไฮบริด 1.5Tน่าสนใจมากสำหรับผม เครื่องแรง ห้องโดยสารกว้างขวาง ข้าวของไม่ขี้เหร่ แล้วคงลังเลกับ2.0SP ใหม่ สวยสด ข้าวของจัดเต็ม แต่ปัญหาตัวรถจะทำให้ผมตัดใจซื้อไม่ลง คงเลือก1.5Tอยู่ดี

ออฟไลน์ bingoman

ซื้อครับ  คนที่ไม่ได้สนใจเรื่องรถมาก

Altis ดีนะ แต่เหมือน Taxi ไป 

Mazda 3 สวยนะ แต่พ่อแม่ญาติ ไม่ค่อยเห็นด้วยเลย ปัญหาก็เยอะ

Honda Civic สวย ซื้อง่าย ซ่อมง่าย ขายง่าย ไว้ใจได้ใกล้เคียง Altis 

คนแบบกลุ่มนี้ เป็นส่วนใหญ่ด้วยครับ

ออฟไลน์ Kendow

• Sr. Member
วันนี้ผมไปดู Altis GR Sport มาแล้ว บอกเลยครับ สิ่งที่ Altis และ MZ3 ให้ไม่ได้ แต่ Civic ให้ได้ คือ
1.พื้นที่ใช้สอย
2.ความแรงเกินรถทั่วไป จาก 1.5T

ถ้าให้ผมเลือก C-segment ในตอนนี้
-กลุ่มไม่ถึงล้านบาท เลือก Altis GR Sport คำตอบเดียว
-กลุ่มเกินล้านเลือกยากระหว่าง Civic 1.5T 5Dr. (รอปรับโฉมให้ Honda sensing มาก่อน) กับ MZ3 SP ตัวถังไหนก็ได้ (ยังไม่ได้ดูรถจริง)
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ DriveOnly

ขอตอบโดยส่วนตัวนะครับ  สำหรับวัยกลางคนอายุ 40+ อย่างผม

ด้วยวัยกลางคนแบบผม  เวลาจะซื้ออะไรตอนนี้  จะใช้เหตุผลในการซื้อเป็นหลัก  อารมณ์เป็นรอง

จะมองหารถที่ตอบโจทย์และไม่จุกจิกเกินไป  สรุปผมเลือก altis hybrid hign เหตุผลล้วนๆ คือ

เน้นปลอดภัย เน้นประหยัด ไม่เน้นแรง ไม่เน้นสวย ไม่เน้นโฉบเฉี่ยว ไม่เน้นสปอร์ต

ผมก็คิดตามนี้ครับ (แต่ยังไม่ถึง 40+) Altis มันตอบโจทย์ผมดี  ประหยัด, ไม่จุกจิก และบริการหลังการขายดี รวดเร็ว นัดง่าย เคลมไว เพราะ defect เจอกันได้ แต่ขอให้รีบรับผิดชอบ

แต่ถ้าถามว่าชอบคันไหนสุด ผมจิ้ม mazda3 เลย ผมเป็นคนชอบภายในวัสดุดีๆ เวลารถติดนั่งมองไปมองมามันก็เพลิน และผ่อนคลาย แต่ถ้าเน้นซิ่งๆ เหมือนตอนเรียนมหาลัยผมไป civic 1.5t

ออฟไลน์ ____/หมี'

• Jr. Member
  • **
  • ♯^w^♯
ส่วนตัวนี่รอดู CIVIC FK MC ครับ  8)

ออฟไลน์ 3ankok

• Full Member
ที่ซื้อcivic 1.8 เพราะ
1.เป็นคนใช้รถเดินทางเยอะ
2.ต้องการเอาไปติดแก้ส
3.ไม่ชอบอัลติส (แท๊กซี่,รถfleet)
4.mz3 เครื่องติดแก้สระบบฉีดตรงราคาค่อนข้างแพง
ปล.แต่ถ้าเรื่องค่าเชื้อเพลิงไม่ใช่ปัญหา ตอนนี้จะชื้อ
1. MZ3
2.civic 1.5 bo
3.altis
2008 city 1.5 (sold)
2010 civic fd 1.8 LPG (sold)
2012 almera 1.2 (sold)
2014 ninja zx10r
2018 mazda2 1.3 my18
2019 civic fc 1.8 mc
2020 pajero sport 2.4 4wd mc

ออฟไลน์ SRY

ถ้าจะเอาตอนนี้ ผมก็ไป civic ครับ ขอบครับ แค้่นั้น ทรงนี้ โดนสุดครับ ยิ่งแต่งยิ่งสวย
นำ้เงิน หรือแดง นี่ใช่เลย

ออฟไลน์ Left lane driver

ผมว่าแต่ละรุ่นดูมีจุดขายต่างกันเลยนะ

ถ้าแค่อยากได้รถ C-seg ซักคัน --> Altis เครื่องธรรมดา
ถ้าอยากได้รถประหยัดน้ำมัน หรือรถ Hybrid --> Altis Hybrid
ถ้าอยากได้ความแรง --> Civic 1.5 Turbo
ถ้าอยากได้ความโดดเด่นเป็นพิเศษ ดูหรูหราอลังการ --> Mazda3
ถ้าอยากได้ Nissan --> ซื้อ Altis หรือ Civic หรือ Mazda3 แล้วเปลี่ยนโลโก้เป็น Nissan

ถ้าเป็นผมคงตัด Civic ออกก่อนเป็นตัวแรก เพราะนอกจากความแรงของเครื่อง 1.5T แล้ว ก็ไม่มีเหตุผลอะไรให้ซื้อเลย
ส่วน Altis กับ 3 ผมอาจจะเทไปทาง Altis hybrid ซะมากกว่า ถึงต่อให้ 3 เป็นรถที่ดีกว่า ขับดีกว่า ดูพรีเมียมกว่า แต่ราคา Altis ถูกกว่าเป็นแสน อ๊อปชั่นพอๆกัน แถมได้ Hybrid ด้วย

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
บางคนใช่ บางคนไม่ครับ แล้วแต่เหตุผล

ออฟไลน์ SM.

ปัจจัยหลายอย่างนะครับ เช่น ศูนย์ใกล้บ้าน เป็นต้น

ถ้าถามผม จะเอาตัว top เท่านั้น ผมคงไป altis

ออฟไลน์ O_o"

ก็สวยกันไปคนละแบบ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

สำหรับ Civic ตัวต่ำกว่า 9 แสนยังไงก็คุ้มกว่าครับ

ตัว 1.8E ถึงไม่มีม่านถุงลม กับเบาะหนัง แต่ได้ Cruise control และที่วางแขน ดูน่าใช้กว่ามากครับ

ออฟไลน์ Dsxz

• Newbie
  • *
ถ้าให้เลือก
ตัดซีวิคไปก่อนเลย  งานประกอบแย่  แรคพวงมาลัยพังไว
แล้วก็ไปลองขับ Altis , Mazda3 ชอบคันไหนก็ซื้อคันนั้น

ออฟไลน์ rega

คนชอบ civic ซื้อ civic ไม่เปลี่ยนใจครับ

หากให้เลือก คงเลือก Japanese+Italians style ครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ถ้าให้เดา Mazda3 ที่3 ยาว ส่วน civic จะโดน Altis แซง(ยอดที่รวมรถสาธารณะ) ไปประมาณ3-4 เดือน

หลังจากนั้นน่าจะสูสีกันผลัดกันนำไปอีก1-1.5 ปี ซึ่งถือว่า civic สำเร็จกว่าเพราะรถปลายอายุแล้วยังสู้ได้

สบาย ส่วนถ้าผมจะเลือกถ้าให้ซื้อปีนี้ เอา RS ครับ แต่ถ้าปีหน้าไม่เอาแล้ว อาจจะเป็น 3 sp แทนแต่ถ้าตัว9

แสนกว่า นี่นึกไม่ออกเลยครับว่าจะรุ่นไหนดี Altis ก้ดีนะครับแค่ผมไม่ถูกใจหน้าตา
+1 จริงครับ