ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามน้ำมันเครื่อง Shell Ultra ตัวใหม่  (อ่าน 8118 ครั้ง)

ออฟไลน์ AnglE

• Newbie
  • *
สอบถามน้ำมันเครื่อง Shell Ultra ตัวใหม่
« เมื่อ: กันยายน 20, 2019, 09:27:31 »
เข้าใจว่าตัว 0w-20 พึ่งเปิดตัว เปิ็นสูตรใหม่ของค่าย

แต่ขอถามหน่อยครับว่า Shell Ultra 0w-40 ดีเซล
ก่อนหน้านี้แพ็คเกจสีเทา ล่าสุดพึงออกสีโรสโกลด์
อันนี้เป็นสูตรใหม่ หรือแค่ สูตรเก่าแต่เปลี่ยนสีแพ็คเกจ

พอดีมีแผนจะเปลี่ยนน้ำมันเครื่องรถยุโรปดีเซล
เมื่อเทียบกับ Mobil 1 5w-40 แล้วชอบตัวไหนมากกว่า
หรือมีอันอื่นแนะนำบ้างครับ

ออฟไลน์ U9WS

• Hero Member
  • slower is better
Re: สอบถามน้ำมันเครื่อง Shell Ultra ตัวใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 20, 2019, 09:42:16 »
ผมก็พึ่งได้มาตอน flash sale แกลอน 6ลิตร 1600 แถมบัตรเติมน้ำมัน 300 กับเครื่องฟอกอากาศติดรถ

ยังไม่ได้ลองใช้แพ็กใหม่นี้ แต่คิดว่าน่าจะแค่ปรับแพ็กเก็จ​ให้ทันสมัยตามเบนซินที่ปรับไปก่อนหน้านี้ครับ

เทียบกับ mobil1 ผมให้ shell เหนือกว่าครับ โดยเฉพาะเรื่องการทำความสะอาด shell เหนือสุดในกลุ่มยี้ห้อตลาดที่คนไทยคุ้นชื่อแล้ว

ออฟไลน์ Newhang

Re: สอบถามน้ำมันเครื่อง Shell Ultra ตัวใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 20, 2019, 09:59:34 »
เคยดูโฆษณา เค้าบอกว่าเบสเค้ากลั่นจากก๊าซ จะมีความบริสุทธิ์มากกว่า(pureplus)
ยังไงลองหาข้อมูลเพิ่มเติมดูครับ

ออฟไลน์ AT

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 20, 2019, 10:19:33 »
เคยเห็นในเพจเซลล์ อ่านผ่านๆเห็นว่าเป็นสูตรใหม่นะครับ แต่รอผู้รู้อีกที

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 20, 2019, 10:53:51 »
ผมก็พึ่งได้มาตอน flash sale แกลอน 6ลิตร 1600 แถมบัตรเติมน้ำมัน 300 กับเครื่องฟอกอากาศติดรถ

ยังไม่ได้ลองใช้แพ็กใหม่นี้ แต่คิดว่าน่าจะแค่ปรับแพ็กเก็จ​ให้ทันสมัยตามเบนซินที่ปรับไปก่อนหน้านี้ครับ

เทียบกับ mobil1 ผมให้ shell เหนือกว่าครับ โดยเฉพาะเรื่องการทำความสะอาด shell เหนือสุดในกลุ่มยี้ห้อตลาดที่คนไทยคุ้นชื่อแล้ว

โหหห ราคาดีมากเลยครับ
ไม่เคยใช้เชลล์ อยากลองดูเหมือนกัน ขอบคุณครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 20, 2019, 10:54:58 »
เคยดูโฆษณา เค้าบอกว่าเบสเค้ากลั่นจากก๊าซ จะมีความบริสุทธิ์มากกว่า(pureplus)
ยังไงลองหาข้อมูลเพิ่มเติมดูครับ

ตรงฉลากใหม่ก็ยังเขียนว่า  pureplus
ก็ไม่แน่ใจว่า ต่างจากเดิมมั้ย
งงๆๆ เหมือนกันครับ 555

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 20, 2019, 11:46:47 »
ใช้อยู่เหมือนกันครับ แต่ไม่รู้สึกแตกต่างอะไรโมบิล1 ครับ ใช้ได้เหมือนกันหมดครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ mcat231032

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 20, 2019, 12:56:46 »
สอบถามเพิ่มเติมครับ

พอดีเข้าไปดูบนหน้าเว็บ shell เห็นมี shell helix power อันนี้คืออกมาแทนตัว ultra หรือไม่ครับ

https://www.shell.co.th/th_th/motorists/oils-lubricants/helix-for-cars/shell-helix-power.html

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 20, 2019, 13:08:51 »
สอบถามเพิ่มเติมครับ

พอดีเข้าไปดูบนหน้าเว็บ shell เห็นมี shell helix power อันนี้คืออกมาแทนตัว ultra หรือไม่ครับ

https://www.shell.co.th/th_th/motorists/oils-lubricants/helix-for-cars/shell-helix-power.html

คิดว่าต่างกันคนละสูตรครับ
อันนี้ผมก๊อปมาจากเว็ปนะ

เชลล์ เฮลิกส์ เพาเวอร์ แตกต่างจาก เชลล์ เฮลิกส์ อัลตร้าอย่างไร
เชลล์ เฮลิกส์ เพาเวอร์ มีการเพิ่มสาร เพาเวอร์ บูสเตอร์ (Power Booster) ช่วยลดแรงเสียดทานของเครื่องยนต์ ให้อัตราเร่งที่เหนือกว่า

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 20, 2019, 13:12:57 »
ก่อนใช้ตัวนี้ ผมก็พยายามหาข้อมูลประกอบการตัดสินใจ

พบว่าเป็นสูตรใหม่ เปิดตัวใหม่ครับ

ผมใช้ 0w20 อยู่ครับ

เพราะในคู่มือให้เติมเบอร์นี้

เบอร์ 20 ถ้าไม่ใช่รถ Eco car ก็ต้องเลือกดี ๆ ครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 20, 2019, 13:44:47 »
ก่อนใช้ตัวนี้ ผมก็พยายามหาข้อมูลประกอบการตัดสินใจ

พบว่าเป็นสูตรใหม่ เปิดตัวใหม่ครับ

เบอร์ 20 ถ้าไม่ใช่รถ Eco car ก็ต้องเลือกดี ๆ ครับ
เบอร์20 คู่แข่งขายถูกมาก ไม่รู้ทำไม

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 20, 2019, 15:14:10 »

เบอร์20 คู่แข่งขายถูกมาก ไม่รู้ทำไม

ของ shell เหมือนคุณภาพจะดีกว่านิดๆน่ะคับ  ผมลองใช้ W20 ตัวใหม่กระป๋องชมพูขับในภาวะปกติ อุณหภูมิน้ำมันเครื่องจะต่างจากเจ้าอื่นอย่าง havoline หรือ Motul อยู่ 2-3 องศา
แต่ถ้าเทียบกับ Mobil W20 อันนี้ดูจะพอๆกัน ของ shell แอบลื่นกว่านิดหน่อยด้วยคับ

ออฟไลน์ ANWT

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 20, 2019, 15:37:41 »
เคยใช้ mobil1 แต่เป็นเบอร์30 กระป๋องเงินๆ แล้วก็มาใช้ shell ตัวนี้ แบบต่อกันเลย เอาตรงๆผมว่าไม่ต่างนะครับ shell ได้บัตรเติมน้ำมัน300ด้วย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 20, 2019, 15:43:51 »
เป็นตัวใหม่ ที่(เหมือนจะ)ดีกว่าตัวเก่า

หรือจะเรียกเปลี่ยนฉลากก็ไม่ผิด

สำหรับ Helik Ultra ผมว่า คุณภาพโอเค ให้ผ่านเลย

ออฟไลน์ Sakutaro

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 20, 2019, 19:08:13 »
ผมแฟนบอยเชลล์ครับแต่เป็นตัวเบนซิน ใช้มาตั้งแต่แกลลอนเทา 5w40 จนเปลี่ยนมาเป็นเพียวพลัส แกลลอนเทา 0w40
และปัจจุบันขวดสีออกแดงๆอย่างที่เห็น 0w40 ขวดสี่แดงๆปัจจุบันนั้นแค่เปลี่ยนแพคเกจให้ทันสมัยครับ จึงคิดว่าน้ำมันน่าจะสูตรเดิมเหมือนเช่นเบนซิน
ส่วนเทียบกับ mobil ผมเคยใช้แค่ตัว 5w30 เบนซิน  ในความรู้สึกผม ให้เทียบเท่ากัน กินกันไม่ลง แต่เชลล์หาได้ง่ายกว่ามากและราคาถูกกว่า ผมจึงใช้เชลล์มาตลอดครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 21, 2019, 11:53:39 »
ร้านขายก็บอกว่าสูตรเดิม  :P

แต่ผมไม่ชอบขวดแดงเลยครับ
มันไม่มีช่องให้ส่องว่าน้ำมันในแกลลอนเหลือเท่าไหร่
ขวดเทาจะมีแถบใสๆให้ดูปริมาณน้ำมันข้างในได้
(แต่คิดเล่นๆว่าแสงก็เข้าได้ดีเช่นกัน ถ้าร้านเก็บไม่ดีโชว์โดนแดดก็น่าสงสัยคุณภาพ)

แต่ใช้แล้วรู้สึกว่าดีกว่าเดิมนะครับ 0w-40
เพิ่งเปลี่ยนจากของเดิมเทา มารอบนี้แดง
วิ่งทางไกลเช่นเคย

ปล. ของผม ultra เบนซิน ของดีเซลไม่ทราบขออภัยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2019, 11:56:25 โดย punn »
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Sweettender

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 21, 2019, 14:49:54 »
เคยใช้ mobil1 แต่เป็นเบอร์30 กระป๋องเงินๆ แล้วก็มาใช้ shell ตัวนี้ แบบต่อกันเลย เอาตรงๆผมว่าไม่ต่างนะครับ shell ได้บัตรเติมน้ำมัน300ด้วย

ถ้าไม่ต่างนี่น่าลองมากเลยครับ ผมลังเลว่าจะเปลี่ยนเป็นตัวนี้ดีไหมกลัวจะไม่ลื่น ตอนแรกใช้ mobil1 เบอร์ 30 มาใช้ eneos sustina เบอร์ 30 แทบไม่ต่างเลยติดใจแต่อยากลองตัวอื่นบ้าง
2018 Honda Jazz S M/T
1989 Mazda 323 1.5 GLX M/T

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 22, 2019, 09:13:09 »
ปกติใช้แต่ Mobil เดี๋ยวไปลองเชลล์มั่งดีกว่า

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 23, 2019, 08:47:46 »
ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ

คิดว่าคงจะลองใช้ Shell ตัวใหม่นี่แหละครับ

ออฟไลน์ Sakutaro

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 23, 2019, 16:37:40 »
ขอเพิ่มเติมในกระทู้นี้นะครับ
เท่าที่ใช้ shell มากับรถของผม สองยี่ห้อ ford และ Honda รู้สึกว่าฮอนด้าจะไม่ค่อยชอบ 0w40 ของเชลล์เท่าไร
(สำหรับสายชิว ขับย่องๆในเมือง) เพราะรู้สึกจะหนืดๆความเร็วต่ำอย่างรู้สึกได้ แต่บทบู๊ หรือเดินทางไกลๆ นั้นดีมาก
เสียงเครื่องแน่น กำลังเครื่องแสดงออกดีมาก
แต่ความรู้สึกนี้กับ ford ไม่เป็น ล่าสุด honda ผมเปลี่ยนมาเป็น 5w30 ของ valvoline รู้สึกดีขึ้นความเร็วต่ำๆลื่นดีขึ้น
แต่รอบสูงเสียงเครื่องออกแผดๆ ไม่แน่นเหมือน shell 0w40 ครับ