ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 21 กันยายน 2019  (อ่าน 4260 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง

4 โมงเย็น ทาง FM 105.0 ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4811122

2. Webboard ที่กระทู้นี้

3. Facebook Fanpage : facebook.com/183837595058799/posts/2257275414381663/

FM 105.0 MHz.

(ฟังออนไลน์ ที่ WirelessBangkok.com)

บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ

" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2019, 10:40:20 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 💖 สวัสดีครับ ทั้งสามท่าน
พี่ Jimmy ช่วยแง้มๆให้ฟังหน่อยได้ไหมครับ
กับ Altis hybrid ถ้า พี่ jimmy หรือ พี่ pan
ได้ขับมา ช่วงล่าง พวงมาลัย เบรค และ อัตตราเร่ง
เป็นอย่างไรบ้างครับ กำลังสนใจอยู่ครับผม
 :) ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Gunners-headlight

ในโอกาส 10 ปี HLM .. อยากให้ลองเปรียบ ทีมงาน พี่จิมมี่ พี่แพน และทุกคน เป็นรถยนต์ แต่ละคน จะมีแคแรกเตอร์ เป็นรถคันไหน ครับ 55+ 8) ;D

ออฟไลน์ Krit_A

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ
กวนถามพี่ท่านใดก็ได้ครับ อยากทราบว่า AudiQ5 facelift จะออกมาช่วงไหนครับ มีอะไรเป็น major update บ้างมั้ยครับ?

ออฟไลน์ Tonge

E-Class W213 Facelift จะเปิดตัวในโลกประมาณเดือนไหน แล้วพร้อมขายในไทยเมื่อไหร่ครับ
สนใจ E220d sport แต่ก็ใกล้ปรับโฉมแล้ว เลยคิดว่าจะรอดูครับ

Audi Q3 sportback เข้าไทยไหมครับ

ออฟไลน์ bioman

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

เห็นคุณจิมมี่บอก ฟอร์จูนเนอร์ MC เลื่อนมาเปิดตัว 2020

เปิดเร็วสุด - ช้าสุด ประมาณเดือนไหนครับ

ฟันธงให้หน่อยครับ ^^

ออฟไลน์ polwath

รถ Hybrid ที่วางขายอยู่ในปัจจุบัน รวมประเทศไทย ส่วนใหญ่เป็นเครื่องไฟฟ้าล้วนแต่มีเครื่องสันดาบมาปั่นไฟเข้าระบบแบตและระบบไฟฟ้าทั้งหมด หรือมีระบบขับเคลื่อนทั้งไฟฟ้าและเครื่องยนต์สันดาบในคันเดียวที่จะทำงานตามรอบความเร็วและปั่นไฟเข้าแบตเลยครับ

ออฟไลน์ Harumi

• Newbie
  • *
supercharger กับ turbo charger ต่างกันอย่างไรครับ เข้าใจว่าเป็นระบบอัดอากาศเหมือนกัน อะไรประสิทธิภาพดีกว่า และอะไรราคาแพงกว่าครับ มีการใช้ร่วมกันไหมครับ

ออฟไลน์ karavek

• Jr. Member
  • **
อยากทราบว่าตลาด eco car เฟส 2 ปลายปีนี้ มีอะไรคึกคักบ้างไม๊ครับ

ได้ยินคุณจิมมี่พูดถึง nissan & honda บ่อย ๆ

แล้ว toyota, mitsu, suzuki, mazda จะมีอะไรให้ตื่นเต้นบ้างรึเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2019, 12:42:24 โดย karavek »

ออฟไลน์ อันอัน

• Newbie
  • *
ช่วยเปรียบเทียบอัตราเร่ง ช่วงล่าง พวงมาลัย toyota camry 2.5G 2019 VS Mazda 3 2019 เป็นอย่างไรบ้าง ชอบการขับขี่คันในมากกว่าครับถ้าขับเร็วๆแล้วมีโค้งเยอะๆ.......ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ กมณโลจน์

• **
  • ไปเรื่อยๆ
สอบถาม 2 คำถามครับ
1. รถที่ eco mode ครับถ้าเราใช้แต่ eco mode นานๆ เพราะใช้แต่ในเมืองเป็นประจำจะทำระยะยาวรถมีโอกาสเร่งไม่ขึ้นไม่ครับ
2. เพื่อนๆ เคยบอกผมว่าซื้อรถใหม่ต้องเหยียบให้แรงๆ ไว้บ้างเช่น 140 160 ไม่งั้นในระยะยาวรถจะเร่งไม่ขึ้น จริงไหมครับ

ออฟไลน์ chatchai3

• Newbie
  • *
ไม่ทราบ Camry ตัวล่าสุดที่มีปัญหาเสียงลมเข้าทางเสาบี  มีวิธีแก้ไขหรือยังครับ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

• Hero Member
X5 G05
ประกอบไทย (CKD) มาปลายปีไหมครับ
มีคนรู้จักสนใจจะออกอยู่แต่เขากังวลว่าาตัว CKD จะมีแต่ Hybrid

ออฟไลน์ Impulse

Nisaan Sylphy ใหม่ จะเข้ามั๊ยครับ ถ้ามามาช่วงไหนครับ

ออฟไลน์ la

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ, รบกวนช่วยอธิบายการใช้งาน รถเกียร์ออโต้ ตอนจอดติดไฟแดง ควรเปลี่ยนไปเกียร์ N หรือแค่เหยียบเบรก. เคยได้ยินว่าเปลี่ยนเกียร์บ่อยมีผลเสียแก่ระบบเกียร์. แล้วถ้าติดนาน ต้องนานเท่าไหร่จึงควรเปลี่ยนไปเกียร์ N. ขอบคุณครับ~

ออฟไลน์ หมีขับสี่

ผมเชื่อว่าวันนึงพี่ J!MMY จะต้องได้ไปดูงานที่ Tesla หรือมีโอกาสเจอ Elon Musk
เลยอยากฝากพี่จิม ช่วยเสนอแนะหรือโน้มน้าวให้เค้าหันมาแล หรือมาทำการตลาดบ้านเราหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ CR MaximaQX

• Excimo G
Subaru XV 2013 น่าเล่นไหมครับ ปัญหารุ่นนี้มีอะไรบ้าง และพอมีอู่นอกซ่อมซูบารุป่าวครับ
เพื่อนหมูแดง INK WARUNTORN - kəmikəze Club คนรักกามิ - 4EVE for aye ชาวฟีฟ - NewJeans Bunnies - PiXXiE - FFK Village

2001 Nissan Cefiro 2.0 ExecutiveV6 (A33)
2004 Toyota Estima Hybrid (AHR30)
2014 Nissan Teana 2.0 XL (L33)
2017 Honda HR-V 1.8 E (RU3)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

มีโอกาสไหมที่ Toyota จะนำ Hybrid มาลงในรถเล็กๆ แบบ Vios หรือ Yaris ครับ

และประมาณปีไหนครับ

ออฟไลน์ beerpong

• Newbie
  • *
ตอนนี้ขับ 330i G20 อยู่ อยากให้พี่จิมมี่วิจารณ์ข้อเสีย หรือข้อที่ควรต้องระวังในการใช้รถหน่อยครับ
และผมสงสัยว่ารุ่นนี้มีปัญหากับการจัดการลมปะทะด้านข้างรึเปล่าขับ ผมขับบนบูรพาวิถี 120-140
ส่ายเป็นงูเลื้อยเลย ต้องจับพวงมาลัยแน่นมาก ขับC250coupeอยู่อีกคันแทบไม่มีอาการเลยครับ
เป็นเพราะเซทพวงมาลัยมาเบากว่ามากรึเปล่าครับ

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
คิดมาหลายอาทิตย์แล้ว Altis 1.6g กับ Civic 1.8e ไปคันไหนดีครับ

ออฟไลน์ armallstar

• **
ทำไมรถกระบะ Toyota ถึงนิยมเอาไปแต่งซิ่งน้อยกว่า isuzu หรือครับ
หว่างเครื่อง revo 2.8 กับ dmax 3.0 ใช้ยาวจนกว่าจะพัง แต่ก็อยากแต่งให้มันเร่งดีขึ้นอะไรพวกนี้ ปกติถนนโล่งจะขับรถเร็ว 160-180 (ทางด่วน) ควรไปตัวไหนดีกว่ากันครับ

ใจอยากได้ Revo

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ทำไมนิสสันถึงมีรถหลายรุ่นทับกันในเซกเมนท์ครับ เช่น Laurel/Bluebird/Cefiro/Primera/Teana

ออฟไลน์ Chitchai

• **
เครื่องยนต์1.8ของAltis hybrid สามารถทำให้แรงม้าเท่า1.8GRได้ไหมครับ

ออฟไลน์ shizuku148

• Newbie
  • *
รบกวนเปรียบเทียบ ระหว่าง All new Altis กับ  sylphy ตัวปัจจุบันหน่อยค่ะ
ใช้งานมี ไปเที่ยวบ่อย พาพ่อแม่ไปเที่ยว เรื่องความสบายของห้องโดยสาร อยากนิ่มๆ สบายๆ ตลอดทาง ขับรถไม่เร็ว

ออฟไลน์ dynamicforce

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ พี่จิมมี่   
เนื่องจากตอนนี้ผมเพิ่งซื้อ honda  stepwagon spada ปี 2013 มือสองมา  ใช้งานได้ดี  พอดีตอนนี้สนใจเปลี่ยนเป็น odyssey 2015 มือสอง
 จึงขอให้พี่จิมมี่ช่วยเปรียบเทียบในเรื่อง
1. ในด้านการบำรุงรักษา อะไหล่ และความจุกจิก
2. การใช้งานวิ่งในเมืองบ้าง ต่างจังหวัดบ้าง ขับเองหรือบางครั้งมีคนขับรถ   ผู้โดยสารเป็นคุณพ่อคุณแม่  สูงอายุแล้ว
3. ถ้าผมจะขาย spada  แล้วเพิ่มเงินอีกไม่กี่แสน ไปซื้อ odyssey 2015 มือสอง  จะเป็นทางเลือกที่ดีไหมครับ

ปล. ผมสงสัยว่า ทำไมราคามือสอง spada แข็งมาก   แต่ราคา มือสอง odyssey กลับดูตกลงมากกว่า เมื่อเทียบจากราคาตอนเปิดตัว  หรือ odyssey มีปัญหาเฉพาะตัวอะไรหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ punns

• Newbie
  • *
แนะนำยาง 16 หน่อยค่ะ เน้นเกาะ นุ้มเงียบ ขอเบอขอบยางด้วยค่ะ ควรใส่เบอร์ยางอะไรดีค่ะ ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
MG G90 , D50 , RX8
มีแผนจะประกอบ หรือ ขายในไทยป่าวครับ  8)

ออฟไลน์ S0G00D

• Newbie
  • *
อยากสอบถามครับ พอดีแฟนอยากออกรถใหม่
ระหว่าง attrage กับ almera (เกียร์ออโต้ รุ่นเริ่มต้น)
ไม่ทราบว่าตัวไหนน่าใช้กว่ากันครับ