ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำระหว่าง Bmw x1 20d , Volvo XC40 ค่ะ  (อ่าน 7579 ครั้ง)

ออฟไลน์ sexysecret

• Jr. Member
  • **
Re: ขอคำแนะนำระหว่าง Bmw x1 20d , Volvo XC40 ค่ะ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 23, 2019, 12:06:43 »
ขอเห็นต่างนิดนะครับ จากคนมีลูกเล็กเหมือนกัน
ถ้าถนนไม่ได้แย่มาก ผมแนะนำรถเก๋งมากกว่าครับ D seg อย่าง Accord, Camry ครับ (ถ้าจะมีลูกคนเดียว)
หลักๆคือการอุ้มลูกเข้าออกจาก Car Seat ครับ
รถที่จขกท.มองๆอยู่ มันจะปีนๆหน่อยเวลาอุ้มลูกเข้าออกครับ ยิ่งถ้าตัวไม่ได้สูงมาก มันจะอุ้มและเอื้อมๆหน่อยครับ
ลองเลือก Car Seat ที่จะใช้ก่อนครับ แล้วกะขนาดตอนไปอยู่ในรถที่เบาะหลังดู
Car Seat เด็กเล็ก ความสูงจากเบาะนั่ง จะสูงกว่าพวก Booster Seat เด็กโตพอสมควรครับ
แล้วเราต้องเอื้อมไปอุ้มลูกเข้า-ออกจาก Car Seat อีกครับ
คือ ผญ.ที่บ้าน ทั้งคุณแม่และภรรยา บ่นเรื่องการเข้าออกที่ลำบากกว่าเก๋งพอสมควรครับ
และมันนุ่ม นั่งแล้วสบายกว่าครับ

ลองพิจารณา การอุ้มลูกเข้าออกจาก Car Seat ดูครับ แล้วก็เวลาต้องเปลี่ยนเพิร์ส เช็ดฉี่ อึ ในรถดูครับ ว่ารถที่เราเลือก คันไหนจะสะดวกกว่ากัน

ที่บ้านผมและน้องสาวภรรยา ใช้เก๋งทั้งคู่กับบ้านที่มีเด็กเล็กครับ จากประเด็นที่บอกมา เพราะภรรยาตัวเล็ก
และจะบอกว่าเก๋ง D Seg ญี่ปุ่น นี่จุได้เยอะนะครับ เพราะท้ายลึกมาก เวลาไปต่างจังหวัด ของที่ผมขน เหมือนย้ายบ้านครับ ทั้งหม้อนึ่งขวดนม รถเข็นเด็ก ที่นอนเด็ก กะละมังอาบน้ำ ฯลฯ สารพัดครับ ใส่ได้หมด

SUV จะได้เปรียบเรื่องใส่ของที่มีความสูงครับ ซึ่งที่ผมดูจะมีแค่รถเข็นเด็ก แต่มันพับได้ แล้ววางนอนพบกระเป๋าเสื้อผ้าผู้ใหญ่ ก็ยัดลงท้ายรถได้ครับ

ถ้ามองแต่ยุโรป แนะนำ E220D ครับ ภายในโปร่งโล่งดีครับ ถ้าขยับงบได้

แต่ถ้ากะจะมีลูกอีกคน ผมแนะนำ KIA Grand Carnival ครับ ถ้ามีศูนย์บริการแถวบ้าน เพราะตอบโจทย์เรื่องใส่ Car seat สองตัว และผู้ใหญ่ 2-5 คน สบายๆครับ คือ จะพ่อ+แม่ และลูกสอง หรือ มีพี่เลี้ยง มีญาติผู้ใหญ่ที่มาช่วยเลี้ยงด้วย ก็ขนกันหมดสบายๆครับ

ปล. 1) ส่วนตัวคิดว่า SUV เหมาะกับเด็กที่โตนิดครับ คือปีนเข้าออก Car Seat เองได้แล้ว และอาจต้องขนจักรยานเด็กเวลาไปเที่ยวไรแบบนี้ครับ

2) ถ้าวางแผนมีอีกคน ใน 2-4 ปีนี้
ผมเทียบ Alphard, Majesty, H1, KIA Grand Carnival, XC90 กับโจทย์ ผู้ใหญ่ 3 คน และเด็กสองคนที่นั่ง Car Seat ที่บ้านชอบ KIA มากสุดครับ ขนของได้เยอะดี สบายพอสมควร และไปได้หลายๆห้างเพราะไม่ติดความสูงหลังคาเหมือนรถตู้ครับ โอกาสได้ใช้บ่อยสุดถ้าขับเอง

3) ผล crash test ของ D-Seg ดีนะครับ ส่วนใหญ่ได้ 5 ดาว ปลอดภัยครับ

ขอแชร์อีกมุมนึงครับ ผมเปลี่ยนจาก Series5 มาเป็น ปาเจโร่ ส่วนตัวผมและแฟน ชอบ Suv สูงมากกว่าเก๋งครับ

ผมสูง 182 แฟนสูง 170 ปัญหาตอนใช้เก๋งคือ

1. ต้องก้มลงไปอุ้มลูกออกจาก Car Seat ช่วงที่ต้องนั่งป้อนนมกลางคืน จะปวดหลัง พอมาอุ้มลูกขึ้นลงเก๋งยิ่งปวดหลังเลยครับ พอมาใช้ Suv ติดคาร์ซีท มันสูงพอดีหน้าอก ไม่ต้องก้ม

2. เปลี่ยนแพมเพริสกลางทาง เก๋งนี่นรกเลยครับ ฝาท้ายก้มเปลี่ยนนี่ปวดหลังมาก จะเป็นเบาะหลังก็ลำบาก เพราะฐานรองนั่งมันเชิด พอมาเป็น Suv ผมจะเว้นขอบพื้นที่ฝาท้ายนิดนึง เอาลูกนอนเรียบ ระดับเอวพอดี เหมือนเปลี่ยนบนตู้เปลี้ยนแพมเพริสที่บ้าน ยืนเปลี่ยนสบายๆเลยครับ

สรุปของผมเด็กเล็ก Suv สะดวกสบายมากกว่า แต่พอเด็กโต D Seg ดีกว่านิดหน่อยตรงที่เค้าขึ้นลงรถเองได้ สลับกันครับ

บ้านพี่ตัวสูงดีจัง บ้านผมไซส์มินิครับ
แฟนผมสูง 154 ซม.เอง 555
เพริสนี่ผมเปลี่ยนในรถครับ (ฝาท้ายเต็มมากกครับ) เบาะเชิดนิดๆทำให้ลูกไม่ตกด้วยครับ

ดังนั้นการเลือกรถต้อง ดูสรีระเรา+คนในบ้านด้วยครับ  ลองนึกภาพการใช้งานกับของที่เราจะใช้ประกอบด้วย
 :)