ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดลองขับ New Mazda 3 มาแล้วบ้างครับ  (อ่าน 6261 ครั้ง)

ออฟไลน์ nl2br

• Hero Member
    • ร้านค้าออนไลน์
ท่านใดลองขับ New Mazda 3 มาแล้วบ้างครับ
« เมื่อ: กันยายน 22, 2019, 08:22:32 »
ตามหัวข้อเลยครับ มีท่านใดไปลองขับแล้วบ้างครับ เทียบตัวกับตัวเก่า  new altis civic เป็นยังไงบ้างครับ
มีโปรอะไรบ้าง (ทั้งเก่าและใหม่)
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ panjap

Re: ท่านใดลองขับ New Mazda 3 มาแล้วบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 22, 2019, 08:34:46 »
รถเพิ่งส่งโชว์รูมได้สองวันเอง ยังไม่ออกเลยมั้ง  ผมไปลองนั่งเฉยๆ พบว่าใหญ่โตดีกว่าเดิม ทุกอย่างดีขึ้น แต่ขัดใจตรงเครื่องเดิม แต่เพิ่มราคาอีกแสนนึง ถ้าเป็นเครื่อง skyactiv x จะไม่ว่าเลย

ออฟไลน์ sarnub

• Jr. Member
  • **
Re: ท่านใดลองขับ New Mazda 3 มาแล้วบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 22, 2019, 08:44:59 »
พอดีมีโอกาสเอารถเข้าเช็คช่วงนี้พอดีเลยขอเทส​ เท่าที่ผมลองมา​ ขอเทียบ​ Cx5​ ตัวแรกละกัน
1.​ พวงมาลัยผมว่ามีความตึงมือกว่า​เล็กน้อย คือมันหนักดี​ ถ้าเที่ยบกับ​ MZ2​ ผมว่าดีกว่าของ​ MZ2​ เยอะเลย
2.​ ช่วงล่างนิ่มกว่า​ cx5​  การเข้าโค้งก็แน่นอนอยู่แล้ว​ รถเตี้ยกว่า​ + GVC เข้าไป​ ดีเลยครับ
3.​ เครื่อง+เกียร์​ ผมว่ามันก็โอเค​ ไม่พุ่งเท่า​ CX5​ ดีเซล​ แต่ก็ขึ้นไวอยู่​ ที่ชอบคือ​ เหมือนเค้าทำเสียงท่อด้วย​ เสียงออกนุ่มๆ​ คือเสียงท่อเหมือนจะดังกว่าเสียงเครื่อง​ ได้อารมณ์​อีกแบบ
4.​ ก็พวกระบบต่างๆ​ ที่ผมลอง​ Radar​ Curse​ ลองล็อคและปลอยไปเข้าไฟแดงมันเบรคหยุดให้นะครับ​ แต่พอหยุดปุ๊บ​ หน้าจอก็ขึ้นปิดระบบเลย​ และปล่อยรถไหลเลย  ต้องเหยียบเบรค​ เหมือนจะไม่เหมือนพวก​ all  speed  นะครับ​ แต่ก็พึ่งเคยลองอันนี้เลยไม่แน่ใจ​ all​ speed​ จริงๆเป็นยังไง​ แล้วก็พวกดึงกลับเข้าเลนส์​ไรพวกนี้ทำงานได้ดีครับ​
ตัวจอความเร็วตรงกลางเป็นรองรับภาษาไทยเลยนะครับ​
5.​ พวกเสียงลมอันนี้เงียบกว่า​ CX5​ แต่ยังมีเสียงยางเข้ามาให้ได้ยินอยู่นะครับ​ ที่ดูมายางเป็น​ yoko  advance  DB​
6.​ เรื่องเบาะนั่ง​ ส่วนตัวผมว่าดีกว่า​ Cx5​ เยอะเลยย​ไม่ดันแบบ​ cx5​ สบายเลย  อันนี้ชอบ​ เท่าที่จับมาได้ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ auntoto

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 22, 2019, 09:58:53 »
เคยอ่านเจอสำนักรีวิวเจ้าหนึ่งเขาว่า Altis GRใหม่ดีกว่า 3 นะครับ

ออฟไลน์ ismael

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 22, 2019, 11:25:42 »
เตรียมเทส

ออฟไลน์ flat6

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 22, 2019, 13:03:11 »
พอดีมีโอกาสเอารถเข้าเช็คช่วงนี้พอดีเลยขอเทส​ เท่าที่ผมลองมา​ ขอเทียบ​ Cx5​ ตัวแรกละกัน
1.​ พวงมาลัยผมว่ามีความตึงมือกว่า​เล็กน้อย คือมันหนักดี​ ถ้าเที่ยบกับ​ MZ2​ ผมว่าดีกว่าของ​ MZ2​ เยอะเลย
2.​ ช่วงล่างนิ่มกว่า​ cx5​  การเข้าโค้งก็แน่นอนอยู่แล้ว​ รถเตี้ยกว่า​ + GVC เข้าไป​ ดีเลยครับ
3.​ เครื่อง+เกียร์​ ผมว่ามันก็โอเค​ ไม่พุ่งเท่า​ CX5​ ดีเซล​ แต่ก็ขึ้นไวอยู่​ ที่ชอบคือ​ เหมือนเค้าทำเสียงท่อด้วย​ เสียงออกนุ่มๆ​ คือเสียงท่อเหมือนจะดังกว่าเสียงเครื่อง​ ได้อารมณ์​อีกแบบ
4.​ ก็พวกระบบต่างๆ​ ที่ผมลอง​ Radar​ Curse​ ลองล็อคและปลอยไปเข้าไฟแดงมันเบรคหยุดให้นะครับ​ แต่พอหยุดปุ๊บ​ หน้าจอก็ขึ้นปิดระบบเลย​ และปล่อยรถไหลเลย  ต้องเหยียบเบรค​ เหมือนจะไม่เหมือนพวก​ all  speed  นะครับ​ แต่ก็พึ่งเคยลองอันนี้เลยไม่แน่ใจ​ all​ speed​ จริงๆเป็นยังไง​ แล้วก็พวกดึงกลับเข้าเลนส์​ไรพวกนี้ทำงานได้ดีครับ​
ตัวจอความเร็วตรงกลางเป็นรองรับภาษาไทยเลยนะครับ​
5.​ พวกเสียงลมอันนี้เงียบกว่า​ CX5​ แต่ยังมีเสียงยางเข้ามาให้ได้ยินอยู่นะครับ​ ที่ดูมายางเป็น​ yoko  advance  DB​
6.​ เรื่องเบาะนั่ง​ ส่วนตัวผมว่าดีกว่า​ Cx5​ เยอะเลยย​ไม่ดันแบบ​ cx5​ สบายเลย  อันนี้ชอบ​ เท่าที่จับมาได้ประมาณนี้ครับ

ขอบคุณครับ cruise control ที่หยุดสนิทได้จริง (all speed หรือ support traffic/ stop and go แล้วแต่จะเรียก) จะไม่หยุดระบบเองครับ แต่ต้องกด resume หรือแตะคันเร่งเองเวลาหยุดสนิท บางรุ่น resume เองก็มีครับ
แต่มันไม่หยุดระบบแล้วปล่อยไหล
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 22, 2019, 13:07:40 »
ไปลองขับมาเมื่อวาน ทั้ง 3 รุ่นครับ
เริ่มที่อัลติส ได้ลอง hv ตัว top ภายนอกสวยดี เปิดประตูเข้ามานั่ง ภายในคอนโซลยื่นออกมาพอสมควร เบาะนั่งด้านหน้าสบายดี ด้านหลังผมว่าเบาะมันสั้นกับชันไปนิดครับ ตัวเบาะค่อนข้างแน่น
ลองขับ ติดเครื่องเสียงเงียบกริบ ช่วงต้นรถพุ่งกว่า CHR นิดหน่อย พวงมาลัยน้ำหนักกำลังดี ช่วงล่างนิ่มนวลดี เก็บเสียงดีกว่า CHR ครับ

ถัดมาลอง civic turbp rs ภายนอกคงเห็นจนเบื่อแล้ว ภายในเบาะนั่งเตี้ยแต่นั่งสบายกว่าอัลติส เบาะหลังพื้นที่วางขาดีกว่าเพื่อน วัสดุภายในไม่ต่างจากอัลติสมากนัก
ลองขับ อัตราเร่งติดเท้าดี พวงมาลัยน้ำหนักกำลังดี แต่ส่วนตัวว่าไวไปหน่อย เก็บเสียง สู้อัลติสไม่ได้ครับ

สุดท้ายกับเจ้า 3 ภายนอก สีแดงมาสด้านี่ ช่วยให้ตัวรถดูพรีเมี่ยมจรอง ภายในพื้นที่น้อยกว่าเพื่อน ตำแหน่งคนขับค่อนข้างกระชับ วัสดุที่ใช้ดีกว่าเพื่อน เบาะหลังพื้นที่วางขาน้อยกว่าเพื่อน
ลองขับ เครื่องบล๊อคเดิม อัตราเร่งดีกว่าอัสติส HV แต่ช้ากว่า civic rsแต่ด้วยเกียร์ที่ไม่ใช่ CVT ทำให้พอรู้สึกถึงแรงดึงบ้าง เก็บเสียงรบกวนได้ดี ผมว่าพอๆกับอัลติส ช่วงล่างกระชับ แข็งกว่าเพื่อน น้ำหนักพวงมาลัยดีกว่าคู่แข่ง

หลังลองซีวิคเสร็จ ผบ ที่บ้านบอกอัลติสนำซีวิคนิดหน่อย พอเห็นเจ้า 3 สีแดง ทั้งๆที่ยังไม่ได้ขับ เธอก็จิ้มไปที่เจ้า 3 ทันทีครับ

ออฟไลน์ KATANA

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 22, 2019, 13:09:09 »
สองวันก่อนเห็นรถลองขับแถวหนองแขม ซีดานสีแดง สวยมวากกก 

เวลาดูตัวจริงจะไม่เห็นเงาข้างรถที่คล้ายประตูบุบเหมือนที่ดูในรูป สวยกว่าเยอะเลย

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 22, 2019, 13:15:53 »
ภายนอกใน

Altis ตัวจริงสวนกว่าในรุป
Mazda ในรุปสวยกว่าตัวจริง
Civic ที่ในรุป. ตัวจริงเหมือนกัน

ยังไม่ได้ลองขับaltis, m3 แต่มาสด้า3ภายในดีกว่าaltis1genเลย

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 22, 2019, 13:45:56 »
วันนี้ไปลองนั่งมาทั้ง3ตัว.. วัสดุมาสด้า3ดีกว่าสวยกว่า.. การเ ข้าออกลุกนั่งaltis.ดีกว่า.civic.ดีกว่า3.. ความสวยภายนอกชอบอัลติสมากสุด.. ถ้าอัลติสมีตัวhatback.. จะดีเลยไม่ชอบรถsedanเรื่องความเอนกประสงค์คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2019, 13:54:07 โดย pjs6306 »

ออฟไลน์ Salmon

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 22, 2019, 14:00:36 »
ลองตัวท็อปทั้งสามค่ายแล้ว

กลับมาคิดหนัก

อัลติสนั่งแล้วจอกลางไม่ได้ขัดใจไม่บังตาเหมือนที่คิดตอนแรก อัตราเร่งไม่แรง กดไปดังแต่เสียงเครื่องอื้อๆ รถไม่ค่อยวิ่ง ขี่ธรรมดาๆไม่รู้สึกว่าtngaดีแตกต่างจาก esport เก่า เก็บเสียงเงียบมากนั่งหน้าดี นั่งหลังรองนั่งสั้น มีแอรหลังลูกเมียชอบมาก

มาสด้าสามเห็นตัวจริงสวยน้อยกว่าในรูปเหมือนข้างบนว่า
ขับสนุก เหวี่ยงทิ้งโค้งตัวไม่โยน คิกดาวได้มันดีได้ลองกดคันเร่งมิด คันเร่งช่วงสั้น แต่กดมาเร็วตามเท้า แต่ยังไม่เท่าเทอร์โบ rs ที่นั่งหลังแย่สุด หลังชันยังกะรถกระบะแคป หน้าต่างเล็ก หมอนรองหัวข้างหลังดันหัวอีกโครตไม่สบาย ลูกเมียไม่ชอบ

ซีวิคเทอร์โบ ขับดี เร่งมัน นั่งดีทั้งหน้าและหลัง  แต่ลึกๆแล้วยังไงก็กลัว cvt จะพังสักวันเพราะเราขับคิกดาวประจำ กลัวอะไหล่แรคพวงมาลัยพังอีก ดีเฟคเยอะ

สรุปคิดหนัก เฮ่อ
ออฟชั่นเซนซิ่ง ลูกเล่นต่างๆผมไม่สนใจ ขับรถขอให้พื้นฐานขับดีพอไม่จุกจิก

ออฟไลน์ sixsax

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 22, 2019, 15:19:24 »
MAZDA3
ในรูปว่าสวยแล้ว ตัวจริง อลังการงานสร้างกว่าอีก คนชอบพวกงานconceptดีไซน์น่าจะชอบ แสงสะท้อนด้านข้างสวยมาก
ภายใน โอบกระชับตามสไตล์รถที่เน้นขับดี

**ที่ชอบมากๆคือ ปรับเบาะคนขับได้เยอะมาก สูงต่ำ กระดกหน้าหลัง ดันหลัง แล้วมารวมกับพวงมาลัยที่ปรับได้เยอะขึ้นอีกเกือบนิ้วนึง(ตามที่เค้าแจ้งไว้) ทำให้เราสามารถปรับให้เข้ากับเราได้ทุกสรีระเนียนๆ นั่งขับสบาย เบาะไม่นุ่มยวบแต่จะนุ่มหนึบๆ 
อ้อ ที่วางแขนซ้ายตรงกลางนุ่ม วางแล้วจะพอดีกับระยะความสูงคันเกียร์ ไม่ต้องเอื้อมใดๆ ควบคุมรถได้ตลอดจริงๆ
ฟินมากกกครับ

ทั้งคันดีไซน์มาอย่างมี conceptหลัก ไม่มั่ว ปะโน่นแปะนี่ พอสัมผัสก็เข้าใจว่า ออกแบบเน้นทุกรายละเอียดให้ความรู้สึกพรีเมียม ให้เจ้าของ proud
ขนาดมือเปิด หรือ เก๊ะเก็บของยังใส่ดีเทลเล็กๆน้อยๆลงไป สั้นๆ ดูดีมีรสนิยม

การขับขี่ แรงพอๆกับตัวเดิม เสียงท่อไพเราะ ห้องโดยสารเก็บเสียงดีมาาาก อย่างเห็นได้ชัด ไม่แปลกใจเพราะตอนออกแบบเค้าก็บอกอยู่ว่าตั้งใจแก้ไขเรื่องนี้มาอย่างหนัก ทั้งมีอุดรูตัวถัง กั้นห้องลดเสียงความถี่สูง

ช่วงล่างดีงาม คนนั่งหลังก็บอกนิ่งดี ไม่กระด้าง ออกแน่นๆ
พวงมาลัยน้ำหนักดีมาก ระยะเลี้ยวแคบกว่า อัลติส แต่ติตรงวัสดุลื่นและวงมันเล็ก จับไม่ค่อยกระชับ
เบรคโคตรดี นุ่มนวล แต่เอาอยู่ ไม่มีหัวทิ่มหัวตำ

อัลติส
ตัว 1.6G ผมว่าเรียบๆดูดีสุดแล้ว GR sport มันเส้นสายลายตาปวดหัวมาก

Civic เส้นเยอะ แต่ก็หล่อสปอร์ตดี

คนละแนว คนละสไตล์ และบางคันไม่มีสไตล์ชัดเท่าไหร่ แล้วแต่จะชอบแบบไหนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2019, 17:02:55 โดย sixsax »

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 22, 2019, 22:56:58 »
ผมยังไม่ได้ขับ Altis ใหม่นะ

ไปขับ 3 มา เนียนขึ้น นุ่มขึ้น เงียบขึ้นมากกกกกกก ครับ รถแน่นแต่ไม่หนัก พวงมาลัยน้ำหนักดี ชอบ CTS เลย ควบคุมพวงมาลัย​ให้เองขณะตั้ง Adaptive Cruise Control​ ไม่เกิน 60 km/h แต่ยังไม่มี All Speed พอหล่นลงมา 30 ก็ตั้งล็อคความเร็วไม่ได้แล้ว ลืมลองล็อคความเร็วสูงแล้วลองให้รถหยุดเองเพราะมัวแต่สนใจอัตราเร่ง ที่ผมผมเห็นต่างจากท่านบนๆ นะ
ผมว่าเหมือนเครื่องยังไม่สุดไงไม่รู้ คือกดแล้วก็มาก็ไหลไวแหละ แต่มันจะไหลในระดับที่ไปเรื่อยๆ ไม่ได้ดึงมากไม่ลากหลังติดเบาะ ไม่หวือหวา ไม่กระฉูด แต่ก็จัดว่ามาไว ตอนแรกคิดว่ารถคงใหม่เกียร์ยังไม่รู้งานมาก แต่ลองสับเกียร์เองก็ยังรู้สึก อันนี้ที่เคยขับ Altis 1.8 ตัวเดิมผมว่าอันหลังยังดึงกว่าแม้จะเป็น CVT ยิ่งช่วงออกตัวผมว่า 2 ดีเซล​ผมยังจะมีช่วงที่ดึงไวกว่าด้วยซ้ำถ้าไม่ติดว่าคันเร่งหน่วงกว่า

สรุป ขับดีขึ้นในระดับที่คนใช้คู่แข่งเปลี่ยนมาใช้ได้ ถ้าไม่ใช่ Turbo แต่รวมๆ ก็ไม่ได้ดีขึ้นมากพอจนคนใช้รุ่นที่แล้วต้องเปลี่ยนมา โดยเฉพาะข้างใน ปรับปรุงการสัมผัสและเสียงทุกอย่าง แต่พื้นที่ห้องโดยสารยังคงเดิมไว้ได้เด๊ะๆ ส่วนผม ไม่มีข้อกังขาในประสิทธิภาพ​รถครับ แต่คุณภาพ​ตัวรถและคนขายยังคงเป็นเรื่องที่ผมจะขอเว้นวรรคจากค่ายนี้ไปก่อนล่ะกันครับจนกว่าคู่แข่งจะอยู่ในเกณฑ์​ที่ผมไม่ชอบจนทำให้ผมรับข้อเสีย Mazda ตรงนี้ได้ กลุ่มนี้ผมคงจะไปหาที่ที่มี Altis 1.8 GR Sport ให้ลอง และรอขับ Sylphy Model Change อีกทีแล้วกันครับ หวังว่าจะมีเครื่องสันดาปมา HR16DE อันเดิมนี่แหละก็ยังดี
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 23, 2019, 10:12:38 »
ผมว่า 3 คันนี้ ไม่หนีกันเท่าไหร่หรอกครับ เอาที่เราชอบดีกว่า เรื่องไหนเรารับได้ เรื่องไหนเรารับไม่ได้

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 23, 2019, 14:58:53 »
เซลส์วูแมนติดต่อมาแล้ว อาทิตย์หน้าอาจได้ลองและเทียบหลังจากลงจาก XC60D4FWD ครับ

ออฟไลน์ Tak

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 23, 2019, 15:27:37 »
ไม่ได้ test drive แต่ไปลองนั่งมาแล้วครับ

ส่วนตัวรู้สึกได้ชัดเจนว่า ที่นั่งด้านหลัง leg room น้อยมาก เมื่อเทียบกับ altis และ civic

แต่ถ้าบางท่านไม่ได้คาดหวังกับพื้นที่ของที่นั่งด้านหลังมาก ถือว่าเป็นรถที่น่าขับมากครับ

ออฟไลน์ phatta

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 23, 2019, 15:42:23 »
ไปลอง 3sp มา ชอบครับ ปุ่มเยอะระบบเพียบ
ชัดเจนคือวัสดุดีมากๆ เท่าหรือมากกว่าdseg
อัตราเร่งก็พอๆ civic1.8มั้งครับ
แต่ช่วงล่างไม่นุ่ม ตึงตัง ขอบ18 ด้วย
เข้าโค้งดี พวงมาลัยคม วงเล็กตอบสนองดี
 เบาะกระชับ กระจกบานข้างไม่โปร่งเท่าcivic
กระจกมองข้างบีบๆ

เวลายกที่ปัดน้ำฝน นี่
 กดปุ่มstart 3ครั้ง กดก้านปัดน้ำฝน2ครั้ง😄

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2019, 16:41:47 »
ต้อง แวะไปลอง ที่ศูนย์ ตจว.  8)  จะได้ลองได้ยาวหน่อยครับ