ผู้เขียน หัวข้อ: พ่วงแบตผิดขั้ว!!!  (อ่าน 11300 ครั้ง)

ออฟไลน์ Vitz

• Sr. Member
  • The power of dreams
พ่วงแบตผิดขั้ว!!!
« เมื่อ: กันยายน 22, 2019, 12:27:23 »
เหตุเกิดเมื่อเช้านี้ครับ ตอนรถสตาร์ทปกติไม่มีอาการอะไร กดปุ่มปุ๊ปรถสตาร์ททันทีไม่มีลาก ปัญหาเกิดตอนที่ผมแวะกดเงินครับ ผมจอดดับเครื่องเปิดไฟหรี่+ไฟฉุกเฉินทิ้งไว้ประมาณ5นาที กลับมาที่รถไฟแบตเตอรี่อ่อนสตาร์ทไม่ติด(ซะงั้น) เลยเรียกแท็กซี่แถวนั้นมาพ่วงแบตให้ครับ เขาคิดผม100จากนั้นก็เริ่มพ่วงแบต แต่เขาดันพ่วงผิดขั้วครับ เอาบวกไปใส่ลบ เอาลบไปใส่บวก พ่วงไปแปปนึงผมหันมาเห็นประกายไฟเลยหยิบสายออกครับ จากนั้นก็สลับให้ถูก พ่วงเสร็จรถสตาร์ทติด แต่มีอาการเบาดับ รอบเครื่องเหลือ4-5ร้อยรอบช่วงเดินเบา พอจอดปุ๊ปรถดับปั๊ปอย่างกับมีระบบAuto start-stop55555 เลยวิ่งไปร้านแบตจัดการเปลี่ยนแบตให้เรียบร้อย เปลี่ยนเสร็จใหม่ๆรถก็สั่นๆหน่อยแต่สักพักก็หายเอง ตอนนี้รถยังไม่มีอาการอะไร แต่ด้วยความกังวลใจจึงอยากจะถามว่าผมควรเช็คจุดไหนเพิ่มเติมรึเปล่าครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผมม

呵呵呵

ออฟไลน์ sarnub

• Jr. Member
  • **
Re: พ่วงแบตผิดขั้ว!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 22, 2019, 12:41:22 »
ถ้าเป็นในรถ​ Wish​ เป็นปกติครับ​ เหมือนมันกำลังจะเรียนรู้ค่าใหม่​ พอขับไปสักพักก็รอบกลับมาปกติ​ คิดว่าน่าจะอาการเดียวกัน

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 22, 2019, 12:49:27 »
พ่วงผิดขั้ว จะเป็นการลัดวงจรในระบบครับ
ความเสียหายตามมา จากแรงดันเกินในระบบ น่าจะ หนักหนา พอสมควร หากรถไม่มีระบบป้องกัน

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 22, 2019, 13:20:35 »
ยาริส วีออส โฉมนี้ถ้าเปลี่ยนแบตลูกใหม่แบบไม่สำรองไฟ อีซียูจะทำการรีเซตระบบจดจำการทำงานใหม่ ช่วงแรกๆรอบเดินเบาจะต่ำมากทำให้เครื่องสั่นแต่ถ้าวิางไปสักวัน สองวันก็จะปกติครับ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 23, 2019, 04:37:37 »
ยาริส วีออส โฉมนี้ถ้าเปลี่ยนแบตลูกใหม่แบบไม่สำรองไฟ อีซียูจะทำการรีเซตระบบจดจำการทำงานใหม่ ช่วงแรกๆรอบเดินเบาจะต่ำมากทำให้เครื่องสั่นแต่ถ้าวิางไปสักวัน สองวันก็จะปกติครับ

ตามนี้เลยครับอาการเดียวกันเดี๋ยวหายเองครับ

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2019, 08:26:11 »
พ่วงผิดขั้ว จะเป็นการลัดวงจรในระบบครับ
ความเสียหายตามมา จากแรงดันเกินในระบบ น่าจะ หนักหนา พอสมควร หากรถไม่มีระบบป้องกัน

จบวิศวะไฟฟ้า หรือ หมอลักษณ์พยากรณ์ครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2019, 10:06:50 »
ลองตามดูอาการสองสามวันครับ  การพ่วงผิด  เท่ากับไฟบวกลงตัวถัง 12 โวลท์  ไฟบวกในระบบ 12 โวลท์   ถ้าอุปกรณ์ใดเปิดใช้ขณะนั้นอาจจะมีผลได้  แต่ถ้าเห็นว่าผิด  ก่อนเปิดอุปกรณ์  ไม่เป็นอะไรมาก

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 23, 2019, 10:16:45 »

จบวิศวะไฟฟ้า หรือ หมอลักษณ์พยากรณ์ครับ

ผมว่าเค้าวิเคราะห์ถูกต้องแล้วน้ะครับ "หากรถไม่มีระบบป้องกัน"
ในกรณีนี้น่าจะมีระบบป้องกันไว้แล้ว เลยรอดไป

ในงานไฟฟ้าระบบ DC ถ้าอุปกรณ์แพงๆ ส่วนมากเค้ามีวงจรป้องกันเผื่อไว้หมด
แต่ถ้าวงจรบ้านๆ ราคาถูก บรึ่มเป็นโกโก้ครั้น หรือไม่ก็สายละลายไปเลย
ช่างผมก็จะต่อผิดบ่อยๆ อยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 23, 2019, 10:46:40 »
มันแค่สลับขั้ว + เป็น - ไม่น่ามีผลอะไรครับ วงจรไฟฟ้ากระแสตรงมันเลือกขั้วเอาใช้งาน พอสลับขั้วมันก็ไม่รับ อาการติดๆดับๆเพราะแบตลูกเก่าไม่เก็บประจุแล้ว ส่วนลูกใหม่กว่าจะชาร์จจนประจูไฟฟ้าพอใช้งานได้ต้องทิ้งไว้เป็นชั่วโมง

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 23, 2019, 11:47:57 »
ด้วยแรงดันไฟเพียง 12v ผมว่าระบบควบคุมไฟฟ้าในรถน่าจะมีวงจรป้องกันนะครับ
อย่างมากก็แค่ฟิวซ์ไหม้ครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 23, 2019, 14:18:12 »

เดาแม่นนี่ครับ จะเอาใบ ทรานสคริปไหมครับ คงไม่ต้องอธิบายกฏทาง ฟิสิกด้วยมั้ง เรื่องง่ายๆ ใครก็รู้ครับ
ลองไป เอา ขั้ว บวก กับ ลบ ของแบตสองลูก ชนกันดูนะ ประกายไฟ ที่เกิดขึ้นคิดว่ามันมาจากอะไร
อย่างว่า รถสมัย นี้ เค้าออกแบบ ระบบกันโง่  ไว้แล้ว แต่ก็ไม่ 100 % หรอกครับ เคสนี้ เค้าก็บอกชัดๆ ว่าเกิดประกายไฟ ถ้าเอาออกไม่ทัน นานๆ ไป ก็ไม่รู้จะหนักแค่ไหน

จริงแค่แบตออ่อน ชาร์ทพ่วงแบต มันไม่ทำให้ ระบบไฟรวนหรอกครับ ลองเดาดูว่าเกิดอะไรขึ้น ที่ทำให้ระบบไฟ เหมือนถอดแบตออก

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 23, 2019, 18:43:04 »
ตลกบางคนครับ สาระไม่มี แขวะคนอื่นเฉย

เคสนี้ยังดีครับไม่หนักคือดึงออกทันด้วย รถน่าจะเอ๋อไปช่วงนึงแต่ไม่เป็นไรครับ ถ้ามันสตาร์ทแล้วติด ขับต่อได้ปกติ อีกกรณีที่เจอคือฟิวขาดอันนี้เปลี่ยนก็จบ เจอหนักสุดคือ กล่องพัง แต่ไม่รู้พ่วงกันระดับไหนนะครับถึงพัง

ปล.ถ้ามีระบบสตาร์ทสต๊อป ไม่หน่วงแบตไว้ มันเลิ่นนิ่งใหม่ครับ เดี๋ยวหาย

ออฟไลน์ Blur

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 23, 2019, 22:07:56 »
มี CX5 จอดทิ้งอยู่อู่นอก มาเป็นปี
ช่างบอกพ่วงแบตสลับขั่ว พังทั้งคัน เจ้าของสู้ค่าซ่อมไม่ไหว หากล่องมาเปลี่ยนไม่ได้ สยองมากๆ

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 24, 2019, 14:53:08 »
 :( อ่านแล้วเสียววาบเลยฮะ