ผู้เขียน หัวข้อ: พรีอุส มือสอง ใช้จ่ายตลาดวิ่งใกล้ๆๆ พอได้ไหมครับ  (อ่าน 5214 ครั้ง)

ออฟไลน์ tleema

• Full Member
หารถมือสอง วิ่งวันหนึ่งไม่ถึงสิบโลใช้ จ่ายตลาดวิ่งใกล้ๆๆ ประมาณซักสี่ห้าปีพอได้ ยังพอไปได้ไหมครับ

ปล.มีรถหลักใช้ประจำอยู้แล้ว อันนี้เอาไว้สำรองกับ วิ่งใกล้ๆๆ

ออฟไลน์ 大丈夫

• Jr. Member
  • **
ได้ครับ
- แต่รถมันมี computer เยอะค่อนข้าง drain AUX bat ถ้าขับน้อย
- ยาวกว่า B seg ถ้าเอาไปจ่ายตลาด หาที่จอดยากกว่านิดนุง
- แบตไฮบริดเสื่อมตามกาลเวลาด้วย ยิ่งวิ่งน้อย ได้ชาร์จมันน้อย ไปหวันเร็วกว่าวิ่งเยอะ
- ปั้มเบรคไฟฟ้า เสียทีหลายตัง รถต้อง pressurize ทุกครั้งก่อน start เพราะเครื่องยนต์ไม่ได้ติดมาช่วย
ปั่นปั้มเบรค
- วิ่งไปในตลาดแบตเยอะๆ เครื่องไม่ติด คนไม่ได้ยิน ข้ามถนนไม่มอง มีชนกันหน้าทิ่มเล็กๆได้

นึกออกแค่นี้ครับ จากคนที่ใช้ Prius ตัวปัจจุบันมา ไม่ถึง 40000 โลใน 5 ปี และขายไปละ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
รถมันร่วม 10 ปีแล้ว ได้เวลาที่จะต้องเปลี่ยนอะไหล่หลัก อะไหล่ราคาแพงแล้ว นะครับ เอามา ถ้าเจอของแพงเข้าไป ก็สะดุ้ง นะครับ

ออฟไลน์ Devil13

ได้ครับถ้าใจชอบ
ราคาแบตไฮบริดโหดนะครับ รถที่โรงงานโดนไป 1 แสนนิดๆ

ออฟไลน์ Symphonic

ราคาแบตไฮบริดโหดนะครับ รถที่โรงงานโดนไป 1 แสนนิดๆ

ราคาแบตถึงแสนเลยเหรอครับ
ไม่ทราบว่าเป็นรถรุ่นอะไร?
และเปลี่ยนแบตราคา 1 แสนบาทในปี คศ.อะไรครับ

เพราะเห็นข่าวว่า ปีหลังๆ มานี้ แบตใหม่ที่ศูนย์บริการ
ราคาอยู่ราวๆ 6-7 หมืนบาทนี่ครับ

ออฟไลน์ ACE

• **

และเปลี่ยนแบตราคา 1 แสนบาทในปี คศ.อะไรครับ

เพราะเห็นข่าวว่า ปีหลังๆ มานี้ แบตใหม่ที่ศูนย์บริการ
ราคาอยู่ราวๆ 6-7 หมืนบาทนี่ครับ

ผมเปลี่ยนแบต CT200h ที่ศูนย์ราคาแสนกว่าๆรวมทุกอย่างครับ เปลี่ยนเมื่อปีที่แล้ว
เลขไมล์ 90k ตอนเปลี่ยนครับ
2015 Porsche Cayman (Flat-6 2.7 NA)
2006 Mercedes-benz SLK200 (I4 1.8 Supercharge)
2014 Mercedes-benz E250CDI (I4 2.1 Turbo Diesel)
2015 BMW Activehybrid 3 (L6 3.0 Turbo Hybrid)
2013 Audi Q7 (V6 3.0 Turbo Diesel)
2022 Mercedes-benz C43 (V6 3.0 Turbo)

ออฟไลน์ Arnan_td

คนใช้จริงนะครับ
รถผม 2012 ปลายปี เป็นตัว mc top option
วิ่งมา 130,000 แล้ว เปลี่ยนแบตไปตอน 99,000 โล
เสียค่าใช้จ่าย 328 บาท จาก  1,200 บาทค่าทำลายแบต อยู่ในประกันแบต 10 ปี เปลี่ยนกี่ครั้งก็ได้
หน้าใบเสร็จเขียน เมื่อปี 2018 ราคาแบต = 59,600 บาท

คนในกลุ่มจำนวนรวม 900 กว่าคน มีคนเปลี่ยน inverter  ไปแค่ 3 คน ครับ ตัวนี้ประกัน 15 ปี

เพราะ ฉ นั้น ขับๆไปเถอะครับ อย่างอื่นมันก็ดูแลตามรถโตโยต้าทั่วไปครับ
และตอนนี้ที่ผมรู้ข่าวมาคือ ถ้าซื้อกับชัวร์ แบตประกันเพิ่มเป็น 15 ปี และมีแถลงจากโตโยต้าไม่นานมานี้
ว่า โรงงานแบตมาแล้ว ราคาขายหน้าโรงงานไทย ไม่น่าถึง 45,000 บาท และมีโครงการแบต Rebuite ด้วย
ราคาอยู่ที่ 16,000 - 23,000 บาท ลองไปหาข่าวอ่านดูครับ

ไม่งั้นเขาไม่กล้าเอาอัลติสลง hybrid  ในไทยครับ

ออฟไลน์ snif

รถผมวิ่งไป190000 โลครับ มีเสียแค่คอมแอร์ครับ ส่วน แบตไฮบริดเปลี่ยนไปรอบนึง ตอน1แสนโล แต่เสียค่าทำลายแบตแค่นั้นครับ จำไม่ได้ว่ากี่บาทแต่ไม่ถึง 1พันครับ

ออฟไลน์ axister

ไม่ถึงครับ ใช้ lexus gs แบตลูกใหญ่กว่า แค่แสนนิดๆรวมค่าเปลี่ยนค่าทำลาย

prius น่าจะแบตลูกเดียวกับ ct 6หมื่นกว่าๆรวมค่าเปลี่ยนน่าจะเกือบๆ 7 ครับ

ออฟไลน์ SM.

ใช้ได้แน่นอน แต่ราคาค่าซ่อมต่างๆ ควรศึกษาให้ดีด้วยครับ

ออฟไลน์ iamnobody

• Sr. Member
ก็พอใช้ได้ครับ แต่วิ่งใกล้ๆ จะไม่ได้ใช้ความประหยัดของไฮบริดเต็มที่
ตอนนี้ถ้าหามือสองต้องดูดีๆ หลายคันซ่อมแร็ค ช่วงล่าง ฯลฯ อู่นอกกันหมดแล้ว
เพราะสู้ราคาศูนย์กันไม่ไหว
อย่างอื่นทนทานตามที่ควรจะเป็น ปัญหาคือพอถึงเวลามันเสีย... มันซ่อมแพงถ้าเข้าศูนย์ครับ
แต่ถ้าอู่นอกก็ไม่เท่าไหร่

ออฟไลน์ El Hombre

• **
ส่วนตัวใช้อยู่นะครับ เป็นรถ daily driver
รถปี2011คันแรกๆเลย ตลอดอายุมีซ่อมแค่ลูกหมากกันโคลงกับเปลี่ยนแบต (ซึ่งเดี๋ยวนี้ราคาลงมาเยอะแล้ว)
เทียบความไม่จุกจิก ราคาตลาด ผมว่าซื้อราคามือสองคุ้มนะครับ
ราคาที่ร่วงลงไปมันเกินค่าบำรุงรักษาในอนาคตไปเยอะแล้ว
แต่ถ้าขับน้อยขนาดนั้น ไม่มีความจำเป็นต้องหาไฮบริด ยกเว้นจะเผื่อจอดรถติดเครื่องรอลูกประจำอะไรงี้

อ่อ มีเรื่องปลดเกียร์ว่างไม่ได้นะครับ ต้องจอดในซอง พิจารณาดู

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
อ่านถึงตอนนี้ Prius hybrid มือสองน่าใช้ขึ้นมาทันทีเลยครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ yourturle

ราคาที่รับเข้า
สภาพ

ถ้าสองข้อผ่าน ก็โอ
เพราะโตต้า ซะอย่าง
One Day.

ออนไลน์ whoami

ถ้าวิ่งแค่ใกล้ๆในงบเดียวกันกับ prius มือสอง ลองหา eco car ปีใหม่ๆน่าจะคุ้มกว่านะครับในระยะยาว

ออฟไลน์ Ruksadindan

ก็พอใช้ได้ครับ แต่วิ่งใกล้ๆ จะไม่ได้ใช้ความประหยัดของไฮบริดเต็มที่

จริงครับ ขับน้อยเกิน เครื่องยังไม่ทันชาร์จให้แบตเตอรี่เพียงพอใช้โหมด EV เลย
แต่ถ้าสนใจอยากประหยัดต้นทุนราคาดีๆ PM มาได้ครับ

ออฟไลน์ Panerai II

• Sr. Member
1.ตอนนี้ยังไม่มีคันไหนถึง 10  ปีนะครับ
และแบตก็รับประกัน 10 ปี ไม่จำกัดระยะทางนะครับ

2. ใครเปลี่ยนแบตแสนนิดๆ ไม่แน่ใจว่าเปลี่ยนแบตหรืออะไรกันแน่นะครับ
   เพราะตอนออกใหม่ๆ ราวแบตราวๆ 80,000 กว่า
   แล้วก็ลดลงเหลือ 60,000 ส่วนปัจจุบันเหลือ 47,000 ละครับ (ราคาที่แจ้งมาเป็นราคาหน้าใบเครมครับ)

3. Invertor แพงจริงน่าจะเกือบแสนครับ แต่ Prius แทบทุกคันที่วิ่งในไทย ได้ขยายรับประกัน 15ปี ไม่จำกัดระยะทางเช่นกันครับ

อะไหล่ตัวถัง เดียวนี้มีเข้ามาเยอะขึ้นมาก หรือถ้าทำ ป.1 ปีละ 1หมื่นกว่าบาท ก็ขับไปเลยครับ ชน บุบ ช่างมัน เครมโล้ด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2019, 15:38:20 โดย Panerai II »

prsps

• บุคคลทั่วไป
ใช้งานดีครับ ช่วงล่างดี ที่ประทับใจที่สุดคือ ไฟหน้ารุ่น mc แล้ว สว่างที่สุดเท่าที่เคยขับมาเลยครับ
130,000km ใช้มาไม่เคยจุกจิก เปลี่ยนแค่แบตลูกเล็ก ถ่ายน้ำมันเครื่อง เปลี่ยนแบตไฮบริตไป1ครั้ง เสียแค่ค่าทำลายแบต
ไฮบริตของดตโยต้า ไม่น่ากลัวเลยครับ ชิ้นส่วนต่างๆที่ราคาอะไหล่แพง ทางโตโยต้าเขาเคลมรับประกันให้หลัก 10-15ปี โดยไม่คำนึงถึงหลักกิโลเมตร ถือว่าเขามั่นใจในคุณภาพระบบและอุปกรณ์เขามากและเขาทำออกมาดีมากจริงๆครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2019, 15:47:38 โดย prsps »

ออฟไลน์ DriveOnly

ผมเปลี่ยนแบต CT200h ที่ศูนย์ราคาแสนกว่าๆรวมทุกอย่างครับ เปลี่ยนเมื่อปีที่แล้ว
เลขไมล์ 90k ตอนเปลี่ยนครับ

ct  ของผมเปลี่ยน มิย 18 ที่ lexus รามอินทรา 70,000 ต้นๆ ราคานี้รวม vat รวมค่าแรง และค่าทำลายแล้วนะครับ

ออฟไลน์ Devil13

แคมรี่ โฉม 2011 มั้งถ้าจำไม่ผิด สีฟ้าเห็นเค้าว่าเป็นรุ่นแรกเลย รู้สึกซื้อมา 1.7 ล้าน
เปลี่ยนแบตปี  2015-2016 มั้ง ราวๆนี้
เอกสารใบเสร็จผมเห็นกับตา เพราะตอนนั้นทำเรื่องขายเต้นให้บริษัทอยู่
ผมไม่รู้จะมาโกหกเพื่ออะไร ??? แต่เอกสารคงเอามาให้ดูไม่ได้เหรอก
ปีอาจจะไม่แม่นไม่สนใจจะจำรายละเอียดมาก รู้แต่ว่าแพงแสนนิดๆอันนี้ชัวร์
แต่จำได้แม่นว่าประธานบริษัทผมออกนโยบายไม่ใช้รถไฮบริคหลังจากวันนั้นมา

ผมทำงานบริษัทไม่ได้ซื้อมาใช้เอง บางช่วงได้เข้าไปดูเอกสารซื้อรถใหม่ ส่งซ่อมศูนย์ ขายเต๊นท์ตอนหมดค่าเสื่อม วนไปเป็นลูปนี้ครับ เลยมีข้อมูลงานซ่อมเยอะ

ออฟไลน์ mamaman

มือสองขาย สองแสนกว่า
เพื่อนซื้อมา แบตพัง  คอมแอรพัง ราคาศูนย์ รวกัน แสนกลางๆ
โชคดีไปหา หัวตัด ท้ายตัดเชียงกง เปลี่ยนไม่กี่หมื่น ตอนนีใช้ยาวมา 3 ปีละ

ออฟไลน์ johnlee

แค่ในตลาด  เซเลริโอ้ ดีมะ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ TORA

แคมรี่ โฉม 2011 มั้งถ้าจำไม่ผิด สีฟ้าเห็นเค้าว่าเป็นรุ่นแรกเลย รู้สึกซื้อมา 1.7 ล้าน
เปลี่ยนแบตปี  2015-2016 มั้ง ราวๆนี้
เอกสารใบเสร็จผมเห็นกับตา เพราะตอนนั้นทำเรื่องขายเต้นให้บริษัทอยู่
ผมไม่รู้จะมาโกหกเพื่ออะไร ??? แต่เอกสารคงเอามาให้ดูไม่ได้เหรอก
ปีอาจจะไม่แม่นไม่สนใจจะจำรายละเอียดมาก รู้แต่ว่าแพงแสนนิดๆอันนี้ชัวร์
แต่จำได้แม่นว่าประธานบริษัทผมออกนโยบายไม่ใช้รถไฮบริคหลังจากวันนั้นมา

ผมทำงานบริษัทไม่ได้ซื้อมาใช้เอง บางช่วงได้เข้าไปดูเอกสารซื้อรถใหม่ ส่งซ่อมศูนย์ ขายเต๊นท์ตอนหมดค่าเสื่อม วนไปเป็นลูปนี้ครับ เลยมีข้อมูลงานซ่อมเยอะ
ตัวแบตมันประกัน 10 ปี ไม่จำกัดระยะทางด้วยไม่ใช่หรือครับ
ซื้อรถมา 2011 เปลี่ยนแบตตอน 2015-2016 ก็ไม่เกิน 5ปี
ทำไมต้องจ่ายเองอะครับ งง
หรือว่าคือราคาที่ศูนย์ทำเรื่องเคลมมาให้ครับ ไม่ต้องจ่ายเองหรือเปล่า
ราคามันเลยดูแพงเวอร์ๆ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ขับไปแค่ตลาดใกล้ ๆ
หารถ eco car มือ 1 ดีกว่าครับ ขับสบายใจกว่าเยอะ  8)

ออฟไลน์ Arnan_td

ตัวแบตมันประกัน 10 ปี ไม่จำกัดระยะทางด้วยไม่ใช่หรือครับ
ซื้อรถมา 2011 เปลี่ยนแบตตอน 2015-2016 ก็ไม่เกิน 5ปี
ทำไมต้องจ่ายเองอะครับ งง
หรือว่าคือราคาที่ศูนย์ทำเรื่องเคลมมาให้ครับ ไม่ต้องจ่ายเองหรือเปล่า
ราคามันเลยดูแพงเวอร์ๆ

แปลกนะครับผมว่า บริษัทคุณโดนแล้วล่ะ 1  แสน ถ้าเขามาเก็บตังค์จริง ผมว่าควรตรวจสอบนะครับ เวลาเคลมเขาออกใบเสร็จให้นะครับแต่เขาไม่ให้จ่าย เอาใบเสร็จมาเคลมรึปล่าวครับ เขาขับกับทั้งประเทศไม่โดน

ออฟไลน์ NoName__???

อ่านไปอ่านมา ราคาแบตไม่เท่ากันเลย บางคนว่าหมื่น บางคนว่าแสน งง ???

ออฟไลน์ Gigabright

• Newbie
  • *
    • FB/IG: Gigabright Chongsukphatthee
ไม่ใช่คนตั้งกระทู้เองแต่ก็มีความสนใจในรถไฮบริดมือสองเหมือนกันครับ ตอนนี้ผมเล็งๆอยู่ระหว่าง พรีอุสMC กับคัมรี่ ACV40 ไฮบริด
โดยที่มีระยะทางที่ใช้รถต่อวันเป็นปัจจัยในการเลือกรถครับ ผมต้องเดินทางไปกลับวัชรพล - บางนาทุกวัน และไปโน่นนี่อีกนิดหน่อย
เฉลี่ยๆแล้ววันนึงก็ 100+- กิโลเมตรเลยทีเดียว มีความหวังไว้พอสมควรว่ารถไฮบริดจะช่วยผมเซฟค่าน้ำมันได้ บวกกับความที่เป็นแบรนด์โตโยต้าด้วย

ปัจจุบันผมใช้นิสสัน ซิลฟี่ 1.6 ครับ แต่โดนชนด้านหน้ามาสาหัสพอสมควร เลยคิดจะเปลี่ยนรถด้วยเหตุผลเกี่ยวกับตำหนิรถที่โดนชนมา
ส่วนตัวแล้วมีประสบการณ์ดูรถมือสองอยู่แล้วเลยไม่ค่อยกังวลเรื่องรถโดนยำ/อุบัติเหตุมา ห่วงก็แค่เรื่องความสมบูรณ์ของระบบไฮบริดมากกว่า

กับอีกมุม ถ้าไม่สนใจเรื่องประหยัดเลย ผมเล็งๆ J32 250XV หรือไม่ก็ CRV G3 2.4EL เอาไว้ด้วยความชอบส่วนตัว เพื่อนๆพี่ๆสมช.มีความเห็นว่าอย่างไรบ้างครับ?
'80 BMW 316 E20
'96 BMW 318i E36
'04 Nissan Sunny Neo 1.8Super Neo
'05 Nissan Sunny Neo 1.6GL Neo (Sold)
'07 Nissan Teana 230JS
'09 Chevrolet Optra 1.6LS A/T (Sold)
'12 Nissan Tiid 1.6S Hatchback
'14 Nissan Sylphy 1.6SV