ผู้เขียน หัวข้อ: x-trail เทียบกับ suv ตัวอื่นๆ (crv cx5 forester)  (อ่าน 7844 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thetree

• Jr. Member
  • **
x-trail เทียบกับ suv ตัวอื่นๆ (crv cx5 forester)
« เมื่อ: กันยายน 23, 2019, 19:54:46 »
อยากทราบว่า xtrail ตอนนี้ยังเป็น suv ที่น่าซื้ออยู่มั้ยเมื่อเทียบกับคู่แข่ง(crv cx5 forester) ควรรอ model ใหม่มั้ย มีจุดเด่นอะไร
แล้วการขับขี่เทียบกับ ch-r เป็นยังไงบ้างเพราะเห็นพี่จิมมี่ ชมหนักมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2019, 21:28:08 โดย Thetree »

ออฟไลน์ bennieT8

• Sr. Member
Re: x-trail เทียบกับ suv ตัวอื่นๆ (crv cx5 forester)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2019, 20:01:35 »
X-trail ตัวที่น่าจะโอเคสุดน่าจะเป็น 2.5 แต่ซดน้ำมันกระจายเลย

จากประสบการณ์ที่ไปลองมาหมดแล้ว  จบที่ Forester ตัวเก่าครับ  พอใจทุกอย่างแต่เครื่องเล็กไปหน่อย  ตอนนั้น CRV ยังไม่มา  ถ้าให้เลือกใหม่ตอนนี้  จะเทียบระหว่าง CRV กับ Forester ตัวใหม่มี Eyesight ซึ่งดีขึ้นและถูกลงอีกครับ

ออฟไลน์ ibomb.bomber

• **
Re: x-trail เทียบกับ suv ตัวอื่นๆ (crv cx5 forester)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2019, 20:44:41 »
2.5 ดี มีอัพชั่นครบ จัดหนัก จัดเต็ม ที่สุดของ SUV ไทยเลยก็ว่าได้ครับ ณ ตอนนี้น่ะครับ เป็นรถที่ดีและคุ้มค่ามากครับ ถ้าไม่ไปไฮบริคก็น่าซื้อแล้ว ราคาและส่วนลดคงดีไม่น้อย ณ ตอนนี้ แต่นิสสันเหมือนที่เราเห็นๆ กันอยู่เรื่องการทำตลาด และ ปัญหาของบริษัทภายใน เมื่อเทียบกับคุ่แข่ง Forester CX5 2.0 บางคนก็บอกว่าอืดมั้ง อะไรมั้ง พอมา CRV2.4 Xtrail 2.5 ก็ว่ากินน้ำมันบ้าง สรุป จะเอาแบบไหนกันน่ะครับ

ถ้าคุณอยากจะซื้อไปทดลองขับคุณอาจจะชอบมัน เพราะมันดีรองๆ มาจาก Forester เลยเรื่องการขับขี่ เงียบ มั่นใจ ครับ
CX5 ก็ไม่น่าไว้ใจสักเท่าไหร่เรื่องการดับหลางทาง CRV G5 ก็แล้วแต่คุณชอบสายกลางๆ ทุกอย่างก็ดีเหมือนกันน่ะครับ ใช้แล้วน่าจะสบายใจมากที่สุดของ SUV เมื่องไทย ตามที่คุณว่ามา
2018 - Honda CRV G5 1.6 EL
2019 - Mazda 3 2.0 SP Fastback
2020 - Volvo XC40 T5 Inscription Black Stone

ออฟไลน์ Magl

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2019, 21:02:11 »
ถ้าไม่นับหน้าตา มันขับดีพอได้ นุ่มแน่น นั่งสบาย อ็อปชั่นดี เครื่อง2.5 เหยียบเป็นมา

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 23, 2019, 21:35:51 »
โดยรวมน่าใช้อันดับต้นๆ

แต่ crv ยังน่าใช้กว่านิดๆเพราะสดกว่า

ออฟไลน์ gamaga

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2019, 22:08:26 »
ถ้าไม่นับหน้าตา มันขับดีพอได้ นุ่มแน่น นั่งสบาย อ็อปชั่นดี เครื่อง2.5 เหยียบเป็นมา
+1 8)

ออฟไลน์ Depart

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2019, 22:16:19 »
cx-5 ที่ว่าคือตัวไหนครับ  ถ้าตัว 2.0 เบนซิน  ปัญหาปั๊มติ๊กน่าจะเปลี่ยนพาร์ทแล้ว  ถ้าเปลี่ยนจริงก็คิดว่าไม่น่าจะมีปัญหาอะไรหนักๆ แล้ว

ส่วนตัว ดีเซล ไม่ควรเล่นทุกกรณี  ต่อให้เซลส์บอกหรือได้ยินมาว่า  ตัวดีเซลแก้พาร์ท  แก้ปัญหา  ก็อย่าไปเชื่อครับ

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 23, 2019, 22:30:13 »
ลองดูคลิปนี้ครับ ตอนท้ายตั้งแต่นาทีที่ 16.20 พูดถึงทุกรุ่นที่ถาม (ยกเว้น CHR) ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2019, 22:32:15 โดย rotaryman »

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 23, 2019, 22:50:51 »
X trail 2.5 ผมเคยขับในระยะทาง 250-300km ช่วงล่างถ้าเทียบกับ chr ทางตรง chr รู้สึกนิ่งกว่าครับ

ส่วนทางโค้ง x trail ก้ใช้ได้เลยครับแต่ chr เข้าโค้งในความเร็วที่สูงกว่าแน่นอนครับ พวงมาลัย x trail

เบาดีครับแต่ทดเยอะไปนิดนึง สำหรับผมก้น่าใช้นะครับถ้าชอบในตัวรถ ผมมีไม่ชอบที่ภายใน(ยี่ห้อนี้เกือบทุก

รุ่น) กับเครื่อง 2.5 ที่เก่าและแรงไม่สมกับการกินน้ำมันครับ ถ้าซื้อผมว่า 2.0&hybrid อาจจะน่าสนกว่าครับ

แต่ก้คุ้นๆว่าออปชั่นหายอีก ผมเลือกไม่ถูกเลย seg นี้ forester ไม่ชอบหน้าตาและภายใน Crv ทันสมัยดีแต่

ก้หน้าตาไม่เท่าไหร่ ถ้าเครื่องเบนซินก้เก่าเช่นกัน ส่วน cx5 ไม่ชอบท้ายที่เป็น 3 ตัวเก่ายกสูงแต่ที่เหลือผ่านอยู่

สรุปว่าถ้าเลือกผมเอา chr ละกันครับ หรือถ้าต้องเอา c suv จริงๆ อาจจะ cx5 diesel ครับ

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 24, 2019, 01:18:40 »
X trail 2.5 ผมเคยขับในระยะทาง 250-300km ช่วงล่างถ้าเทียบกับ chr ทางตรง chr รู้สึกนิ่งกว่าครับ

ส่วนทางโค้ง x trail ก้ใช้ได้เลยครับแต่ chr เข้าโค้งในความเร็วที่สูงกว่าแน่นอนครับ พวงมาลัย x trail

เบาดีครับแต่ทดเยอะไปนิดนึง สำหรับผมก้น่าใช้นะครับถ้าชอบในตัวรถ ผมมีไม่ชอบที่ภายใน(ยี่ห้อนี้เกือบทุก

รุ่น) กับเครื่อง 2.5 ที่เก่าและแรงไม่สมกับการกินน้ำมันครับ ถ้าซื้อผมว่า 2.0&hybrid อาจจะน่าสนกว่าครับ

แต่ก้คุ้นๆว่าออปชั่นหายอีก ผมเลือกไม่ถูกเลย seg นี้ forester ไม่ชอบหน้าตาและภายใน Crv ทันสมัยดีแต่

ก้หน้าตาไม่เท่าไหร่ ถ้าเครื่องเบนซินก้เก่าเช่นกัน ส่วน cx5 ไม่ชอบท้ายที่เป็น 3 ตัวเก่ายกสูงแต่ที่เหลือผ่านอยู่

สรุปว่าถ้าเลือกผมเอา chr ละกันครับ หรือถ้าต้องเอา c suv จริงๆ อาจจะ cx5 diesel ครับ
ผมขออนุญาติเก็นต่างนิดนึงนะครับ chrจากที่ผมลองขับมา ความมั่นใจสู้xtrailไม่ได้ทุกกรณีทั้งทางตรงและทางโค้ง โดยเฉพาะทางที่ไม่เรียบยิ่งชัดเจนครับ พวงมาลัยxtrailเบาจริงครับที่ความเร็วตาำ แต่พอขับเร็วแล้วมันจะหนึดขึ้นค่อนข้างเยอะจากการใช้งานโค้งเดียวกันผมยังมั่นใจxtrailกว่าเยอะครับ ด้วยความเคารพ ไม่ได้จะบรัพครับ อันนี้คือมุมมองของผมในฐานะที่ขับอยู่ประจำครับ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 24, 2019, 01:51:00 »

ผมขออนุญาติเก็นต่างนิดนึงนะครับ chrจากที่ผมลองขับมา ความมั่นใจสู้xtrailไม่ได้ทุกกรณีทั้งทางตรงและทางโค้ง โดยเฉพาะทางที่ไม่เรียบยิ่งชัดเจนครับ พวงมาลัยxtrailเบาจริงครับที่ความเร็วตาำ แต่พอขับเร็วแล้วมันจะหนึดขึ้นค่อนข้างเยอะจากการใช้งานโค้งเดียวกันผมยังมั่นใจxtrailกว่าเยอะครับ ด้วยความเคารพ ไม่ได้จะบรัพครับ อันนี้คือมุมมองของผมในฐานะที่ขับอยู่ประจำครับ
ผมเห็นด้วยนะครับว่า  xtrailเกากว่านุ่มหนึบกว่า  chr  แถมที่นั่งข้างหลัง  xtrailยังนั่งสบายกว่า  บรรยากาศห้องโดยสารให้ความรู้สึกที่สบายและเป็นมิตรต่อผู้โดยสารมากกว่า CHR  ที่เหมือนอยู่ในกล่องปิดทึบ

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 24, 2019, 07:10:27 »
ที่บ้านใช้ xtrail hybrid ก่อน mc อยู่ ถ้าไม่นับแป้นเบรคแข็งกับเบาะหลังชันไปหน่อย ปรับไม่ได้ ที่เหลือก็ดีหมด

ส่วนถ้าตัว 2.5 mc แล้ว ราคาปรับขึ้นหน่อย ไม่มีปัญหาเบรคแข็ง เบาะหลังแถว 2 ปรับเอนได้ ก็ดูจะเป็นรถที่สมบูรณ์เกือบทุกด้าน ยกเว้นที่ว่ากินน้ำมันไปหน่อย

สรุปว่ารถขับดีบาลานซ์ นุ่ม เกาะ เครื่อง 2.5 หรือ hybrid ก็กำลังเหลือเฟือครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 24, 2019, 07:59:40 »

ครับผม รู้สึกไม่เหมือนกันผมขับแล้วเจออาการหวิวบนบูรพาวิถีครับซึ่งขับChr แล้วรู้สึกนัอยกว่าสำหรับผม แต่ก้ไม่ได้เยอะอะไร ดีทั้งคู่ครับ ทางไม่เรียบผมไม่ขอพูดถึงครับเพราะไม่ได้เอาไปวิ่งเท่าไหร่เลยครับ ส่วนเรื่องในโค้งผมลองหลายครั้ง ความเร็วที่เข้าได้Chr ความเร็วจะสูงกว่าครับไม่ว่าจะเป็นโค้งที่ยาวๆความเร็วสูงๆหรือโค้งที่หักแรงๆ เรื่องพวงมาลัยเบา x trail ผมชอบมากครับติดแค่เรื่องทดเยอะไปซึ่ง Chr ก้ทดเยอะเกินไปเช่นกันครับ เรื่องกันสะเทือน x trail น่าจะนุ่มกว่าจริงแหละครับผมว่า แต่ผมไม่ได้ลองเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 24, 2019, 08:16:04 »
ลองทดสอบขับ และนั่งหลังดูครับ

ปีหน้า mazda cx8
หรือรอพรุ่งนี้ mg hs เปิดตัวอีกรุ่นครับ  8)

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 24, 2019, 09:17:47 »
ปัญหาเกียร์ แก้จบแล้วยัง ผมไม่ได้ตามข่าว

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 24, 2019, 09:58:20 »
ช่วงล่างใคร เกาะกว่ากัน วัดตามความรู้สึก เถียงกันไม่จบ
เข้าไปดู moose test ได้ข้อมูลมาว่า X-Trail  ไปได้ถึง 80  / CHR ได้แค่ 75
ห่างกันขนาดนี้ ผมยกให้ X-Trail ชนะครับ
แปลกใจเหมือนกัน ไม่คิดว่า X-Trail จะทำได้ดีขนาดนั้น ดีกว่า CX5 อีก

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 24, 2019, 12:58:33 »
เอาโจทย์ตัวเองตั้ง แล้วลองขับดูทุกตัว ผมว่าน่าจะได้คำตอบละ

เพราะโจทย์แต่ละคนไม่เหมือนกัน จะไปเน้นอัตราเร่ง เน้นห้องโดยสาร เน้นแฮนลิ่ง เน้นการยึดเกาะ เน้นพื้นที่โดยสารและสัมภาระ หรืออะไรก็แล้วแต่ ก็คงไม่เหมือนกัน

ถ้าผมซื้อเอง โจทย์หลักผมเน้นใช้ยาวๆ ไม่จิกจิก เติมน้ำมันแล้วก็ขับๆ เข้าเช็คระยะตามะยะพอ ผมเลือก CR-V 1.6 ดีเซล ตัวท๊อป แต่รอ MC ก่อน

ถ้าเน้นขับขี่โดยรวม ผมจะเลือก Forester (แต่ไม่ชอบท้ายมาก บอกเลย)

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 24, 2019, 13:04:37 »
ช่วงล่างใคร เกาะกว่ากัน วัดตามความรู้สึก เถียงกันไม่จบ
เข้าไปดู moose test ได้ข้อมูลมาว่า X-Trail  ไปได้ถึง 80  / CHR ได้แค่ 75
ห่างกันขนาดนี้ ผมยกให้ X-Trail ชนะครับ
แปลกใจเหมือนกัน ไม่คิดว่า X-Trail จะทำได้ดีขนาดนั้น ดีกว่า CX5 อีก
จริงครับ ถ้าเอา ความเร็วของ moose test ซึ่งทำขึ้นในต่างประเทศ Civic FK ทำความเร็วได้สูง

กว่า mazda 3 ทั้งเก่าและใหม่ครับ รถ Honda ที่หลายคนว่าช่วงล่างงั้นๆกลางๆทำได้ดีกว่าที่คิดหลายรุ่นครับ

ไม่รู้เพราะสเปคบางประเทศหรือเป็นเพราะอาจจะดูไม่นิ่งแต่ขับสุดๆแล้วไปได้มากกว่าก้ไม่รู้ครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 24, 2019, 14:08:28 »
ถ้าจากตัวเลือก ผมชอบ forester มากที่สุดเลย แต่หลังการขายค่ายนี้ต้องปรับปรุงอีก ถ้าไม่มั่นใจเรื่องนี้ ไปเจ้าตลาดอย่าง CR-V ดีกว่าครับ

หรือรอ SUV ใหม่ ของ Toyota ครับ ปีหน้ามาแน่ .... อ่อ ไม่ใช่ Rav4 นะครับ

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 24, 2019, 14:30:27 »
จากที่เกือบได้เป็นเจ้าของและสิงอยู่ในคลับมาสักพัก​ จับติดแก๊สล่ะใช้ยาวๆครับ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 24, 2019, 16:00:20 »
ปัญหาเกียร์ แก้จบแล้วยัง ผมไม่ได้ตามข่าว

เกียร์เป็นเฉพาะ  ไฮบริดแค่นั้น  ตัวธรรมดา  มิมีปัญหาแน่....ผมใช้โฉมก่อนมาจนปัจจุบันยังไม่มีปัญหาอะไร..

ออฟไลน์ G.K

• Sr. Member
  • Respect Others' Opinions.
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 24, 2019, 16:45:16 »
บางท่านอะไรจะอวย CH-R ขนาดนั้น รถขับสี่จะสู้รถขับสองไม่ได้เชียวรึ รู้จักช่วงล่างนิสสันน้อยไปหรือเปล่าครับ ลองดูคลิปด้านล่าง X-Trail ทำได้ดีขนาดไหน  ลองเทียบบัญญัติไตรยางดูครับ ช่วงล่าง CH-R ดีกว่า Teana L33 หรือเปล่าครับ นี่ X-Trail ขับสี่ ค่ายเดียวกับ Teana L33 จะแพ้ CH-R ขับสองเนี่ยนะ ลองดูคลิปด้านล่างครับ

หลายคนอคติกับนิสสันเกินไปครับ ลองดูสองคลิปนี้จะรู้ว่านิสสันออกแบบช่วงล่างยังไง

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 24, 2019, 18:05:06 »
 8) 8) 8)......เอาสมรรถนะก็ Forester เอาบริการดีก็ CR-V เอาโฉมเฉี่ยวก็ CX-5 เอา standard ปัญหาน้อยก็ X-TRAIL  :-X

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 24, 2019, 18:47:51 »
บางท่านอะไรจะอวย CH-R ขนาดนั้น รถขับสี่จะสู้รถขับสองไม่ได้เชียวรึ รู้จักช่วงล่างนิสสันน้อยไปหรือเปล่าครับ ลองดูคลิปด้านล่าง X-Trail ทำได้ดีขนาดไหน  ลองเทียบบัญญัติไตรยางดูครับ ช่วงล่าง CH-R ดีกว่า Teana L33 หรือเปล่าครับ นี่ X-Trail ขับสี่ ค่ายเดียวกับ Teana L33 จะแพ้ CH-R ขับสองเนี่ยนะ ลองดูคลิปด้านล่างครับ

หลายคนอคติกับนิสสันเกินไปครับ ลองดูสองคลิปนี้จะรู้ว่านิสสันออกแบบช่วงล่างยังไง

ขอบคุณสำหรับคลิปทั้งหมดเลย ยี่ห้ออื่นก้ทำเช่นกันครับ ดูสนุกดีครับได้ความรู้ด้วย ส่วนตัวผมไม่ได้อวยครับ และก้ไม่ได้ชอบรถtoyota เป็นพิเศษครับ พยายามขับเข้าโค้งเร็วๆแล้วมันออกมาได้แบบนี้ที่ลองมาหลายๆครั้ง ผมอาจลองไม่ได้มากพอก้ได้ เรื่องรถขับ2 ขับ4 สำหรับการออกตัวจริงครับขับ4 ดีสุดๆ แต่เวลาอยู่ในโค้ง ขับ4 ไม่ได้ดีเสมอไป นิสสันคือรถที่ดียี่ห้อนึงครับ ไม่ได้ไม่ชอบอะไรสิ่งที่ไม่ชอบคือการออกแบบภายในที่โบราณมากกว่า แต่ตัวรถอะดีครับ

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 24, 2019, 21:42:26 »
เคยแนะนำให้พี่ซื้อ x trail 2.0 4wd ก็ happy ดีนะครับ ขับดีไม่มีบ่น ผมลองขับก็ ok. ครับ รถดี
แต่นิสสันก็นะ...รุ่น 2.0 ขายดีเหรอ .... ไม่ขาย (ต่อ) เหลือ 2.5 กับไฮบริด
ผมเลยไม่รู้จะแนะนำให้ใคร เพราะ x trail จุดขายมันรถพ่อบ้านรักสงบแต่ขับมั่นใจ รถกลางๆทุกด้าน พอเอาเครื่องพ่อบ้านที่ตรงคาแรคเตอร์มันออกไป ... ยอดขายก็อย่างที่เห็น
2.5 กับถนนที่มีกล้องจับความเร็วตลอด วิ่งเกิน 110 ก็โดนแล้ว เมื่อดูอัตราซดก็ไม่รู้จะเอาไปทำไม อัตราเร่งแซง 2.0 4wd สำหรับผมก็เหลือๆแล้ว ทั้งๆที่อืดที่สุดใน x trail
..........................
ช่วงล่าง ผมชอบมากกว่า chr เพราะแก่แล้วมั้ง รถคันใหญ่ขับทางไกลมันนิ่ง สบายกว่า (ผมขับแต่ทางไกล ไม่เน้นปาดมุด) ทางแย่ๆก็ซับแรงสะเทือนดี แต่ไม่เคยขับ chr ทางแย่ๆ นะ
cx5 ใหม่ไม่เคยขับ ซูไม่เคยขับ crv ผมให้สูสีทั้งๆที่ x trail เก่ากว่า ... แต่ถ้าเลือก สุดท้าย ผมคงไปเอา crv แบบเสียดาย x trail ที่มันดันไปตัด 2.0 ซะเนี่ย....
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ Thanakritb

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2019, 14:40:40 »

ถ้าพูดถึง Hybrid  ยังไม่จบครับ ผมเปลี่ยนมาสองรอบ ขับมาได้อีกสี่หมื่นโล ก็มีปัญหาอีก ตอนแรกว่าจะเปลี่ยนอีกรอบ แต่ตัดสินใจขายขาดทุนแล้วไปออกรถใหม่แล้วครับ