ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้บ่น การนัดเข้าศูนย์บริการ MB  (อ่าน 5637 ครั้ง)

ออฟไลน์ keng

• Sr. Member
กระทู้บ่น การนัดเข้าศูนย์บริการ MB
« เมื่อ: กันยายน 24, 2019, 18:33:05 »
เมื่อสิบกว่าวันที่แล้ว รถผมมีอาการ ไฟ ABS และเช็คเอนจิ้นโชว์

ก็โทรไปนัด เพื่อนำรถเข้าตรวจเช็ค คิวยาวประมาณ 10 วัน

ซึ่งตรงกับวันที่ 24 ก.ย.นี้ เมื่อวานก็มีพนักงานจากศูนย์โทรมาขอคำยืนยันว่า

ผมจะนำรถเข้าในวันที่ 24 ก.ย. เวลา 11 โมง เรทได้ 15 นาที เลยจากนั้นคือยกเลิกการนัดหมาย

วันนี้ 24 ก.ย. ผมเข้าไปถึงศูนย์ ประมาณ 10.20 น. เค้าก็กดบัตรคิวและให้นั่งรอในส่วนรับรองลูกค้า

จน 11 โมงถึงจะมีใบรับรถมาให้ผม และบอกว่า ช่วงบ่าย 3-4 โมงจะแจ้งให้ทราบว่าต้องเปลี่ยนหรือซ่อมอะไรบ้าง

พอ 4 โมงเย็น ผมก็โทรเข้าศูนย์บริการ (เบอร์ 02) พนักงานแจ้งว่า อีกสิบนาทีโทรกลับ

เงียบไปจนถึง 5 โมงเย็น (ศูนย์น่าจะปิดแล้ว) ตอน 17.15 น.ผมก็เลยโทรเข้าเบอร์ 09 (มือถือ) ก็ไม่มีคนรับ

จนสาย 09 โทรกลับมาตอน 6 โมงเย็น ก็ถามผมว่าติดต่อเรื่องอะไร ผมก็ถามไถ่เรื่องรถไป

สรุปว่า รถยังไม่ได้มีการตรวจเช็คใดๆ ผมก็บอกว่า ในใบนัดรับรถ 26 ก.ย.

ทางพนักงานแจ้งว่า จะรู้ผลอาการรถต้องเปลี่ยนอะไหล่ตัวไหน ประมาณ 25-26 ก.ย.

ถึงจะโทรแจ้งลูกค้า และสั่งอะไหล่อีก 1 วัน รอมาติดตั้งอีก ยังสรุปไม่ได้ว่าวันที่ 27 ก.ย. รถจะเสร็จรึเปล่า

ผมก็เลยแย้งไปว่า แล้วที่นัดไว้ให้รอ 10 วัน นึกว่า พร้อมตรวจเช็คแจ้งอาการให้ทราบในวันที่ 24 ก.ย.นี้เลยว่า

ต้องเปลี่ยนอะไร ซ่อมอะไรบ้าง ถ้าต้องเบิกอะไหล่ ก็เริ่มตั้งแต่เช้า 25 ก.ย. อะไหล่มาถึงศูนย์บ่าย 25 หรือเช้า 26 ก็ติดตั้งได้

และคงรับรถ 26 ก.ย. ได้ตามนัดหมาย พนักงานก็บอกว่าจะเร่งตรวจเช็คให้

เท่ากับวันนี้ผมเอารถไปจอดฟรีๆ โดยนั่งแท็กซี่กระเตงไปมา

แล้วอย่างนี้ ถ้าไม่ได้โทรไปถาม ซึ่งได้นัดล่วงหน้าแล้ว เค้าจะให้เราจอดทิ้งเฉยๆ 3 วันเนี่ยนะ

สงสัยว่าเดี๋ยวนี้ศูนย์รถเค้าคิวแน่นมากจนถึงขั้นนัดเข้าตรวจเช็คแล้วยังต้องจอดรอหลายๆวันเลยเหรอครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2019, 18:36:36 โดย keng »

ออฟไลน์ DriveOnly

• Hero Member
Re: กระทู้บ่น การนัดเข้าศูนย์บริการ MB
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 24, 2019, 19:06:24 »
ของผมนานมาแล้วไฟ engine ขึ้น  SA ขอให้ทิ้งรถไว้ 3-4 วัน, ประตูดังให้ทิ้งรถ 3-4 วัน ผมเลยสรุปเลยว่า ไม่ว่าจะมีอะไรผิดปกติ เขาก็ให้ทิ้งรถไว้ 3-4 วัน ::)

ปล. รถที่บ้านที่ใช้แล้วปวดหัวกับศูนย์บริการก็มี benz bm mazda เนี่ยแหละครับ คิวยาว และแก้ปัญหาไม่จบภายในวัน ต้องกลับมาใหม่บ้าง ทิ้งรถไว้บ้าง

ออฟไลน์ raygun

Re: กระทู้บ่น การนัดเข้าศูนย์บริการ MB
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 24, 2019, 19:47:54 »
.
.
เคยไปที่ศูนย์ บอกเค้าว่าไฟใต้เบาะมันไม่ติด เคยแก้ไขไปแล้วก็ดับอีก
ศูนย์ก็บอกแบบนี้เลยให้ทิ้งรถไว้ 2-3 วัน ฟังแล้วก็งง อะไรของเค้า
ผมโพสเฟสด่าแป๊บเดียว Benz Thailand ติดต่อมาเลย
และได้รถเย็นวันนั้นเลย

สงสัยว่าเป็นนโยบายรึเปล่าที่ให้บอกลูกค้าแบบนั้น
ลืมไปรึเปล่าว่าลูกค้าก็มีธุระต้องใช้รถ ไม่ใช่จะเอาเวลามาที่ศูนย์ได้บ่อยๆ

เลยคิดเลยว่าถ้าคราวหน้าซื้อรถขอศูนย์ใกล้ๆบ้านแบบไม่ต้องนั่ง Taxi ดีกว่า

ออฟไลน์ dt9

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 24, 2019, 20:42:02 »
ปกติครับ ถ้าเป็นที่ กทม ส่วนใหญ่ผมจะจอดไว้ที่ศูนย์อย่างน้อย 1-2 วันทุกครั้ง
บางทีอาจ 3-4 วัน อยู่ที่ว่าเข้าไปทำอะไร เพราะคิวเยอะมากครับ
ใช้ MB ต้องมีรถสำรองอีกคันด้วย ผมเข้าไปจอดที่ศูนย์ แล้วสั่งข้าวกับกาแฟรอ SA เปิดงาน
กินเสร็จจากนั้นผมกลับบ้านเลย ดีที่บ้านอยู่ใกล้ศูนย์ด้วย

ออฟไลน์ CookiE

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 24, 2019, 21:04:14 »
แค่นี้ยังน้อยครับ

รถผมนี่นอนศูนย์ 1 เดือนเต็ม

เวลาโทรไปตาม บอกจะโทรกลับๆ ไม่รู้โทรไปสวรรค์หรือนรก เพราะไม่เคยมีสายเข้าเลย

สุดท้ายพอจิกมากๆ ก็บอกว่า พอดีลูกป่วยครับ เอ๊า รอกันไป ลูกป่วย แต่ลูกป่วย 1 เดือนเลยหรือฟร่ะ

ออฟไลน์ caton

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 24, 2019, 21:51:48 »
ของผมนานมาแล้วไฟ engine ขึ้น  SA ขอให้ทิ้งรถไว้ 3-4 วัน, ประตูดังให้ทิ้งรถ 3-4 วัน ผมเลยสรุปเลยว่า ไม่ว่าจะมีอะไรผิดปกติ เขาก็ให้ทิ้งรถไว้ 3-4 วัน ::)

ปล. รถที่บ้านที่ใช้แล้วปวดหัวกับศูนย์บริการก็มี benz bm mazda เนี่ยแหละครับ คิวยาว และแก้ปัญหาไม่จบภายในวัน ต้องกลับมาใหม่บ้าง ทิ้งรถไว้บ้าง

ทำไม BMW ผมใช้มา 3 คัน ไม่มีปัญหาในการนัดเข้าศูนย์นะครับ สามารถเข้าในวันรุ่งขึ้นได้ด้วยซ้ำ
พยายามตีซี้ SA ไว้ แล้วเรื่องพวกนี้จะเบาบาง
ยิ่งตอนนี้มี Online Booking ยิ่งสบายครับ
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 24, 2019, 21:56:55 »

แสดงว่า เป็นแบบนี้กันหลายแบรนด์ :(

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 24, 2019, 21:59:15 »
.
.
เคยไปที่ศูนย์ บอกเค้าว่าไฟใต้เบาะมันไม่ติด เคยแก้ไขไปแล้วก็ดับอีก
ศูนย์ก็บอกแบบนี้เลยให้ทิ้งรถไว้ 2-3 วัน ฟังแล้วก็งง อะไรของเค้า
ผมโพสเฟสด่าแป๊บเดียว Benz Thailand ติดต่อมาเลย
และได้รถเย็นวันนั้นเลย

สงสัยว่าเป็นนโยบายรึเปล่าที่ให้บอกลูกค้าแบบนั้น
ลืมไปรึเปล่าว่าลูกค้าก็มีธุระต้องใช้รถ ไม่ใช่จะเอาเวลามาที่ศูนย์ได้บ่อยๆ

เลยคิดเลยว่าถ้าคราวหน้าซื้อรถขอศูนย์ใกล้ๆบ้านแบบไม่ต้องนั่ง Taxi ดีกว่า

หรือว่า ถ้าเจ้าของรถไม่คอยติดตาม ก็ต้องรอไปเรื่อยๆครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 24, 2019, 22:14:22 »
ปกติครับ ถ้าเป็นที่ กทม ส่วนใหญ่ผมจะจอดไว้ที่ศูนย์อย่างน้อย 1-2 วันทุกครั้ง
บางทีอาจ 3-4 วัน อยู่ที่ว่าเข้าไปทำอะไร เพราะคิวเยอะมากครับ
ใช้ MB ต้องมีรถสำรองอีกคันด้วย ผมเข้าไปจอดที่ศูนย์ แล้วสั่งข้าวกับกาแฟรอ SA เปิดงาน
กินเสร็จจากนั้นผมกลับบ้านเลย ดีที่บ้านอยู่ใกล้ศูนย์ด้วย

ก่อนหน้านี้ ผมก็ทำการนัดตามปกติครับ ก็ทิ้งไว้ประมาณสองวัน วันนี้ส่ง พรุ่งนี้เย็นไปรับครับ

ผมคิดว่านัดหมายแล้ว น่าจะมีคิวตรวจเช็คได้ทันทีครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 24, 2019, 22:15:40 »
แค่นี้ยังน้อยครับ

รถผมนี่นอนศูนย์ 1 เดือนเต็ม

เวลาโทรไปตาม บอกจะโทรกลับๆ ไม่รู้โทรไปสวรรค์หรือนรก เพราะไม่เคยมีสายเข้าเลย

สุดท้ายพอจิกมากๆ ก็บอกว่า พอดีลูกป่วยครับ เอ๊า รอกันไป ลูกป่วย แต่ลูกป่วย 1 เดือนเลยหรือฟร่ะ

โอ้โห นานมากครับ  :o

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 24, 2019, 22:22:53 »

ทำไม BMW ผมใช้มา 3 คัน ไม่มีปัญหาในการนัดเข้าศูนย์นะครับ สามารถเข้าในวันรุ่งขึ้นได้ด้วยซ้ำ
พยายามตีซี้ SA ไว้ แล้วเรื่องพวกนี้จะเบาบาง
ยิ่งตอนนี้มี Online Booking ยิ่งสบายครับ

ปกติผมนัดก็ 2 วันเสร็จครับ นี่นัดล่วงหน้า 10 วัน ผมมาก่อนเวลาด้วย ไม่ชอบตอนที่ศูนย์โทรมาคอนเฟิร์มก่อนวันนัด 1 วันว่า

ถ้าเรท 15 นาที ต้องเลื่อนให้คิวอื่น และต้องทำการนัดหมายใหม่ แต่เราไปตามนัดหมายแล้วจอดเฉยๆ ไม่ทำอะไรเลย

ศูนย์จะเน้นให้ผมไปตรงเวลาเพื่ออะไร เลยรู้สึกว่าเสียเวลา เพราะผมต้องเลื่อนนัดหมายงานด้วยครับ

ออฟไลน์ pee.jkrs

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 24, 2019, 22:56:28 »
วันนั้นผมเอารถเข้าไปถ่ายน้ำมันเครื่อง เเล้วให้เช็กกระจกมองข้างที่มันฝืด ศูนย์เเจ้งผมกลับมาว่าให้จอดรถอีกหนึ่งวันเพื่อรื้อเเล้วตรวจสอบ ผมก็จอดไปอีกหนึ่งวันเเล้ววันต่อมาผมเลยตามเรื่องที่ศูนย์ ศูนย์บอกว่าต้องจอดอีกหนึ่งวันเพื่อทำเอกสารเเจ้งเครมครับ  :( :(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2019, 22:58:06 โดย pee.jkrs »

ออฟไลน์ nett

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 24, 2019, 23:06:30 »
MB ผมเข้าศูนย์ทิ้งวัน 1-2 วัน หรือบางทีก็ทำวันเดียวเสร็จตลอด

แต่ BM สิ แค่อัพ software ตัวรถ ทิ้งไว้เป็นอาทิตย์ แล้วกว่าจะนัดคิวเข้าได้อย่างน้อยๆก็เป็นอาทิตย์  :(

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 24, 2019, 23:39:20 »
ดีนะ ผมมีปัญญาแค่ญี่ปุ่น

ไลน์นัด ผจก ล่วงหน้าสักอาทิตย์ พร้อมบอก รายการอะไหล่ที่ต้องการให้สั่ง

ก่อนถึงวันนัดสัก 2 วัน เค้าจะเฟิร์มว่า อะไหล่เข้าแล้ว

ถึงวันนัด ไปก่อนเวลานิด รอเค้าเข้างาน เอารถเข้าทำ ร้อยละ 95 เสร็จวันนั้น ยกเว้น มี accident มีอะไหล่ต้องเปลี่ยนเพิ่ม ก็จะสั่งด่วนให้ของเข้าเที่ยงคืน บางทีรีบๆก็เอารถมาใช้ก่อน เงินก็ยังไม่จ่าย รอจ่ายรวดเดียว ตอนเอาเข้าทำวันอาทิตย์ทีเดียว (ปกติ เข้าศูนย์วันเสาร์)

.....

น้องบ่น จะเปลี่ยนรถ เลยขู่ไปว่า ถ้าไปยี่ห้ออื่น เวลารถมันแก่ ไม่มีศูนย์ไหน ยอมสั่งอะไหล่ให้ก่อน ยอมรับรถหนักวันเสาร์แล้วเสร็จในวันนะ (อีกยี่ห้อ ขนาดรู้จักกัน เจอหน้ายกมือไหว้ แค่เคลมยางเบ้าโช้ค ยังบอกทำไม่ทันเลยวันเสาร์ ขนาดว่า ถึงศูนย์หกโมงเช้านะ)

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 25, 2019, 00:08:04 »
          ผมเคยไปเบนซ์ธนบุรีสาขาพระราม4 กับเบนซ์พันทวียนต์  ไม่เคยเจอปัญหาแบบนี้นะ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 25, 2019, 00:30:41 »
อาการเดียวกับศูนย์บีเอมแถวจรัล ตอนผมใช้บีเอมนัดรอคิวที 7-10 วัน ไม่เคยได้ยินเลยเอามาวันนี้ได้เลย พอเอาไป ทำจนเป็นนิสัยทิ้งรถไว้ 3-4 วัน ขนาดแค่เช็คระยะ ยังนานขนาดนี้ แล้วถ้าการหนักไม่รอเป็นเดือนเลยหรอ สุดท้ายพอหมดประกันก็ลาก่อน

ตอนนี้ใช้ โตต้า มิตซู ไม่ต้องนัดเลย ขับไปได้เลย จะทิ้งรถไว้ พนักงานบอกพี่ไม่ต้องกลับ นั่งรอเลย แต่เช็คระยะ ชม เดียว ตอนนี้บีเอมให้คนรถไป ญี่ปุ่นไปเอง กลายเป็นแบบนี้ซะงั้น

ส่วน ซูบารุ ก็ผีเข้าผีออก บทจะเร็วก็เร็วใจหาย บทจะคิวยาวก็ยาวแบบไม่เหลือเยื่อใย แต่ก็ไม่เคยนั่งรอและรับกลับเลยได้ซักครั้ง

ออฟไลน์ jickoP

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 25, 2019, 03:28:38 »

พูดถึงเรื่องนัด online ของ bmw
ผมเคยจองคิวเข้าศูนย์ออนไลน์ไว้ ล่วงหน้าเกือบ 2 สัปดาห์ นัดเช้าด้วย พอวันที่ไปถึง พนักงานบอกว่าไม่มีนัดเข้ามานะ งงสิครับ จะไม่มีได้ยังไง ตอนจองระบบยังส่ง confirmation email กลับมาให้อยู่เลย ก็เลยเปิดเมล์ให้ศูนย์ดู ศูนย์ถึงบอกว่า ปกติไม่ได้เปิดดูที่ลูกค้าจองออนไลน์ เลยไม่ได้ลงคิวไว้ให้ผม
ระเบิดลงสิครับ เลยบอกไปว่า ถ้าวันนี้ผมไม่ได้ทำ เรื่องถึง bmw thailand แน่นอน ถ้าจองในระบบมาแล้วไม่ได้เรื่อง จะทำระบบไว้ทำไม สุดท้ายก็เลยได้ทำ แต่ไม่รู้ไปเบียดคิวของใครออกไปหรือเปล่า
คิดแล้วยังหงุดหงิดไม่หายครับ

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 25, 2019, 11:49:37 »

พูดถึงเรื่องนัด online ของ bmw
ผมเคยจองคิวเข้าศูนย์ออนไลน์ไว้ ล่วงหน้าเกือบ 2 สัปดาห์ นัดเช้าด้วย พอวันที่ไปถึง พนักงานบอกว่าไม่มีนัดเข้ามานะ งงสิครับ จะไม่มีได้ยังไง ตอนจองระบบยังส่ง confirmation email กลับมาให้อยู่เลย ก็เลยเปิดเมล์ให้ศูนย์ดู ศูนย์ถึงบอกว่า ปกติไม่ได้เปิดดูที่ลูกค้าจองออนไลน์ เลยไม่ได้ลงคิวไว้ให้ผม
ระเบิดลงสิครับ เลยบอกไปว่า ถ้าวันนี้ผมไม่ได้ทำ เรื่องถึง bmw thailand แน่นอน ถ้าจองในระบบมาแล้วไม่ได้เรื่อง จะทำระบบไว้ทำไม สุดท้ายก็เลยได้ทำ แต่ไม่รู้ไปเบียดคิวของใครออกไปหรือเปล่า

แบรนยุปโรป มาตรฐานบริการไทยๆ  :(

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 25, 2019, 12:08:00 »

ใช่ครับ บางทีเราวางแผนเคลียทุกอย่างไว้ก่อนจะมาทิ้งรถที่ศูนย์ มาถึงตรงเวลาก็ไม่ได้ทำ หรือแม้แค่ตรวจเช็ค ทำให้ต้องมาเลื่อนนัดงานออกไปอีก

เลยรู้สึกหงุดหงิดครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 25, 2019, 13:53:59 »
หลังการขาย โต ไม่ทัน ยอดขาย

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 25, 2019, 14:22:53 »
เรื่องปกติมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก ของ MB สมัยนี้ครับ ตอนซื้อ เซลแทบอุ้ม พอซื้อแล้ว แม้แค่ขับออกไปจาก ศ. แล้วยูเทิร์น กลับเข้า ศ. ก็เปลี่ยนแล้วครับ เข้า ศ. ไม่ว่าเรื่องขี้หมาแค่ไหน (ยกเว้นเชคระยะตามรอบอ่ะนะ...ซึ่งก็ช้าอยู่ดี) ก็ทิ้งรถไว้ 3- 4 วัน ถึงค่อยรู้ว่าเป็นอะไร จากนั้นอีก 3 - 4 วันถึงทำเรื่องเคลม จากนั้นก็ 1 เดือนครับ

ดังนั้น ซื้อ MB สมัยนี้ ถ้ามีปัญหาไฟขึ้น ทำใจเลยครับ ไม่ต่อกว่า 1 เดือน และเผลอๆไม่จบ

ออฟไลน์ Bigtae

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 25, 2019, 15:13:01 »
ของผมไฟ ABS โชว์ เข้าศูนย์ BMW แจ้งวัฒนะเมื่อวันที่ 24/9/19 แจ้งรับรถ 9/10/19 ครับ
แจ้งว่าคิวรถรอซ่อมยาวประมาณ 40 คันต้องรอคิว ผมถามว่าทำไมไม่ลงจองคิวไว้ แล้วพอใกล้ถึงคิวค่อยโทรบอกลูกค้า
เค้าบอกไม่ได้ ต้องจอดรถทิ้งเอาไว้ที่ศูนย์เลย ผมนี่งงเต๊ก ขึ้นรถเมล์ไปทำงานเลย 2 อาทิตย์

ออฟไลน์ Mario_Yadel

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 25, 2019, 15:58:55 »
ของผมไฟ ABS โชว์ เข้าศูนย์ BMW แจ้งวัฒนะเมื่อวันที่ 24/9/19 แจ้งรับรถ 9/10/19 ครับ
แจ้งว่าคิวรถรอซ่อมยาวประมาณ 40 คันต้องรอคิว ผมถามว่าทำไมไม่ลงจองคิวไว้ แล้วพอใกล้ถึงคิวค่อยโทรบอกลูกค้า
เค้าบอกไม่ได้ ต้องจอดรถทิ้งเอาไว้ที่ศูนย์เลย ผมนี่งงเต๊ก ขึ้นรถเมล์ไปทำงานเลย 2 อาทิตย์
ให้เดกอนุบาลมาทำดีกว่า ถ้า manage ได้ห่วยขนาดนี้

ออฟไลน์ pp_pong

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 25, 2019, 21:52:10 »
อาการอะไรให้เช็คก็บอกต้องทิ้งรถไว้3-4วัน
เช็คระยะไปไว้เช้าเสร็จเย็น บางครั้งพูดเหมือนจะไม่ทัน

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 28, 2019, 13:13:07 »
บริการก็แบบนี้ รถรุ่นหลัง ๆ ก็เห็นมีแต่คนบ่นว่าจุกจิกเหลือเกิน   :P