ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการเปลี่ยนรถ Civic 1.5 Rs เป็น Camry Extremo MC 2015 ครับ  (อ่าน 4547 ครั้ง)

ออฟไลน์ hibinokung

• Newbie
  • *
ผมสนใจเปลี่ยนรถจาก civic 1.5 rs ปี 2016 ไมล์ประมาณ 40xxx Km เป็น camry acv50 2.0 extremo ตัว MC ปี 2015 เป็นรถที่เจ้าของขายเอง ผู้หญิงใช้ขับไปกลับที่พักกับที่ทำงานใน กทม เลขไมล์ประมาณ 44xxx Km ขายให้ในราคา 8 แสนกลางๆ ที่อยากเปลี่ยนก็เพราะต้องการรถที่นั่งสบาย นุ่ม เก็บเสียงดี ใช้ขับทางไกลออกต่างจังหวัดประมาณ 200 Km เกือบทุกอาทิตย์ มีผู้โดยสาร 2-3 คนเป็นบ้างครั้ง ส่วนใหญ่ขับรถประมาณ 110-130 Km/hr ประกอบกับศูนย์โตโยต้าอยู่ใกล้บ้านไม่ถึงสองกิโล ทำให้สะดวกในการเข้าศูนย์ ต่างกับศูนย์ฮอนด้าที่อยู่นอกตัวเมืองไป 7-8 กิโล
 civic ที่ใช้อยู่รถเตี้ย เข้าออกไม่สะดวก นั่งขับแล้วจม ครับ ขับยาวๆแล้วเมื่อย
 อยากถามเพื่อนสมาชิกว่า สมควรหรือคุ้มค่าต่อการเปลี่ยนไหมครับ ถ้าจะขายคันเดิมเพื่อไปซื้อคันใหม่ และได้รถที่เลขไมล์พอๆกับคันเดิม ได้มาแล้วจะใช้ต่อยาวๆอีก 5-6 ปี
ตัว extremo ตัวนี้ออฟชั่น ความสบายในการเดินทาง อัตราเร่ง ช่วงล่าง การเก็บเสียง ค่าบำรุงรักษา โอเคไหมครับ
ขอบคุณมากๆครับ 🙏🏻🙏🏻🙏🏻
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2019, 20:07:01 โดย hibinokung »

ออฟไลน์ whoami

• Hero Member
Re: สอบถามการเปลี่ยนรถ Civic 1.5 Rs เป็น Camry Extremo MC 2015 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 24, 2019, 19:38:55 »
Camry ย่อมได้ความสบาย นุ่ม เงียบ มากกว่า civic 1.5t ครับ

ผู้โดยสารก็นั่งสบายกว่า เรื่องการบำรุงรักษาค่าใช้จ่ายก็ไม่ต่างกันมากครับ

แต่อัตราเร่งด้อยกว่าชัดเจนแน่นอน ถ้ารับจุดนี้ได้ก็จัดไปครับ

ออฟไลน์ EpSilon

• Full Member
Re: สอบถามการเปลี่ยนรถ Civic 1.5 Rs เป็น Camry Extremo MC 2015 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 24, 2019, 20:00:02 »
ส่วนตัวไม่เคยขับ Civic 1.5T RS นะครับ

พูดถึง Camry 2.0G Extremo เครื่องแรงเพียงพอใช้งานครับ ไม่ได้แรงหวือหวาอะไรมาก แต่ถ้าขับอยู่ๆอยากซิ่งลากรอบหน่อย ก็ตบมาเกียร์ M แล้วเปลี่ยนเอาเองครับ มีแรงดึงพอให้รู้สึก รถแนวผู้ใหญ่ ขับสบาย นั่งสบาย ช่วงล่างดีในความเร็วไม่เกิน 120km/hr แต่ผมไม่ค่อยขับเกินนี้เลยไม่รู้ว่า ถ้าเร็วกว่านี้จะออกอาการขนาดไหน แต่นิ่งสู้ teana ไม่ได้นะครับ ไม่แน่ใจว่า civic ช่วงล่างประมาณไหน ส่วนคันเร่งช่วงแรงแตะไปแทบไม่มีแรง เหมือนเซตมาออกตัวนุ่มๆ ผมขับ Collora บ่อยกว่า แตะเบาๆก็พุ่งแล้ว ส่วนเบรคผมว่าผมชอบประมาณนี้ คือกดแล้วค่อนข้างตามต้องการ ไม่หน้าทิ่ม เรื่องเก็บเสียง ถ้าขับความเร็วปกติเก็บค่อนข้างดี แต่ก็ยังเงียบไม่เท่า nissan teana แต่ถ้ามาจาก honda น่าจะมองว่าเงียบขึ้นเยอะ ระบบความปลอดภัยครบ เคยหักหลบรถตัดหน้า ตอนฝนตก ขับมาค่อนข้างเร็ว รถนิ่งมากครับ แต่มี VSC ทำงานนิดนึง  ออฟชันที่เหลือก็เพียงพอกับการใช้งาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2019, 20:02:13 โดย EpSilon »

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 24, 2019, 20:03:46 »
อัตราเร่งมันก็มีผลต่อความสบายในการเดินทาง
ถ้าคิดว่ารับได้ แคมรี่ก็เป็นมิตรต่อการเดินทางมากกว่าครับ

ยิ่งคุณบอกว่าขับแล้วจม ขับแล้วยิ่งเมื่อย นั่นคือไม่ใช่เลย
ก็เป็นเหตุผลที่ดีที่ควรเปลี่ยน

ระยะยาว บำรุงรักษาพอๆกัน
แคมรี่ ถ้าได้ยางสปอร์ตดีๆ กับผ้าเบรคเกรดดีขึ้นหน่อย ขับสบายขึ้นอีกเยอะ

ออฟไลน์ siwakorn

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 24, 2019, 20:10:57 »
ใช้ตัว 2.0g ไม่ extremo ปี2017 อยู่ อัตราเร่งจริงๆแล้วมันมีแรงพอสมควรนะ แต่คันเร่งและเกียร์มันทำมาแนวขับนุ่มเน้นประหยัดเกียร์ชอบตัดขึ้นเกียร์สูงรอบเครื่องต่ำๆ และหน่วงพอสมควร ทำให้แรงมันตกเวลาเกียร์สูง อยากแรงไม่ยากแค่กล้าๆเหยีบกล้าๆลากรอบหน่อย เกิน 3000 รอบนี้แรงพอตัวครับ ช่วงล่างปกติผมก็ 120นิ่งๆเลย 140 ก็ยังไหวถ้าถนนเรียบ เทียบกับ chr ถ้าเน้นเดินทางไกลผมยังชอบ camry มากกว่า การเก็บเสียงตอนนี้ไม่แน่ใจ ยางติดรถมันเป็นตัวประหยัดเลยดังนิดนึง รอเปลี่ยนใหม่อยู่ครับ

ออฟไลน์ nsb

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 24, 2019, 20:29:45 »
ถ้าจะซื้อ ผมอยากให้ดูตัว 2016 ปลายปี หรือ 2017 ที่มี minor change อีกทีแล้วครับ

ตัวนั้น จะได้ถุงลม 7 ใบและเบาะไฟฟ้ามี memory ให้ ... มีถุงหนังหุ้มคันเกียร์ด้วย ดูดีขึ้นและปลอดภัยขึ้น

ราคาตัวนี้ ผมว่าถ้ารถปี 2015 ควรจะอยู่ 8 กลางๆ (ให้เพราะไมล์ยังน้อยมาก) ถ้าได้ 2016-2017ต้นปี ราคาน่าจะไม่เกิน 9 กลางๆ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 24, 2019, 20:31:07 »
Turbo rs น้องสาวผม ผมว่าขับดีครับ

ผู้ใหญ่นั่ง ก้อไหวอยุ่นะ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ iamwutdy

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 24, 2019, 21:06:29 »
ใช้ rs อยู่ แต่ขับ extremo mc ตัวที่แล้วบ่อย ๆ

การขับขี่ เบาะหน้า carmy เบาะสูงกว่า ไม่จม ปรับสูงต่ำได้ทั้งซ้ายและขวา การ support civic จะดีกว่า กระชับกว่า ฐานลองนั่งยาวกว่า แต่เตี้ยกว่า โดยเฉพาะคนนั่งข้าง

เบาะหลัง carmy เหนือกว่าทั้งพื้นที่ และเบาะที่สูงกว่า ช่วงหัวเหลือเยอะ ช่วงขาเยอะกว่า เบาะเอนกำลังดี civic เบาะเตี้ยไป

การขับขี่ อันนี้ civic เหนือกว่าทุกอย่าง อัตราเร่ง กินน้ำมัน ช่วงล่างความเร็วสูง ความนิ่มนวล carmy มากกว่าพอควร แต่ไม่คล่องตัว ออกแนวยวบเมื่อความเร็วเกิน 110

การเก็บเสียง carmy ดีกว่ามาก

สิ่งที่ไม่ชอบ carmy คือ คันเร่ง ผมว่ามันพุ่ง (ไม่รู้ว่าเป็นเฉพาะคันที่ผมขับเปล่า) คือ แต่เบา ๆ แบบละเมียดละมัยก็พุ่ง ขับรถติด ๆ คนนั่งจะเวียนหัวครับ

จากประสบการณ์ส่วนตัว

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 24, 2019, 21:47:13 »
ตัวรถเรา จขกท. คงพอใจใน camry มากกว่าอยู่แล้วไม่งั้นคงจะไม่อยากเปลี่ยนจาก RS มา ถ้าพอใจและชอบ

Acv50 ก้เปลี่ยนได้ครับ แต่เรื่องเดียวคือ ราคาสูงไปครับ 8แสนถ้วน ผมว่ายังแพงไปหน่อยเลย ถ้า 7กลางๆ

โอเคครับ 7 แสนต้นได้จะเหมาะสมที่สุดครับ รถ d seg ถ้าเค้าไม่ขายเราไปขาย Tent เจ็บกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 24, 2019, 22:50:28 »
นั่งสบายผมว่ายังไง camry ก็ชนะอยู่แล้ว

civic เคยไปลองมันจมมาก เข้าออกลำบาก แต่นั่งไม่สบายเอาด้วย ได้ฟิลนั่งขับ boxster มาก

แต่ขับเร็วถ้าเทียบกันแล้ว ผมว่าจะหงุดหงิดรึเปล่า ผมไม่เคยลอง extremo นะ แต่คันที่บ้านรับมือเป็นไฮบริดมา บอกเลยหนืดมาก ถ้าเทียบกับ civic 1.5t นิคนละเรื่องสุดๆครับ

แต่ถ้าเน้นสบายผมก็เชียร์ camry นะ

ออฟไลน์ flat6

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 25, 2019, 00:55:36 »
ดีครับ
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 25, 2019, 04:15:09 »
อัตราเร่งจะไม่ดีเท่า Civic 1.5T นะครับ เวลาเร่งแซงต้องปรับตัวหน่อยครับ แต่จากประสบการณ์ที่ใช้อยู่ไม่มีปัญหาครับถ้าไม่ได้ซิ่งอะไรครับ วิ่งทางไกลผมก็ความเร็วประมาณนั้นเลยครับ

ออฟชั่นดีกว่าตัวก่อน MC เยอะครับ แต่ยังน้อยกว่ารุ่นปี 2016 ซึ่งจะครบกว่า

ด้านหน้าแถมหนวดแปลกๆให้ถ้าไม่ขัดตาก็โอเคครับ

นอกนั้นผ่านฉลุยหมดครับ ถ้าเน้นความสบายผ่อนคลายไปแบบเรื่อยๆไม่ซิ่ง ตอบโจทย์เลยครับ

ออฟไลน์ Neshz

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 25, 2019, 07:52:38 »
ถ้าเป็นผมผมมองว่าไม่คุ้มครับ

อัตราเร่งด้อยกว่า กินน้ำมันมากกว่า คันยาวกว่า ค่าบำรุงรักษาแพงกว่า และท้ายสุดคือเก่ากว่า

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 25, 2019, 08:07:55 »
ผมก็ว่าไม่คุ้มเหมือนกันครับ ถ้าอยากขายจริงๆ ไป camry มือ 1 เลยครับ ขับดีกว่าตัวเก่าเยอะ

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 25, 2019, 08:29:56 »
ถ้ามีครอบครัวแล้วมีลูก และขับรถไม่เร็ว และ ที่สำคัญคือเห็นสภาพรถที่จะซื้ออยู่ตลอดเวลา ก็น่าจะซื้อได้ครับ แต่ระวังเรื่องปัญหาตัวรถที่เจ้าของเก่าไม่ยอมบอกนะครับ

ออฟไลน์ bia

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 25, 2019, 09:01:35 »
เคยขับแต่รถเทสนะ ผมว่าเกียร์มันโง่ไปหน่อย ขับแล้วรำคาญมาก

ออฟไลน์ sexysecret

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 25, 2019, 09:44:02 »
ราคาที่บอก ผมว่าค่อนข้างสูงนะครับ เป็นราคาที่เต้นท์ตั้งขายเลย
ทั่วไปขายกันที่ 6-6.5 แสน สำหรับรถวิ่งมาเยอะใกล้แสน หรือแสนนิดๆ แต่ถ้าสภาพดี วิ่งน้อย ราคาน่าจะอยู่ประมาณ 7 -7.5 แสน ครับ เพราะอีกไม่กี่เดือน อายุรถก็จะ 5 ปีแล้ว ราคาจะถูกกว่าปีนี้ไปอีกหลายหมื่นครับ

ถ้า Camry ไม่ใช่รถคนรู้จัก เป็นผมๆจะหา ตัว MC เครื่อง 2.5 แทนครับ ราคามือสองไม่หนีกันเท่าไหร่ แต่ขับดีกว่าครับ แรงตามเท้า

และถ้าแถวบ้านมีศูนย์นิสสัน ผมจะหา Teana L33 2.5XV ตัว Top ด้วยครับ
Teana ขับดีกว่าในความรู้สึกผม และมือสองราคาตกกว่าด้วยครับ L33 ขับดีกว่า J32 แบบคนละเรื่องครับ Option เต็มมาก นุ่ม+แรง และจุกจิกน้อยกว่า J32
(ผมใช้ทั้ง J32 250XV เครื่อง 6 สูบ และ L33 2.5XV)

Camry ขับไม่ได้ดีกว่า Teana แต่ในภาพรวม (รวมถึงศุนย์บริการ และการขายต่อ) ด้วยความเป็น Toyota ทำให้ไม่ต้องกังวลใจหากเป็นมือสอง และทำให้มันน่าใช้ขึ้นมาครับ

ข้อดีของนิสสันคือ Teana ยังไม่ตกรุ่นครับ 555 ตอนนี้เพิ่ง MC เอง ยังใช้ได้อีกยาวเพราะลากโฉมกันนานมาก 555

ถ้ารอได้ เชียร์ให้หา Camry 2.5 MC หรือ Teana L33 2.5XV แทนครับ

แต่ถ้ารู้จักเจ้าของรถคันที่ถามมา รถสวย ประวัติดี และลองขับแล้วอัตราเร่งโอเค ก็ต่อราคาลงมาอีกหน่อยครับ

ปล. ส่วนตัวผมชอบรถที่เร่งดี D-Seg รถมันใหญ่+หนัก เครื่อง 2.5 จะขับแล้วถูกใจกว่า 2.0 พอสมควรครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2019, 09:48:47 »
คนละเรื่องเลยนะ
แต่ถ้าเป็นตอนนี้ผมเลือก camry อ่ะครับ ชอบขับขี่สบาย ๆ มากกว่าแรง  8)