ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda3 ตกรุ่น ควรขายมือสองเมื่อไหร่ดีครับ จะเปลี่ยนเป็น MPV  (อ่าน 4226 ครั้ง)

ออฟไลน์ Doraneko

• Jr. Member
  • **
Mazda3 ตกรุ่น ควรขายมือสองเมื่อไหร่ดีครับ (MC2017 SP hatckback)
อนาคตตั้งใจว่าจะเปลี่ยน mazda3 เป็น MPV ซักคัน เช่น Ertiga Xpander  แต่ยังไม่รีบ (รอลูกคนที่สองก่อน กะไว้ว่าภายใน1-2ปี)
ผมควรขายตอนไหนดีครับ  (มี yaris และ vios เก่าสำรองใช้อยู่แล้ว)
1. ขายไปเลยตอนนี้  เพราะทิ้งไว้นานยิ่งราคาตก  เก็บเงินสดไว้
2. รอไปอีกซักพัก พึ่งซื้อมาสองปีเอง ใช้รถให้คุ้มก่อนค่อยขาย

ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
เรื่องเหล่านี้แล้วแต่คน  การตัดสินใจไม่มีใครเหมือนกัน 

อย่างผม  น่าจะใช้รถเก่ากว่าคุณอีก ปีหน้าก็ครบ 15 ปี  แถมยังซื้อมือสองมาต่างหาก  ผมก็ยังไม่เปลี่ยน  มุมมองผม  มันเป็นสินทรัพย์เสื่อมค่าอย่างรุนแรง  และแรงขึ้นทุกปี  แต่ถ้าบางคนมีเงินพร้อม  ก็ทำได้

ถ้าผมเป็นคุณ  ผมคงใช้ไปอีกสักสิบปี..(ข้างหน้า)  ค่อยคิดเปลี่ยน

ออฟไลน์ SpiRious

• Full Member
ผมขายมาสด้า 3 2014 ไปเมื่อ 2 ปีก่อน จะบอกว่าขายคนยากครับรถใหม่ๆ
ราคาซื้อเต็มมันสูงกว่ารถเก่าๆที่ไม่กี่แสน ผมขายไปตอนนั้นน่าจะ 5.5 หรือ 5.7 นี่แหละครับ มีคนมาซื้อสดไป ตอนนั้นเตนท์ตีให้ 5 แสนถ้วน
ส่วนใหญ่จะให้ไปเช็คไฟแนนซ์ว่าได้เท่าไหร่ ซึ่งผมไม่มีความรู้ (ถ้ามีเรื่องนี้ จะช่วยให้ขายได้ง่ายขึ้นมากครับ)

ส่วนเรื่องขายรถ ต้องมองว่าตอนนี้ใช้รถคันนี้ประมาณกี่เปอร์เซ็นต์ถ้าเทียบกับคันเก่าๆ ยาริสกับวีออสของคุณ
ถ้าใช้เยอะ ลองคิดว่าถ้าไม่มีคันนี้ เราต้องขับอีกสองคันไปอีก 1-2 ปีจะเดือดร้อนอะไรมั้ย
ถ้าไม่ค่อยได้ใช้อยู่แล้ว ก็ขายแล้วเก็บเงินไว้เฉยๆก็ได้ครับ ปีนึงก็หล่นหลายหมื่นอยู่ ค่าบำรุงรักษา ค่าประกันอีก

2014 - Fortuner 2.7
2017 - Yaris 1.2 (swap engine 1nz-mt)
2021 - Crv 2.4 AWD

ออฟไลน์ AkE

ถ้าอยากขายเองเริ่มลงขายได้เลยครับ แน่นอนครับถ้าขายปีนี้ราคาต้องดีกว่ากว่าปีหน้าไม่ต่ำกว่า 5หมื่นอยู่แล้ว

แต่ปีหน้าราคาก้ยังไม่น่าแย่มากหรอกครับ รถไม่เกิน3ปี

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
ขายเลย วันนี้ใด้เงินมากกว่า ปีหน้าแน่นอน ถ้าคิดว่าขายแน่ๆนะ

• **
ขอบคุณทุกคนมากครับ

ออฟไลน์ Whatman

ไม่ได้ใช้ขายเลยครับรถมาสด้า

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ขายยาริสหรือวีออสไม่ดีกว่าเหรอครับ เก็บรถใหม่ๆไว้ใช้งาน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Altima

ถ้าชอบมันก็ไม่ต้องขายครับ เสียเงินเปล่าๆ

ราคาตกเป็นเรื่องปกติคนรถทุกรุ่นทุกยี่ห้อ

ออฟไลน์ kabutoro

ถ้าจะขายก็เลือกขายตอนที่มันยังพอมีราคาดีที่สุดครับ ;)

ออฟไลน์ palmpspp

ขายแบบเปลี่ยนสัญญาผมว่าค่อนข้างง่ายกว่า ขายให้คนแล้วต้องจัดไฟแนนซ์ครับ
คนซื้อไม่ต้องเจอค่า Vat7% แบบรถมือสองด้วยครับ

ออฟไลน์ ismael

ข้อ 2
เพราะยังไม่ซื้อ ก็ใช้ก่อน

prsps

• บุคคลทั่วไป
ผมมองมุมกลับ ทำไมไม่ขาย yaris และ วีออส เก่าออกไปทั้งคู่ แล้วเอาส่วนที่ขายได้ไปดาวน์รถที่ตรงกับความต้องการ
ค่างวดรถจะไม่เยอะเพราะเงินจากการขายทั้งคู่มาใส่เป็นเงินดาวน์ให้หมด
- ไม่ต้องเสี่ยงเจอรถเก่า(สำรอง)เสีย
- ได้รถใหม่ป้ายแดงใช้ 2 คัน(พลอยได้เทคโนโลยีใหม่ๆ) น่าจะเพียงพอต่อหนึ่งครอบครัว

ปล. ถ้าจะขายรถใหม่ ควรรีบขายตอนที่ยังใหม่ๆครับ

• **
ผมมองมุมกลับ ทำไมไม่ขาย yaris และ วีออส เก่าออกไปทั้งคู่ แล้วเอาส่วนที่ขายได้ไปดาวน์รถที่ตรงกับความต้องการ
ค่างวดรถจะไม่เยอะเพราะเงินจากการขายทั้งคู่มาใส่เป็นเงินดาวน์ให้หมด
- ไม่ต้องเสี่ยงเจอรถเก่า(สำรอง)เสีย
- ได้รถใหม่ป้ายแดงใช้ 2 คัน(พลอยได้เทคโนโลยีใหม่ๆ) น่าจะเพียงพอต่อหนึ่งครอบครัว

ปล. ถ้าจะขายรถใหม่ ควรรีบขายตอนที่ยังใหม่ๆครับ
yaris mc พึ่งซื้อเองครับ ให้ภรรยาใช้     ส่วน vios เก่าเป็นของแม่ยาย น่าจะปี 2009-2010 คงขายได้ถูกมากแน่เลยครับ

ออฟไลน์ CHANOM

ถ้าตั้งใจว่าถ้ามีลูกคนที่สองแล้วต้องเปลี่ยนแน่ๆ ส่วนตัวแนะนำให้ลงขายเลย แล้วเปลี่ยนเลยค่ะ
อย่างน้อยตอนมีลูกคนที่สองใน 1-2 ปีข้างหน้า รถคันใหม่ก็ผ่อนมาได้ 1-2 ปีแล้ว ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Newhang

ขายก่อนเลยครับ ถึงเวลาจะได้ไม่รีบร้อนเกินไปครับ

ออฟไลน์ frame@kk

ผมซื้อต่อจากญาติ เขามีปัญหาด้านการเงินตัว sp ก่อนไมเนอร์ สดมา 4 แสนถ้วน ถ้าขายเต็นก็สี่กลางๆค่อนปลายละ เพราะไฟแนนท์จัดได้แสน

ออฟไลน์ Odd_yim

ผมเลือกขาย Vios ก่อนเลยครับ น่าจะปล่อยไม่ยากด้วย แล้วถ้าจะซื้ออีกคัน น่าจะออกเป็น SUV ไปเลยครับ แนะนำ CRV นะ จะได้มีครบ 3 ค่าย

ออฟไลน์ Devil13

ถ้าถามผม ผมมองว่าใช้ให้คุ้มก่อนครับ รถใหม่คนขายเจ็บเยอะ
ใช้ๆไปก่อน 1-2 ปี อาจมีรถรุ่นใหม่ที่น่าสนใจ หรือรถปรับออฟชั่น MC ที่น่าใช้กว่านี้ครับ
รถยิ่งซื้อที่หลังยิ่งได้เปรียบ ถ้ามีรถใช้อยู่แล้ว ไม่ต้องรีบครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ถ้ายังต้องใช้รถอยู่ ก็ยังไม่ต้องขายนะครับ
แต่ถ้าไม่เดือดร้อน มีรถคันอื่นเดินทาง ขายเลยก็ได้ครับ  8)