ผู้เขียน หัวข้อ: 💖กำลังดูรถ C-segment อิจฉาน้องๆเป้าหมายชัดเจน ส่วนผมมึนๆงงๆครับ  (อ่าน 8198 ครั้ง)

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ผมก็เคยมีเป้าหมายชัดเจนครับ จนกระทั่งไปลองขับหลังจากฟังคุณจิมมี่พูดว่าต้องลองด้วยตัวเองว่ารถคันนั้นเหมาะกับตัวเองหรือไม่บ่อยๆ ;D
กลับมาบ้านหลังลองขับแล้วยิ่งกว่ามึนอีกครับ ทำการบ้านหนักๆเลยทีเดียว ค้นพบตัวเองเลยว่าแบบไหนที่ต้องการ ;D

วิธีเลือกรถของแต่ละคนไม่เหมือนกัน ความชอบต่างกัน ให้น้ำหนักในแต่ละด้านต่างกันครับ  8)

ผมว่าคนเล่นเวปนี้ประจำส่วนใหญ่รู้ตัวเองดีว่าชอบแบบไหนนะ  ;)

ออฟไลน์ Jacob

• Hero Member
ผมว่าวัย 40 ก็ไม่น่ามีปัญหานะ แค่ต้องทดสอบรถนานหน่อย ดูละเอียดหน่อย เพราะมีประสบการณ์มาเยอะ ย่อมรู้ว่าความต้องการจริงๆในการใช้รถคืออะไร ที่สำคัญคือเรื่องสุขภาพ ต้องหารถที่ตอบโจทย์เรื่องการเข้าออก ลุก นั่ง ความเมื่อยล้าเวลาขับนานๆ ตัวช่วยในการขับขี่มีอะไร ออพชั่นไหนจำเป็น เพราะวัยนี้ไม่เหมือยวัยรุ่นละ ข้อจำกัดของอายุก็เริ่มเห็นแล้ว ทั้งสายตา ไขข้อ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2019, 07:40:13 โดย Jacob »

ออฟไลน์ Turin

ลืมนึกไป .. วัยสี่สิบ mid-life crisis ขัดแย้งระหว่างสิ่งที่อยาก กับ สิ่งที่ควร ... เด็กๆกว่านั้นจะชัดเจนไปทางสิ่งที่อยากมากกว่า

ออฟไลน์ bennieT8

• Sr. Member
ผมเริ่มเข้าวัยเกษียณแล้ว  เลิกขับซีดานเปลี่ยนมาเป็น SUV เท่านั้นได้ 15 ปีแล้วกับหลายคัน  ไม่คิดกลับไปขับซีดานอีกเลย  เข้าข้างตัวเองว่าเลือกรถด้วยเหตุผลสอดคล้องกับความต้องการใช้งานมากกว่าเลือกเพราะชอบหรือสวย (จริงๆก็ต้องชอบเพราะมันตรงการใช้งานของเรานั่นแหละ)  กลายเป็นว่าสองคันล่าสุดที่ซื้อนั้นเป็นตัวเลือกสุดท้ายของรุ่นนั้นที่ไปลองเลย  เรียกว่าไม่อยู่ในสายตาตั้งแต่แรก  แต่ใช้มาแล้วกลับเป็นรถที่ถูกใจมากๆกว่าทุกคันที่เคยใช้มา แต่รถที่เลือกก็ราคาแพงมากขึ้นเรื่อยๆเช่นกัน  อย่างน้อยรถดีสมราคาใช้แล้วแฮปปี้มากครับ  บทเรียนก็คือให้เปิดใจกว้าง  ลองมันทุกรุ่นที่น่าจะเป็นตัวเลือกครับ  ตอให้คุยกับคนเคยใช้หรือหาข้อมูลมาแค่ไหนก็ไม่เหมือนลองขับเองครับ

ออฟไลน์ Sakutaro

ขอตอบด้วยคนครับ
ผมเลข3 หมาดๆ แต่อารมณ์ความรู้สึกเปลี่ยนไปจากเลข 2เยอะเลยครับ
นิ่งขึ้น ไม่รีบร้อนเหมือนเดิม เน้นปลอดภัยความประหยัดมากขึ้น ถ้าพี่เป็นแบบผมนะ
1. Civic 1.5  แรง เฉี่ยว แต่เอาจริงๆมันไม่ผ่อนคลายครับ เตี้ย จม เสียงดัง
2. M3 เซ็กซี่มาก ขับสนุกด้วย แต่จะขัดกับช่วงวัยไหม การบริการยังน่าห่วง ถ้าชอบก็โอเคครับ
3. อัลติส กลางๆ แต่ได้ช่วงล่างดีขึ้น ขับเฉิ่มๆ อัตราเร่งพอเพียง ผมมองตัวนี้แต่เป็นไฮบริด
ผมขึ้นเลข 3 มีครอบครัว เปลี่ยนมาใช้ crv แทบไม่ได้ขับ B,C seg อีกเลย มันผ่อนคลายกว่า ทัศนวิสัยดีกว่า
แต่ช่วงล่างโยนๆหน่อย รับได้ไม่ได้ขับเร็วแล้ว แต่กินน้ำมันโหดกว่าเดิมเยอะ ถ้าผมเป็นพี่ และรักซีดาน ผมมองข้ามไป camry 2.5 ครับ จบทุกอย่าง

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

• Full Member
ถ้า C seg ในใจคือ nissan แต่ไม่รู้อีกกี่ปีจะเข้าไทย

แต่มาสนใจAltis ที่ไฮบริด พยายามทำใจกับคอนโซลหน้าที่ดูชันๆทำให้รถมันดูแคบได้แล้ว แต่พอย้ายไปนั่งเบาะหลังเท่านั้นแหละ หัวเกือบชนเหลือแค่ 1นิ้วแนวนอน จังหวะจั้มคอสะพานหัวชนแน่ๆ (ผมสูงแค่172cm) รวมถึงภายในสีดำเลยยิ่งทำให้รุ้สึดอึดอัดขึ้นไปอีก เลยไม่ผ่าน

ออฟไลน์ Red Bicycle

ขอตอบด้วยคนครับ
ผมเลข3 หมาดๆ แต่อารมณ์ความรู้สึกเปลี่ยนไปจากเลข 2เยอะเลยครับ
นิ่งขึ้น ไม่รีบร้อนเหมือนเดิม เน้นปลอดภัยความประหยัดมากขึ้น ถ้าพี่เป็นแบบผมนะ
1. Civic 1.5  แรง เฉี่ยว แต่เอาจริงๆมันไม่ผ่อนคลายครับ เตี้ย จม เสียงดัง
2. M3 เซ็กซี่มาก ขับสนุกด้วย แต่จะขัดกับช่วงวัยไหม การบริการยังน่าห่วง ถ้าชอบก็โอเคครับ
3. อัลติส กลางๆ แต่ได้ช่วงล่างดีขึ้น ขับเฉิ่มๆ อัตราเร่งพอเพียง ผมมองตัวนี้แต่เป็นไฮบริด
ผมขึ้นเลข 3 มีครอบครัว เปลี่ยนมาใช้ crv แทบไม่ได้ขับ B,C seg อีกเลย มันผ่อนคลายกว่า ทัศนวิสัยดีกว่า
แต่ช่วงล่างโยนๆหน่อย รับได้ไม่ได้ขับเร็วแล้ว แต่กินน้ำมันโหดกว่าเดิมเยอะ ถ้าผมเป็นพี่ และรักซีดาน ผมมองข้ามไป camry 2.5 ครับ จบทุกอย่าง

:) :) ขอบคุณครับ ความรู้สึกของรถสามคันนี้ เหมือนกับผมเลยครับ
ใจก็เอียงไปทาง Altis hybrid hight เยอะครับ
ส่วน ที่แนะนำ camry 2.5  คือผมก็ใช้ camry 2.5 HV premium อยู่แล้วครับ
อยากจะได้รถที่เล็กลงหน่อยอีกคันนะครับ. ขอบคุณนะครับ

ผมเริ่มเข้าวัยเกษียณแล้ว  เลิกขับซีดานเปลี่ยนมาเป็น SUV เท่านั้นได้ 15 ปีแล้วกับหลายคัน  ไม่คิดกลับไปขับซีดานอีกเลย  เข้าข้างตัวเองว่าเลือกรถด้วยเหตุผลสอดคล้องกับความต้องการใช้งานมากกว่าเลือกเพราะชอบหรือสวย (จริงๆก็ต้องชอบเพราะมันตรงการใช้งานของเรานั่นแหละ)  กลายเป็นว่าสองคันล่าสุดที่ซื้อนั้นเป็นตัวเลือกสุดท้ายของรุ่นนั้นที่ไปลองเลย  เรียกว่าไม่อยู่ในสายตาตั้งแต่แรก  แต่ใช้มาแล้วกลับเป็นรถที่ถูกใจมากๆกว่าทุกคันที่เคยใช้มา แต่รถที่เลือกก็ราคาแพงมากขึ้นเรื่อยๆเช่นกัน  อย่างน้อยรถดีสมราคาใช้แล้วแฮปปี้มากครับ  บทเรียนก็คือให้เปิดใจกว้าง  ลองมันทุกรุ่นที่น่าจะเป็นตัวเลือกครับ  ตอให้คุยกับคนเคยใช้หรือหาข้อมูลมาแค่ไหนก็ไม่เหมือนลองขับเองครับ

:) :) ครับพี่ ของพี่เวลาเข้าออก SUV แล้วมันสะดวกกว่า sedan เยอะไหมครับ

ลืมนึกไป .. วัยสี่สิบ mid-life crisis ขัดแย้งระหว่างสิ่งที่อยาก กับ สิ่งที่ควร ... เด็กๆกว่านั้นจะชัดเจนไปทางสิ่งที่อยากมากกว่า

:) :) ผมว่ามีส่วนเยอะนะครับ 555

ผมว่าวัย 40 ก็ไม่น่ามีปัญหานะ แค่ต้องทดสอบรถนานหน่อย ดูละเอียดหน่อย เพราะมีประสบการณ์มาเยอะ ย่อมรู้ว่าความต้องการจริงๆในการใช้รถคืออะไร ที่สำคัญคือเรื่องสุขภาพ ต้องหารถที่ตอบโจทย์เรื่องการเข้าออก ลุก นั่ง ความเมื่อยล้าเวลาขับนานๆ ตัวช่วยในการขับขี่มีอะไร ออพชั่นไหนจำเป็น เพราะวัยนี้ไม่เหมือยวัยรุ่นละ ข้อจำกัดของอายุก็เริ่มเห็นแล้ว ทั้งสายตา ไขข้อ....

:) เห็นด้วยทั้งหมดเลยครับ 555

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
C-seg แข่งกันสนุกเลยครับ  ::)

ผมเพิ่งเฟรชชี่หลักสี่ โดยส่วนตัวใช้ ppv มาตั้งแต่ 25
ยอมรับว่าเก๋งไม่เคยอยู่ในสายตาจนมาช่วงหลายปีนี้
พอลองลดความสูงมาถอยพวกครอสโอเวอร์ ทำให้รู้เลยว่าไม่ใช่แนวตัวเอง
รถยังเตี้ยไปหน่อย เก๋งยิ่งไม่ต้องพูดถึง
ตอนนี้ถ้าจะมองก็พวก c-suv กับ ppv เหมือนเดิม

แต่ยังต้องคอยวิเคราะห์รถให้คนอื่นๆในบ้าน ก็ยังต้องมาดู c-seg
มันเป็นตำแหน่งรถที่คุ้มค่าเงินกับประสิทธิภาพในตลาดบ้านเราจริงๆครับ
กลับมาประเด็นคือ รถเป็น priority รองๆในชีวิตไปแล้ว ดังนั้น reliability
สำหรับผมจึงเป็นเรื่องใหญ่กว่าใดๆทั้งปวง

การใช้แล้วสบายใจ การประกอบที่ปราณีต เป็นสุนทรีย์หลักในการเลือก
ที่มากกว่าพวกหน้าตาโฉบเฉี่ยว แต่มีเสียงก๊อกแก๊กก็ไม่ไหว
หรือความแรงที่มากกว่าคันอื่น ในเมื่อแต่ละคันมันแรงเพียงพอใช้งานทั่วไปสบายๆแล้ว

ชักแม่น้ำมาเยอะแล้ว คงไม่พ้นพี่โตอัลติสเหมือนเดิม ถ้าจะให้คนอื่นในบ้านใช้ครับ ฮา
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ bennieT8

:) :) ครับพี่ ของพี่เวลาเข้าออก SUV แล้วมันสะดวกกว่า sedan เยอะไหมครับ

ตอนแรกเปลี่ยนจากซีดานเป็น SUV ตอนลูกเล็กเพราะเอนกประสงค์เป็นรถครอบครัว ขนข้าวของ เดินทางไกลสะดวกกว่า  แต่พอใช้ไปแล้วสะดวกสบายกว่าซีดานจนติดใจในหลายข้อ  รถสูงเข้าออกลุกนั่งสบาย ไม่ต้องย่อ  ขับทางไกลวิสัยทัศน์เห็นได้ไกลกว่า  ทำให้ไม่เครียดและตัดสินใจเฉียบพลันได้เร็วกว่า  การขับสี่เกาะถนนดีกว่าได้ใช้บ่อยเวลาฝนตก  ขับในเมืองท่านั่งตรงไม่ต้องเหยียดไม่เมื่อย  และวิสัยทัศน์กว้างไกลกว่าทำให้ลดความเครียดและอึดอัด  ส่วนตัวผมชอบฟังเพลง  เวลาทำเครื่องเสียงจัดวางตำแหน่งลำโพงให้มีมิติเสียงได้เหมาะกว่า  แถมนั่งฟังเพลงเพราะๆสบายๆเหมือนนั่งบนโซฟาพักผ่อน  เวลารถติดมีความสุขขึ้นเยอะครับ ยิ่งแก่ตัวก็เปลี่ยนใช้ SUV เกรดสูงขึ้นเรื่อยๆ  ความสะดวกสบายก็ยิ่งถูกใจขึ้นเรื่อยๆตามงบที่จ่ายไปครับ

ออฟไลน์ spn

ผมอายุ 20 กลางๆ
ถ้าให้ออกรถ จริงๆราคาไม่ใช่ปัจจัยอันดับ 1 สิ่งที่ต้องคิดคือ 1.รถตรงกับวัตถุประสงค์การใช้งานไหม
2.การจัดวางอุปกรณ์ ตำแหน่งนั่ง ช่องเก็บของ ทึ่วางแก้ว ต่างๆเหมาะสมไหม ซึ่ง Toyota รุ่นใหม่ๆทำได้ดี
3.การบำรุงรักษา ความทนทาน ตรงนี้จะทำให้เราใช้รถได้ยาวๆ

ถ้าให้ออก C segment สักคัน...
Civic ไมเอาเพราะ เพื่อนๆ รุ่นพี่ออกกันเยอะแล้ว ไม่อยากซ้ำ
Mazda ช่วงล่างไม่ใช่สไตล์ ผมอยู่ ตจว ด้วย การบำรุงรักษาระยะยาวก็ไม่ตอบโจทย์
ดังนั้นผมขอจิ้ม Altis 1.8 Hybrid Mid ครับ ไม่แคร์เรื่องดีไซน์ เพราะรถขับไปสัก 5 ปี รุ่นใหม่ออกมามันก็จะเฉยๆแล้ว จะมีวัยรุ่นสักกี่คนคิดแบบผมน้า 555
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ D Water Law

• Full Member
ขออนุญาติแปลกใจนิดหน่อยนะครับ
ทำไมคนอายุ 40 ปลายๆยังมองหารถเก๋งอยู่

ส่วนตัวผม ผมขับรถเก๋งตั้งแต่อายุ 15 มาเลิกขับตอนได้ space wagon แทน w202 ตอนนั้นอายุ 30 ต้นๆ(ตอนนั้นไม่มีครอบครัวด้วยครับ)​ และหลังจากนั้น ผมก็ไม่มองรถเก๋งอีกเลย

เข้าใจครับว่าความชอบแต่ละคนไม่เหมือนกัน
แต่ตอนผมใช้ w202 ผมก็เคยคิดว่า ชาตินี้ผมจะไม่เอารถแวน mpv หรือ suv แต่ไม่รู้อะไรดลบันดาล​ใจให้เปลี่ยนใจ

อย่าว่าผมนะครับ แค่แอบแปลกใจจริงๆ

ผมก็ 40 นะ มีครอบครัว มีลูก และผมเองไม่ชอบรถสไตล์ SUV เลยครับพับผ่า ภรรยาผมก็ไม่ชอบ ชอบรถซีดาน 4 ประตูครับ

ความชอบมันต่างกันแหล่ะครับ ไม่ต้องสงสัยหรอก ไม่งั้นเขาไม่ทำรถมาหลายแบบให้เลือกหรอกครับ ชาตินี้ยังไงผมก็ไม่ใช้รถ SUV ครับ บอกเลย

ปล.ที่บ้านพ่อผมใช้ CRV Gen5 ครับ ผมก็ขับอยู่บ่อยนะ แต่ให้ซื้อมาใช้เอง ผมไม่เอา

คล้ายๆ กันเลยครับ มีครอบครัว มีลูก  ทั้งแฟนผมและผมก็ไม่มีใครชอบรถสไตล์ SUV เลยสักคน

นั่งรถ SUV ของน้องๆ แล้วก็ไม่ได้รู้สึกว่ามันสบายกว่ากันสักเท่าไร ทั้งผมและแฟนผมก็เฉยๆ กันทั้งคู่   

สรุปเลยเลือกรถที่สวยถูกใจ ขับสนุกดีกว่า   รถที่เค้าว่ากันว่านั่งไม่สบายบ้านผมนั่งสบายกันหมด  คงแล้วแต่คนแล้วแต่ครอบครัวจริงๆ มั้งครับ

ตอนแรกเปลี่ยนจากซีดานเป็น SUV ตอนลูกเล็กเพราะเอนกประสงค์เป็นรถครอบครัว ขนข้าวของ เดินทางไกลสะดวกกว่า  แต่พอใช้ไปแล้วสะดวกสบายกว่าซีดานจนติดใจในหลายข้อ  รถสูงเข้าออกลุกนั่งสบาย ไม่ต้องย่อ  ขับทางไกลวิสัยทัศน์เห็นได้ไกลกว่า  ทำให้ไม่เครียดและตัดสินใจเฉียบพลันได้เร็วกว่า  การขับสี่เกาะถนนดีกว่าได้ใช้บ่อยเวลาฝนตก  ขับในเมืองท่านั่งตรงไม่ต้องเหยียดไม่เมื่อย  และวิสัยทัศน์กว้างไกลกว่าทำให้ลดความเครียดและอึดอัด  ส่วนตัวผมชอบฟังเพลง  เวลาทำเครื่องเสียงจัดวางตำแหน่งลำโพงให้มีมิติเสียงได้เหมาะกว่า  แถมนั่งฟังเพลงเพราะๆสบายๆเหมือนนั่งบนโซฟาพักผ่อน  เวลารถติดมีความสุขขึ้นเยอะครับ ยิ่งแก่ตัวก็เปลี่ยนใช้ SUV เกรดสูงขึ้นเรื่อยๆ  ความสะดวกสบายก็ยิ่งถูกใจขึ้นเรื่อยๆตามงบที่จ่ายไปครับ

:) :) ขอบคุณครับ แสดงว่าพี่ใช้ SUV มายาวเลยนะครับ  :)

ผมอายุ 20 กลางๆ
ถ้าให้ออกรถ จริงๆราคาไม่ใช่ปัจจัยอันดับ 1 สิ่งที่ต้องคิดคือ 1.รถตรงกับวัตถุประสงค์การใช้งานไหม
2.การจัดวางอุปกรณ์ ตำแหน่งนั่ง ช่องเก็บของ ทึ่วางแก้ว ต่างๆเหมาะสมไหม ซึ่ง Toyota รุ่นใหม่ๆทำได้ดี
3.การบำรุงรักษา ความทนทาน ตรงนี้จะทำให้เราใช้รถได้ยาวๆ

ถ้าให้ออก C segment สักคัน...
Civic ไมเอาเพราะ เพื่อนๆ รุ่นพี่ออกกันเยอะแล้ว ไม่อยากซ้ำ
Mazda ช่วงล่างไม่ใช่สไตล์ ผมอยู่ ตจว ด้วย การบำรุงรักษาระยะยาวก็ไม่ตอบโจทย์
ดังนั้นผมขอจิ้ม Altis 1.8 Hybrid Mid ครับ ไม่แคร์เรื่องดีไซน์ เพราะรถขับไปสัก 5 ปี รุ่นใหม่ออกมามันก็จะเฉยๆแล้ว จะมีวัยรุ่นสักกี่คนคิดแบบผมน้า 555

:) :) ของน้องแทบจะเป็นคนแรกๆเลยครับ ที่อายุ ขนาดนี้
แต่เลือกที่จะใช้ Altis hybrid ที่ผมทราบ ส่วนมากจะไป civic กันหมด
อาจจะมาจากที่คนเริ่มใช้ CHR hybrid กันพอสมควรด้วยมั้งครับ

ขออนุญาติแปลกใจนิดหน่อยนะครับ
ทำไมคนอายุ 40 ปลายๆยังมองหารถเก๋งอยู่

ส่วนตัวผม ผมขับรถเก๋งตั้งแต่อายุ 15 มาเลิกขับตอนได้ space wagon แทน w202 ตอนนั้นอายุ 30 ต้นๆ(ตอนนั้นไม่มีครอบครัวด้วยครับ) และหลังจากนั้น ผมก็ไม่มองรถเก๋งอีกเลย

เข้าใจครับว่าความชอบแต่ละคนไม่เหมือนกัน
แต่ตอนผมใช้ w202 ผมก็เคยคิดว่า ชาตินี้ผมจะไม่เอารถแวน mpv หรือ suv แต่ไม่รู้อะไรดลบันดาลใจให้เปลี่ยนใจ

อย่าว่าผมนะครับ แค่แอบแปลกใจจริงๆ

ผมก็ 40 นะ มีครอบครัว มีลูก และผมเองไม่ชอบรถสไตล์ SUV เลยครับพับผ่า ภรรยาผมก็ไม่ชอบ ชอบรถซีดาน 4 ประตูครับ

ความชอบมันต่างกันแหล่ะครับ ไม่ต้องสงสัยหรอก ไม่งั้นเขาไม่ทำรถมาหลายแบบให้เลือกหรอกครับ ชาตินี้ยังไงผมก็ไม่ใช้รถ SUV ครับ บอกเลย

ปล.ที่บ้านพ่อผมใช้ CRV Gen5 ครับ ผมก็ขับอยู่บ่อยนะ แต่ให้ซื้อมาใช้เอง ผมไม่เอา

คล้ายๆ กันเลยครับ มีครอบครัว มีลูก  ทั้งแฟนผมและผมก็ไม่มีใครชอบรถสไตล์ SUV เลยสักคน

นั่งรถ SUV ของน้องๆ แล้วก็ไม่ได้รู้สึกว่ามันสบายกว่ากันสักเท่าไร ทั้งผมและแฟนผมก็เฉยๆ กันทั้งคู่   

สรุปเลยเลือกรถที่สวยถูกใจ ขับสนุกดีกว่า   รถที่เค้าว่ากันว่านั่งไม่สบายบ้านผมนั่งสบายกันหมด  คงแล้วแต่คนแล้วแต่ครอบครัวจริงๆ มั้งครับ

:) :) บ้านผมก็ไม่ค่อถูกโฉลกกับ SUV/PPV ครับ
มาสาย sedan ตลอด แต่สมัยก่อนตอนลูกยังเล็ก
ชอบ Mini MPV ครับ Toyota wish ชอบมาก
ตอนลูกเล็กครับ มันขับเหมือนเก๋งครับ

ออฟไลน์ HHHsung

40 กลางๆ ตอนซื้อ civic ครับ ถ้าย้อนได้ คงซื้อ HrV เพราะหลังซื้อ 2 เดือน ถนนแถวบ้านน้ำรอระบายเกือบเต็มฟุตบาท สงสารรถมาก

เรื่องการเงินไม่ใช้ปัญหาอุปสรรคนัก รถล้านๆ ต้นๆ ผ่อนได้ไม่เดือดร้อน แต่ไม่ชอบใช้รถรุ่นเดิมนานๆ civic กะใช้อีกซัก 3-4 ปี เปลี่ยนรถ

ตัว civic ปัจจุบันเลยเอาตัวล่าง แล้วไปเปลี่ยนเป้นเบาะหนัง เปลี่ยนแมคขอบ 17 เพราะขอบ 16 มันย้วยไป

ปล. คันต่อไป อยากได้รถยกสูง คันไม่ใหญ่ กำลังเครื่องเพียงพอ ขึ้นลงง่ายเป็นหลัก และที่สำคัญมีความเชื่อถือสูง ปัญหาน้อย

ดีเฟคทั่วๆ ไป ที่ไม่มีผลต่อการใช้งานยอมรับได้ อย่างงานประกอบไม่ดี มีเสียงรบกวน หยวนๆ ครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
สมมติ ถ้าตอนนี้ จะให้ผมซื้อ C-segment เท่านั้น มาใช้งาน งบไม่เกี่ยง ... ผมก็จิ้มไป Civic FK แบบไม่ลังเล เหมือนกันครับ

เหตุผล

1. เครื่องแรง แต่งต่อได้
2. ของแต่งรอบคันเพียบ อยากได้สุดแค่ไหน ขอให้มีเงิน
3. ศูนย์บริการ ความรับผิดชอบของบริษัท ถือว่า โอเค รถมีปัญหาบ้าง แต่เคลมได้ ไม่งอแง ผมรับได้

ไม่มอง Altis เพราะ
1. หุ่นไม่สวย มันธรรมดาไป มันแนวรถบ้านๆ
2. เพื่อนหลากสีเยอะ

ไม่มอง Mazda 3 เพราะ
1. ความรับผิดชอบของบริษัทต่ำมาก ถ้าซื้อมาเจอรถมีปัญหา คงเหนื่อย
+1 เลย จริงครับ
อีกรุ่นในนี้ผมมอง mg hs นะครับ  8)