ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกมาก...สุดท้ายมาจบที่fortuner 2.4v เฉยเลย  (อ่าน 6568 ครั้ง)

ออฟไลน์ carenaruk

• Sr. Member
 หลังจากที่ได้ไปtest drive รถที่อยู่ในลิส3ค่าย คือ fortuner 2.4v   pajero 2.4 GT และ Mu-x 1.9 DVD  ตอนนั้นพอสรุปได้ดังนี้
 - fortuner  ชอบรูปทรงภายนอกเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว  ไปลองขับแล้วประทับใจ ตีนต้นดีมาก เหยียบพุ่งดีจริงๆ  ภายในวัสดุดูดีที่สุดใน3ค่าย
 -pajero 2.4GT  ชอบด้านหน้ามากที่สุดและสวยล้ำมากและไม่ชอยท้ายเท่าไหร่ มันดูโด่งๆ สูงๆแต่ดูแคบๆ  การขับขี่ ตีนต้นออกตัวมีหน่วงๆนิดนึง แต่พอลอยตัวแล้วพุ่งดีมาก  เบาะนั่งนุ่มดี ชอบมาก  แต่นั่งด้านหน้ามันดูอึดอัดกว่า bt proคันเก่า เมียไม่ชอบ จบข่าว
 - mu-×  ชอบพื้นที่ภายในรถ กว้างขวางที่สุดในกลุ่มแล้ว  เบาะแถวสาม แถวสองพับแร้วเรียบเป็นเนื้อเดียวกัน  ภายในเหมือนdmax แต่มีวัสดุบุนุ่มเยอะกว่าทำให้ดูหรูหรา ส่วนตัวมันดูดีกว่าpajeroนะ แต่พอลองคับแล้วกลับไม่ชอบอัตราการเร่งเลย อืดมากเหยียบไม่มาเลย  รับไม่ได้เวลาเร่งแซงมีเหนื่อยแน่นอน
    สุดท้ายเลยมาจบที่fortuner 2 .4v หลังจากที่ได้ใช้มา2เดือน มีจ้อดีและข้อเสียดังนี้
   ข้อดี
     1. อัตราการสิ้นเปลืองน้ำมันขับไปทำงานแถวนิคมอีสเทิร์นซีบอร์ดอยู่ที่ประมาน 12.4km/l ซึ่งประหยัดกว่าเจ้า bt pro mt คันเก่าอีก
    2. การขับขี่ อัตราเร่งสั่งได้ดั่งใจ เหยียบเป็นมา ทำให้รู้สึกขับมันดี  การซัพแรงสะเทือนเวลาผ่านลูกระนาดทำได้ดีกว่าbt pro 
    3. ที้วางแก้วเยอะดี ด้วยเฉพาะที้วางแก้วตรงด้านหน้าข้างๆพวงมาลัย ทำให้เวลาหยิบแก้วมันสะดวกดี
    4. วัสดุภายใน ตกแต่งดูหรูหรากว่า 2ค่ายที่เล็งไว้ ทำให้รู้สึกดีเวลาได้ขับขี่
      ข้อเสีย
  1. เบาะแถวสามเวลาแขวนไว้มันทำให้เบาะแถวสองมันเอนได้นิดเดียว
  2. ออฟชั่นที่ปัดน้ำฝนออโต้ไม่มี อันนี้งงมาก  กะบะ bt pro มีออฟชั่นนี้ รู้สึกชอบนะ ไม่ต้องคอยมาปรับหรือเปิดเวลาฝนตก เซงมากอันนี้ ช่วงนี้ฝนตกบ่อยด้วย
  3. เครื่องเสียง  เสียงไม่ดีเลย  สู้ bt pro ไม่ได้  ชอบเครื่องเสียงที่อยู่btมากกว่า 
   4. ออฟชั่นน้อยมาก แม้แต่ครูสคอนโทรลยังไม่มีเลย  ยิ่งออฟชั่นล้ำๆไม่ต้องพูดถึง 555+ ไม่มีซักอย่าง 

ออฟไลน์ PC CK

• Hero Member
Re: เลือกมาก...สุดท้ายมาจบที่fortuner 2.4v เฉยเลย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 25, 2019, 16:37:20 »
ยินดีด้วยครับ สำหรับผม รถในกลุ่มเดียวกันนี้ผมว่าfORTUNERนี่สวยสุดครับอิอิ ถึงผมจะออกปาปอร์ตไปก็ตาม

ออฟไลน์ Krongbun

Re: เลือกมาก...สุดท้ายมาจบที่fortuner 2.4v เฉยเลย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 25, 2019, 16:55:20 »
จากที่ผมมีแพลนจะซื้อรถแบบนี้เหมือนกัน ::)
ผมว่า Mu-X นี่แคบสุดเลยน้ะ เข้าไปนั่งแล้วอย่างอึดอัด วัสดุ Option ไม่สมกับราคารถ
แถวหน้าปาเจอึดอัดจริง คอนโซลกลางมันใหญ่เกิ๊น แต่แถวสามกว้างสุด ไม่ชอบตูดมันเหมือนกัน
ft ภายนอกสวยจริงครับ แต่ไม่ตอบโจทย์แถวสาม กับช่วงล่างโคลงๆ

ยินดีด้วยครับกับรถใหม่ สวยงาม  ;D
แล้วก็ราคาขายต่อมือสองดีมากๆ ครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 25, 2019, 17:57:01 »
พ่อผมกำลังรอดูอยู่ครับ รถเพื่อนพ่อจะมาเร็วๆนี้ เค้าจะลองเทสดูก่อนว่าเป็นยังไง ถ้าถูกใจก็เอาด้วยครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 25, 2019, 19:00:29 »
เรื่องตีนต้น กับการออกแบบที่วางแก้ว ก็เป็นเหตุผลลำดับต้นๆที่ผมเลือกเหมือนกัน ชอบมาก ได้ใช้งานบ่อยมากๆครับ

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 25, 2019, 19:26:09 »
เรื่องครูสคอนโทรลเหมือนมีคนทำเยอะอยู่นะครับ เบิกพาร์ทก้านกับสายแท้จากศูนย์มาต่อเข้าได้เลย เพราะเขาเดินสายไว้แล้ว

ออฟไลน์ okashi

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 25, 2019, 19:28:58 »
ข้อ 4.3 เครื่องเสียง BT50Pro เดิมๆติดรถเสียงดีจริงๆครับ เสียงกลางแหลมโอเคเลย เสียแต่เบสหนักไปหน่อย แต่ใครๆที่มานั่งก็ชมกันแทบทุกคน

ปล.ยินดีกับรถใหม่ด้วบครับ
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ Mp4_007

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 25, 2019, 20:44:45 »
ครูชคอนโทรลติดง่ายมาก แค่ซื้อก้านมาเสียบก็ใช้ได้แล้ว งบไม่เกิน 1500รวมค่าติดตั้งแล้วนะ ซื้อมาใส่เอง ไม่เกินพัน

ออฟไลน์ Odd_yim

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 25, 2019, 21:05:02 »
ยินดีด้วยครับ Fortuner Gen นี้ หน้าตา กินขาดจริง ๆ  แต่ถ้าเน้นการขับจริง ๆ ผมชอบ Terra มากกว่านะ แต่พอเห็นตัวจริงแล้วรับไม่ได้กับบั้นท้ายเลยครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 26, 2019, 07:17:44 »
ครูซคอนโทล ติดในคลับก็ได้ครับ แต่ไม่ใช่แบบ adaptive cruise control สมัยนี้ผมว่างั้นๆ หาทางที่โล่งๆใช้ไม่ค่อยได้
เรื่องช่วงล่าง ลองปล่อยลมยางให้อยู่ที่ 29 ทั้ง 4 ล้อ เหมือนรถคนละคัน (ของผมศูนย์เติมมา 40 แข็งมากกก)
ส่วนอื่นๆลองใช้ดูครับ ยางอะไหล่ไม่ต้องถอดออก แต่ซื้อ Maual lock มาใส่ แล้วใช้เคเบิลไทร์เก็บโซ่ให้เรียบร้อย รุ่นนี้ยางอะไหล่หายบ่อยที่สุด เพราะเค้าให้ล้อแม็กเป็นยางอะไหล่

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 26, 2019, 08:53:01 »
PPV Gen นี้ผมว่า Fortuner น่าเล่นที่สุดอ่ะครับ
มันมีข้อด้อยข้อเด่นที่ต่างกันในแต่ละรุ่น
แต่เมื่อรวมทั้งคันแล้ว จบที่ Fortuner ที่สุด..

ยอดขายที่นำโด่งมากๆไม่ได้มาเพราะโชคช่วย
ต้องยอมรับว่า Gen นี้เขาทำมาดีครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 26, 2019, 09:11:57 »
ยินดีด้วยกับรถใหม่ครับ

ของเล่นในรุ่นนี้เพียบชนิด BT Pro ยังต้องยอมแพ้

อย่างก้านครูสพร้อมสาย ติดกันเพียบตั้งแต่รีโว่รุ่นล่างยันฟอร์จูน ราคาพันนิดๆ ระบบเดินรอไว้แล้ว
หรือพวกฝาครอบปุ่มรับแสงแบบใสก็มีขาย เวลาจอดที่ร่มไฟหน้าไม่ต้องทำงานไวเกิน

แม้กระทั่ง BSM ฝังเนี้อกระจกมองข้าง ก็ยังมีขายครับ

แล้วจะสนุกกับการแต่งรถครับ

ออฟไลน์ Sakutaro

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 26, 2019, 10:08:58 »
รบกวนสอบถามครับผม
-แรงบิดสูงสุดช่วงแคบลง 1600-2000 นั้นมีผลต่อการเร่งไหมครับผม
พอดีผมมีข้อสงสัย แต่ไม่เคยขับ เครื่อง 2.4 บล็อคนี้เลย เคยขับแค่ ตัว2.5 144 แรงม้าเดิม แล้วก็ 3.0 เดิม
พอดีที่บ้านมีแพลนจะออก กระบะใหม่ เล็งๆไว้ มี อีซูสุ 1.9 แล้วก็ revo 2.4
ตัว 1.9 นั้นไม่ชอบเกียร์ 1 ที่สั้น แต่ก็สงสัย ว่า 2.4 แรงบิดแคบลง การใช้งานจริง จะยืดหยุ่นพอไหม
ขอบคุณครับ ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับผม

ออฟไลน์ carenaruk

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 26, 2019, 10:20:13 »
-แรงบิดสูงสุดช่วงแคบลง 1600-2000 นั้นมีผลต่อการเร่งไหมครับผม
พอดีผมมีข้อสงสัย แต่ไม่เคยขับ เครื่อง 2.4 บล็อคนี้เลย เคยขับแค่ ตัว2.5 144 แรงม้าเดิม แล้วก็ 3.0 เดิม
พอดีที่บ้านมีแพลนจะออก กระบะใหม่ เล็งๆไว้ มี อีซูสุ 1.9 แล้วก็ revo 2.4
ตัว 1.9 นั้นไม่ชอบเกียร์ 1 ที่สั้น แต่ก็สงสัย ว่า 2.4 แรงบิดแคบลง การใช้งานจริง จะยืดหยุ่นพอไหม
ขอบคุณครับ ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับผม
ที่บ้านมีrevo2.4 mt ของพ่ออีกคันนึง  ออกตัวเกียร์2สบายๆเลยครับ ไม่ต้องเติมคันเร่ง รถก้อพุ่งออกตัวไปข้างหน้าแล้วครับ  ขับสบายๆง่ายมาก เร่งแซงทันใจ แต่คงไม่ประหยัดเท่า1.9คับ แต่มันก้อไม่ได้กินอะไรมากมายครับ 

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 26, 2019, 10:34:21 »
ที่บ้านมีrevo2.4 mt ของพ่ออีกคันนึง  ออกตัวเกียร์2สบายๆเลยครับ ไม่ต้องเติมคันเร่ง รถก้อพุ่งออกตัวไปข้างหน้าแล้วครับ  ขับสบายๆง่ายมาก เร่งแซงทันใจ แต่คงไม่ประหยัดเท่า1.9คับ แต่มันก้อไม่ได้กินอะไรมากมายครับ
ขอบคุณ คุณ carenaruk ที่เพิ่มเติมครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 26, 2019, 11:07:31 »
ช่วงล่างเป็นไงบ้างครับ เช้าใจว่าน่าจะชินกับกระบะอยู่แล้ว เพราะใช้ BT-50 Pro มาก่อน ต้องทำอะไรเพิ่มเติมมั๊ย

ออฟไลน์ a14

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 26, 2019, 11:17:00 »
ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับ แต่ขอแลกเปลี่ยนความรู้สึกกันเพราะ ก่อนซื้อ PPV ผมเคยไป test ftn 2.4 V และ 2.8V แต่ด้วยความตั้งใจซื้อรถตลาด ในราคา 1.4xx ล้านเท่าๆกัน ทั้งที่ผมใช้ toyota มาก่อน แต่ผมโดดไปเล่น mu-x 3.0 แบบไม่มอง ftn เลย เพราะผมคิดว่า mu-x ดีกว่า ftn ตรงภายในกว้างกว่า อัตราเร่งที่ดึงยาวๆ ไม่ใช่ดึงหลอกๆช่วงตีนต้น (ผมชอบฟิลลิ่งดึงยาวๆ แบบ mu-x 3.0 ครับ) และความประหยัดที่ขับแบบปกติ 100-140 ได้ 12.xx km/l แบบสบายๆ แต่สิ่งที่ ftn ดีกว่าแบบชัดเจน ก็คือ รูปทรงภายนอก การตกแต่งภายใน และการเก็บเสียงที่ดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2019, 11:19:01 โดย a14 »
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 26, 2019, 14:14:20 »
รบกวนสอบถามครับผม-แรงบิดสูงสุดช่วงแคบลง 1600-2000 นั้นมีผลต่อการเร่งไหมครับผม
ถ้าขับแบบธรรมดาทั่วไป ถือว่าไม่มีครับ นอกจากจะเหยียบแบบตะบี้ตะบัน เพราะถ้าขับแบบลอยตัวไปเรื่อยๆช่วง 100-120 รอบเครื่องตัวนี้ก็ไม่เกิน 2,000 ครับ เครื่องตัวนี้ดึงหลังติดเบาะได้ถึงช่วง 130 ประมาณนั้นครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 26, 2019, 16:27:22 »
รบกวนสอบถามครับผม-แรงบิดสูงสุดช่วงแคบลง 1600-2000 นั้นมีผลต่อการเร่งไหมครับผม
ถ้าขับแบบธรรมดาทั่วไป ถือว่าไม่มีครับ นอกจากจะเหยียบแบบตะบี้ตะบัน เพราะถ้าขับแบบลอยตัวไปเรื่อยๆช่วง 100-120 รอบเครื่องตัวนี้ก็ไม่เกิน 2,000 ครับ เครื่องตัวนี้ดึงหลังติดเบาะได้ถึงช่วง 130 ประมาณนั้นครับ
โอ้ ขอบคุณคุณ SETTHASART ผู้ใช้จริงที่มาช่วยเพิ่มเติมครับ ตรงส่วนนี้ผมข้องใจมานาน และไม่มีโอกาสได้ขับตัว 2.4 สักที
ถ้าแบบนี้นับว่าเหลือกินเหลือใช้สำหรับพ่อผมแล้วครับ ปกติแกขับแค่80-110 แค่นั้น

ออฟไลน์ toffyearn

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 26, 2019, 19:25:35 »
ผมได้ลองทั้ง 2 ตัวก่อนจบที่ revo 2.4 ถ้าไม่นับตัวเครื่องใหญ่ หรือตัวแรง ผมว่าแรงบิด-แรงม้า รอบต้นกลาง revo ดีที่สุด ติดตีนดีคับ ที่สำคัญพอขับแมนวล ต้องมาเร็วไม่รอรอบ บางจังหวะเหยียบแล้วนิ่ง แรงไม่มา น่ารำคาญ ต้องมาสับเกียร์ เชนเกียร์
1.9 ได้ประหยัด แต่รอบมาช้า มาแล้วแรงดีคับ รอบปลายแรงใช้ได้ แต่หมดไว
2.4 มาไว รอบกลาง-ปลาย อาจจะรู้สึกแรงน้อยกว่านิดๆ หมดไวเหมือนกัน ยืดหยุ่นนี่ ok คับ
ถ้าอยากลากยาวแบบรอบสูงๆ ต้องไป navara คับ ออกตัวไม่ค่อยพุ่งเท่าไหร่ แต่รอบมาไม่ช้ามาก พอรอบมาแล้วแรงกว่า 2 ตัว ลากได้ยาว เกียร์จะซอยถี่ชิดๆกันคับ
ถ้าเทียบ vigo 2.5 ตัว 144 แรงม้า revo 2.4 จะคล้ายๆกัน แต่รอบมาไวกว่า ตัว 144 ม้า
สมมติ 2.5 เราอยู่เกียร์ 3-4-5 จะมีช่วงรอบ ก่อน 1,500 เวลากระแทกคันเร่งไปจะนิ่ง ไม่มีแรง รอ turbo อย่างเดียว แต่อาการนี้ revo 2.4 จะหายไปเกือบหมด 1,400 แรงก็มาแล้ว ส่วน 3.0 นี่ไม่ต้องพูดเลย ยืดหยุ่นสุดๆ ขนาดเกียร์ 4-5 กดตรงไหน ตอนไหน ก็รู้สึกมีแรง อาจช้าหน่อย แต่คือทนรอได้ ไม่รำคาญ ถ้ารถเปล่าๆเหยียบจากรอบเดินเบายันปลายยัง ok แต่ซดโฮก ขนาดเดินทางไกล 12-13 โลลิตรก็เก่งละ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 26, 2019, 22:04:59 »
ผมได้ลองทั้ง 2 ตัวก่อนจบที่ revo 2.4 ถ้าไม่นับตัวเครื่องใหญ่ หรือตัวแรง ผมว่าแรงบิด-แรงม้า รอบต้นกลาง revo ดีที่สุด ติดตีนดีคับ ที่สำคัญพอขับแมนวล ต้องมาเร็วไม่รอรอบ บางจังหวะเหยียบแล้วนิ่ง แรงไม่มา น่ารำคาญ ต้องมาสับเกียร์ เชนเกียร์
1.9 ได้ประหยัด แต่รอบมาช้า มาแล้วแรงดีคับ รอบปลายแรงใช้ได้ แต่หมดไว
2.4 มาไว รอบกลาง-ปลาย อาจจะรู้สึกแรงน้อยกว่านิดๆ หมดไวเหมือนกัน ยืดหยุ่นนี่ ok คับ
ถ้าอยากลากยาวแบบรอบสูงๆ ต้องไป navara คับ ออกตัวไม่ค่อยพุ่งเท่าไหร่ แต่รอบมาไม่ช้ามาก พอรอบมาแล้วแรงกว่า 2 ตัว ลากได้ยาว เกียร์จะซอยถี่ชิดๆกันคับ
ถ้าเทียบ vigo 2.5 ตัว 144 แรงม้า revo 2.4 จะคล้ายๆกัน แต่รอบมาไวกว่า ตัว 144 ม้า
สมมติ 2.5 เราอยู่เกียร์ 3-4-5 จะมีช่วงรอบ ก่อน 1,500 เวลากระแทกคันเร่งไปจะนิ่ง ไม่มีแรง รอ turbo อย่างเดียว แต่อาการนี้ revo 2.4 จะหายไปเกือบหมด 1,400 แรงก็มาแล้ว ส่วน 3.0 นี่ไม่ต้องพูดเลย ยืดหยุ่นสุดๆ ขนาดเกียร์ 4-5 กดตรงไหน ตอนไหน ก็รู้สึกมีแรง อาจช้าหน่อย แต่คือทนรอได้ ไม่รำคาญ ถ้ารถเปล่าๆเหยียบจากรอบเดินเบายันปลายยัง ok แต่ซดโฮก ขนาดเดินทางไกล 12-13 โลลิตรก็เก่งละ
ต้องขอบคุณ คุณ toffyearn ที่เพิ่มความกระจ่างให้กับผมครับ คิดภาพตามพอมองภาพออกเลยครับ
และขอโทษคุณ carenaruk เจ้าของกระทู้ด้วยที่ความคิดเห็นของผมได้รบกวนกระทู้นี้ครับ

ออฟไลน์ bankiesdluffy

• Full Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 27, 2019, 15:44:07 »
เค้าแก้เรื่องไฟหน้าสูงส่องหาพ่... หรือยังครับ  :P

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 28, 2019, 10:20:26 »
ยินดีด้วยครับผม  :-*

ออฟไลน์ sizemy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 28, 2019, 19:24:08 »
ผมก็มาจบที่ Fortuner เหมือนกัน หลังจากใช้มาเกือบเดือนวิ่งไป 2000 กว่าโล ชอบขับ power mode มากกว่า เพราะส่วนตัว mode ปกติมันยังหนึดๆหน่วงๆไม่ชิน อาจเป็นเพราะก่อนหน้านี้ขับรถเกียร์ธรรมดาเป็นหลัก โดยรวมก็ใช้ดีเลยครับขับสาบายๆไม่เน้นซิ่ง