ผู้เขียน หัวข้อ: ผงฝุ่นสีขาวจากช่องแอร์ครับ  (อ่าน 5827 ครั้ง)

ออฟไลน์ TWC

• Jr. Member
  • **
ผงฝุ่นสีขาวจากช่องแอร์ครับ
« เมื่อ: กันยายน 26, 2019, 10:48:06 »
ฮอนด้า ฟรีดปี2013 เข้าปีที่7
เวลาเปิดแอร์ลมที่ออกมาวูบแรกจะมีกลิ่นเหม็นฉุนและลมไม่แรง
จึงได้ทำการล้างแอร์แบบถอดตู้ (ล้างร้านข้างนอกครับ)
หลังล้างกลิ่นก็จางไปแต่ยังรู้สึกได้อยู่ว่ายังมีกลิ่นนิดๆพอรับได้
หลังจากล้างแอร์ผมใช้รถมาได้เกือบเดือน
พอเปิดแอร์ก็จะมีผงฝุ่นสีขาวออกมาจากช่องแอร์ทั้ง3ช่องดังในรูป (ลมก็ยังเย็นฉ่ำอยู่ครับ)

โทรบอกร้านที่ทำ ร้านบอกว่าไม่เคยเจอเคสแบบนี้ให้เอารถมาจอดรื้อดูใหม่ แต่ผมชักไม่เชื่อฝีมือร้านนี้แล้วครับ
เลยอยากสอบถามสมาชิกว่ามีรถท่านใดเคยมีอาการแบบนี้ และแนวทางแก้ไขคืออย่างไรดีครับ

ปล.ล้างแบบไม่ถอดตู้ที่ศูนย์ฮอนด้าผลงานโอเครึเปล่าครับ
คิดไว้ว่าจะลองเข้าไปปรึกษาศูนย์อยู่ครับ

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
Re: ผงฝุ่นสีขาวจากช่องแอร์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2019, 11:02:46 »
อันนี้เดานะคับ ว่าเป็นคราบของน้ำยาล้างแอร์ที่ล้างออกไม่หมด เพราะมันแห้งเป็นขุยๆก็เลยปลิวมาตามช่องลม

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
Re: ผงฝุ่นสีขาวจากช่องแอร์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 26, 2019, 11:20:24 »
หรือ

จะเป็นวัสดุบุ ที่เริ่มเสื่อมครับ?

แต่ เอ .. ก่อนหน้า ก็ไม่มีอาการแบบนี้

งั้นขอจิ้ม ที่ คราบ/เศษ น้ำยาล้าง ด้วยคนครับ
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 26, 2019, 11:59:17 »
ถ้าแอร์บ้านผมเคยเป็น มันเก่าพลาสติกมันกรอบ อายุ 15 ปีขึ้นไป
แต่อันนี้ ตอบยากเลย เป็นหลังล้างแอร์ด้วย ลองให้เค้ารื้อดูอีกทีดีกว่าครับ
กรณีนี้ไม่ควรเสียตังครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 26, 2019, 12:03:07 »
อาการเหมือน mu-x แต่พวกนั้น ตรีเพชร เคลมตู้แอร์ให้เลย

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 26, 2019, 13:30:50 »
หายใจเข้าไปไม่ดีแน่ครับ

ถ้าร้านแอร์มาเห็นภาพ เค้าน่าจะตอบได้ชัดเจนนะครับ

แค่โทรไปถาม เค้าก็จะตอบแบบง่าย ๆ ว่า ให้เอาเข้ามาดูก่อนครับ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 26, 2019, 13:35:29 »
เคยเจอและเคลมแผงใหม่
ผุ้ผลิตแจ้งว่า เป็นที่สารเคลือบอลูมิเนียมหลุดครับ

ออฟไลน์ TWC

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 26, 2019, 15:59:34 »
เคยเจอและเคลมแผงใหม่
ผุ้ผลิตแจ้งว่า เป็นที่สารเคลือบอลูมิเนียมหลุดครับ

แสดงว่าคงต้องเปลี่ยนตู้แอร์ใหม่นะครับ
ขอบคุณทุกความเห็นครับ 8)

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 26, 2019, 21:09:13 »
ฟองน้ำที่ปิดช่่่องและอุดมันเริ่มเปื่อยเดวถ้ารื้อทำใหม่เขาจะตัดแปะมาให้เอง

ออฟไลน์ TWC

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 27, 2019, 10:54:24 »
ฟองน้ำที่ปิดช่่่องและอุดมันเริ่มเปื่อยเดวถ้ารื้อทำใหม่เขาจะตัดแปะมาให้เอง

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ 8)

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 28, 2019, 10:51:20 »
ถ้าจอดตากแดดบ่อยน่าจะมีโอกาสเสื่อมนะครับ

ลองเข้าไปเช็คศูนย์ดูครับ