ผู้เขียน หัวข้อ: ยอดขายของ MX-5 Gen นี้ ถือว่าประสบความสำเร็จไหมครับ?  (อ่าน 4725 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
ยอดขายของ MX-5 Gen นี้ ถือว่าประสบความสำเร็จไหมครับ?

และเราจะได้เห็นโฉมใหม่เร็ว ๆ นี้ไหม

เพราะว่า Line up ของรถบ้านมาสด้า เป็น Skyactiv Gen ใหม่กันแล้วครับ

ปล. 1 หวังลึก ๆ ว่า จะได้ไฟ Pop up ในรุ่นใหม่ เอาให้โลกตะลึงกันไปเลย

ปล. 2 โบรชัวร์ มาสด้า 3 สวยมาก อย่าลืมขอมาดูเล่นกันนะครับ

ออฟไลน์ Yeahyeahs

• Sr. Member
Re: ยอดขายของ MX-5 Gen นี้ ถือว่าประสบความสำเร็จไหมครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2019, 14:53:42 »
อีกนานมั้งครับ ตัวเก่าอายุตั้ง 10 ปีได้ ตัวนี้เพิ่งสี่ห้าปีเอง

ออฟไลน์ youngbear

Re: ยอดขายของ MX-5 Gen นี้ ถือว่าประสบความสำเร็จไหมครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 26, 2019, 15:28:25 »
 8) 8) 8).....'19  MX-5 เป็นเอกลักษณ์เฉพาะ mighty sport car ซึ่งคลาสไม๊ตี้นี้ ขึ้นหิ้งเป็น classic mighty sport car ไปกันหมดแล้ว เช่น BMW 700's, Honda 600 and MG-A, MG-B,MG-C ,MG-F and latest currently MX-5 ที่คาดว่าจะครองอันดับหนึ่งไปอีกนาานนน ฉะนั้นไม่ต้องนับยอดหรือคำนึงถึงได้เป้า/ไม่ได้เป้า เอาเป็นว่า หากคุณมีอยู่ก็เก็บเลย วันข้างหน้าราคามีแต่ appreciation สูงขึ้นทางเดียวครับ :-X

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 26, 2019, 16:23:10 »
ผมเห็นฝรั่งทุกคนชอบครับ

อาจเพราะมาสด้ากลับไปอยู่ในจุดที่ตัวเองถนัด รถเล็กและเบาลง เครื่องไม่ใหญ่ แต่ขับสนุกมาก

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 26, 2019, 16:53:45 »
เสียงตอบรับ ทั่วโลกไม่ค่อยผิดหวังนะ
ยังทำได้ดีในสิ่งที่มันเป็น

คนที่ไม่ชอบหรืออยากได้อย่างอื่นที่ไม่ใช่ความเปน mx5 ก็ไม่ชอบอยู่แล้ว
ส่วนแฟนเก่า ขาประจำที่อยากอัพเดดความสนุก อาจจะเคยมี MX5 มาแล้วรุ่นเก่าๆก็รู้สึกได้ทั้งความเก่าและความใหม่
หมายถึงยังคงคอนเสป เล็ก เบา จี้ด เปิดเหม่ง เน้นความสนุกมากกว่าความแรง และยังได้รู็สึกว่ามีเทคโนโลยีใหม่ๆเข้ามาให้ช่วยให้สบายขึ้นบ้างไม่ใช่รถเก่า30ปี

โดยส่วนตัวให้ผ่าน ถึงจะไม่ชอบตาตี่ไปนิดแต่เท่าที่ได้ลองขับได้สัมผัส จากที่ใช้ NC รู้สึกดีกับ  ND แต่ไม่ได้คิดว่าNDเป็น New NC แต่รู้สึกว่าND เป็น NEw NA
สุดท้ายเลยไปซื้อ NA แทน

ส่วนเรื่อง Model change ผมว่ามีอีกนาน อย่างต่ำ 3-5ปี กว่าจะออกมา ไม่รู้ว่าจะยังมีออกมามั้ย หรือจะยังเป็น NA มั้ย
 ::) ::)

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 26, 2019, 19:50:52 »
รถมันขับดีจริงๆ และก็บำรุงรักษาต่ำ

ออฟไลน์ flat6

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 27, 2019, 00:16:48 »
บอกได้แค่ว่าใครชอบแนวนี้แล้วไม่เก็บ ND เกียร์ธรรมดานี่พลาดหนักมากๆ
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ muzaa

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 27, 2019, 06:31:51 »
ยอดขายของ MX-5 Gen นี้ ถือว่าประสบความสำเร็จไหมครับ?

และเราจะได้เห็นโฉมใหม่เร็ว ๆ นี้ไหม

เพราะว่า Line up ของรถบ้านมาสด้า เป็น Skyactiv Gen ใหม่กันแล้วครับ

ปล. 1 หวังลึก ๆ ว่า จะได้ไฟ Pop up ในรุ่นใหม่ เอาให้โลกตะลึงกันไปเลย

ปล. 2 โบรชัวร์ มาสด้า 3 สวยมาก อย่าลืมขอมาดูเล่นกันนะครับ
ไฟ pop up คงเป็นไปไม่ได้แล้วครับเพราะกฎหมายด้านความปลอดภัยของ usa และหลายๆประเทศบอกรถไฟ pop up มีอันตรายกับผู้ถูกชนมากกว่าปกติในกรณีรถชนคนเดินถนนตั้งแต่กลางยุค 90 ครับ รถหลายๆคันที่เคยออกแบบไฟ pop up ไว้ตั้งแต่ยุค 80 ถึง 90 ต้นถึงต้องมีการ minor chnge จากไฟ pop up เป็นไฟฝั่งเพื่อให้สามารถขายได้ครับเช่น ferrari f512m ปรับ design จาก 512tr / lamborghini diablo ปรับเป็นไฟฝั่ง / mitsubishi 3000 gt ปรับเป็นไฟฝั่ง ครับ ดังนั้นหากกฏหมายไม่มีการเปลี่ยนแปลงรถไฟ pop up รุ่นใหม่ๆไม่มีทางเกิดได้ครับ

ออฟไลน์ ttcl

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 27, 2019, 06:39:52 »
ไฟหน้า pop up รู้สึกจะไม่ผ่านความปลอดภัยต่อการชนคนเดินถนนครับ รุ่น NB เลยเปลี่ยนมาเป็นแบบ fixed แทน , ถ้าในอนาคตมีนวัตกรรมอะไรที่ทำให้ไฟหน้าแบบ pop up ผ่านเกณฑ์เรื่องนี้ได้ ก็อาจเห็นไฟ pop up กลับมาก็ได้ครับ เช่น ระบบถุงลมนิรภัยสำหรับคนเดินถนน , ไฟหน้า pop up สามารถพับหลบเก็บลงเร็วพอก่อนจะกระแทกคน , ฯลฯ

ยอดขาย ผมลอง search ดูยอดขายในตลาดหลักๆของ mx5 คือ อเมริกาและยุโรป และลองตีกรอบคร่าวๆแบ่งโมเดล NA NB NC ND ได้ตามรูปข้างล่างครับ (ปีแรกๆของโมเดลอาจมีคาบเกี่ยวชายทั้งโมเดลเก่าและใหม่) ยอดขายในแต่ละ gen ก็ลดลง แต่จริงๆก็เป็นไปตามกระแสโลกที่ยอดขายรถ sport ส่วนใหญ่ก็ลดลงเช่นกัน , มีรถ sport ไม่กี่โมเดลที่ยอดขายเพิ่มขึ้น

ถ้ามองว่าประสบความสำเร็จหรือไม่ คงต้องดูเป้าที่ทาง mazda ตั้งไว้ ทาง mazda อาจจะมองกระแสโลกออกและตั้งเป้ายอดขายต่ำลงในแต่ละโมเดล ถ้าทำยอดถึงเป้าก็ถือว่าประสบความสำเร็จแม้จะขายได้ลดลงจากโมเดลก่อน ไม่ทราบเหมือนกันครับว่าทาง mazda ตั้งเป้ายอดขาย mx5 ND ไว้เท่าไหร่ (ช่วงที่โตโยต้าเลิกผลิต supra ไป โตโยต้าก็คงมองว่ายอดขายจะลดลง และคิดว่าไม่คุ้มที่จะผลิตเดี่ยวๆโดยไม่แชร์ cost กับใคร)

รูปแรกยอดขาย mx5 ใน US , รูปสอง ยอดใน europe
อ้างอิง
http://carsalesbase.com/us-car-sales-data/mazda/mazda-mx-5-miata/
http://carsalesbase.com/european-car-sales-data/mazda/mazda-mx5/

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 27, 2019, 14:25:31 »
ผมเห็นฝรั่งทุกคนชอบครับ

อาจเพราะมาสด้ากลับไปอยู่ในจุดที่ตัวเองถนัด รถเล็กและเบาลง เครื่องไม่ใหญ่ แต่ขับสนุกมาก

พอจอดเทียบกัน เห็นชัดเลย คันนึงเหน้าเหวอ อีกคันเหน้าตี๋ยิ้ม

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 28, 2019, 11:00:17 »
เจนนี้น่าจะสำเร็จที่เมืองนอกนะครับ
คันไฟป๊อปอัพ น่ารักดี  ;D

ออฟไลน์ Civic_FD

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 28, 2019, 12:55:33 »
ทำไมในไทยไม่ทำราคาให้เท่า BRZ คร๊าบบบ  :'(
รถในฝันอีกคัน
Wave Z

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 09:27:54 »
รถดี ใครๆก็ชอบ แต่ขายไม่ดี เพราะราคา