ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมกลิ่นท่อไอเสียมอเตอร์ไซค์เหม็นกว่าของรถยนต์มากครับ  (อ่าน 6718 ครั้ง)

ออฟไลน์ a601970

• Sr. Member
  • ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
ทั้งๆที่เป็นรถใหม่ป้ายแดง ไม่ว่าจะบิ๊กไบค์ไปถึงรถเล็ก
กลิ่นรุนแรงมาก โดยเฉพาะตอนติดไฟแดงรวมกันหลายๆคัน
ขอขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ TeslaX

• Hero Member
รถยนต์จะมีหม้อพัก 2 หม้อ ส่วนความยาวก็ตามขนาดรถ ดังนั้นเทียบไม่ได้กับรถมอเตอร์ไซค์

ออฟไลน์ CNX

ผมขี่มอไซส์วันละ 7-10ชั่วโมง ส่งอาหาร
กลิ่นท่อไอเสียมอไซส์ ความทรมานของร่ายกายเมื่อได้สัมผัส เทียบกับตุ๊กๆ ตุ๊กๆ กลิ่นกับก๊าสพิษทำให้ร่างกายผมป่วย มีปฏิกิริยามากกว่าครับ

ถ้ารถติดไฟแดง ทนร้อนได้ ดับเครื่องยนต์ได้ทุกคัน อากาศเมืองไทยจะดีกว่าที่เป็นอยู่ครับ (ใครจะบ้ารักธรรมชาติ ห่วงมลพิษมากกว่ารักตัวเอง ถุยยยยย)
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ kabokaboh

• Full Member
น่าจะมีส่วนจาก

การออกแบบเครื่องยนต์ที่ดีกว่า มาตรฐานไอเสีย ดีกว่า

ไอเสียของรถยนต์ต้องผ่านแคทตัวใหญ่ บางครั้งมอไซส์ก็ตัดทิ้งไป

การบำรุงรักษา รถยนต์มีกจะเข้มงวดกว่า รวมถึงการตรวจสอบในการต่อทะเบียน

และที่สำคัญ ความทนทานของเครื่องยนต์ มอไซส์ต่ำกว่า เครื่องหลวมง่ายเพราะรถใช่รอบสูงตลอดเวลา แต่ ไม่ค่อยจะรู้ตัวว่าหลวมแล้ว

จะหลวมแค่ไหนก็ขี่กันได้อ่ะนะ ก็มันสตาร์ทติดวิ่งได้ ไอเสียไม่ใช่ปัญหา

ออฟไลน์ No Trespassing

เหม็นจริงครับ โดยเฉพาะติดเครื่องใหม่ๆตอนเช้า
Aerox ก็เป็น เวลาสตาร์ทต้องเข็นไปนอกบ้าน แล้วค่อยติดเครื่องวอร์ม

เพราะกรองไอเสียของมอเตอร์ไซค์ไม่ได้ซับซ้อนเหมือนรถยนต์ (หลายๆคันก็ไปตัดมันอีก) O2 เซนเซอร์ก็มีแค่ตัวเดียว
ควันที่ออกมาเลยค่อนข้างเหม็นมาก ถึงที่ทำงานเสี้อจะได้กลิ่นน้ำมันพอสมควร ทั้งๆที่วิ่งยาวและไม่ได้ตามใคร
นี่ขนาดรถเดิมจากโรงงานนะครับ

ออฟไลน์ Altima

มอไซอะไรละครับ

มอไซผม Euro 4 ปล่อย CO2 น้อยกว่า Civic 1.5T ไม่มีกลิ่นแม้แต่นิดเดียว ถ้าเที่ยบมอไซเครื่องขนาดเท่ากับรถและสูบเท่ากันและ Euro 5 เหมือนกัน (1200cc 4 สูบ) มันไม่มีกลิ่นทั้งคู่

ในกรณีรถผม Fiesta กลิ่นแรงกว่ามอไซผมอีก (650cc 4 สูบ)

จขกท น่าจะพูดถึงมอไซเก่าๆที่เจ้าของไม่ดูแลนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2019, 08:00:53 โดย LaFiesta »

ออฟไลน์ Tien.W

ถ้ามอไซค์บ้านๆ พวก wave ปัจจุบัน มันก็ดีขึ้นกว่าสมัยก่อนเยอะแล้วนะครับ

ถ้าเทียบ ... suzuki shogun axelo (หัวฉีด) กับ nissan pulsar DIG

จะบอกว่า Pulsar ไอเสียเหม็นกว่ามากๆ ผมกลับ กทม. นี่ โดนแม่ถาม "นี่แก ซื้อรถป้ายแดง หรือ มือสอง ทำไมท่อมันเหม็นขนาดนี้" คือสตาร์ทแล้ว ต้องรีบขับออกจากบ้าน ไม่งั้นไอเสียเข้าบ้านเหม็นมาก (บ้านทาวเฮ้าส์) ในขณะที่ ถ้าเป็นรถคันอื่น Jazz / CR-V /Civic จะไม่มีปัญหานี้ ขนาด Jazz 3 แสนกว่ากม.ด้วย

ออฟไลน์ boogie2020

เพราะเหตุการณ์บางอย่าง ทำให้รถมอเตอร์ไซค์ยังเป็น Euro 3 อยู่เลยครับ  ทั้ง ๆ ที่รถยนต์เป็น Euro 4 หมดละ งงไหมละ

Euro3 เนี่ย มันผ่านได้ง่ายมาก  ง่ายขนาดที่ ค่ายมอเตอร์ไซค์ค่ายนึง เอารถคาร์บู 2 จังหวะ  มาใส่ท่อที่ยัดตัวกรองไปเยอะ ๆ ยังผ่านได้ คิดดู ! 

ก็ได้แต่ลุ้นว่า จะบอกว่า ปี 63 จะดันทั้งมอเตอร์ไซค์และรถยนต์เป็น Euro 5 จะทำได้จริงไหม

-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ samaklen

เป็นไปได้ว่า ไม่ได้จูนอัพกันครับ
ยิ่งในกรณีรุ่นเก่า คาร์บูเรเตอร์ด้วยแล้ว
เพราะส่วนใหญ่ ใช้งานกันจนเริ่มพังนั่นล่ะครับ ถึงจะจูน
จริง ๆ ถ้ามีเชิงช่างสักหน่อย ก็จะไม่ยากอะไรครับ
ตั้งวาวล์ ทำความสะอาดไส้กรองอากาศ หรือเปลี่ยน ในกรณีที่ทำความสะอาดไม่ได้
ตรวจสอบสภาพหัวเทียน ถ่ายน้ำมันเครื่อง
และปรับส่วนผสมเชื้อเพลิงที่รอบเดินเบา

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ถ้ามอไซค์บ้านๆ พวก wave ปัจจุบัน มันก็ดีขึ้นกว่าสมัยก่อนเยอะแล้วนะครับ

ถ้าเทียบ ... suzuki shogun axelo (หัวฉีด) กับ nissan pulsar DIG

จะบอกว่า Pulsar ไอเสียเหม็นกว่ามากๆ ผมกลับ กทม. นี่ โดนแม่ถาม "นี่แก ซื้อรถป้ายแดง หรือ มือสอง ทำไมท่อมันเหม็นขนาดนี้" คือสตาร์ทแล้ว ต้องรีบขับออกจากบ้าน ไม่งั้นไอเสียเข้าบ้านเหม็นมาก (บ้านทาวเฮ้าส์) ในขณะที่ ถ้าเป็นรถคันอื่น Jazz / CR-V /Civic จะไม่มีปัญหานี้ ขนาด Jazz 3 แสนกว่ากม.ด้วย

โอโห ขนาดคุณแม่ยังทัก นี่แสดงว่าเหม็นสุด ๆ ครับ

ขออนุญาตแซวครับ อิอิ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

2T เติมออโต้ลูกเอลฟ์ ก็หอมดีนะครับ  ::) ::) ::) ::)

แซวเล่นนะครับ

ผมไม่ค่อยได้เปิดกระจก เลยไม่ค่อยได้กลิ่นเท่าไหร่ ส่วน BB ผมก็ไม่ค่อยมีกลิ่นนะครับ ถือว่าอยู่ในเกณฑ์ที่รับได้ ไม่ได้เหม็นขนาดนั้น

ออฟไลน์ Ohmmypp

ผมว่ารุ่นใหม่ๆ ไม่ค่อยเหม็นแล้วนะครับ

ลองไปเดินประเทศเพื่อนบ้านที่กฎหมายมลพิษไม่เข้มเท่าบ้านเรานี่รู้เลยว่าบ้านเราดีกว่ามาก ต่อให้รถรุ่นเดียวกัน รุ่นใหม่ๆ บ้านเราไอเสียไม่ค่อยเหม็นแล้ว

แต่ที่ผมคาใจกับท่อไอเสียมอไซค์คือทำไมมันจะต้องมีแรงดันเป่าเข้าหน้าเข้าตัวปุ๋ยๆๆเลย เวลาเดินผ่านด้านหลัง ใกล้ไกล เคยโดนกันไหมครับ5555
JC TU #54

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
บางคันกลิ่นหอมนะ หรือเครื่องเก่าแล้วครับ  8)