ผู้เขียน หัวข้อ: Camry 2.0 โฉมปัจจุบัน(2018)มือสอง ,all new mazda3 ,subaru xv โฉมปัจจุบัน เลือกไรดีครับ  (อ่าน 5260 ครั้ง)

ออฟไลน์ somnut

• Newbie
  • *
พอดีแพลนไว้ว่าจะออกรถใหม่ครับ ระหว่าง สามตัวนี้ เลือตัวไหนดีครับ เป็นคนขับรถเร็ว งบประมาณ 1.25M
ชอบสามตังนี้มากเลยครับเลือกไม่ถูก ส่วนตัวลองขับ subaru กับ มาสด้าแล้ว ยังไม่เคยลอง camry 2.0 ครับแพลตฟอร์ม TNGA นี่ ดีมากไหมครับ พี่ๆมีความคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับผม  :-*

ออฟไลน์ KxoZ

• Jr. Member
  • **
ชอบขับรถเร็ว Camry 2.0 ไม่น่าจะตอบโจทย์ รถใหญ่กว่า Mazda 3 เยอะ เครื่องออกแนวจูนมาประหยัดด้วย เคยไปลองขับสู้ความสนุก Mazda/Civic/Accord ไม่ได้เลย

ยกเว้นถ้าต้องเอาครอบครัวไปด้วยแล้วอยากได้นุ่มๆสบายๆ แต่ก็ซิ่ง คงต้อง Camry 2.5 ครับ

Subaru ไม่เคยลอง ยังไงขอผ่านรถสไตล์ SUV ละกันครับ ส่วนตัวผมว่ายังไง Sedan ก็ขับสนุกกว่า

ออฟไลน์ siwakorn

• Sr. Member
เครื่อง เกียร์ ขนาดรถ camry 2.0 ไม่เหมาะสำหรับคนชอบการขับเร็วแบบมุดๆเร่งแซงบ่อยๆ รอบต้นแรงไม่ค่อยมาเพราะเครื่องเล็กรถหนัก แต่กลางปลายแรงเครื่องพอได้ แต่ก็มาติดที่เกียร์ที่เซทมาแนวประหยัด+นุ่ม คือไม่ค่อยจะเชนลงต่ำให้ต้องกดเยอะนิดนึงกว่ามันจะตอบสนอง แต่เชนขึ้นเกียร์สูงเร็วมาก แต่ถ้าขับเร็วแบบทางไกลยาวๆอันนี้แนะนำ รถใหญ่ขับสบายครับ

ผมใช้ตัว 2017 ยังไม่ TNGA นะครับไม่รู้ตัวใหม่เซทใหม่ไหม แต่ก็น่าจะเหมือนเดิม

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
ถ้าชอบขับรถเร็วในบริบทที่ว่าไปไหนมาปกติ วิ่งบนทางด่วนไปกลับบ้าน-ที่ทำงาน หรือเที่ยวตามรอบๆพัทยา ปากช่อง หัวหิน

แนะนำว่าจิ้มไปที่ Mazda 3 ตัวใหม่น่าจะเหมาะ....
เครื่อง เกียร์อัตโนมัติดั้งเดิม ช่วงล่างแนว sport ส่วนใหญ่จะถูกใจคนที่ชอบขับสนุก

ไม่ต้องยกสูงแบบ XV ก็ได้เพราะวิ่งทางเรียบเป็นหลักไม่น่าจะเจออุปสรรคอะไรให้ใต้ท้องรถติด
รถค่าย subaru เป็นรถที่ตอบสนองความต้องการค่อนข้างเฉพาะกลุ่ม ใส่ Fulltime AWD เครื่องเล็กเกียร์ CVT ยานๆ นี่มันต้องคนแบบไหนถึงซื้อไปใช้งาน ฮาาาา.......
ถ้าเอาบอดี้ impreza เข้ามาขายด้วย คนทั่วไปคงจะงงว่ารถเก๋งเตี๋ยปกติ ทำไมต้องยัด AWD มาให้....

ส่วน Camry 2.0 ทำมาเพื่อเป็นรถซาลูนนั่งสบายๆ คงไม่ได้เน้นขับอะไรมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2019, 08:51:54 โดย akewizard »

ออฟไลน์ Arnan_td

• Full Member
เน้นขับเร็วควรไป มาสด้า ครับ แต่มีรถสำรองที่บ้านไหมหรือมีคันเดียวถ้ามีคันเดียว ทำใจเรื่องอะไหล่นาน รถมีปุ่มหยุดการทำงานตัวเองไว้ด้วย ดูรถขอให้ดูครบๆหลายๆด้านครับ การซ่อมบำรุง ราคาขายต่อ ความทนทาน เพราะทั้งชีวิตไม่ไดขับเร็วตลอดเวลา และถนนสมัยนี้ก็ไม่อำนวยให้ขับมุดไปมุดมา ถ้าไปเจอตอเข้า ไม่ตามไปที่บ้าน ก็มีเรื่องบนถนนครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เน้นการขับขี่ก็ต้องมาสด้า นอกจาก XV จะขายตัวเตี้ย (Impreza) ถึงจะเชียร์ตัวนั้นครับ

ออฟไลน์ chaithawat

เน้นขับเร็วผมคงเลือกแคมรี่ครับ  ช่วงล่างดีจริงไรจริงฐานล้อยาวกว่ากว้างกว่าทางตรงๆยาวๆยังไงก็นิ่งนั่งสบายกว่าคันใหญ่ปลอดภัยกว่า ระยะยาวก็สบายกระเป๋ากว่า
อัตราเร่งไม่ได้หนีกันเท่าไรในสามตัวนี้ เฉลี่ยสิบวินาที ไม่ได้ฉีกกันแน่นอน แต่สายมุดคงไม่ชอบเท่าไร

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ขับเร็วนี้ ต้องถามว่าเร็วแบบไหนครับ

ถ้ามุดๆ ก็เอาแคมรี่ เปลี่ยนช่วงล่าง Tein สตรัท

แต่ถ้าไม่มุด แต่ใช้ความเร็ว ทางยาวๆ ก็แคมรี่ เดิมๆดูก่อนครับ ถ้าไม่พอค่อยเปลี่ยนช่วงล่าง

ใช้ความเร็ว ใช้รถใหญ่ บอดี้ใหญ่ ดีกว่าทุกประการครับ ทั้งปลอดภัย ทั้งนิ่ง

ออฟไลน์ Pegasus7700

3ตัวนี้ คัมรี่จบสุดครับ

Xv มุดไม่มันครับ.  อัตราเร่งมันน้อยเกินควร
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ rotaryman

มาสด้า 3 ใหม่ครับ

ออฟไลน์ tsubasa

toyota camry ครับ นั่งสบายกว่า mazda 3 และ xv แน่นอนครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

แคมรี่ ถ้าตะเล่น ขับสนุก ไป 2.5G เลยดีกว่าครับ 2.0 เครื่องเก่า เกียร์เก่า ไม่ค่อยประหยัดน้ำมัน คันใหญ่ เครื่อง 2.0 อืดๆหน่อย แต่ยังไงก็ตาม ความสบายในการขับขี่ การซับเสียง ความนุ่มนวล ดีสุดครับ วิ่งเร็วๆ ก็นิ่งสุด เพราะบอดี้ใหญ่

ออฟไลน์ flat6

ถ้าชอบขับจริงจังก็ต้อง mazda 3 แหละครับ
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ bingoman

ขึ้นอยู่กับว่าขับเร็วแบบไหนด้วยครับ

ถ้าเร็วแบบทางตรง Camry

เร็วแบบซุกซน มุดๆ 3

เร็วแบบเสถียร นิ่งสนิท ไม่แหกไม่ปัด ไม่ซุกซน ทัศนวิสัยก็ดีกว่าคันอื่น XV

ออฟไลน์ Odd_yim

ขับเร็วไป Civic 1.5 T จบกว่านะครับ ถ้า 3 ตัวนี้ ก็ Mazda 3

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ถ้าชอบขับรถเร็วในบริบทที่ว่าไปไหนมาปกติ วิ่งบนทางด่วนไปกลับบ้าน-ที่ทำงาน หรือเที่ยวตามรอบๆพัทยา ปากช่อง หัวหิน

แนะนำว่าจิ้มไปที่ Mazda 3 ตัวใหม่น่าจะเหมาะ....
เครื่อง เกียร์อัตโนมัติดั้งเดิม ช่วงล่างแนว sport ส่วนใหญ่จะถูกใจคนที่ชอบขับสนุก

ไม่ต้องยกสูงแบบ XV ก็ได้เพราะวิ่งทางเรียบเป็นหลักไม่น่าจะเจออุปสรรคอะไรให้ใต้ท้องรถติด
รถค่าย subaru เป็นรถที่ตอบสนองความต้องการค่อนข้างเฉพาะกลุ่ม ใส่ Fulltime AWD เครื่องเล็กเกียร์ CVT ยานๆ นี่มันต้องคนแบบไหนถึงซื้อไปใช้งาน ฮาาาา.......
ถ้าเอาบอดี้ impreza เข้ามาขายด้วย คนทั่วไปคงจะงงว่ารถเก๋งเตี๋ยปกติ ทำไมต้องยัด AWD มาให้....

ส่วน Camry 2.0 ทำมาเพื่อเป็นรถซาลูนนั่งสบายๆ คงไม่ได้เน้นขับอะไรมากครับ
คนแบบผมนี่แหละครับ ซื้อ xv ใช้ :-\
แนะนำเจ้าของกระทู้ไปทดลองขับทั้ง 3 รุ่นครับ แล้วถามความรู้สึกตัวเองครับว่าชอบแบบไหนสุด
แต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน มีมุมมอง มีเงื่อนไขการใช้งานที่ต่างกัน
ในนี้คนรู้จริงมีเยอะแต่นั่งเทียนเขียนตอบมาก็เยอะครับ เชื่อความรู้สึกตัวเองแล้วจะไม่ผิดหวังครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ AkE

Tnga ขับดีครับ ขับสนุกใช้ได้แต่ไม่เท่า 3, civic, accord ครับ ถ้าเอาตามงบก้ 3 sp ครับไม่ก้ Civic rs

เพิ่มก้มี Accord 1.5t พวกนี้ขับดีและแรงกว่าเยอะครับ camry 2.0 อัตราเร่งไม่ได้แย่แต่มันไม่ได้ทำมาให้

แรงมากมาย ส่วนxv ตัดทิ้งเลยครับอัตราเร่งไม่ผ่าน

ออฟไลน์ aobness

เป็นคนขับเร็ว
ถ้าแค่ในตัวเลือกเอา mazda ครับ

Xv แค่เห็นตัวเลขก็ชวนหัวร้อนตอนเร่งแล้ว

ออฟไลน์ FyGI

ขับเร็วนี่เร็วแบบไหน

ลากรอบ มุดๆ เล่นโค้ง

ผมว่าหวยน่าจะไปออกที่ MZ3 นะ ซึ่งเป็น ยี่ห้อ ที่ผมไม่ได้เคยได้มีโอกาสขับสักที

Camry ตัวใหม่ช่วงล่างดีพอควร ส่วนตัวผมว่านิ่มไปหน่อย บางจังหวะมีโยนให้ได้รู้สึกนิดๆ
เจอโค้งโยนเข้าไปได้ แบบเหวอๆ แต่มันอยู่นะ control ในโค้งง่ายแบบที่ตัวเก่าให้ไม่ได้
แต่จะไม่ไหว ที่อัตราเร่งเนี่ยแหละครับ บางจังหวะมันไม่พอ

XV ตัว GP ไม่เคยขับ แต่ใช้ Forester SJ ก่อนที่จะเป็น SGP โดยส่วนตัวผมให้การเกาะถนนดีกว่า Camry
มีฟิลลิ่งการดดถนนให้สัมผัส ทั้งทางตรงและทางโค้ง ยิ่งเจอทางเปียกหรือฝ่าฝนกินขาดกระจุย
ส่วนอัตราเร่งน่ะเหรอ ก็พอไปได้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ยังไม่ได้ลองขับCamryตัวใหม่นะ
ให้ผมเดา ย้ำว่าเดา คือมันดีขึ้นจริง แต่ด้วยอุปนิสัยของรถและเซ็กเม้นรถไม่ได้ทำมาเพื่อขับสนุกเป็นหลัก

สำหรับจขกท. รอSkyActiv-X น่าจะจบครับ แต่ไม่รู้ราคาเท่าไหร่

prsps

• บุคคลทั่วไป
ไม่เคยลองขับสักคันนะครับ
ส่วนตัวเชียร์ camry (ถ้าซื้อสดไปมือ2 ถ้าซื้อผ่อนมือ1น่าจะถูกกว่าหรือใกล้เคียงมือ2)
ขับรถเร็วมีหลายแบบ แบบมุด แบบเร็วทางตรง แบบเร็วในโค้ง แล้วแต่ความชอบในแต่ละบุคคล
แน่นอน camry อาจจะไม่ใช่รถที่ขับสนุกที่สุดในตัวเลือกที่ให้มา
และแน่นอนว่าโดยภาพรวมแล้ว camry น่าจะมีข้อดีในทุกๆด้าน

คนเราไม่สามารถขับรถซิ่ง/เร็วได้ตลอดเมื่ออยู่หลังพวงมาลัย ควรคิดด้วยครับว่าความสบาย ความสะดวกของคนขับเองและบุคคลโดยสาร ไม่ว่าจะครอบครัวหรือเพื่อนฝูง
และคนเรามีอายุโตขึ้นในทุกๆวัน เมื่อยามมีครอบครัว ก็ต้องการรถที่เอนกประสงค์มากขึ้น
รถแต่ละคัน ทำออกมาเพื่อตอบโจทย์คนแต่ละคนครับ จะเอา camry เทียบกับ xv คงไม่เหมาะ

ออฟไลน์ 3ankok

• Full Member
-ตัดคัมรี่ออกก่อนเลยครับ ต้นอัตราเร่งแซงหรือมีโหลดไม่ค่อยทันใจ แต่ดีที่นั่งสบายช่วงล่างนุ่มแน่นใช้ได้ อีกเหตุผลเป็นมือ2ด้วย
-xv ช่วงล่างดีเลยครับ ขับสุนุกใช้ได้ แต่ศูนย์น้อยไปนิดนึง
-ผมขอแนะนำเอาความสดใหม่ละกันครับ งบได้3ตัวท็อปออพชั่นเต็มๆ สีเทานมนี่สวยจริง ศูนย์บริการพอใช้ได้
2008 city 1.5 (sold)
2010 civic fd 1.8 LPG (sold)
2012 almera 1.2 (sold)
2014 ninja zx10r
2018 mazda2 1.3 my18
2019 civic fc 1.8 mc
2020 pajero sport 2.4 4wd mc

ออฟไลน์ SM.

ถ้าขับคนเดียว นั่งคนเดียว ไป mazda 3 ครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ชอบขับเร็วไป civic 1.5 turbo เลยครับ

แต่ตัวเลือกนี้ ผมกลับชอบ camry ที่สุดแหะ  8)