ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น First Impression: Mazda 3 ใหม่ หลังขับจริงบนถนนไทย//  (อ่าน 16015 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
http://www.headlightmag.com/first-impression-drive-all-new-mazda-3-2019/

เชิญอ่านกันได้ตามใจชอบครับ

ยอมรับว่า Mazda รุ่นนี้ ตั้งใจทำรถให้มีความน่าใช้ขึ้นกว่ารุ่นเก่าชัดเจน แต่ผมยังแอบหวังว่าจะมีเครื่องยนต์ที่มันสู้ Civic Turbo ได้ออกมาในอนาคต แต่นี่คือรู้ครับ ว่าหวังลมๆแล้งๆ

ถ้าใครถามผมว่าผมจะซื้อ Mazda 3 ไหม สมมติมีเงินล้านเศษๆอยู่ ตอบเลย ไม่ซื้อ แต่ไม่ใช่เพราะรถไม่ดีนะครับ แต่เพราะวัยผมมันเกินกลุ่มเป้าหมายมาเยอะแล้ว และตัวผมมันใหญ่เกินกว่าจะสบายในรถคันนี้

แต่ถ้าใครชอบขับรถบนเขา เห็นโค้งแล้วไม่ใช่แค่โค้ง แต่เห็นเป็นไลน์ เป็นช่อง เหมือนถนนข้างหน้าเป็นสนามแข่งตลอด ผมว่าคุณต้องลอง ทอร์ชั่นบีมก็ทอร์ชั่นบีมเถอะ ผมว่าคุณก็ได้โช้คที่หนึบขึ้น ได้พวงมาลัยและแป้นเบรกที่แมนขึ้น โดยรวมแล้วผมสนุกกับมันมากกว่ารถรุ่นเดิม
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Kendow

• Sr. Member
อ่านรีวิวแล้วอยากได้เลยครับ...

นึกถึง Volvo V40 T5 เลยครับ แคบแล้วไง เพราะปกติก็อยู่คนเดียวอยุ่แล้ว ขอสะเด่าๆ ก่อนละกัน

แต่เอาจริงๆ ผมชอบ CX30 มากกว่านะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2019, 21:37:47 โดย Kendow »
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
อ่านดูแล้ว ถ้าได้เครื่องที่แรงกว่านี้ ในราคาที่แรงแบบนี้ น่าสนใจมากๆครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
ชอบความเห็นของคุณแพนที่ว่าสามงามกว่าหวิคและอันติ้ดคนละโยชน์เลย ::)
ผมว่าหวิคมันไม่สวยแค่จุดเดียวเท่านั้นคือเสาซีที่เป็นทรงฟาสแบค ผมไม่ชอบทรงแบบนี้เลยดูมันโบราณๆยังไม่รู้ แต่ด้านหน้าผมว่าสวยดุดันดี
ส่วนอันติ้ดใหม่ผมมองว่าที่มันไม่สวยก้คงเป็นเพราะกีะจังหน้าที่รกเกินไปน่ะแหละ  และบอดีก้ดูเล็กไปหน่อย และไม่ sleek เหมือนสาม ซึ่งเพราะบอดี้ที่ sleek นี่แหละมีส่วนทำให้สามสวยงามขึ้น

ออฟไลน์ porasit33

ยังมีลูกค้าแบบเพื่อนผมแน่ๆ คือมีเงิน ซื้อ HRV ได้ ซื้อ CHR ได้
แต่กำเงินล้านมาซื้อ CX3 เพราะบอกว่า HRV ใหญ่ไป Civic ก็ยาวไป
Mazda เล็กๆกระทัดรัด น่าจะจอดง่าย   

วัย 20-35 ซื้อรถไม่เน้นนั่งหลังอยู่แล้ว รถวัยรุ่นนั่งเบียดๆอบอุ่นดี
หมดวัยไปไหนมาไหนกับเพื่อนแล้วค่อยปล่อยไปเอารถกว้างๆก็ยังไม่สาย
แล้วรถบ้านนึงไม่ได้มีคันเดียว มีกันคนละคัน สลับกันได้
มาสด้าคงทำการตลาดมาแล้ว ไม่จำเป็นต้องทำรถให้เหมือนคนอื่น

ออฟไลน์ Tien.W

ข้อได้เปรียบของ Civic ก็คือ

ของแต่งมันล้นตลาด ..

ช่วงล่างไม่เกาะเหรอ .. มีเงินเท่าไหร่ล่ะ ? จะเอารุ่นไหน แบบไหน สไตล์ไหน ขอแค่มีเงินจ่าย มีให้เลือกหมด
ท่อเสียงไม่เพราะ .. นี่ก็มีสารพัดยี่ห้อ
เครื่องไม่แรง เร่งไม่สะใจ .. จะเอาม้ากี่ตัว จะเอาสเต็ปไหน มีครบ

อะไหล่ ของแต่ง แทบทุกชิ้น จะมีแบบของตรงรุ่น ไขน้อตได้เลย รถไม่ช้ำ จะขายรถก็ถอดของขาย ใส่ของเดิม

นี่คือ ข้อได้เปรียบของมัน ที่เคยใช้ แล้วก็ติดใจจนทุกวันนี้ คือ ลำบากแค่เลือกรุ่นกับยี่ห้อ

แต่กับรถรุ่นอื่น ที่ไม่ใช่รถตลาด ขายดีนัก .. เอาแค่ ผ้าเบรค High Performance เนี่ย ยังต้องไปบอกคนขายว่า "เพ่ เช็ค part no แล้วสั่งจากญี่ปุ่นให้ผมหน่อยดิ" อะไรแบบนั้น

...........

ดังนั้น 3 .. อาจจะเหมาะกับวัยรุ่น ที่พอมีสตางค์ แต่งรถเต็มที่ก็ใส่ล้อ ไม่เน้นทำหนักๆ แล้วก็ชอบความเร็ว ชอบรถที่ไม่เหมือนใคร แบบนี้น่าจะตอบโจทย์ครับ

แต่ถ้ามาแบบผม ทำนั่น ทำนี่ ตลอด ยังไงผมก็ไป Civic แหละ

ออฟไลน์ flat6

ได้อ่าน hlm รีวิวกี่ทีก็ยิ่งตอกย้ำถึงความเป็นที่หนึ่ง เขียนดีมากๆครับ

ก่อนหน้านี้เคยใช้รุ่นที่แล้วเลยสนใจตัวนี้ เพราะติดแค่ ช่วงล่างแข็งกับเสียงดัง จริงๆแข็งไม่ค่อยสนใจแต่มันดันซับแรงกระแทกไม่ดีด้วยสิ

รุ่นนี้แก้ไขหมดแล้ว ถึงจะแข็งกว่าเดิม แต่คงไม่มองแล้วครับ วัยเกินที่จะสนใจรถแบบนี้แล้ว ถึงจะชอบมากๆก็ตาม..

วัยนี้ขอนั่งสบาย หน้าตาเรียบง่าย ไม่มีใครมาเล่นด้วย ประหยัดน้ำมัน ซ่อมแซมถูก ชัดเจนว่า corolla ครับ  ::)
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ TABO9

• Full Member
สมัยนี้ ข้อมูลไวมาก ถ้าไม่มีรูป CX-30 ออกมา ผมคงได้ขับ Mazda 3 ใหม่แล้ว แต่เห็น CX-30 แล้วชอบมากกกกกกว่ามากเลยต้องยอมรอ ไม่อยากเสียใจทุกครั้งที่เห็น CX-30

ไม่ชอบขับรถเตี้ยๆแล้ว อยากสูงสบายกว้างๆหน่อย

ออฟไลน์ vantipz

สั่งหัวตัดเครื่อง sky 2.5 เทอร์โบมาวางเองได้ไหม  ;D

ออฟไลน์ Arnan_td

สวย ช่วงล่างดี หรู แต่..... เข็ด !!!

ออฟไลน์ boatkiss

• Jr. Member
  • **
ปลุกความอยากในตัวสุดๆ

ออฟไลน์ anakkal

ไม่ต้องแต่งอะไรเยอะเดิมๆมาก็สวยแล้ว สำหรับผมเปลี่ยนล้อ อย่างเดียวก็งามแล้ว ใครอยากใส่ part แต่งส่วนตัวชุดแต่งทรง Signature Style ก็สวยแล้วเรียบๆ

ออฟไลน์ champptv

• **
ชอบรุ่น5ประตูครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

โหดครับ เหนือกว่าD-segment 3เรื่อง 

1.ทั้งเงียบ 2.ทั้งหรู 3.เครื่องเสียง  แค่นี้ก็ทรงคุณค่าแก่การเลือกมากแล้วครับ

ไหนจะมิติตัวรถภายนอกที่ใหญ่ยาวอีก ผมว่าMazda3มาแรงครับ ยอดไม่น้อยแน่นอน

รถที่ใครๆก็อยากได้เหรอ....  ก็อยากนะ

แต่ไม่รู้ทำไม ผมรู้สึกว่ารถMazdaไฟท้ายไม่สวยสักรุ่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2019, 00:57:07 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ Newhang

ไม่เห็นด้วยกับปรัชญาความแข็งของช่วงล่างมาสด้า ขับยังไงก็ปวดตับและเหนื่อยกว่าคู่แข่งแน่นอน

ออฟไลน์ 0%

ผมสายนุ่ม เงียบ เจอช่วงล่างแบบนี้เข้าไป เรียกว่าจุก ยิ่งถนน กทม ทำถนนกันแบบนี้ ไม่ต้องคิดเลย เหมือนขับรถแต่งเลย คนนั่งก็บ่นว่าไม่สบายตัวเลย แต่ยอมรับเก็บเสียงดีมาก ผิดวิสัยมาสด้า

ออฟไลน์ stamickey

• Newbie
  • *
ปีหน้าเจอกันครับ Sedan

ใจจริงอยากให้รุ่น S ปรับอุปกรณ์พวกไฟหน้า - ไฟท้ายให้เหมือน SP ก็พอใจแล้วครับ
เพิ่มเงินจากรุ่น C มาตั้งแสน เพิ่มอุปกรณ์มาให้ดูไม่คุ้มค่าเลย นี่อะไรได้ DRL แบบหลอดไส้ไปอีก
เฮ้ออ แต่งบดันได้แค่รุ่น S หละสิ
2019 HONDA CIVIC
2013 HONDA CITY
2011 NISSAN MARCH
2010 TOYOTA AVANZA
2006 COROLLA ALTIS

ออฟไลน์ Threx

• **

ใจจริงอยากให้รุ่น S ปรับอุปกรณ์พวกไฟหน้า - ไฟท้ายให้เหมือน SP ก็พอใจแล้วครับ
เพิ่มเงินจากรุ่น C มาตั้งแสน เพิ่มอุปกรณ์มาให้ดูไม่คุ้มค่าเลย นี่อะไรได้ DRL แบบหลอดไส้ไปอีก
เฮ้ออ แต่งบดันได้แค่รุ่น S หละสิ

ในไทยรุ่นกลางกับรุ่นท๊อปไฟหน้าไฟท้ายไม่เหมือนกันเรอะครับ ผมนึกว่าเหมือนกับ

เห็นด้วยครับที่ตัวกลางไม่คุ้ม ส่วนตัวถ้าได้กล้อง360และเครื่องเสียงเพิ่มนี่กำลังดีเลย

ออฟไลน์ whyalwaysme

• Newbie
  • *
  • familyfirst
มาสด้าใจร้ายที่ไม่ให้ DRL ในรุ่นกลางเหมือนกับตลาดMZ2 ถ้าแบบนั้นตลาดบูมกว่านี้เยอะครับ ผมละคนนึงที่ซีเรียสกับหน้าตากับวัสดุ ส่วนสเปคค่อยว่ากันทีหลัง

ออฟไลน์ stamickey

• Newbie
  • *

ในไทยรุ่นกลางกับรุ่นท๊อปไฟหน้าไฟท้ายไม่เหมือนกันเรอะครับ ผมนึกว่าเหมือนกับ

เห็นด้วยครับที่ตัวกลางไม่คุ้ม ส่วนตัวถ้าได้กล้อง360และเครื่องเสียงเพิ่มนี่กำลังดีเลย

รายละเอียดในโคมของ S กับ SP ต่างกันอยู่ครับ
2019 HONDA CIVIC
2013 HONDA CITY
2011 NISSAN MARCH
2010 TOYOTA AVANZA
2006 COROLLA ALTIS

ออฟไลน์ flat6

อยากรู้อย่างเดียว สเปคช่วงล่างเหมือนกับของเมกาไหม? เพราะเห็นรีวิวฝรั่งทุกที่บอกว่านั่งสบายกว่าเดิมหมดเลย
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ Red Bicycle

ได้อ่าน hlm รีวิวกี่ทีก็ยิ่งตอกย้ำถึงความเป็นที่หนึ่ง เขียนดีมากๆครับ

ก่อนหน้านี้เคยใช้รุ่นที่แล้วเลยสนใจตัวนี้ เพราะติดแค่ ช่วงล่างแข็งกับเสียงดัง จริงๆแข็งไม่ค่อยสนใจแต่มันดันซับแรงกระแทกไม่ดีด้วยสิ

รุ่นนี้แก้ไขหมดแล้ว ถึงจะแข็งกว่าเดิม แต่คงไม่มองแล้วครับ วัยเกินที่จะสนใจรถแบบนี้แล้ว ถึงจะชอบมากๆก็ตาม..

วัยนี้ขอนั่งสบาย หน้าตาเรียบง่าย ไม่มีใครมาเล่นด้วย ประหยัดน้ำมัน ซ่อมแซมถูก ชัดเจนว่า corolla ครับ  ::)

:) :) :) คอมเมนต์ บอกวัยเลยนะครับ 555

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

เวรี่กู้ด

ออฟไลน์ Sympho

ผมชอบหน้าตามันที่สุดเลยนะ Civic FK เส้นสายมันรกไป

ถ้าให้ฝากผีฝากไข้ ผมใช้ Altis ติดแก๊ส วิ่งไปสองแสนกว่าโลมันไม่สร้างปัญหาให้ผมเลย

ประกอบกับที่บ้านใช้ CX-5 2018 ยังหลอนปั๊มติ๊กอยู่

คันต่อไปคงเอา Toyota แล้วหละครับ

อยากได้ตัวถัง 3 เครื่อง Civic ผลิตและจำหน่ายโดย Toyota   ;D ;D

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ขอบคุณครับ
ผมชอบการออกแบบภายในนะครับ เรียบหรู ดูดี

รอชมผลงานรีวิวคุณพี่แพนต่อไปครับ  8)

ออฟไลน์ apinui

ข้อได้เปรียบของ Civic ก็คือ

ของแต่งมันล้นตลาด ..

ช่วงล่างไม่เกาะเหรอ .. มีเงินเท่าไหร่ล่ะ ? จะเอารุ่นไหน แบบไหน สไตล์ไหน ขอแค่มีเงินจ่าย มีให้เลือกหมด
ท่อเสียงไม่เพราะ .. นี่ก็มีสารพัดยี่ห้อ
เครื่องไม่แรง เร่งไม่สะใจ .. จะเอาม้ากี่ตัว จะเอาสเต็ปไหน มีครบ

อะไหล่ ของแต่ง แทบทุกชิ้น จะมีแบบของตรงรุ่น ไขน้อตได้เลย รถไม่ช้ำ จะขายรถก็ถอดของขาย ใส่ของเดิม

นี่คือ ข้อได้เปรียบของมัน ที่เคยใช้ แล้วก็ติดใจจนทุกวันนี้ คือ ลำบากแค่เลือกรุ่นกับยี่ห้อ

แต่กับรถรุ่นอื่น ที่ไม่ใช่รถตลาด ขายดีนัก .. เอาแค่ ผ้าเบรค High Performance เนี่ย ยังต้องไปบอกคนขายว่า "เพ่ เช็ค part no แล้วสั่งจากญี่ปุ่นให้ผมหน่อยดิ" อะไรแบบนั้น

...........

ดังนั้น 3 .. อาจจะเหมาะกับวัยรุ่น ที่พอมีสตางค์ แต่งรถเต็มที่ก็ใส่ล้อ ไม่เน้นทำหนักๆ แล้วก็ชอบความเร็ว ชอบรถที่ไม่เหมือนใคร แบบนี้น่าจะตอบโจทย์ครับ

แต่ถ้ามาแบบผม ทำนั่น ทำนี่ ตลอด ยังไงผมก็ไป Civic แหละ

เรื่องนี้ผมเห็นด้วยนะ ... แต่แปลกใจอย่าง ทำไมคนที่แต่ง Civic ถึงแต่งเหมือนๆกัน หาความต่างยากมาก ..

ล้อ โช็ค ลิ้นหน้า ท่อไอเสีย ฯลฯ ถอดแบบมาเหมือนกัน แต่งมาแบบลอกกันมา ...

ผมตาม facebook ของร้านแต่งดัง รถที่แต่งมาแต่ละคัน ลายล้อ หรือชุดแต่งนี่ถอดแบบมาเหมือนกัน เป๊ะๆ ต่างที่ทะเบียน ..

แบบนี้จะหาความต่างจากไหนกัน ...

ออฟไลน์ MoO Cnoe

รุ่น S ได้ Daytime Running Light หลอดเหลืองธรรมดา
รุ่น SP ได้แบบ LED ครับ

ออฟไลน์ axister

รูปถ่ายออกมาส่ีแดง hatch สวยมากเลยครับ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
แก้ดีเฟกให้ได้นะครับ เอาใจช่วย จากติ่งที่แอบปันใจไปโตต้า
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Kataro

• Newbie
  • *
เขียนได้ดีมากครับ ขอบคุณสำหรับบทความดีๆ