ผู้เขียน หัวข้อ: Yaris Hatch 2020 ชุดแต่ง Cross ยกสูง จริงๆ คือ Yaris Cross ไต้หวัน หรือเปล่าครับ  (อ่าน 4095 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
ผมอ่านดูในข่าวเรื่อง Yaris 2020 เปลี่ยนเครื่อง

ได้ยินว่านอกจากเปลี่ยนเครื่องใหม่เป็น 3NR-FKE แล้ว ยังจะมีชุดแต่ง
สำหรับตัว Hatchback เพิ่ม คือ ชุดแต่ง Cross ซึ่งนอกจากกันโคลนด้านข้างแล้ว
ยังได้ล้อใหญ่ 16 นิ้วและชุดโช๊คกับสปริงยกสูงด้วย

กำลังสงสัยว่า ถ้าใส่ชุดแต่งนี้ จริงๆ แล้ว มันคือ Yaris Cross (Version ไต้หวัน) หรือเปล่าครับ
เพราะว่าที่ไต้หวันจะขายรุ่นนี้แบบยกสูงจริงๆ คือ สูงถึง 210 mm

แต่ที่ Toyota ไม่ยอมขายแยกออกมาจาก Yaris Hatchback ปกติ เพราะว่า การใส่ล้อ 16 และชุดยกสูงจะทำให้ ขาดจากการเป็น Eco car เพราะ CO2 อาจจะเกิน จึงต้องเลี่ยงบาลี (เลี่ยงภาษีและอื่นๆ) ทำเป็นชุดแต่งให้เลือกครับ

ผมว่า การทำแบบนี้มันจบเลยนะครับ คือ อย่างที่บ้านผม พ่อผมอยากได้รถยกสูง ถุงลม 7 ใบ เบาะพับได้ มีจอกล้องหลัง ถ้า Yaris มีให้เลือกใส่ได้ อย่างสมมุติผมเอา ตัว Mid มาใส่ชุดแต่ง ราคาประมาณสัก 6-6.5 แสน ผมก็จะได้รถ Crossover สูง 210 mm ในราคาที่ถูกที่สุดในตลาดครับ
ซึ่งส่วนตัวผมว่ามันจะกระทบ BR-V ตัวล่างได้พอสมควรครับ และหลายๆ คนก็ไม่ต้องไปซื้อ กระบะแล้ว เพราะถ้าความสูงระดับนี้ ก็พอลุยได้ในระดับนึงเลยครับ

https://community.headlightmag.com/index.php?topic=68881.0

ออฟไลน์ Magl

มองว่ามันเป็นชุดแต่ง ที่ทำให้สวยงามมากกว่าจะไปลุยจริงจังนะ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
คิดว่าเป็นทางเลือกเพื่อเลี่ยง co2 เช่นกันครับ
เพราะตัวปัจจุบันที่ไม่มีเกียร์ธรรมดาให้เลือกเพราะ co2 เกินนั้นแหละ

ออฟไลน์ karavek

• Jr. Member
  • **
ดูจากเว็บไต้หวัน สูงกว่ากันนิ๊ดดดดเดียวเองนะครับ

ออฟไลน์ Staples

อยากสูง เพิ่มขนาดยาง ไวสุด แต่ดูโป่งล้อด้วยนะ

ออฟไลน์ deertesla

อยากได้สูงกว่านีี้ี้ี้ี้ี้ี้ี้ี้ี้ี้ี้ี้ี้ี้ี้ในราคาไม่แพงและใช้งานได้จริงคงต้องเป็น  MG zs ตัวล่างสุดหรือ  กระบะตัวเตี้ยซึ่งท้องสูงกว่า cross over  หลายๆรุ่น

ออฟไลน์ Odd_yim

• Sr. Member
เปลี่ยนเครื่อง+ภาษีเปลี่ยน ราคาก็น่าจะบวกเป็นแสนนะครับ ตัว Body น่าจะเทียบกับ CX3 มากกว่าครับ BRV พื้นที่จะเยอะกว่าพอสมควรเลย

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ยกสูง ผมเป็นห่วงเรื่องไม่เกาะถนน  แต่คงไม่มีปัญหา เพราะแค่เครื่อง 1200

อยากให้พิจารณา mg zs minor change ครับ
คงใกล้จะออกแล้ว น่าใช้กว่าเยอะ  8)

ออฟไลน์ Ultravistra

• Jr. Member
  • **
ถ้าเอาตัว ซีดานไปยกสูง แล้วฝาท้ายเปิดยกได้แบบพวกตระกูล x4 x6 ขายดีแน่ ๆ