ผู้เขียน หัวข้อ: อายุการใช้งาน Battery Honda City นี่ใช้ได้ประมานกี่ปีครับถึงต้องเปลี่ยน  (อ่าน 7846 ครั้ง)

ออฟไลน์ ทาสแมว

• Full Member
  • twinair turbo engine
อายุการใช้งาน Battery Honda City นี่ใช้ได้ประมานกี่ปีครับถึงต้องเปลี่ยน

พอดีว่ารถใช้มา 3 ปีกว่าๆแล้ว แบตยังไม่เสียเลย แต่เพื่อนที่ออกพร้อมๆกัน แบตลาโลกกันไปหมดแล้ว

เวลาเข้า 0 ฮอนเค้าก็บอกแบตปกติ ก็เลยสงสัย มันปกติจริงไหมกลัวแบบว่าถ้า ใช้ๆไป เดี๋ยวพังขึ้นมาดื้อๆนี่เซงเลย

แล้วอายุจริงๆแบตติดรถ มันใช้ได้กี่ปีครับ ?

หรือถ้าไม่เสียก็ใช้ไปเรื่อยๆได้เลย  ::)

ออฟไลน์ เต๋า AV

• Hero Member
อายุมันเอาแน่เอานอนไม่ได้
แบตที่ติดรถมา บ.รถยนต์ ไปซื้อเหมาจากผู้ผลิตแบตมาอีกที
มีทั้งของต่ำกว่า QC ปะปนกันไป

ให้สังเกตเอาตามนี้ก็แล้วกัน
-เริ่มมีอาการสตาร์ทเครื่องยนต์ติดยาก
-ไฟหน้ารถเริ่มสว่างน้อยลง
-กระจกไฟฟ้าเริ่มทำงานช้าลง
-ระบบไฟฟ้าในรถเริ่มติดๆ ดับๆ

จดเบอร์ร้านแบตติดรถไว้ด้วยก็ดี เผื่อฉุกเฉิน

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
แบตติดรถ HRV มาจากโรงงาน ผมใช้ได้ 1 ปีกับ 3 เดือนครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ whoami

แต่ละลูกไม่เท่ากันครับ

Crv ของผม ของติดรถ 2 ปี 10 เดือนก็เสื่อมแล้ว

แต่รถคันเก่าของพ่อ ใช้จนขาย 7 ปีไม่เคยเปลี่ยนแบตเลย

ออฟไลน์ Tien.W

ติดรถฮอนด้า ครบปีผมก็โยนทิ้งละ

หลังจากนั้น เอาชัวร์ก็ 2 ปีเปลี่ยน แบตลูกละพันกว่าบาทเองครับ ถูกกว่าคุณเปิดเหล้านั่งดื่มครั้งนึงอีก

แต่ถ้ามีเครื่องวัด จะลากต่อก็ได้ CRV ผมผ่าน 3 ปีละ ส่วน pulsar ก็ผ่าน 2 ปี จะลองลากต่ออีกสักปี

ออฟไลน์ Sit: )

Hrv ที่บ้าน ก้อนติดรถไม่ถึง 2 ปี
ออกมาเปลี่ยนข้างนอกก็ไม่ถึง 2 ปีอยู่ดี

ออฟไลน์ Nazare

ของผม Honda City ปี 2015
แบต 4 ปีกว่าแล้วยังใช้ได้ปกติอยู่เลย
เสือภูเขา Marawuti 1998
Honda Wave100 All new Sticker
Yamaha Grand Filano 2015

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
city ติดรถมา ได้แค่ปีครึ่งครับ พอเปลี่ยนใหม่ลูกละสองพัน ตอนนี้สามปีครึ่งแล้วยังแจ่มอยู่เลยครับ
ผมเติมน้ำกลั้นสม่ำเสมอนะ ก็ยังได้แค่ปีครึ่งจริงๆ ติดรถมาอายุสั้นมากครับ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
ถ้าสตาร์ทไม่ติดแล้วชีวิตจะมีปัญหาแนะนำให้เปลี่ยนทุก 2-3ปีก่อนเสียครับ ไม่ได้แพงขนาดนั้น

แต่สำหรับหลายคนที่ไม่มีปัญหาเอาตัวรอดได้รอสตาร์ทไม่ติดแล้วค่อยเปลี่ยน เห็นญี่ปุ่นบางคันได้ 4-5ปี ส่วนยุโรปรถผมเองเคยนานสุด 7-8ปีพึ่งเสีย

ออฟไลน์ Newhang

แบตลาโลกมี2 แบบ
1. เสีย
2. เสื่อม
แบตเสียนี่ถือว่าโชคร้าย ขนาดจัมป์สตาร์ทยังไม่ติดเลย

ออฟไลน์ stamickey

• Newbie
  • *
แบตที่ติดรถมา City CNG 2013 อยู่ได้ประมาณ 2 ปีครับ

แต่รถรุ่นใหม่ๆ เดี๋ยวนี้ ปีกว่าๆ ก็ต้องเปลี่ยนกันแล้ว ด้วยอุปกรณ์ไฟฟ้าที่ค่อนข้างเยอะเลยไปไวครับ
2019 HONDA CIVIC
2013 HONDA CITY
2011 NISSAN MARCH
2010 TOYOTA AVANZA
2006 COROLLA ALTIS

ออฟไลน์ Odd_yim

BRV ผมไปเช็คระยะ 3 หมื่น ศูนย์บอกว่าแบตเริ่มเสื่อม ก็ประมาณปีกว่า ๆ เองครับ ไปร้าน บอกว่ารุ่นนี้ไม่เคยเจอคันไหนแบตอยู่เกิน 4 หมื่นเลย สาเหตุเพราะแรงดันสตาร์ทของ Honda ค่อนข้างสูงครับ แบตเสื่อมนิดเดียวก็ต้องเปลี่ยนแล้ว ตอนนี้ก็เลยสังเกตอาการอยู่ครับ กะว่าจะเปลี่ยนตอน 3.5 หมื่น ตอนสตาร์ทก็ปิดคอมแอร์ไว้ก่อนจะได้ไม่ดึงไฟมาก

ออฟไลน์ ทาสแมว

• twinair turbo engine
ขอบคุณคำตอบของพี่ๆทุกคนเลยครับ

ว่าแต่ เปลี่ยนเป็นยี่ห้อใหนดีครับ ::) กะว่าจะเปลี่ยนเลยดีกว่า กลัว 555 ไม่อยากเสี่ยง

ออฟไลน์ Dubee

เกิน 2 ปีขึ้นไป สำหรับผมจะเริ่มไม่ไว้ใจแบตน์แล้วครับ ใช้เกินกว่านี้ถือเป็นกำไร
ปล.ปกติผมจะเปลี่ยนแบตน์ประมาณ 3 ปีครึ่ง-สี่ปีครับ ไม่เกินนี้

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
จริงๆ มันก็ขึ้นอยู่กับการใช้งานด้วยหละครับ แต่ถ้าเสียงสตาร์ทเริ่มแปลกไป ก็เอาไปเปลี่ยนได้แล้วครับ

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8).....แล้วแต่ลักษณะใช้งาน หนักก็ 2 ปีเศษ ถ้าไม่โหดก็ 3-4 ปี ส่วนผมเองใช้แบบ เมนเทนแน๊นซ์ฟรี สองสามเดือนก็ slow charge ด้วยเครื่องช๊าร์จตัวเล็ก 7 Amp 12 ช.ม. ซะที แต่ละคัน 4-5 ปีครับ :-X :-X

ออฟไลน์ SM.

2ปี ก็ระวังได้แล้วครับ บางทีไม่ถึงด้วย

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ถ้าโฉมเก่าก็ได้นานอยู่นะครับ
รถเพื่อนรุ่นใหม่ 2 ปี กินข้าวลิงแล้ว สงสัยไม่ค่อยได้ขับ แบตเลยเสื่อม :P