ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจ Toyota Alphard 2019 อยากได้คำแนะนำครับ  (อ่าน 6301 ครั้ง)

ออฟไลน์ Shikalouis

• Jr. Member
  • **
สนใจ Toyota Alphard 2019 อยากได้คำแนะนำครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 09, 2019, 14:34:19 »
พอดีที่บ้านจะออกalphard ไว้ให้ผู้ใหญ่นั่งครับ เลยจะติดตั้งวีลแชร์ด้วย

แต่ตอนนี้กำลังหารถอยู่ แต่ที่บ้านอยากให้ออกรถศูนย์ แต่ผมหาข้อมูลมา

หลายๆท่านบอกว่า ศูนย์ไม่สต็อกอะไหล่ และออฟชั่นน้อยกว่า ราคาแพงกว่า

ส่วนตัวไปดูมาแต่รถเกรย์ครับ ไม่แน่ใจว่าศูนย์ไหนมีalphard บ้างครับ

อยากสอบถามเพื่อนๆพี่ๆเบื้องต้นว่า

1).รถศูนย์กับเกรย์ ออฟชั่นต่างกันที่อะไรบ้างครับ ?

2).ราคาที่เห็นมา รถเกรย์ 3.4x รถศูนย์เหมือนจะ 3.7x ราคาโอเคไหมครับ

3).รถศูนย์ยังมีขายอยู่ไหมครับ

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
Re: สนใจ Toyota Alphard 2019 อยากได้คำแนะนำครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2019, 15:20:30 »
ตามที่หลายๆท่านให้ความเห็นไว้ถูกต้องแล้วครับ บ้านผมใช้ตั้งแต่รุ่นแรกจนรุ่นปัจจุบันมาตลอด รุ่นที่แล้วก็รถศูนย์ ลูกพี่ลูกน้องก็เคยใช้รถศูนย์ อะไหล่ศูนย์ไม่สต็อคจนต้องไปเอาจากเกรย์ให้อู่ประกันถึงซ่อมได้ครับ ถ้ารุ่นTopราคาที่บอกมาก็ไม่แพงแล้วครับ แต่รุ่นที่มีWheelchairจะแพงกว่านั้นแน่นอน
BMW 750E M SPORT

• **
Re: สนใจ Toyota Alphard 2019 อยากได้คำแนะนำครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2019, 16:12:44 »
ตามที่หลายๆท่านให้ความเห็นไว้ถูกต้องแล้วครับ บ้านผมใช้ตั้งแต่รุ่นแรกจนรุ่นปัจจุบันมาตลอด รุ่นที่แล้วก็รถศูนย์ ลูกพี่ลูกน้องก็เคยใช้รถศูนย์ อะไหล่ศูนย์ไม่สต็อคจนต้องไปเอาจากเกรย์ให้อู่ประกันถึงซ่อมได้ครับ ถ้ารุ่นTopราคาที่บอกมาก็ไม่แพงแล้วครับ แต่รุ่นที่มีWheelchairจะแพงกว่านั้นแน่นอน
ขอบคุณมากๆเลยครับพี่ สงสัยจะต้องไปดูรถเกรย์เหมือนเดิม ส่วนค่าวีลแชร์ ที่ได้ราคาจากเกยร์มา

ราคาค่อนข้างต่างกันเลยครับ แต่อยู่ช่วงๆ 2.5 - 3 แสน เลยคิดว่าอาจจะเอาออกมาหาร้านติดเองดีไหม

ออฟไลน์ nin122

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2019, 16:13:40 »
Alphard รถเกรย์ (บางเจ้า) ดีกว่าจริงๆครับ ทั้งเรื่อง features และ aftersales

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2019, 16:16:51 »
Alphard รถเกรย์ (บางเจ้า) ดีกว่าจริงๆครับ ทั้งเรื่อง features และ aftersales

มีแนะนำบ้างไหมครับ ตัวย่อหรือหลังไมค์ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2019, 16:33:57 »
อะไหล่ หลังหมดประกันหายห่วงครับ พอมีคนนำเข้ามาขายอยู่แล้ว สั่งเองจากร้านค้าในยุ่นก็ยังได้ได้ของเร็วกว่าเยอะมากครับ  ;)

ออฟไลน์ TRcdi

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2019, 16:53:02 »
ติดวีลแชร์ น่าจะลองดูรุ่น x hybrid
ราคาเบากว่า เบาะเดิมเล็กกว่า

วีลแชร์
ไปติดเองข้างนอกได้เลย ไม่ต้องผ่านคนกลาง
ผมเคยเอารถญาติไปทำให้ที่ร้าน k ไอ n เอส
ก็ถือว่าคุณภาพใช้ได้

ส่วนตัวรถ ผมใช้อยู่รุ่น 2018  ออกเกรย์
ราคาถกกว่าศูนย์โตโยต้าหลายแสน
ออฟชั่นอาจจะไม่มาก แต่ผมว่าพอใช้งาน

(ออกที่ A เอม G 
แต่ตอนนี้ราคาโทรเชคทุกเจ้า
ได้เลยครับ เทียบราคา วารันตีให้ครบๆ
รู้สึกช่วงนี้ราคาไม่แรง)

ออฟไลน์ Mr.Joe

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2019, 17:02:47 »
ถ้าจะติด wheel chair เองตอนนี้แนะนำ Hybrid X เหมือนความเห็นด้านบนครับ เพราะถ้าจะต้องถอดเบาะทิ้ง ก็อย่าไปซื้อรุ่นเบาะแพง
Hybrid X ตอนนี้หาราคาตลาดไม่แพง 2.7X ไปถึง 2.8X
แต่ถ้าพูดตรงๆ รถที่เหมาะติดตั้ง wheel chair คือ H-1, Caravelle, Vito เพราะฐานล้อยาวกว่า ไม่ไปเบียดเบียนแถว 3 มากจนเกินไปครับ

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2019, 22:56:40 »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากๆครับ ตอนนี้มองตัวธรรมดาไม่ไฮบริดไว้แต่อาจจะเปลี่ยนใจครับ

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2019, 23:35:02 »
ไม่ลองดูรุ่น toyota majesty ก็ได้นะครับ  option ok อยู่นะครับ
จากที่ผมใช้ alphard รุ่นก่อนปัจจุบัน ผมว่า majesty ก็ไม่ได้แย่ น่าใช้ดีครับ

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2019, 09:04:46 »
ไม่ลองหารุ่นที่ติดวีลแชร์มาให้ เลยหรอครับ
เห็นเกรย์บางเจ้ายังเอาเข้ามาอยู่ สำเร็จนฝรูปน่าจะดีกว่าเรื่องความเงียบตอนวิ่ง

แต่ถ้าติดวีลแชร์ ต้องทำใจเรื่องเยาะแถวสามครับ แคบลงเยอะ

ถ้าเป็น majesty ติดวีลแชร์อาจจะดีกว่าเพราะฐานล้อยาวตามความเห็นบนๆครับ

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2019, 10:48:30 »
ศูนย์ก็ไม่ใช่บริการดีนะครับ เคยเจอมั่วๆ 2 ครั้ง จนต้องเอาเข้าอู่นอก จบกว่ามาก

ออฟไลน์ CR MaximaQX

• Excimo G
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2019, 11:32:13 »
พอดีที่บ้านจะออกalphard ไว้ให้ผู้ใหญ่นั่งครับ เลยจะติดตั้งวีลแชร์ด้วย

แต่ตอนนี้กำลังหารถอยู่ แต่ที่บ้านอยากให้ออกรถศูนย์ แต่ผมหาข้อมูลมา

หลายๆท่านบอกว่า ศูนย์ไม่สต็อกอะไหล่ และออฟชั่นน้อยกว่า ราคาแพงกว่า

ส่วนตัวไปดูมาแต่รถเกรย์ครับ ไม่แน่ใจว่าศูนย์ไหนมีalphard บ้างครับ

อยากสอบถามเพื่อนๆพี่ๆเบื้องต้นว่า

1).รถศูนย์กับเกรย์ ออฟชั่นต่างกันที่อะไรบ้างครับ ?

2).ราคาที่เห็นมา รถเกรย์ 3.4x รถศูนย์เหมือนจะ 3.7x ราคาโอเคไหมครับ

3).รถศูนย์ยังมีขายอยู่ไหมครับ

1. ต่างกันเยอะ ได้ยินมาจากกลุ่มรถยนต์ (ขอไม่ระบุ) ว่า รถเกรย์เลือกออพชั่นได้ แต่รถศูนย์รู้สึกจะไม่ให้เลือก

2. รถศูนย์ที่ราคาแพง เพราะมีชุดแต่ง Aero Part น่าจะตกแต่ในไทย รวมค่า Mantanace ด้วย แต่ถ้าซื้อเกรย์ ศูนย์ Toyota บางแห่งก็น่าจะรับอยู่ น่าจะมีเก็บค่าแรกเข้า (ลองดูดีๆ)

3. รถศูนย์มีขายอยู่ครับ ลองเช็คตาม Dealer ดูเอาครับ
เพื่อนหมูแดง INK WARUNTORN - kəmikəze Club คนรักกามิ - 4EVE for aye ชาวฟีฟ - NewJeans Bunnies - PiXXiE - FFK Village

2001 Nissan Cefiro 2.0 ExecutiveV6 (A33)
2004 Toyota Estima Hybrid (AHR30)
2014 Nissan Teana 2.0 XL (L33)
2017 Honda HR-V 1.8 E (RU3)

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2019, 12:01:40 »
จาก คนที่เคยใช้ H1 ติด วีลเเชร์

ตอนนี้ มาซื้อ  Vellfire ศูนย์ (ไม่ได้ติดวีวแชร์แล้ว)

- รถศูนย์ vs  Grey
   เอารถเกรย์ ครับ ตอนแรกซื้อศูนย์นึกว่าชีวิตจะสะดวกสบาย กลายเป็นปวดหัว ศูฯญ์โตโยต้า ทำเป็นแต่รถกระบะครับ ซ่อมvellfire จนเละ ทั้งไม่มีอะไหล่ ตัวถัง กระจก ทำสีผิดเพี้ยน ติดชิ้นงานไม่แน่น กิ๊ปแตกหักแต่ใช้ เทปติดแทน เซติิ้ง กล้อง และระบบไม่เป็น จนต้องเอาออกมาทำข้างนอก แล้วพบว่า ทำอุปกรณ์อื่นๆพังด้วย เช่นถอดใส่โช้ค เบ้าโช้คขันจนเกลียวพัง ใบปัดก็หมุนเกลียวจนหวานพัง(แต่ไม่รับผิดชอบอ้างว่าเป็นวัสดุสิ้นเปลือง ทังๆที่ส่วนที่พังคือเกลียวยิดแขนกับมอเตรอร์) และอื่นๆมากมาย สุดท้าย ทุกวันนี้เอารถไปทำ อู่นอก จบ ครบ เร็ว อะไลห่ ครบถูกกว่า เร็วกว่าศูนย์

- วีลแชร์

ตอนใช้ H1 ติดวีวแชร์ ในไทย ข้อดี คือมีคนซ่อมบำรุงได้ง่าย แต่มีปัญหาจุกติกเล็กๆน้อยๆ บ้าง ราคาไม่แพง แล้วตอนสุดท้ายไม่ใช้ก็ถอดออก เค้าไม่คิดค่ารื้อออก
แต่พบว่า งานเก็บสายไฟไม่ดี มีสายไฟรั่ว ไฟรั่ว แบตหมด จากการรื้อถอน กับ รถรเข็นที่ทำในไทย มันใหญ่ หนัก ทำให้้คนเข็นต้องแข็งแรงประมานหนึ่ง อันนี้สำคัญเพราะรถเข็นที่ใหญ่หนัก มันจะเข้าไปตามที่ต่างๆได้ยาก

ถ้าหา รถอัลพาด ที่มี วีวแชร์ มาจาก ญป มาได้ จะสะดวกมาก คือเบาะจะเล็ก เบาเข็นง่ายกว่ามาก บางคุนมีขับเคลื่อนไฟฟ้าได้ด้วย เคยเห็นน่าจะสะดวก เพียงแต่ตอนอนาคตรถคันนี้ราคาขายต่อจะขายยาก และเบาะวีวแชร์ ถ้าไม่อยากใช้ก็ถอดอออกไม่ได้ (กรณ๊ผมคือ ใช้ จนคุณแม่เสียชีวิต ก็ไม่มีคนใช้แล้วเลยถอดออกเก็บรถไว้)

ที่สำคัญ​คือ ราคา อัลพารด รุ่นมีวีลแชรไม่ได้แพงมาก เคยเห็ย ราคาพอๆกับรุ่นเบาะcaptain seat หรือหามือสองราคาก็ตกมาก ถ้าหาได้ก็คุ้มดีครับ ในมุมกลับกันก็หารุในตลาดได้ยากเช่นเดียวกัน

- ข้อแนะนำของรถเกรย์​คือ ซื้อกับเจ้าที่มีของให้เห็น เท่านั้น เท่านั้น เท่านั้น ใบสเปค คำสันยา ซื้อขาย ของเกรย์​ ไม่มีน้ำหนักใดๆครับ โกงได้ ผิดได้  เจอกันมาเยอะ เอาแบบเห็นของมาอันนี้ ราคานี้เอาเงินไปเท่านั้น อย่ามัดจำเพื่อรอรถ ผมโดนมาแล้วเซ็งมากๆ เสียอารม เสียเวลามาก

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2019, 19:47:39 »
ตอนแรกผมก็ลังเลแบบคุณนี่แหละครับ แต่พอเห็นว่า รถเกรย์ มี Radar Cruise Control ให้ทุกรุ่นย่อย แต่รถศูนย์ มีแต่ Cruise Control ธรรมดา (รวมถึงตัว 3.5 V6 Executive Lounge คันละ 5 ล้านกว่าบาท) ผมจิ้ม Alphard X เกรย์ แบบไม่คิดเลยครับ

ลอง Search ในเว็บรถมือสองดูสิครับ ว่ามีรถศูนย์สักกี่ %

ปล.ผมได้มาในราคา 2.99 ซึ่งแพงกว่าเจ้าอื่นนิดหน่อย แถมมาเจอทีหลังว่า มีรุ่น S ที่ภายนอกเหมือนตัวท้อป ก็แอบช้ำนิดๆ เหมือนกัน แต่โดยรวมก็ถือว่าคุ้มครับ
ปล. 2 ถ้าใช้ H1 มาก่อน และชอบ Space กว้างๆ แบบนั้น บางที Majesty อาจจะเหมาะกว่า แต่ก็แลกด้วยความนุ่มนวล กับภาพลักษณ์ที่อาจจะด้อยกว่า

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2019, 08:16:41 »
ขอบคุณมากๆเลยครับพี่ สงสัยจะต้องไปดูรถเกรย์เหมือนเดิม ส่วนค่าวีลแชร์ ที่ได้ราคาจากเกยร์มา

ราคาค่อนข้างต่างกันเลยครับ แต่อยู่ช่วงๆ 2.5 - 3 แสน เลยคิดว่าอาจจะเอาออกมาหาร้านติดเองดีไหม
ถ้าราคาต่างกันแค่นี้เลือกเอาแบบติดรถมาเลยดีกว่าครับเพราะมาติดเพิ่มก็ราคาประมาณนี้เหมือนกัน
BMW 750E M SPORT