ผู้เขียน หัวข้อ: -  (อ่าน 20286 ครั้ง)

ออฟไลน์ mode

• Newbie
  • *
-
« เมื่อ: ตุลาคม 09, 2019, 21:33:17 »
สวัสดีครับเพื่อนๆ สืบเนื่องจากโพสต์ใน Facebook อันนี้
https://www.facebook.com/Uayporsche/photos/a.645579452546531/730852584019217/?type=3&theater
https://www.facebook.com/CarbustionTH/posts/438737680332426?__xts__

M ยังจอดได้ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2024, 14:02:30 โดย mode »

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

• Hero Member
ผมเคยเจอที่ PARAGON วันนั้นน่าจะมีอีเว้นงาน LUXURY อะไรสักอย่างนี้และที่จอดชั้น SUPERCAR รถ PORSCHE ทุกรุ่นโดนย้ายให้ไปจอดชั้น 2 หมด
เพราะข้างล่างมีแต่
-ม้า
-กระทิง
-Mc
-ปีกนก

เอาเป็นว่าแล้วแต่ห้างเขาจะจัดให้ละกัน

ออฟไลน์ IS2000

ไม่น่าจะจอดไม่ได้ครับ เพราะรถ M จริงๆแล้วก็มีไม่เยอะครับเทียบกับ Porsche
ทางห้างนี้ผู้บริหารก็สะสมรถพวกนี้ด้วยครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Altima

ราคาเป็นแค่ส่วนนึงครับ ผมว่า Macan จอดไม่ได้แล้วเพราะมันจอดกันเยอะเกิน ที่ Emquartier ผมเห็นบ่อย ถ้ามาผิดเวลาจะขับรถกี่สิบล้านก็ไม่มีที่จอด supercar ให้เพราะโดน Macan กับ Cayenne กินหมด

ประเด็นไม่ได้อยู่ที่ราคาเพราะ Mustang GT ก็จอดได้ หรือ C63 ที่แปลงมาก็ยังจอดได้

list ที่ให้มาก็เป็นปัญหาเพราะทำไม Camaro จอดได้แต่ทำไม Mustang ไม่ได้ แสดงว่ามันอยู่ที่ว่ารุ้นไหนคนขับเยอะกว่าละสิ Lexus ก็โหดไปนะเพราะ ISF/GSF ราคาก็พอพอกับ AMG และ M หรือทำไม Cadillac ไม่มีตัว V อย่าง CTS-V ที่ไทยมีขายนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2019, 22:01:14 โดย LaFiesta »

ออฟไลน์ Sit: )

ซื้อรถที่ชอบ แล้วไปห้าง 9.50น.
เลือกที่จอดตามชอบครับ

ไม่ได้กวนนะครับ
ไม่อยากให้ตั้งความหวังว่าซื้อนี่นั่นมาเคยจอดได้ อยู่ๆเขาเปลี่ยน list คุณจะผิดหวังกับรถเลนเหรอครับ แต่หากคุณทรัพยากรเหลือจะเปลี่ยนรุตาม list เขาผมก็ไม่สามารถห้ามได้

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
ลำบากยามต้องมาศึกษาเรื่อง Supercar  ;D ;D

ออฟไลน์ charlse

• Full Member
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ขอแชร์ประสบการณ์ส่วนตัวเรื่อง M2
 เมื่อวันเสาร์ที่แล้วผมขับ 991.2 ไป Paragon ราวๆบ่ายโมง วันนั้นที่จอดแน่นมาก ตอนนั้นมี M2 รอคิวจอดก่อนผมอยู่ 1 คัน แต่พอที่จอดว่างทางเจ้าหน้าที่กลับไม่ให้ M2 จอด เป็นผมที่ได้จอดแทน เลยได้สอบถามเจ้าหน้าที่ว่าเขาจะมีจัด Priority brand ในการจอดอยู่ในช่วงเวลารถหนาแน่น โดยในวันนั้นทางเจ้าหน้าที่ก็แจ้งว่า ถ้าผมมาช้ากว่านี้อีกนิดก็โดน Bentley ที่ต่อแถวอยู่จอดก่อนครับ  ;)
MB S300 Bluetec Hybrid
MB Viano 3.0
Porsche Cayenne Diesel

ออฟไลน์ siamskunk

• Sr. Member
ผมไม่เข้าใจว่าทำไม ที่จอดรถ Supercar ถึงมีอิทธิพลในการตัดสินใจซื้อรถของคนมากขึ้นเรื่อยๆ
ถ้าผมชอบ m2 และคิดจะซื้อผมก็คงซื้ออยู่แล้ว จอดที่จอด supercar ได้ไม่ได้คงไม่แคร์เพราะไม่ได้ไปเดินห้างทุกสัปดาห์

ออฟไลน์ Pegasus7700

ผมไม่มีsuper car หากมีก้อไม่ง้อที่จอด และไม่สนใจรุ่นที่จะชื้อจอดห้างได้ป่าว
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ jickoP

ผมว่าแทนที่จะกำหนดคำว่าเป็นลานจอด supercar แล้วก็กำหนดเป็นลิสต์ออกมาว่ารุ่นไหนจอดได้บ้าง เปลี่ยนเป็นกำหนดที่ราคาเลยดีกว่าครับ ชัดเจน เข้าใจง่าย แบบ ที่จอดเฉพาะรถราคา 10 ล้าน 15 ล้านขึ้นไป อะไรแบบนี้ จะได้เป็นการคัดกรองเฉพาะรถแพงๆ จริงๆ แถมลดความแออัดของลานจอดได้ด้วย โดยเฉพาะห้างที่ลานจอดแน่นๆ

ออฟไลน์ caton

วันนี้เดินหน้า Central Embassy ยังเห็น Mustang Eco จอดหน้าห้างตั้งหลายคัน
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ ttcl

เซ็นทรัลที่ไปประจำเป็นสาขาไหนครับ
ผมเคยสังเกตที่จอด supercar หลายห้าง พบว่า รถรุ่นที่จอดได้ส่วนใหญ่คล้ายๆกัน ยกเว้นบางห้างที่อยู่ในทำเลที่คนเอา supercar ไปกันเยอะ เช่น พารากอน ผมเคยไปวันเสาร์เห็น aventador รอจอดอยู่ครึ่งชั่วโมงเพราะที่จอด supercar เต็ม จะวนขึ้นก็ไม่ได้เพราะรถเตี้ย

ห้างไหนที่ทรัพยากร(ที่จอด supercar)มีจำนวนจำกัด และรถที่เข้าใน list ที่จะจอดได้ที่ไปห้างนั้นมีจำนวนเกินที่จอดไปมากๆ ทำให้ทางห้างต้องการเอารถบางรุ่นออกจาก list ก็ต้องเป็นรุ่นที่มีจำนวนเยอะพอระดับนึง เห็นเหมือนเพื่อนสมาชิกคุณ IS2000 ที่บอกข้างบนว่า m2 มีจำนวนไม่มากครับ ห้ามจอดไปก็ไม่ทำให้ได้ที่ว่างกลับคืนมาเท่าไหร่ อาจจะไม่ได้จอดเฉพาะบางเวลา เหมือนที่คุณ charlse พบมาที่ พารากอน

ส่วนอีกจังหวัดที่ผมไปบ่อยๆ เข้าเซ็นทรัลทีไรไม่ค่อยเห็นมีรถจอดที่ supercar เลย สาขานี้ macan คงจอดได้อีกยาวๆ

ตอนนี้รถรุ่นที่จอดในที่จอด supercar ตามห้างต่างๆในกรุงเทพที่มีจำนวนมากกว่ารุ่นอื่นๆ คือ macan และ cayennn , ในห้างที่ที่จอด supercar ไม่พอ ถ้าในอนาคตห้างต้องการจำกัดรุ่นที่จะจอดได้ลง ผมก็ไม่แปลกใจถ้ารถที่ไม่ได้จอดจะเป็น macan และ cayenne , บวกกับลักษณะของรถที่ใต้ท้องสูงพอที่จะขับวนขึ้นลงได้ อย่างใน paragon นี่ รถ sports , supercar ไปกันเยอะ cayenne เลยโดนให้วนขึ้นเป็นรุ่นแรกๆมานานเกินปีเลยครับ

ออฟไลน์ mick

ผมว่า ขับรถแพงๆ ไม่ต้องจอดซุปเปอรคาร กวักเรียกยามก็วิ่งหาให้ละครับ
ส่วนพารากอนแน่นๆ ผมเอาคนรถไป สบายกว่าเยอะ ไม่ต้องเสียเงินขนาดซุปเปอรคาร

ออนไลน์ neung23

point ของการมีที่จอด supercar คือมันวนขึ้นห้างไปที่จอดทั่วไปไม่ได้ ท้องเตี้ย หน้าเตี้ย ครูด บลาๆๆ ผมว่าเข้าใจผิดกันไปไกลล่ะคับ  :'(

.
.

ถ้าผมใช้ Macan , Cayenne จอดไม่ได้ผมได้โกรธหรือน้อยเนื้อต่ำใจเลยนะ เพราะรถมันหาที่จอดที่อื่นได้ สูงซะขนาดนั้น จะขับเข้าไปจอดในห้างยังได้ หรือลาน Wisdom , SCB First , Serenade ฯลฯ เยอะแยะ ซึ่งเอาจริง แค่ต้องขึ้นไปอีกชั้น หรือ สองชั้น เผลอๆเดินไกล้กว่าลาน Supercar อีก

ผมไปห้างแพงๆหรู ขับแค่ยุโรปมือสองรุ่นบ้านๆอายุเกือบสิบปี หรือใหม่บ้างเก่าบ้าง ก็จอดลานทั่วๆไป หรืออาจจะดัดจริตไปจอด อภิสิทธิ์พิเศษบ้าง ก็แล้วแต่อารมณ์ ถ้ามีช่องว่าง และไม่ต้องไปสู้รบกับไคร ....

แต่เจอประจำ พวกที่กรูต้องจอดลานวิสด้อม หรือช่องจอดอภิสิทธิ์พิเศษให้ได้ เปิดกระจก ชูบัตร แถมชี้มาที่กระจกรถตัวเองพูดเสียงดังๆว่า กรูมีบัตรเบ่ง มีอภิสิทธิ์พิเศษนะ

ผมขับวนๆถ้าว่างก็ยามโบกเองแหละ แต่พวกชูบัตรนี่ผมว่าดูราคาถูกมากๆ

2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ ttcl

point ของการมีที่จอด supercar คือมันวนขึ้นห้างไปที่จอดทั่วไปไม่ได้ ท้องเตี้ย หน้าเตี้ย ครูด บลาๆๆ ผมว่าเข้าใจผิดกันไปไกลล่ะคับ  :'(

ที่ตอบนี้คือเพราะเห็นที่ผมเขียนใช่มั๊ยครับ (เพราะผมยังไม่เห็นมีเพื่อนสมาชิกคนอื่นพูดในเรื่อง ground clearance นอกจากผม) เดี๋ยวจะเข้าใจผมผิด ผมบอกแค่สิ่งที่ผมไปพบเห็นมาเนื่องจากผมได้ไปเห็นมาบ่อยๆ คือ รถ sports หรือ supercar บางคัน บางห้างที่ทางขึ้นชันๆมันขึ้นไม่ได้จริงๆ ผมยังไม่ได้บอกวัตถุประสงค์ที่แท้จริงของการที่ห้างต่างๆจัดที่ supercar ให้

เหตุผลที่แท้จริงของการมีที่จอด supercar ผมเข้าใจดีว่าไม่ได้วัดกันแค่ที่ ground clearance แน่นอน ไม่อย่างนั้นรถทั่วๆไปแต่งซิ่งโหลดเตี้ยคงได้จอดกันหมดแล้ว แต่จริงๆมีเหตุผลทางธุรกิจที่ลึกกว่านั้น ซึ่งมีนักลงทุนเคยได้สอบถามกับทางผู้บริหาร cpn (เซ็นทรัลพัฒนา เจ้าของห้างเซ็นทรัลส่วนใหญ่ ผมเป็นหนึ่งในผู้ลงทุน) ถึงเหตุผลถึงการมีที่จอด supercar และผู้บริหารก็ได้บอกนักลงทุน ผมเคยอธิบายไว้ในกระทู้อื่น แต่ขอไม่ลงในกระทู้นี้ เดี๋ยวจะดราม่ากัน ซึ่งไม่ใช่วัตถุประสงค์ในการตอบกระทู้ของผม

ออฟไลน์ deertesla

ที่ตอบนี้คือเพราะเห็นที่ผมเขียนใช่มั๊ยครับ (เพราะผมยังไม่เห็นมีเพื่อนสมาชิกคนอื่นพูดในเรื่อง ground clearance นอกจากผม) เดี๋ยวจะเข้าใจผมผิด ผมบอกแค่สิ่งที่ผมไปพบเห็นมาเนื่องจากผมได้ไปเห็นมาบ่อยๆ คือ รถ sports หรือ supercar บางคัน บางห้างที่ทางขึ้นชันๆมันขึ้นไม่ได้จริงๆ ผมยังไม่ได้บอกวัตถุประสงค์ที่แท้จริงของการที่ห้างต่างๆจัดที่ supercar ให้

เหตุผลที่แท้จริงของการมีที่จอด supercar ผมเข้าใจดีว่าไม่ได้วัดกันแค่ที่ ground clearance แน่นอน ไม่อย่างนั้นรถทั่วๆไปแต่งซิ่งโหลดเตี้ยคงได้จอดกันหมดแล้ว แต่จริงๆมีเหตุผลทางธุรกิจที่ลึกกว่านั้น ซึ่งมีนักลงทุนเคยได้สอบถามกับทางผู้บริหาร cpn (เซ็นทรัลพัฒนา เจ้าของห้างเซ็นทรัลส่วนใหญ่ ผมเป็นหนึ่งในผู้ลงทุน) ถึงเหตุผลถึงการมีที่จอด supercar และผู้บริหารก็ได้บอกนักลงทุน ผมเคยอธิบายไว้ในกระทู้อื่น แต่ขอไม่ลงในกระทู้นี้ เดี๋ยวจะดราม่ากัน ซึ่งไม่ใช่วัตถุประสงค์ในการตอบกระทู้ของผม
ห้างบริษัทนี้ถ้าไม่มีธุระอะไรที่จำเป็นผมก็ไม่อยากเอารรถเข้าไปจอดเป็นอันขาดนะ เพราะว่ามีที่จอดอภิสิทธิ์ทั้งหลายอะไรเยอะแยะมากมายการจะไปจอดย่อมน้อยลงแน่ๆ ยิ่งที่จอดสำหรับคนท้อง คนพิการ หรือคนชรายิ่งหาได้ยากเหมือนเข็มในมหาสมุทร อันนี้ในส่วนจ่างจังหวัดนะครับ ประการที่วางผังการจราจรทีงงงวย (สาขาขอนแก่น) ขับเข้าไปนึกว่าเขาวงกต และเพิ่งจะมีไฟมาบอกสถานะว่าที่จอดเต็มหรือไม่เต็ม  และที่น่าตำหนิมากๆคือ ไม่มีกล้องวงจรปิดที่พอเพียงต่อการรักษาความปลอดภัยนัก และการจัดสรรค์เจ้าหน้าที่รักษาความปลิดภัยยังไม่พอสำหรับขนาดพื้นที่ลานจอด

ออฟไลน์ Panerai II

ห้างบริษัทนี้ถ้าไม่มีธุระอะไรที่จำเป็นผมก็ไม่อยากเอารรถเข้าไปจอดเป็นอันขาดนะ เพราะว่ามีที่จอดอภิสิทธิ์ทั้งหลายอะไรเยอะแยะมากมายการจะไปจอดย่อมน้อยลงแน่ๆ ยิ่งที่จอดสำหรับคนท้อง คนพิการ หรือคนชรายิ่งหาได้ยากเหมือนเข็มในมหาสมุทร อันนี้ในส่วนจ่างจังหวัดนะครับ ประการที่วางผังการจราจรทีงงงวย (สาขาขอนแก่น) ขับเข้าไปนึกว่าเขาวงกต และเพิ่งจะมีไฟมาบอกสถานะว่าที่จอดเต็มหรือไม่เต็ม  และที่น่าตำหนิมากๆคือ ไม่มีกล้องวงจรปิดที่พอเพียงต่อการรักษาความปลอดภัยนัก และการจัดสรรค์เจ้าหน้าที่รักษาความปลิดภัยยังไม่พอสำหรับขนาดพื้นที่ลานจอด

ส่วนตัวผมว่าสาขา ขอนแก่น บริการดีนะครับโดยเฉพาะที่จอดคนพิการ/wheelchair (ช่องฟ้า) มีเพียงพอและ มีรปภคอยดูแลนะครับ ถ้าเต็มเขาจะวิทยุถามชั้นอื่นให้ครับ

ส่วนที่น่าเบื่อผมว่าจะเป็นพฤติกรรมการจอดรถของคนขับประเทศเพื่อนบ้าน (ป้ายเหลืองๆ) เดาออกง่ายๆครับ ที่พฤติกรรมการจอดดูไม่แพงเหมือนรถที่เขาขับมาเลยครับ

ออฟไลน์ muzaa

.
.

ถ้าผมใช้ Macan , Cayenne จอดไม่ได้ผมได้โกรธหรือน้อยเนื้อต่ำใจเลยนะ เพราะรถมันหาที่จอดที่อื่นได้ สูงซะขนาดนั้น จะขับเข้าไปจอดในห้างยังได้ หรือลาน Wisdom , SCB First , Serenade ฯลฯ เยอะแยะ ซึ่งเอาจริง แค่ต้องขึ้นไปอีกชั้น หรือ สองชั้น เผลอๆเดินไกล้กว่าลาน Supercar อีก

ผมไปห้างแพงๆหรู ขับแค่ยุโรปมือสองรุ่นบ้านๆอายุเกือบสิบปี หรือใหม่บ้างเก่าบ้าง ก็จอดลานทั่วๆไป หรืออาจจะดัดจริตไปจอด อภิสิทธิ์พิเศษบ้าง ก็แล้วแต่อารมณ์ ถ้ามีช่องว่าง และไม่ต้องไปสู้รบกับไคร ....

แต่เจอประจำ พวกที่กรูต้องจอดลานวิสด้อม หรือช่องจอดอภิสิทธิ์พิเศษให้ได้ เปิดกระจก ชูบัตร แถมชี้มาที่กระจกรถตัวเองพูดเสียงดังๆว่า กรูมีบัตรเบ่ง มีอภิสิทธิ์พิเศษนะ

ผมขับวนๆถ้าว่างก็ยามโบกเองแหละ แต่พวกชูบัตรนี่ผมว่าดูราคาถูกมากๆ
อันนี้ผมเห็นต่างประการหนึ่งครับ บัตรที่คุณว่าทั้ง 3 ใบผมมีครบครับ รถผมมีทั้งรถญี่ปุ่นราคาป้ายแดงล้านต้นๆ ป้ายแดง ล้านปลายๆ กระบะ 4x2 4 ประตูยกสูง premium midsize จากยุโรป แต่ใช้มานานหลายปีคันเก่าสุดออกห้าง 13 ปี แล้วตั้งแต่ป้ายแดงยังไม่ขาย ไปห้างที่มีลานพวกนี้ถ้าเต็มผมไม่เถียง วนไปหาที่อื่นโดยดี แต่บางทีขับรถญี่ปุ่น กระบะไปว่าง ยามเฉย จอดรอ บอกต้องมีบัตรทั้งๆที่ บัตรจอดรถแปะอยู่หน้ากระจกด้านคนขับคือมองต้องเห็นยังพยายามไม่ให้จอดต้องชี้และควักบัตรเครดิตตัวจริง ถึงยอม ยามบางคนเท่าที่เคยเห็นบอกเลยบัตรพิเศษพวกนี้รถแพงๆบางคันไม่มีแต่ยามโบกเข้าเอา tip เห็นกับตาครับ แต่ยามบางคนดีมากครับแค่เดินมาผ่านรถเห็นบัตรว่ายังไม่หมดอายุเปิดเข้าให้เรียบร้อยครับ การเอาบัตรให้ดูไม่ใช่การเบ่งแต่เป็นการรักษาสิทธิ์ครับ สิทธิ์ยืนว่าเรามีสิทธิ์และมีที่วางที่เราต้องได้ครับ ถ้าไม่มีจะไม่ตื้อครับแต่ไม่เสียงดีงครับชี้แจงตามปกติ ยกเว้นเจอพวกงี่เง้ามากๆหรืออ้างนู่น นั้นนี่ก็เรียกหัวหน้า รปภ.มาคุยถ้ามีหลักฐานชัดเจนว่ามีการเปลี่ยนแปลงหรือยกเว้นพิเศษในวันนั้นยินดียอมรับครับ แต่ถ้าไม่มีหลักฐานหรือไม่จริงอ้างๆเฉยๆก็ร้องเรียนตามขั้นตอนทั้งเจ้าของสถานที่และเจ้าของบัตรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2019, 06:59:27 โดย muzaa »

ออฟไลน์ kiwiwi

ถ้าคิดจะซื้อรถเพื่อให้ได้ที่จอด ก็ซื้อซะแบบไม่ต้องเผื่อสิครับ

ไปซื้อทำไมให้จิตตกเล่น

หรือถ้าใจรัก m2 จริงๆ ก็ไม่ต้องไปสนเรื่องที่จอดสิครับ

ออฟไลน์ gorilla

.
.

อันนี้ผมเห็นต่างประการหนึ่งครับ บัตรที่คุณว่าทั้ง 3 ใบผมมีครบครับ รถผมมีทั้งรถญี่ปุ่นราคาป้ายแดงล้านต้นๆ ป้ายแดง ล้านปลายๆ กระบะ 4x2 4 ประตูยกสูง premium midsize จากยุโรป แต่ใช้มานานหลายปีคันเก่าสุดออกห้าง 13 ปี แล้วตั้งแต่ป้ายแดงยังไม่ขาย ไปห้างที่มีลานพวกนี้ถ้าเต็มผมไม่เถียง วนไปหาที่อื่นโดยดี แต่บางทีขับรถญี่ปุ่น กระบะไปว่าง ยามเฉย จอดรอ บอกต้องมีบัตรทั้งๆที่ บัตรจอดรถแปะอยู่หน้ากระจกด้านคนขับคือมองต้องเห็นยังพยายามไม่ให้จอดต้องชี้และควักบัตรเครดิตตัวจริง ถึงยอม ยามบางคนเท่าที่เคยเห็นบอกเลยบัตรพิเศษพวกนี้รถแพงๆบางคันไม่มีแต่ยามโบกเข้าเอา tip เห็นกับตาครับ แต่ยามบางคนดีมากครับแค่เดินมาผ่านรถเห็นบัตรว่ายังไม่หมดอายุเปิดเข้าให้เรียบร้อยครับ การเอาบัตรให้ดูไม่ใช่การเบ่งแต่เป็นการรักษาสิทธิ์ครับ สิทธิ์ยืนว่าเรามีสิทธิ์และมีที่วางที่เราต้องได้ครับ ถ้าไม่มีจะไม่ตื้อครับแต่ไม่เสียงดีงครับชี้แจงตามปกติ ยกเว้นเจอพวกงี่เง้ามากๆหรืออ้างนู่น นั้นนี่ก็เรียกหัวหน้า รปภ.มาคุยถ้ามีหลักฐานชัดเจนว่ามีการเปลี่ยนแปลงหรือยกเว้นพิเศษในวันนั้นยินดียอมรับครับ แต่ถ้าไม่มีหลักฐานหรือไม่จริงอ้างๆเฉยๆก็ร้องเรียนตามขั้นตอนทั้งเจ้าของสถานที่และเจ้าของบัตรครับ

ผมก็เปิดกระจกชูบัตรให้ยามดูครับ   ไม่ใช่จะเบ่งอะไรเลยครับ  ถ้าเราไม่เปิดให้ดู  ยามไม่เปิดให้เข้าครับ   ;D ;D

ออฟไลน์ basterias

.
.

ผมก็เปิดกระจกชูบัตรให้ยามดูครับ   ไม่ใช่จะเบ่งอะไรเลยครับ  ถ้าเราไม่เปิดให้ดู  ยามไม่เปิดให้เข้าครับ   ;D ;D

ผมเห็นด้วยครับ แล้วก็สงสัยมากว่าทำไมบางเวลาขนาดที่จอด scb private banking ยังเต็มได้ ลูกค้าเขาเยอะขนาดนั้นหรือว่ายามรับทิปกันแน่
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ joa123

บัตรเบ่งไม่มีนะครับ บางท่านอาจจะเข้าใจอะไรผิด 

บางพื้นที่เค้าไม่ได้มีเป็นสติกเกอร์ติด ก็ใช้วิธียื่นบัตรให้ รปภ ดู มีบัตรหรือสติกเกอร์ จะรถอะไรก็เข้าจอดได้ครับ

ออฟไลน์ deertesla

ส่วนตัวผมว่าสาขา ขอนแก่น บริการดีนะครับโดยเฉพาะที่จอดคนพิการ/wheelchair (ช่องฟ้า) มีเพียงพอและ มีรปภคอยดูแลนะครับ ถ้าเต็มเขาจะวิทยุถามชั้นอื่นให้ครับ

ส่วนที่น่าเบื่อผมว่าจะเป็นพฤติกรรมการจอดรถของคนขับประเทศเพื่อนบ้าน (ป้ายเหลืองๆ) เดาออกง่ายๆครับ ที่พฤติกรรมการจอดดูไม่แพงเหมือนรถที่เขาขับมาเลยครับ
พวกรถเหล่านั้นที่มาจากบ้านพี่เมืองน้อง นอกจากพฤติกรรมการจอดรถแล้ว ผมว่าการขับรถในถนนไทยน่ายี้จริงๆ แต่ก็น้อยกว่าพวกเด็กแว้นอัพเกรดที่อยากปาดก็ปาด อยากจี้ตูดก็จี้หรือจะเบียดมาก็เบียด มินหนำซ้ำบางคันเป็นกระบะดีเซลดันรางทะลวงแคท ก็จะปล่อยตดดำๆ ปิดวิสัยทัศน์ทำลายสิ่งแวดล้อมมากๆครับ แต่ก่อนสาขาขอนแก่นนี้ รปภ.แต่ละชั้นน้อยกว่านี้มากพอควรนะครับแต่ตอนนี้ถือว่าเริมปรับปรุงมาแล้ว

ออนไลน์ neung23

คือผมอาจจะตอบแรงไปนิดนึง แต่อยากจะบอกว่าที่ผมเจอ คือวันนั้นช่อง วิสด้อม มีจอดราคาไม่แพงจอดอยู่หลายคัน ซึ่งลานก็มีแค่ไม่ถึงสิบช่อง แต่ผมก็ลืมดูว่าหน้ารถมีสติกเกอร์หรือปล่าว แล้วคนที่ผมบอกว่าเบ่งนั้นเขาเปิดกระจกว่ายามว่า "ปล่อยรถราคาถูกๆแบบนี้ไปจอดได้ยังไง รถกรูแพงทำไมไม่มีที่ให้จอด" "บัตรกรูก็มี"  แล้วชี้ๆมาทางหน้ารถของเขา แล้วก็ยกบัตรวิสด้อมให้ยามดู

กลับมาเรื่องตามกระทู้ ผมไปเซ็นทรัล ชานเมือง กทม เวสเกต บางนา คาเยนเต็มไปหมด แทบจะทั้งลาน สุดท้าย 911 GT อะไรซักอย่างที่มีหางหลัง สีส้มๆ มาไม่ได้จอด เลยพอจะเข้าใจห้างที่ต้องเปลี่ยนกฎเพื่อรองรับลูกค้า ซึ่งมันอาจจะไม่พอใจทุกคน

2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ apinui

1. บัตรสมาชิก M Card Platinum
2. บัตรเครดิต Citibank Ultima และ Citibank Prestige
3. บัตรสมาชิก Serenade Platinum
4. บัตรเครดิต SCB Private Banking
5. บัตรเครดิต KTC-KTB Precious Plus Visa Infinite

มีบัตร 5 ใบนี้ แต่ขับ ECOcar ได้ที่จอดดีกว่า  supercar อีก ...

ส่วน SCB Private Banking  ที่บอกเต็มไว เพราะส่วนใหญ่ใครกู้ซื้อบ้านซื้อคอนโดที่มีมุลค่า 5 ล้านบาทขึ้นไป ผ่าน SCB ก็ได้สิทธิจอดแล้วครับ

เซ็นทรัลเวอล์ ลานจอด VIP มีรถ B-segment จอดเยอะแยะ พอดูเงื่อนไข ต้องใช้จ่ายในห้างต่อเดือน 3-4 แสน ... จัดว่าดูป๋ากว่าอีก ..

ออฟไลน์ madboy

เอาจริงๆ รถแพงๆแบบนั้นให้เค้าจอดช่องพิเศษๆไปก็ดีอย่าง เกิดไปจอดข้างๆแล้วเปิดประตูโดนหน่อยนึงเป็นเรื่องเป็นราวใหญ่โต(สำหรับบางคน) ก็น่ารำคาญครับ

แต่ถ้าผมเป็นเจ้าของรถแบบนั้น ผมไม่ซีเรียสอ่ะครับ จอดช่องธรรมดาๆก็จอดได้  ;D

ออฟไลน์ Arnan_td

ยินดีกับเจ้าของกระทู้ครับที่จะได้ขับ M2 COM สมัยผมขับ M เหมือนกัน ขับไปพารากอน กว่าจะได้จอดชาตินึง แถมโดนพี่ยามบอกอีกน้องไป wrap สีมาทำไม T_T

ออฟไลน์ kitto26

.
.

จะเป็นห่วงเรื่องรถมากกว่าการจอดใกล้ทางเข้ามากกว่าครับ

และกังวลเรื่องที่จอดรถแคบ ซึ่งบางทีเปิดประตูมากระแทกใส่รถเรารถบุบอีก

และที่จอดแคบ การเข้าจอดของข้างๆเราก็กงวลว่าเวลาออก เวลาถอยจะมาชนเฉี่ยวใส่รถของเรามั้ย

ซึ่งที่จอดซูปคาร์จะมีเจ้าหน้าที่ดูแลให้เลย เราสบายใจไปได้เยอะ

และจากที่จอดรถแคบ บางทีคันข้างๆ อาจจะข้างเดียว หรือ ทั้งซ้ายทั้งขวา มีลูกมีหลาน มีของเยอะแยะติดไม้ติดมือ

ทำให้บางทีต้องเดินเฉี่ยวเบียดรถบ้าง ซึ่งถึงแม้เราจะWRAP ฟิลม์ไว้ทั้งคัน แต่ใจลึกๆเราก็ไม่ได้สบายใจเลย

พวกที่จอด vip หรือบัตรเครดิตชั้นสูงทั้งหลายไม่ได้กว้างแบบตรงซูปคาร์จอด

ขอแค่ที่จอดกว้างๆ โดดๆ ไม่สุ่มเสี่ยง เสียทิป ผมก็ยอม  สบายใจเวลาไปเที่ยวกว่ากันเยอะ

สรุป เอารถธรรมดาไป จอดที่ไหนก็ได้ สบายใจสุดๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2019, 10:31:29 โดย kitto26 »

ออฟไลน์ Vici

ก็ไม่ควรจอดได้อยู่แล้ว ทั้ง มาคาน, คาเยน และพานาเมร่า

ออนไลน์ Sleepy Boy

ถ้าปอร์ชยังขายดีอย่างนี้ ไม่ต้องห่วงหรอกครับ อีกไม่นานก็โดนตัดออกจากลิสท์ทั้งยวง เหลือแต่ระดับซุปเปอร์จริงๆ ปัญหาของคนรวยเลยนะเนี่ย  ;D