ผู้เขียน หัวข้อ: Nissan Elgrand ตัวปัจจุบัน น่าใช่ไหม  (อ่าน 5103 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mon8118

• Sr. Member
Nissan Elgrand ตัวปัจจุบัน น่าใช่ไหม
« เมื่อ: ตุลาคม 10, 2019, 02:14:27 »
สวัสดีครับ พอดีตอนนี้ที่บ้านกำลังหารถตู้มาแทนเจ้าฮุนไดที่เพิ่งขายไปครับ ประกอบกับ มีเพื่อนจะปล่อย Nissan Elgrand ตัวปัจจุบัน (Minor Change แล้ว) ในราคาที่ค่อนข้างโอเค เลยสนใจครับ
แต่ยังติดใจในบางเรื่องครับ

1. อะไหล่ตัวถังหายากมากไหมครับ เพราะรถค่อนข้างน้อย และสามารถสั่งจากที่ไหนได้บ้างครับ
2. ความสบายในการโดยสาร ช่วงล่าง ถ้าเทียบกับ Alphard/Vellfire ทั้งโฉมก่อน และ ปัจจุบัน
3. ภาพลักษณ์ถ้าเทียบกับ Alphard/Vellfire ทั้งโฉมก่อน และ ปัจจุบัน

เลยอยากสอบถามเพื่อนๆว่า Nissan Elgrand ในตอนนี้ยังน่าใช้อยู่ไหมครับ ส่วนตัวที่บ้านไปดูกันมาแล้วก็ชอบครับ แถมราคาถูกกว่า Alphard ตัวปัจจุบัน มือสองพอสมควร แต่Alphard ห้องโดยสารก็ดูดี อลังการกว่าพอสมควร (ภายนอกชอบพอๆกันครับ)  เลยมีอาการลังเลอยู่นิดนึงครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ
'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
Re: Nissan Elgrand ตัวปัจจุบัน น่าใช่ไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2019, 02:36:15 »
ผมว่าสวยกว่า alpard หรือ velfire นะครับ

ออฟไลน์ Tien.W

Re: Nissan Elgrand ตัวปัจจุบัน น่าใช่ไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2019, 07:23:13 »
หลายเสียงบอกว่า ช่วงล่างดีกว่าด้วยครับ

ห่วงก็แค่เรื่องอะไหล่นี่แหละ รถขายน้อยมาก ทำใจว่า มีอะไรขึ้นมา รออะไหล่ยาวๆแน่นอน

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2019, 07:25:00 »
แค่ estima กระจกแตก ก็จอดอู่ยาวกันเลยทีเดียว

คิดดีๆนะครับ รถ rare ทั้งหลาย body part สำคัญมากๆครับ

ขนาด odyssey ผมยังอยากขายแล้วเลยครับ
จานเบรคนิ่มมาก ใช้ของแอคคอร์ดแต่งก็ไม่ได้
ถ้าจะเอาเกรดดีหน่อยต้องรอสั่งจากดิ๊กเซล
1 เดือนเต็ม จะบ้าตาย

ยังดีหน่อยว่า ถ้ากระจกแตก ฮอนด้าเค้ามีสต๊อกให้ตลอดเวลาเป็นเวลา 7 ปี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2019, 07:28:23 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2019, 08:15:26 »
 8) 8) 8)......Elgrand คบได้ครับ ช่วงล่างเกาะ เบรคฉมัง ซื้อความปลอดภัยให้ครอบครัว อย่าคิดมาก :-X

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2019, 09:03:39 »
อะไหล่ สั่งร้าน ตปท. ตรงเลยครับ ไม่เกิน 1 สัปดาห์ของถึงครับ  :D

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2019, 10:26:24 »
ผมเคยใช้ระยะสั้นๆตอนอยู่ States แต่มันชื่อ Nissan Quest ตอนผมกลับมันเลิกผลิตและ
หยุดขายไปแล้ว ถามว่าคุณห่วงเรื่องการชนและความปลอดภัยของตัวถังไหม ถ้าห่วงหลีกให้ไกล
จากตัวนี้ครับ รถน่ะขับดีและแรงพอได้(ผมใช้ 3.5 V6) แต่ผมไม่รู้ว่าตัวประกอบใน US. กับตัวประกอบญี่ปุ่นจะต่างกันไหม
เพราะบ้านเรานำเข้าจากญี่ปุ่นครับ
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2019, 13:38:09 »
เคยคุยกับคนใช้ บอกว่ากินน้ำมันกว่าเจ้าตลาด ราคาแพงกว่า option น้อยกว่า  ส่วนเรื่องซ่อม พอหาอะไหล่ได้อยู่ครับ

ออฟไลน์ xcalibur

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2019, 17:22:12 »
ผมเคยใช้ระยะสั้นๆตอนอยู่ States แต่มันชื่อ Nissan Quest ตอนผมกลับมันเลิกผลิตและ
หยุดขายไปแล้ว ถามว่าคุณห่วงเรื่องการชนและความปลอดภัยของตัวถังไหม ถ้าห่วงหลีกให้ไกล
จากตัวนี้ครับ รถน่ะขับดีและแรงพอได้(ผมใช้ 3.5 V6) แต่ผมไม่รู้ว่าตัวประกอบใน US. กับตัวประกอบญี่ปุ่นจะต่างกันไหม
เพราะบ้านเรานำเข้าจากญี่ปุ่นครับ

พูดแล้วนึกถึงช่องพี่ JiroChan พี่เป๊กเค้าขับ Nissan Quest อยู่แทบทุกวัน คันนี้เอาหน้า Elgrand มาใส่เลย

ออฟไลน์ Hakosuka

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2019, 21:49:30 »
เคยแต่ลองนั่งนะครับ ความสบายเบาะแถวที่ 2 ยังสู้ alphard ไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Mon8118

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2019, 02:26:04 »
ขอบคุณทุกๆคอมเมนท์มากนะครับ^^🙏🏻
'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2019, 15:17:39 »

พูดแล้วนึกถึงช่องพี่ JiroChan พี่เป๊กเค้าขับ Nissan Quest อยู่แทบทุกวัน คันนี้เอาหน้า Elgrand มาใส่เลย
อ้าวเหรอครับ ผมไม่ได้ตามช่องพี่แกนะ เคยแต่ดูผ่านๆ   
Eventually i've made my home country,Thailand.