ผู้เขียน หัวข้อ: จะเอา civic มาใช้แทน vios รบกวนขอความเห็นเพื่อน ๆ หน่อยครับ  (อ่าน 7815 ครั้ง)

ออฟไลน์ ทาเคชิ

• Newbie
  • *
ทั้ง Toyota Vios E และ Honda Civic 1.8E  เป็นปี 2009 เหมือนกันและตอนนี้ไมล์ก็แตะที่ 2 แสนพอ ๆ กัน

รถปัจจุบันผมเป็น vios นะครับติดแก็ส ขับในเมืองทุกวัน 60-70 กม. มือเดียวป้ายแดง

ส่วนซีวิคเป็นรถพี่ชาย เคยเป็นรถเต้นท์มาก่อน เขาจะยกให้ใช้แทนแล้วให้ผมขายคันวีออสทิ้ง

โดยส่วนส่วนตัวลองขับดูแล้วยอมรับว่า Civic ดีกว่าชัดเจนครับในเรื่องของสมรรถนะและการขับขี่ แต่สภาพรถโดยรวมวีออสผมดีกว่ามากครับทั้งสีหรือภายในห้องโดยสาร

แต่ผมอยากทราบว่า รถ 2 แสนโลพอ ๆ กันแบบนี้การบำรุงรักษาทั้ง 2 รุ่นมันจะพอ ๆ กันไหมครับ ผมคิดว่าจะใช้ไปอีกอย่างน้อย 4-5 ปี และค่าใช้จ่ายที่คาดว่าจะเพิ่มขึ้นด้วย ท้ายที่สุดถ้าเป็นเพือน ๆ จะเปลี่ยนไหมครับ ?

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2019, 09:24:30 โดย ทาเคชิ »
ก็ฉันชอบเที่ยวมันผิดหรือไง ก็ฉันรักในเสียงดนตรี

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
เปลี่ยนสิครับ ถ้าชอบแล้วดีกว่ากันทุกด้านก็จัดเลยครับ ยิ่งพี่ยกให้ฟรีๆก็รีบเอาเลยขายรถเราได้ตังใช้อีก  :) :) :)
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Jacob

ขับในเมืองวีออสติดแก๊สเพียงพอครับ ซีวิคน่าจะกินกว่า ต้องไปติดแก๊สอีกเสียเงินอีก
ปล.ซีวิคน่าจะขายง่ายกว่าวีออสติดแก๊สนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2019, 09:36:47 โดย Jacob »

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
vios ขับแล้วสบายใจเรื่องบำรุงรักษามากกว่า

ออฟไลน์ Tien.W

vios ค่าดูแลน้อยกว่าหน่อย

civic น่าจะเริ่มเจอพวกปั๊มเพาเวอร์ แร็คพวงมาลัย แล้วล่ะ .. แต่เรื่องการขับขี่ ของแต่ง civic fd ขับดีกว่ามากครับ ทุกวันนี้ ขับเจ้าตัวเล็กเครื่องเทอร์โบ แฮนด์ลิ่ง ยังสู้ FD คันเก่าผมไม่ได้เลยครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

ค่าบำรุงรักษา Vios ถูกกว่าพอสมควร
นอกนั้นเป็นรอง Civic ทุกด้าน

ต้องถามตัวเองว่า Vios ที่ใช้ทุกๆวันเพียงพอต่อการใช้งานไหม
ส่วนตัวผมมีทั้ง Vios 07 กับ Civic 1.5T
แต่ใช้ Vios มากกว่า ใช้ในเมืองคล่องกว่า
Civic นานๆใช้ที ส่วนใหญ่ใช้ทางไกล

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
วีออสตัวนี้​  ผมว่ามันเป็น​พาหนะ​พาจากจุดนึงไปจุดนึง​แค่นั้นเลยครับ​ จัดวางตำแหน่ง​ทุกอย่างไม่ดี​ นั่งไม่สบาย​ คันเร่งไวไปมาก​เกียร์1เหมือน​มี​ 280ม้า​ เกียร์ถัดมาเหลือแค่​80 ม้า

ส่วนค่าบำรุงรักษา​ ซีวิคแพงกว่า​ เป็นเท่าตัว​ ซักสองแสนโลซ่อมชุดใหญ่​ช่วงล่าง​มี​ 4หมื่น​ ขณะที่วีออสไมถึง​ 2หมื่น

กินน้ำมันในเมือง​ ซีวิค 7-10โลลิตร​ วีออส​9-12

จากประสบการณ์​รถใช้ระหว่างซ่อมของประกัน

กับรถพี่สาว ​ 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ No Trespassing

เคสนี้ใช้คันเดิมครับ

Civic เป็นรถเต้นท์มือสองมาก่อน แบบนี้ผมไม่เปลื่ยนครับ เพราะไม่รู้ว่าเจ้าของเดิมใช้งานมาอย่างไร
เมื่อเทียบกับ Vios คันเดิมที่ใช้มาตั้งแต่ป้ายแดง

กลับกัน ถ้า Civic คันนี้เป็นรถที่เคยเห็นตั้งแต่ป้ายแดงมาก่อน แบบนี้ผมอาจจะเปลื่ยนครับ

อย่าลืมว่าช่วงสองแสนกิโลเป็นช่วงต้องซ่อมสำหรับ Civic FD ไหนจะปั้มเพาเวอร์ ช่วงล่างอิสระ 4 ล้อ
ราคาอะไหล่ก็ไม่ได้ถูก เครื่องและเกียร์อีก

เทียบกับ Vios ที่ปั้มเพาเวอร์ไฟฟ้า ช่วงล่างคานพี้นๆ อะไหล่ถูกและหาได้ทั่วไทย

อีกทั้ง จขกท.ใช้งานต่อวันก็ไม่เยอะมาก ใช้ Vios คันเดิมต่อไปครับ
ใช้อีกปีสองปี แล้วขายซี้อ Altis ป้ายแดงดีกว่าครับ

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
อายุรถขนาดนี้แล้ว ต้องดูว่าดูแลมาขนาดไหน ถ้าหนักๆ หน่อย อย่างรถผมใช้ก็ แร๊คพวงมาลัยรั่ว ถ้าต้องเปลี่ยนทั้งชุดราวๆ สองหมื่นกว่าบาท ที่เหลือก็ราคาทั่วไปครับ ไม่แพง

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
เป็นผมเอาซีวิคครับ ขายวีออสแล้วซ่อมซีวิคชุดใหญ่ให้จบ เงินเหลือก็ติดแก๊สซีวิค รวมๆทั้งซ่อมทั้งติดแก๊สน่าจะ 60k
ขายวีออสก็น่าจะมี 200k+ เป็นอย่างน้อย เรื่องรถผมว่า การขับขี่ช่วงล่าง นั่งสบาย ปลอดภัย ซีวิคกินขาดทุกอย่าง
ใช้ต่ออีก 4-5 ปี ค่อยขายซีวิคอย่างน้อยๆก็ 250k+ ได้ตังค์มาซื้อคันใหม่ต่อเลย
แต่ซีวิค fd ฟิลลิ่งพวงมาลัยจัดว่าแย่...
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ lexus

วีออสตัวนี้​  ผมว่ามันเป็น​พาหนะ​พาจากจุดนึงไปจุดนึง​แค่นั้นเลยครับ​ จัดวางตำแหน่ง​ทุกอย่างไม่ดี​ นั่งไม่สบาย​ คันเร่งไวไปมาก​เกียร์1เหมือน​มี​ 280ม้า​ เกียร์ถัดมาเหลือแค่​80 ม้า

ถูกใจประโยคนี้ เห็นภาพชัดมาก ไปขับรถคันใหนก็จะมีความรู้สึกว่าวีออสตัวนี้มันออกตัวเร็วกว่า คันเร่งดีเลย์ผีเข้าผีออกแตะนิดเดียวพุ่งพรวด

ออฟไลน์ porasit33

ถ้าซีวิคไม่เคยติดแก๊ส เอาซีวิค ขับสบายๆ
กว้างขวาง ดูดีกว่าด้วย ซีวิครุ่นนี้ราคาไม่ค่อยตกด้วย
แล้ววีออสติดแก๊สใช้ไปนานๆเดี๋ยวซ่อมโน่นนั่นนี่

น้ำมันไม่ได้แพงเหมือนแต่ก่อนแล้ว
เคยใช้รถติดแก๊ส ประหยัดจริง แต่พอกลับมาใช้น้ำมัน
เครื่องมันเรียบขึ้นเยอะ มันสบายใจ 55

ออฟไลน์ Newhang

ผมชอบ civic fd ที่บ้านผมก็มีมือ1 ตอนนี้ยังไม่ขาย
เป็นผมเอา civic
ส่วนเรื่องซ่อมหรือเสียในอยาคต ก็ค่อยตัดสินใจในอนาคต

ผมว่าพี่ชายคิดว่ารถไม่ดี เสียบ่อยคงไม่แนะนำให้ใช่ต่อแน่

ออฟไลน์ Pegasus7700

วีออสตัวนี้  ผมว่ามันเป็นพาหนะพาจากจุดนึงไปจุดนึงแค่นั้นเลยครับ จัดวางตำแหน่งทุกอย่างไม่ดี นั่งไม่สบาย คันเร่งไวไปมากเกียร์1เหมือนมี 280ม้า เกียร์ถัดมาเหลือแค่80 ม้า

ส่วนค่าบำรุงรักษา ซีวิคแพงกว่า เป็นเท่าตัว ซักสองแสนโลซ่อมชุดใหญ่ช่วงล่างมี 4หมื่น ขณะที่วีออสไมถึง 2หมื่น

กินน้ำมันในเมือง ซีวิค 7-10โลลิตร วีออส9-12

จากประสบการณ์รถใช้ระหว่างซ่อมของประกัน

กับรถพี่สาว 
280ม้า 555555. ที่บ้านเคยมีเหมือนกัน จะไวไปไหน
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ CHANOM

ทั้ง Toyota Vios E และ Honda Civic 1.8E  เป็นปี 2009 เหมือนกันและตอนนี้ไมล์ก็แตะที่ 2 แสนพอ ๆ กัน

รถปัจจุบันผมเป็น vios นะครับติดแก็ส ขับในเมืองทุกวัน 60-70 กม. มือเดียวป้ายแดง

ส่วนซีวิคเป็นรถพี่ชาย เคยเป็นรถเต้นท์มาก่อน เขาจะยกให้ใช้แทนแล้วให้ผมขายคันวีออสทิ้ง

โดยส่วนส่วนตัวลองขับดูแล้วยอมรับว่า Civic ดีกว่าชัดเจนครับในเรื่องของสมรรถนะและการขับขี่ แต่สภาพรถโดยรวมวีออสผมดีกว่ามากครับทั้งสีหรือภายในห้องโดยสาร

แต่ผมอยากทราบว่า รถ 2 แสนโลพอ ๆ กันแบบนี้การบำรุงรักษาทั้ง 2 รุ่นมันจะพอ ๆ กันไหมครับ ผมคิดว่าจะใช้ไปอีกอย่างน้อย 4-5 ปี และค่าใช้จ่ายที่คาดว่าจะเพิ่มขึ้นด้วย ท้ายที่สุดถ้าเป็นเพือน ๆ จะเปลี่ยนไหมครับ ?

ขอบคุณครับ

ส่วนตัวคงใช้ Vios ต่อไปค่ะ เพราะว่าเป็นคนที่เรารู้จักมาตั้งแต่ป้ายแดงแล้ว
ในขณะที่ Civic นั้น เราไม่รู้ว่าเจ้าของคนก่อนหน้านั้น ดูแลรักษามาอย่างไร กลัวว่าจะมีผลในระยะยาวน่ะค่ะ ^^"
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ bennieT8

ถ้าพี่ชายใช้ซีวิคมานานพอแล้วไม่มีปัญหากวนใจแล้ว  เชียร์ซีวิคครับ  ขับสบายกว่า สนุกกว่า ปลอดภัยกว่า  คุณภาพชีวิตดีขึ้นอีกพอควรโดยที่ค่าดูแลไม่ต่างกันนักครับ

ออฟไลน์ SM.

ขับในเมืองวีออสติดแก๊สเพียงพอครับ ซีวิคน่าจะกินกว่า ต้องไปติดแก๊สอีกเสียเงินอีก
ปล.ซีวิคน่าจะขายง่ายกว่าวีออสติดแก๊สนะ

ออฟไลน์ spn

ถ้าใจถึงๆ อยากใช้รถดีขึ้น ใหญ่ขึ้น ขับเดิมๆ สู้ค่าน้ำมันและบูรณะช่วงล่างหน่อย ไปซีวิค

แต่ถ้าอยากเน้นคุ้ม ขายซีวิตเดิมๆ ได้ราคาดีกว่าวีออสติดแก๊ส เก็บตังขายซีวิค กับ ส่วนต่างที่ประหยัดได้ 4-5 ปี ไปออกรถใหม่

ถามว่าเป็นผมจะเลือกช้อยไหน อยู่ ตจว เลือกซีวิค(ติดแก๊ส+ลงทุนทำช่วงล่างใหม่) อยู่ กทม ปริมลฑล เลือกวีออสครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

prsps

• บุคคลทั่วไป
เป็นผม ผมจะใช้รถที่ผมรู้จักประวัติ รถที่เราดูแลมาดีๆตั้งแต่ต้น เราอยู่ด้วยแล้วมีความสุขครับ
ต้องถามว่าการขับรถของคุณเพื่ออะไร ถ้าเป็นคนรักรถ เหตุผลแค่นี้กับการ swap รถที่ไมล์เกือบ 2แสนเท่ากัน
ผมเลือกจะอยู่กับรถที่ผมดูแลมาตั้งแต่ป้ายแดง-2แสนกิโลมากกว่าครับ

ออฟไลน์ rvsmart

ขายทั้ง2คัน ซื้อมือ1ป้ายแดง

ออฟไลน์ Sleepy Boy

ลองใช้ซีวิค สักพักก็จะรู้เองว่าอยากจะขายคันไหนครับ

ออฟไลน์ Torshi

• Full Member
วีออสตัวนี้  ผมว่ามันเป็นพาหนะพาจากจุดนึงไปจุดนึงแค่นั้นเลยครับ จัดวางตำแหน่งทุกอย่างไม่ดี นั่งไม่สบาย คันเร่งไวไปมากเกียร์1เหมือนมี 280ม้า เกียร์ถัดมาเหลือแค่80 ม้า

รุ่นน้องเคยขับมาที่บ้าน ผมก็อาสาถอยเข้าบ้านให้  เกือบจะสอยบ้านตัวเองเหมือนกัน ผมก็พยายามจะค่อยๆแตะคันเร่งเนียนๆ แต่มันยากมากๆครับ เลือดนักสู้มันสูบฉีด พร้อมจะพุ่งอยู่ตลอดเวลา
2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ InBkk

ถ้าไม่สะดุดคำว่า รถคันเดิมของคุณสภาพดีกว่ามาก และคำว่ารถเต้นท์ แน่นอนว่าทุกคนคงจิ้ม Civic ให้ทันที รวมถึงตัวคุณเองด้วย

แต่ด้วยเงื่อนไขแบบนี้ ถ้าเป็นผม คงเลือกใช้ Vios ต่อไป หรือไม่ก็ขายทั้งสองคัน แล้วไปออกรถป้ายแดง

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

Vios ขายติดแก๊ซ คงได้เต็มที่ก็ 2 แสน ครับ

น่าจะขายยากกว่าด้วย

ส่วนตัวผมใช้ต่อครับ เก็บเงินเอาไว้ซื้อรถรุ่นใหม่ๆ ไปเลยดีกว่า

ออฟไลน์ Odd_yim

วีออส ติดแก๊สตั้งแต่ออกเลยหรือเปล่าครับ ไมล์ 2 แสนนี่ก็ใกล้จะมีซ่อมชุดใหญ่เหมือนกันนะ และอาจโดนกดราคาตอนขายด้วยครับ ถ้าอยากเซฟเงิน ผมจะเลือกขายซีวิค แต่ถ้าอยากเปลี่ยนฟีลหรือทำรถสวย ๆ ผมจะขายวีออสครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

ผมใช้ Vios 2004 ตัวแรกป้ายแดง แฟนใช้ FD 2009 ถ้าการนั่ง การขับขี่ ความสบาย Civic ดีกว่าเยอะ แต่ Civic ช่วงล่าง โช้ค แร๊คพวงมาลัย เสียงห้องเครื่อง เสียงดังในห้องโดยสาร ไปละครับ ในขณะที่ vios 15 ปีแล้ว ยังหนึบ แน่นอนู่เลย เปลี่ยนแค่คอมพ์แอร์ 6000 บาท

ออฟไลน์ rotaryman

ผมใช้ FD ก็ไม่ค่อยมีปัญหาจุกจิกอะไรนะครับ เชียร์ให้เปลี่ยนครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าพี่ชายยกให้ฟรีๆผมว่าไม่ต้องลังเลแล้ว ขายวีออสเก็บเงินไว้

ออฟไลน์ renew

ลองเอามาขับยาวๆสักเดือน ยังไม่ต้องขายออส

ถ้ามันใช่ ค่อยขายออสทิ้ง เรื่องรถบางทีต้องใช้เวลาในการตัดสิน

ออฟไลน์ diow_1991

รุ่นนี้ จะออกตัวไฟแดง กดคันเร่ง ถึงกับผวา
แล้วพอขับนานทำให้ปวดข้อเท้าขวา เหมือนเราเกร็งข้อเท้ามากไป