ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจ SUV สักคันครับ เทียบกัน xc60 ,X3 ,Q3(ใหม่)หรือ Q5 ดีครับ  (อ่าน 7755 ครั้ง)

ออฟไลน์ tracolimus

• Jr. Member
  • **
ปกติเคยใช้แต่ sedan ตอนนี้มี bmw 320i กับ c-coupe อยู่ ว่าจะเปลียนคัน bmw(รถแฟน) ครับ  ไม่เคยขับ suv ไม่รุ้เรื่องการบังคับควบคุม ช่วงล่างจะโยนกว่า sedan มากหรือเปล่า
    ตอนแรก ดู size ประมาณ xc40 ,x1, q3(ใหม่) 
            1.xc40 option ดีมาก ภายในทำสวย เครื่องแรง(แต่รู้สึกมันไม่น่าจะ 250 แรงม้านะ) ช่วงล่างมันดูยวบๆ โยนๆ ไปหน่อย เวลาเปลียนเลน พวงมาลัยเบาไปหน่อย ไม่ค่อยประทับใจเท่าไร
            2.x1 20d m sport เครื่องยนต์ช่วงล่างการบังคับควบคุมดีเลย การขับชอบมากกว่า xc40 แต่ option น้อยไปนิด ภายในดูจึดๆ ไปหน่อย
            3. q3 ,q3 sportback ตัวนี้ยังไม่เข้ามา  ถาม sale เห็นบอกเข้าปลายปี ก็เห็นเงียบๆ มีไครทราบข่าวใหมว่าเข้ามาเมื่อไร
            รถ audi เรื่องการขับ เครือง ,ช่วงล่างชอบที่สุดในกลุ่มแล้ว  เคยลอง TT,A4 avant,A5 coupe,Q5 ชอบทุกคัน แต่ option น้อยมาก(ยกเว้น a4 avant option ใช้ได้ ขับดีมาก แต่แฟนอยากได้ suv และไม่ค่อยชอบรถทรงนี้) ไม่ค่อยสมราคา การเลือก trim การต้องแต่งภายในไม่ค่อยสวย ทั้งๆที การประกอบดีมา เนียบมาก วัสดุคุณภาพดีทีสูดในกลุ่ม
             4.mini contryman ตอนแรกดูมันน่ารักดี แต่พอไปลองนั่งขับไม่รู้สึกอิน กับ ความเป็น mini  ;D และรู้สึกช่วงล่างแข็งกระเด้งไปหน่อย
    สรุปเลยยังรู้สึกไม่สุดกับคันไหนสักคัน เลยขยับไปมอง xc60 t8 r-design ,x3,q5 
    เคยลอง q5 แล้วการขับขึ่ดีมาก แต่ ภายใน มันดูจึดไปหน่อย option น้อย ไม่ค่อยสมราคาเลย
    xc60 ยังไม่เคยลอง แต่ภายในดี option เพียบ (แต่ไม่ค่อยอยากได้รถถ่านเท่าไร)
    X3 เป็นยังไงบ้างครับ เคยอ่านในนี้บอกช่วงล่างยวบยาบ (ตัว x-line) ตัว M-sport หนึบกว่าหรือเปล่า ถาม sale บอกช่วงล่างเดียวกัน กำลังจะนัดไปลอง แต่ sale บอกตัวทีให้ลอง เป็น x-line
     เพื่อนๆ พีๆ น้องๆ มีความเห็นอย่างไรบ้างครับ ขอคำแนะนำ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ basterias

• Hero Member
ผมใช้ XC 60 T8 ครับ เหมาะกับเป็นรถใช้ประจำวันมากๆถ้าสะดวกเสียบปลั๊ก ออพชั่นเยอะช่วยผมจากอุบัติเหตุมาสองครั้งในระยะเวลาปีครึ่ง ผมว่าคุ้มแล้วครัย

ส่วนตัวผมมุ่งมาที่รถ PHEV เลยไม่ได้กังวลใจอะไร ถ้าจะเสียก็พร้อมซ่อมครับ มีพี่โตเก่าๆคันนึงเป็นรถสำรอง แต่ถ้าไม่อยากได้รถมีถ่านก็เห็นเขามีเครื่องดีเซลขายนะครับ แต่ไม่แน่ใจว่าปัจจุบันยังมีรถขายหรือไม่ (ตอนผมไปซื้อมีรุ่นดีเซลให้เลือกครับ)
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

• **
ชอบภายใน ภายนอก ของ xc60 r-design ครับ สวยหรูหรา วัสดุดี คุ้มราคามาก

ออฟไลน์ Ruksadindan

มันเป็นยุครถถ่านแล้ว คงต้องปรับตัวให้ทันครับ ไม่ก็ XC40 T5

ตัวหลังนี่ผมไม่เคยขับ แต่ตัว 60 โฉมก่อน แบบที่ไมเนอร์เชนจ์เก๊ ไม่มีปัญหายวบๆโยนๆนะครับ

ออฟไลน์ bennieT8

• Sr. Member
ในฐานะที่ใช้ XC60 R-design อยู่  เชียร์ตัวนี้เลยครับ  เคยลองคู่แข่งมาแล้วมาจบที่ตัวนี้แบบไม่ลังเลเลย  และลอง XC60 D4 เครื่องสั่นเสียงดังน่ารำคาญครับ  คุณไปลองเองให้เต็มที่ก็จะเลือกได้เอง  พอใช้จริงแล้วชอบรถใช้ถ่านมากกว่าเครื่องสันดาปแล้วครับ  ไม่นับว่าตัวนี้วัสดุและการประกอบดีทีเดียว  ระบบความปลอดภัยเพียบแบบคุณใช้เองแล้วจะรู้ว่าดีแค่ไหน  คู่แข่งแทบไม่มีรุ่นไหนสเปคเทียบเท่าเลยครับ  แถมช่วงนี้ส่วนลดเยอะทีเดียว  ขอให้มีความสุขกับรถใหม่ครับ

• **
xc60 เคยไปดูในห้าง แอบถามส่วนลด 500k ไม่ได้ขอต่อ

ออฟไลน์ PREM

มันเป็นยุครถถ่านแล้ว คงต้องปรับตัวให้ทันครับ ไม่ก็ XC40 T5

ตัวหลังนี่ผมไม่เคยขับ แต่ตัว 60 โฉมก่อน แบบที่ไมเนอร์เชนจ์เก๊ ไม่มีปัญหายวบๆโยนๆนะครับ

วอลโว่ยุคใหม่ แพลทฟอร์มใหม่ผมว่าบุคลิกขับไม่หนักแน่นเท่ารุ่นเก่าที่ใช้แพลทฟอร์ม Ford จริงครับ

ส่วนตัวเลือกที่จขกท.ยกมา ถ้าถามหาความคุ้มค่าต้อง XC60 จริงๆ ครับ model year 2019 โละสต็อกกันหนักมาก
R-Design ไม่ถึงสามล้านก็อาจจะได้ครับ แต่วอลโว่ไม่กล้ารับประกันระบบไฮบริดนานๆ แบบญี่ปุ่น แค่ 5 ปี 150,000 ตามแพ็คเกจวารันตีปกติ
ถ้ากังวลเรื่องนี้อาจลองตัว D4 ดีเซลดูครับ แต่หน้าตาไม่สวย และสมรรถนะจัดว่างั้นๆ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ wibul10

• Full Member
+1 XC60 T 5 R design ผมซื้อตั้งแต่ตอนรถยังไม่ออกเลย งานประกอบ ไปดูตอนหลังเนี๊ยบขึ้น ไม่เหมือนรุ่นแรก แต่ รุ่นแรก ก็ถูกกว่า
ตอนแรก ขับ C300 ไฮบริด เครื่องแรง แต่ดีเซลมีเสียงดัง พอมา XC60 ประทับใจครับ ช่วงล่างอาจจะยวบนิดหน่อย แต่ รับรอง ขับปลอดภัย เทียบกับ X3 ผมไปลองแล้ว ไม่ค่อยชอบหน้าตา แต่ยอมรับช่วงล่างดีกว่า แต่เสียงดีเซลดัง คิดว่าถ้าใช้รถมาก ไม่น่าเล่นดีเซล ส่วนเรื่องราคารขายไม่สน ใช้รถ 5 ปี ฟรีตลอดพอแล้วครับ เข้าศูนย์มา 30000 โล ไส้กรองแอร์ยังฟรีเลยครับ ได้ แพ็กเกจดูแล 5 ปี 100,000 กิโล คิดว่าอุ่นใจในระดับนึง เทียบกับเบนซ์ ซ่อมแต่ละที ถอนหายใจทุกรอบ เปลี่ยนน้ำเคร่ื่อง 40000 เข้าศูนย์ โดน 1 หมื่นมี สารพัด ขนาดเครื่องดีเซล ว่ิงไป 5 หมื่น โดนเซ็นเซอร์ตรวจไอเสีย ไป 7 หมื่น คิดว่าคงบ๊ายบายเบ็นซ์ มารถประเภทมีบำรุง ฟรี 5 ปี ดีกว่า ลูกเล่นสำหรับขับทางไกล ชนิดที่วิ่ง 110 ไม่ต้องเหยียบคันเร่ง เข้าระบบอัตโนมัต นั่งยาว

ออฟไลน์ StruckleP

• Newbie
  • *
ผมสนับสนุนไปทาง audi ครับจากที่ใช้อยู่ a1 ,q2,q5 อยู่ปัญหาไม่มีจุกจิกอะไรเลยย ผมอาจจะ มี bias นะแต่ศูนย์ดีจริงๆ
บางคันที่ซื้อตอนเป็นเกรย์ ก็แบบ พอมาเข้าที่นี่ก็บริการดีมากๆ

• **
จริงครับ audi ดูบริการดี after service น่าจะดีเหมือนกัน

ออฟไลน์ V221

จริงครับ audi ดูบริการดี after service น่าจะดีเหมือนกัน
ใช้บริการอยู่ทั้งเพชรบุรีตัดใหม่และเลียบด่วน เชียร์เลียบด่วนครับ สถานที่กว้างขวาง อัธยาศัยดี งานเรียบร้อย รถน้อยกว่าครับ
BMW 750E M SPORT

• **
คุณ V221 พอทราบไหมครับว่า q3 จะเข้ามาเมื่อไร

ออฟไลน์ iamitman

• Full Member
โจทย์คล้ายๆกันครับ ไปลองมาชอบ Volvo มาก วัสดุดีและดูคุ้มค่าที่สุดในกลุ่มครับ กำลังตัดสินใจอยู่เหมือนกันครับ ขอให้ได้รถที่ชอบไวๆครับ

ออฟไลน์ jojow

ใช้ Volvo S90 CBU อยู่
เทียบกับราคาที่จ่าย คุ้มค่ามากคับ แต่ศูนย์ยังไม่โอเค
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8)..... X-3 เลยครับ ดูแลกันได้ทั่วไทย ยี่ห้ออื่นใช้แต่ในกรุงเทพฯก็ พอได้อยู่ครับ :-X

• **
ได้ไปลอง xc60 T8 r-design แล้ว วัสดุดี หรูหรา option เยอะ เครื่องแรงดีมาก พวงมาลัยเบาไปหน่อย ลองไปนั่งหลังรู้สึกโยนๆ หน่อย น่าจะยังไม่ชิน รถ SUV  เสาร์หน้านัดลอง X3 ดูครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ชอบaudi นะ แต่ q5 จืดจริง ๆ
x3 ก็โหล ๆ
เชียร์ xc60 สวยสะดุจตาสุดครับ  8)

คุณ V221 พอทราบไหมครับว่า q3 จะเข้ามาเมื่อไร
ไม่ทราบเลยครับ จะลองสอบถามดูนะครับ

ออฟไลน์ XMSL

ลองรถวอลโว่อย่าลืมปรับโหมดเป็น Dynamic ด้วยครับ เครื่อง-เบรค-พวงมาลัย (บางรุ่นปรับช่วงล่างเฟิร์มขึ้นด้วย) จะเข้าสู่อีกโหมดให้...เหมือนเป็นรถคนละคัน เซลล์เองก็แปลกกลัวลูกค้าจะรู้ว่ารถแรงรึยังงัยไม่ค่อยจะบอกตรงนี้...

• **
ขอบคุณครับ คุณ V221
xc60 ลองปรับโหมดแล้วครับ ยังรู้สึกพวงมาลัยเบาไปนิดแต่ก็โอเค ส่วนเครื่องแรงอยู่แล้ว ช่วงล่างน่าจะปรับได้ในรุ่น inscription เป็นถุงลมสำหรับรุ่นปี 2020 ส่วน feeling เบรกแปลกๆ ตามทีคุณ pan และ คุณ จิมมี่ พูดไว้ในคลิป ครับ

ออฟไลน์ zuneo

• **
x3 ไฟหน้าธรรมดานะครับ ไม่มีสูงต่ำอัตโนมัต ทั้งธรรมดา และเอ็มสปอร์ต(ส่วนตัวแอบเซ็ง)
ผมรอดู x4 ปลายปีนี้-ต้นปีหน้า เผื่อมีส่วนลดหรือประกอบในประเทศ

• **
x3 ถอด option ไปเยอะ ลดมานิดเดียวจาก CBU ถ้าจะซื้อ น่าจะขอส่วนลดเยอะ  :D
ใครพอทราบไหมครับ ช่วงนี้หรือปลายปีน่าจะได้ส่วนลดเท่าไร

ขอบคุณครับ คุณ V221
xc60 ลองปรับโหมดแล้วครับ ยังรู้สึกพวงมาลัยเบาไปนิดแต่ก็โอเค ส่วนเครื่องแรงอยู่แล้ว ช่วงล่างน่าจะปรับได้ในรุ่น inscription เป็นถุงลมสำหรับรุ่นปี 2020 ส่วน feeling เบรกแปลกๆ ตามทีคุณ pan และ คุณ จิมมี่ พูดไว้ในคลิป ครับ
ด้วยความยินดีครับ ได้ข้อมูลมาแล้ว Q3จะมาทั้งรุ่นปกติและSportbackภายในปีนี้ เครื่องยนต์เป็นเครื่องเบนซิน1.4TFSIครับ

• **
ขอบคุณครับ จริงๆ เล็งตัวนี้ไว้เลยโดยเฉพาะ sportback เพราะชอบขับแบบ audi อยู่แล้ว แล้วภายในแบบใหม่สวยดี ตามที่เห็นใน internet และเมืองนอก หวังว่าไม่ตัด option จนเกินไป เลือก trim การตกแต่งภายในสวยๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2019, 12:54:09 โดย tracolimus »

ออฟไลน์ SM.

Q3 รถจะเล็กกว่าทั้ง Q5 X3 และ XC60 ลองดูที่การใช้งานด้วยนะครับ

• **
ใช่ครับ ตอนแรกมองขนาด ประมาณ x1 xc40 contryman q3 ไว้ แต่ยังไม่ค่อยถูกใจเต็มที่นัก(ยกเว้น q3 เพราะยังไม่นำเข้ามา) เลยลองขยับขึ้นไปเป็น xc60 x3 ครับ ซึ่งโดยรวมดีกว่า แต่ต้องเพิ่มงบขึ้นไปอีก

ออฟไลน์ 405

• Newbie
  • *
x3 M sport G01 ย้วยมาก ขับไปปายมา คนนั่งหน้าและหลัง เวียนหัวและควบคุมยาก ต้องขับช้าลง

คิดผิดที่เลือกคันนี้นะ

• **
ตัว x3 m sport ย้วยขนาดนั้นเลยหรือครับ นึกว่าจะหนึบกว่า x-line เดี๋ยวต้องไปลองขับก่อน