ผู้เขียน หัวข้อ: ติดฟิล์ม V KOOL VK30 ใช้GPSร่วมกับกล้องติดรถไม่ได้ ช่างบอกสัญญาณมันตีกัน ไงดีครั  (อ่าน 4592 ครั้ง)

ออฟไลน์ Narak-Man

• Full Member
ถ้าถอดกล้องออกจีพีเอสจะใช้งานได้ดีขึ้น ช่างvkool บางนา ทดสอบแล้วได้ผลแบบนี้ครับ ผมอยากติดกล้องและใช้ GPS garmin ด้วยพร้อมๆกันต้ องทำอย่างไรครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
ลองย้ายจุดวาง gps ก่อนไหมครับ
รถบางรุ่นที่ gps build-in ใน front ติดรถ ติดกล้องไว้ตรงกลางเหนือ front แล้วมีปัญหารับสัญญานไม่ค่อยดี แต่พอย้ายกล้องติดเยิ้องไปฝั่งคนนั้ง แล้วอาการดีขึ้น 
ถ้าไม่ได้จริงๆ อาจต้องหาเสารับสัญญาณ มาเพิ่ม

ออฟไลน์ โบตั๋น

• Sr. Member
พอจะมีภาพแสดงข้อมูลดาวเทียมของ garmin ตอนรถอยู่ในที่โล่งนอกอาคารไหมครับ (อย่าลืมเซ็นเซอพิกัด)
ปกติ gps ที่ใช้ๆกันมันเป็นภาครับอย่างเดียวไม่ใช่ภาคส่งไม่น่าตีกันได้นะครับ  ฟิล์มที่ติดน่าจะผสมปรอทเลยกั้นสัญญาณ gps มากกว่า
ถ้าไม่อยากเปลี่ยนฟิล์มก็ซื้อตัว gps radiator ลองหาดูใน lazada, aliexpress ไม่แพง ลักษณะการใช้งานจะประมาณนี้ http://www.pdamobiz.com/forum/forum_posts.asp?TID=154062&PN=1

ออฟไลน์ ^Yimm@^

รถที่ใช้อยู่ CRV G5 ครับ ฟิล์มvk30รอบคัน gps ติดรถของgarmin กล้องติดรถเสียบกับที่จุดบุหรี่ ก็ใช้ได้ปกติทั้ง2อย่างนะครับ ยกเว้น easy passที่เจาะรูเล็กๆครับ

พอจะมีภาพแสดงข้อมูลดาวเทียมของ garmin ตอนรถอยู่ในที่โล่งนอกอาคารไหมครับ (อย่าลืมเซ็นเซอพิกัด)
ปกติ gps ที่ใช้ๆกันมันเป็นภาครับอย่างเดียวไม่ใช่ภาคส่งไม่น่าตีกันได้นะครับ  ฟิล์มที่ติดน่าจะผสมปรอทเลยกั้นสัญญาณ gps มากกว่า
ถ้าไม่อยากเปลี่ยนฟิล์มก็ซื้อตัว gps radiator ลองหาดูใน lazada, aliexpress ไม่แพง ลักษณะการใช้งานจะประมาณนี้ http://www.pdamobiz.com/forum/forum_posts.asp?TID=154062&PN=1
ผมไปขอซื้อตัวขยายสัญญาณมาติด ช่างบอกสัญญาณดี ถอดกล้องวิ่งสัญญานดีไม่มีเอ๋อเลยครับ ><

รถที่ใช้อยู่ CRV G5 ครับ ฟิล์มvk30รอบคัน gps ติดรถของgarmin กล้องติดรถเสียบกับที่จุดบุหรี่ ก็ใช้ได้ปกติทั้ง2อย่างนะครับ ยกเว้น easy passที่เจาะรูเล็กๆครับ
ผมก็ประหลาดใจ ว่าทำไมมีปัญหา ผมคิดว่าจะหาวัสดุดูดคลื่นแม่เหล็กมาหุ้มตัวกล้องละครับ

ออฟไลน์ Tien.W

ปัญหาจาก adapter กล้อง มันกวน GPS หรือป่าวครับ กล้องยี่ห้ออะไรคับ

ปัญหาจาก adapter กล้อง มันกวน GPS หรือป่าวครับ กล้องยี่ห้ออะไรคับ
กล้อง Trandscend drive pro 200 ครับ

ออฟไลน์ Tien.W

กล้อง Trandscend drive pro 200 ครับ

ถ้า transcend ก็ตัดประเด็นจากกล้องออกล่ะครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ฟิล์มยี่ห้อนี้ รุ่นนี้ ผสมโลหะ ถ้าหาข้อมูลก่อนติด เขามีบอกไว้ว่า สัญญาณ GPS , EasyPass เรียกรวมๆ ว่า สัญญาณวิทยุ ผ่านได้ "ไม่ดี" บางทีถึงขั้นใช้งาน "ไม่ได้" เลย

ต้องกรีดฟิล์มบริเวณ ที่ติดสถานเดียว หรือ EasyPass จะเปิดกระจก ยกชูขึ้น เอาก็ได้ แต่กล้อง DVR แบบมี GPS คงยกชูแบบนี้ไม่ได้