ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาเติมน้ำมันเชื้อเพลิง ท่านสมาชิก ดับเครื่องยนต์กันไหมครับ ?  (อ่าน 9726 ครั้ง)

ออฟไลน์ aod

• Sr. Member
ตามหัวข้อเลยครับ เวลาเติมน้ำมันเชื้อเพลิง ที่ปั๊มน้ำมันส่วนมากผมจะดับเครื่องยนต์ครับ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• Hero Member
    • ร้าน เอที คอมสำโรง
ดับทุกครั้ง และส่วนใหญ่ลงไปเปิดฝาถังรอครับ อิอิ ชินกับปั๊มเติมเองครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Deaw

ดับสิครับ เพื่อความปลอดภัยครับ
จอดซื้อของ จอดรอรับแฟน จอดในลานจอดรถ ผมก็ดับเครื่องหมดครับ เบื่อมากพวกชอบติดเครื่องทิ้งไว้ ยิ่งดีเซลยิ่งเหม็นควันมากๆ

ออฟไลน์ mamaman

ป้าย บอก วางหน้า กระจก ก็ต้องทำตามครับ

ออฟไลน์ ttcl

ดับครับ นอกจากเรื่องความปลอดภัย ก็ เห็นใจเด็กปั๊ม เราหลายๆวันเติมที เด็กปั๊มต้องเติมอยู่ทั้งวัน

ออฟไลน์ Altima

ดับเพราะเป็นกฎระเบียบของปั้ม แต่จริงๆแล้วไม่ต้อง

ออฟไลน์ kumpol2511

• Full Member
ดับครับทุกครั้ง ผมกลับอยากทราบว่าท่านที่ไม่ดับเครื่องขณะเติมน้ำมันมีเหตุผลอะไรมากกว่า

ออฟไลน์ ismael

เติม LPG ต้องดับมั้ยครับ
Lpg กับ Petrol อันไหนอันตรายกว่าครับ

ออฟไลน์ Sit: )

สงสัยครับ
มีคนไม่ดับด้วยเหรอครับ

ออฟไลน์ EpSilon

• Full Member
ดับครับ เพื่อความปลอดภัย เดินลงไปดูตอนเติมด้วยครับ กลัวเติมผิด เติมเกิน เพราะเคยโดนแล้ว

ออฟไลน์ Pegasus7700

ขอความร่วมมือก้อควรจะทำตามนะครับ. เพื่อส่วนรวม

หากใครคิดว่าไม่มีความเสี่ยง
ใครเคยเห็นรถยนต์อยุ่ดีๆไฟไหม้มั้ยครับ?

อยากมีส่วนสูญเสียในเหตุการณ์ไม่คาดฝันก้อลองดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2019, 16:27:54 โดย Pegasus7700 »
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ปกติดับครับ แต่เพื่อนผมบางคนไม่ดับนะ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ lunacy

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective

ออฟไลน์ Alcatraz

ทำไมต้องดับครับ มีเหตุผลอะไร เรื่องนี้ไม่เคยมีใครออกมาบอกเหตุผลกันเลย จะบอกว่าอาจเกิดประกายไฟเวลาติดเครื่อง ถ้าจริงควรเอารถไปเช็คได้แล้ว ไม่ควรมาวิ่งบนถนนและเวลาเติมเสร็จก็ต้องสตาร์ทเครื่องอยู่ดี หรือบอกว่าจอดเฉยๆมันก่อมลภาวะ งั้นก็ไปบอกพวกที่จอดเข้าเซเว่น เข้าห้องน้ำกันด้วย ทำไมมาบอกแค่ตอนเติมน้ำมัน ถ้าจะบอกว่าเมืองนอกเค้าทำกัน ส่วนใหญ่เป็น self service ลงรถไปควรดับอยู่แล้ว

ปั้มแค่ขอความร่วมมือ ไม่ได้บังคับ  ดังนั้นจะทำหรือไม่ทำก็ได้ ถ้าอันตรายจริงก็ต้องบังคับแต่นี่ไม่

เดี๋ยวจะหาว่าผมเข้าปั้มไม่ดับเครื่อง เครื่องผมมันไม่ติดอยู่แล้วเพราะใช้รถปลั๊กอิน ดังนั้นผมไม่ต้องมานั่งสนใจว่าให้ดับหรือไม่ดับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

น่าจะเคยมีกระทู้แนวนี้มาแล้วครับ และดับครับ

ออฟไลน์ Turin

ดับครับ

เหตุผล .. โอกาสเกิดประกายไฟก็ส่วนหนึ่ง อีกส่วนหนึ่งเชื่อว่ามาจากลดความเสี่ยงที่รถจะเคลื่อน่ระหว่างเติมน้ำมันแล้วจะลากสายเติมน้ำมันไปด้วย

ออฟไลน์ dt9

เรื่องนี้เป็นเรื่องพื้นฐาน คนส่วนใหญ่ก็รู้หรือคิดเองได้ว่าต้องดับ
เพราะเป็นวัตถุไวไฟ และมีปัายแจ้งที่ปั้มอยู่แล้ว

ออฟไลน์ TCP

กฎความปลอดภัยข้อนึง เวลาเติมน้ำมันเลยล่ะครับ

" ดับเครื่อง + ดึงเบรคมือ "

ออฟไลน์ mamaman

ทำไมต้องดับครับ มีเหตุผลอะไร เรื่องนี้ไม่เคยมีใครออกมาบอกเหตุผลกันเลย จะบอกว่าอาจเกิดประกายไฟเวลาติดเครื่อง ถ้าจริงควรเอารถไปเช็คได้แล้ว ไม่ควรมาวิ่งบนถนนและเวลาเติมเสร็จก็ต้องสตาร์ทเครื่องอยู่ดี หรือบอกว่าจอดเฉยๆมันก่อมลภาวะ งั้นก็ไปบอกพวกที่จอดเข้าเซเว่น เข้าห้องน้ำกันด้วย ทำไมมาบอกแค่ตอนเติมน้ำมัน ถ้าจะบอกว่าเมืองนอกเค้าทำกัน ส่วนใหญ่เป็น self service ลงรถไปควรดับอยู่แล้ว

ปั้มแค่ขอความร่วมมือ ไม่ได้บังคับ  ดังนั้นจะทำหรือไม่ทำก็ได้ ถ้าอันตรายจริงก็ต้องบังคับแต่นี่ไม่

เดี๋ยวจะหาว่าผมเข้าปั้มไม่ดับเครื่อง เครื่องผมมันไม่ติดอยู่แล้วเพราะใช้รถปลั๊กอิน ดังนั้นผมไม่ต้องมานั่งสนใจว่าให้ดับหรือไม่ดับ

ปั้ม ปตท บางจาก มีป้ายบังคับ ครับพ่อคูณ
ออกประกาศ ปาวๆๆ เป็น กฏ ความปลอดภัย พี่ไปอยู่ไหนมาาาา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2019, 16:49:40 โดย mamaman »

ออฟไลน์ palma

ดับครับ

- ดับเพราะปลอดภัยกว่าแน่นอน ถึงไม่เกิดไฟไหม้ แต่อาจมีอุบัติเหตุอื่นๆให้รถเคลื่อนได้

- รถจอดติดเครื่องเฉยๆ  ปล่อยไอเสีย ให้คนในปั๊มดมครับ ถึงจะน้อยๆแต่นานๆ บ่อยๆ ก็ไม่เป็นผลดีต่อใครที่สูดดมเข้าไปครับ เป็นเรา เราก็ไม่ชอบใช่ไหมครับดมควันเรื่อยๆโดยไม่จำเป็น (น้องๆพนักงานในปั๊ม)

ดับเครื่อง ก็ช่วยๆกันครับ สิ่งดีๆเริ่มที่เราครับ ใครไม่ทำไม่เป็นไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2019, 16:56:01 โดย palma »
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ YZA

ออฟไลน์ Hakosuka

ดับทุกครั้งครับ

ออฟไลน์ arte

น่าจะเปลี่ยนคำถามว่า ใครไม่ดับดับเครื่องยนต์บ้าง เวลาเติมน้ำมัน

ออฟไลน์ moo

• Jr. Member
  • **
ไม่ค่อยดับครับ

ยกเว้นไปคนเดียวจะดับและลงไปดูเด็กเติม

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ดับเครื่องทุกครั้งครับ

ออฟไลน์ seeker

เปลี่ยนเป็นใครเติมน้ำมันไม่ดับรถบ้างดีกว่ามั๊ยครับ

ที่ออสไม่ดับไม่ต้องเติมครับ โทรศัพท์ยังคุยไม่ได้เลยครับ

ที่ไทยเห็นบางปั๊มถ้าไม่ดับรถ เด็กปั๊มเชิญปั๊มอื่นเลยครับ

ออฟไลน์ choomodify

ผม 100% ดับครับ และจะบอกคนรอบข้างให้ดับทุกครั้งที่มีการเติมน้ำมันครับ อดทนไม่เกิน 5 นาทีไม่ร้อนหรอกครับ สบายๆๆ ส่วนใหญ่ที่ไม่ดับคือ "ร้อน" แค่นั้นแหละครับ  :'( :'(

ออฟไลน์ sm1

• Jr. Member
  • **
ปั๊มไหนที่ปล่อยให้รถไม่ดับเครื่อง แล้วเติมน้ำมันได้ ผมจะไม่เข้าปั๊มนั้นอีกเลยครับ

ออฟไลน์ 2k

มันเป็นเรื่องของสถิติความเป็นไปได้ที่จะเกิดประกายไฟทั้งจากการใช้โทรศัพท์และการไม่ยอมกับเครื่อง มันอาจจะไม่ได้เกิดทุกครั้งจนมีบางคนทำตัวสวนกระแสว่าทำไมต้องดับไม่ดับแล้วจะมีปัญหาอะไร แต่ถ้าเมื่อไหร่ที่มันเกิดขึ้นมาแล้วไฟลุกลามจนสร้างความเสียหายในวงกว้างหรือถึงขนาดมีคนตาย มีปัญญาชดใช้ไหม? การทำตามข้อกำหนดเรื่องความปลอดภัยแค่ทำตามมันจะขาดใจตายเหรอ? คนบางจำพวกไม่มีระบบสมองเจริญพอที่จะขับรถยนต์จริงๆ......
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com