ผู้เขียน หัวข้อ: ถามท่านสมาชิกที่ใช้ยางอินเดียว่าดีไหม  (อ่าน 8191 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
ผมเคยติดตามกระแสยางอินเดีย ชื่อไปดวงจันทร์ เคยมีกระแสว่าดีราคาคุ้มมากเมื่อนานมาแล้ว ตอนนั้นผมไม่กล้าใข้ครับแต่มองแบบงงๆว่า spec ดีหน้าตาไม่ขี้เหร่ ราคาประหยัดมาก

ถึงตอนนี้ยังเห็นมีขาย และขายเยอะขึ้นขนาดร้านยางขึ้นป้ายโตๆ จึงอยากถามท่านสมาชิกครับว่า มีท่านใดใช้มายาวๆสักปีสองปี วิ่งเยอะๆหน่อยเป็นอย่างไรบ้างครับ  มันขับดีเบรคดี เทียบกับยางยี่ห้อเดิมๆที่คุ้นเคยอะไรยังไงบ้าง เผื่อเป็นแนวทางครับ

ออฟไลน์ deertesla

Re: ถามท่านสมาชิกที่ใช้ยางอินเดียว่าดีไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2019, 01:46:51 »
ผมไม่เคยใช้นะ  ผมว่าของดีราคาถูกมันมักจะไม่มีในโลก ยิ่งมาาจากอินเดียทำให้ผมนึกถึงคุณภาพรถยนต์ทาทา

ออฟไลน์ WinniE

• Sr. Member
  • TO THE WORLD BEST...K5
Re: ถามท่านสมาชิกที่ใช้ยางอินเดียว่าดีไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2019, 03:00:38 »
ใช้ Alnac 4G 205/60R16 ใส่ Accord G7 มาปีกว่า วิ่งไป 2 หมื่นโล

ที่เลือกยางรุ่นนี้เพราะราคาดี 4 เส้น 8,200 รวมเปลี่ยน กะว่าจะใส่ชั่วคราวระหว่างรอซื้อรถใหม่ แต่จนถึงตอนนี้ก็ยังไม่ได้ซื้อ ;D

เทียบกันกับยางที่เคยใช้ก่อนหน้านี้อย่างสะพานหิน GR-80 กับ Yokohama V551 ถ้าขับปกติก็ไม่รู้สึกด้อยไปกว่ายาง 2 รุ่นที่เคยใช้ครับ

ความมั่นใจในการเกาะถนน โค้งทางแห้งไม่เกิน 130 โค้งทางเปียกไม่เกิน 110 เกินกว่านี้จะเริ่มหวิวๆ

เสียง 2 หมื่นโลแล้วยังไม่หอนเหมือน V551

ข้อสังเกตหลักๆที่เจอกับยางรุ่นนี้คือ ต้องเติมลมมากกว่าปกติ 2-3 psi ถ้าลมยางปกติรถจะย้วย รู้สึกมีแรงต้านที่ล้อ ทำให้ต้องเหยียบคันเร่งมากกว่าเดิม อัตราการกินน้ำมันด้อยลงกว่าเดิมหน่อย

ถ้าให้ใช้ยางยี่ห้อนี้รุ่นนี้อีกชุดก็ ok ครับ ไว้ใจกว่ายางจีน แต่อาจจะเอาโอตานิ KC2000 มาพิจารณาอีกรุ่น เพราะราคา 2 ยี่ห้อนี้ใกล้เคียงกันเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2019, 03:05:04 โดย WinniE »
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2019, 07:21:34 »
ผมใช้กับรถอีกคันในบ้านที่ไม่ค่อยได้ขับ ก็ถือว่าโอเคดีครับ ตอนแรกกะว่ายางราคาถูกหน่อยใส่แป๊บๆเปลี่ยนเอา ทีไ่หนได้ใส่มาแล้ว 4 ปี ก็ยังใช้อยู่ครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2019, 08:01:58 »
ผมใช้ 2 คัน   คือลดเกรดจาก  re003  และ ps3  ลงมาใช้ 4g  ใช้มาปีเศษ

ข้อแตกต่าง  เสียงดังกว่าพอควร ดอกข้ามปี แข็งกว่าเดิม   แก้มนุ่มไป 

ถ้าใส่แล้วมันเก็บรายละเอียดถนนมาก  ต้องค่อย ๆ เติมลม  แล้วลองวิ่งดู  จนกว่าจะได้ค่าที่พอดี

เช่น  รถผม x-trai  ผมใช้ยางเก๋งใหญ่  เดิม ลมยางมาตรฐาน  32   ผมต้องเติม  36-40  อยู่ที่จังหวะการใช้งาน   

ถามว่าดีไหม   คงสู้แบรนดัง ๆ ไม่ได้  แต่สำหรับหมดชุดนี้  ผมก็น่าจะใช้ยี่ห้อนี้แหละ...  ด้อยกว่าไม่เท่าไร  แต่ราคา  ต่ำกว่าเกินครึ่ง...

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2019, 08:15:05 »
ผมไม่เคยใช้นะ  ผมว่าของดีราคาถูกมันมักจะไม่มีในโลก ยิ่งมาาจากอินเดียทำให้ผมนึกถึงคุณภาพรถยนต์ทาทา

ผมก็เคยคิดอย่างนั้นเลยครับ
แต่หลีงๆเห็นมีจาย้ยอะขึ้นเรื่อยๆ
จึงสงสัยว่าใช้ไปจริงๆมันดีไหม
สังเกตุยางบางยี่ห้อม่แล้วหายๆไป แต่อันนี้มันไม่หายแฮะ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2019, 08:16:39 »
ใช้ Alnac 4G 205/60R16 ใส่ Accord G7 มาปีกว่า วิ่งไป 2 หมื่นโล

ที่เลือกยางรุ่นนี้เพราะราคาดี 4 เส้น 8,200 รวมเปลี่ยน กะว่าจะใส่ชั่วคราวระหว่างรอซื้อรถใหม่ แต่จนถึงตอนนี้ก็ยังไม่ได้ซื้อ ;D

เทียบกันกับยางที่เคยใช้ก่อนหน้านี้อย่างสะพานหิน GR-80 กับ Yokohama V551 ถ้าขับปกติก็ไม่รู้สึกด้อยไปกว่ายาง 2 รุ่นที่เคยใช้ครับ

ความมั่นใจในการเกาะถนน โค้งทางแห้งไม่เกิน 130 โค้งทางเปียกไม่เกิน 110 เกินกว่านี้จะเริ่มหวิวๆ

เสียง 2 หมื่นโลแล้วยังไม่หอนเหมือน V551

ข้อสังเกตหลักๆที่เจอกับยางรุ่นนี้คือ ต้องเติมลมมากกว่าปกติ 2-3 psi ถ้าลมยางปกติรถจะย้วย รู้สึกมีแรงต้านที่ล้อ ทำให้ต้องเหยียบคันเร่งมากกว่าเดิม อัตราการกินน้ำมันด้อยลงกว่าเดิมหน่อย

ถ้าให้ใช้ยางยี่ห้อนี้รุ่นนี้อีกชุดก็ ok ครับ ไว้ใจกว่ายางจีน แต่อาจจะเอาโอตานิ KC2000 มาพิจารณาอีกรุ่น เพราะราคา 2 ยี่ห้อนี้ใกล้เคียงกันเลย

2 หมื่นโลไม่หอนแบบ v551 ถือว่าไม่เลวเลยครับ 

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2019, 08:18:49 »
ผมใช้กับรถอีกคันในบ้านที่ไม่ค่อยได้ขับ ก็ถือว่าโอเคดีครับ ตอนแรกกะว่ายางราคาถูกหน่อยใส่แป๊บๆเปลี่ยนเอา ทีไ่หนได้ใส่มาแล้ว 4 ปี ก็ยังใช้อยู่ครับ

ถ้ารถจอดเยอะผมอาจจะไม่ลังเลเลยครับ
แต่กำลังพิจารณาใส่รถที่วิ่งบ่อย (แต่ปีละไม่ถึงหมื่นโล) ยาง 18 ชุดละหมื่นมันรบกวนใจมากครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2019, 08:23:24 »
ผมใช้ 2 คัน   คือลดเกรดจาก  re003  และ ps3  ลงมาใช้ 4g  ใช้มาปีเศษ

ข้อแตกต่าง  เสียงดังกว่าพอควร ดอกข้ามปี แข็งกว่าเดิม   แก้มนุ่มไป 

ถ้าใส่แล้วมันเก็บรายละเอียดถนนมาก  ต้องค่อย ๆ เติมลม  แล้วลองวิ่งดู  จนกว่าจะได้ค่าที่พอดี

เช่น  รถผม x-trai  ผมใช้ยางเก๋งใหญ่  เดิม ลมยางมาตรฐาน  32   ผมต้องเติม  36-40  อยู่ที่จังหวะการใช้งาน   

ถามว่าดีไหม   คงสู้แบรนดัง ๆ ไม่ได้  แต่สำหรับหมดชุดนี้  ผมก็น่าจะใช้ยี่ห้อนี้แหละ...  ด้อยกว่าไม่เท่าไร  แต่ราคา  ต่ำกว่าเกินครึ่ง...

ถ้าดังกว่า re003 อีก เริ่มน่ากลัวแล้วครับ
ใส่ re003 อยู่เช่นกัน รู้สึกว่าไม่อยากได้ยางดังกว่าเดิมหละครับ

ออฟไลน์ Koolkoe

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2019, 09:18:27 »
ถ้าอยากเซฟงบ ผมว่าลองดูยางแบรนด์ดัง เก่าเก็บ แบบอายุประมาณปีกว่า (เพราะพวกยางนอกแพงๆ ก็ไม่ได้สดใหม่มากนะครับ เพราะเค้าจะสั่งเข้ามาเป็นล็อตๆ) มาลดราคา ถ้าเค้าเก็บดีๆ ผมว่าน่าจะใช้ได้นะครับ แถมเค้าโฆษณาว่า ประกันนับจากวันล้อลงพื้นด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2019, 09:19:59 โดย Koolkoe »

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2019, 09:40:25 »
 8) 8) 8)....น่าลองแฮะ ไม่รุ็มีไซส์ 31 X 10.5 - R15 อยู่ในแลนด์ โรเว่อร์ ยางเดิมเกินอายุไป 2 ปีแล้ว จะได้ลองของ อินเดียดูมั่ง :-X

ออฟไลน์ tew

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2019, 10:31:36 »
เทียบกับ  พิแรลลี่ p1  เป็นไงบ้างครับ  ผมใช้พิแรลลี่  (น่าจะเป็นยางจีน)  แรกๆก็เงียบ  ทุกวันนี้ได้ยินแต่เสียงยาง  ใช้มาห้าหมื่นโล ถ้ายางอินเดียพอใช้ได้ จะหันไปคบอินเดีย  เบื่อสินค้าจีนอย่างแรง  ขยะเครื่องใช้ไฟฟ้าจีนเต็มเลย

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2019, 10:46:41 »
เรียกว่าคุ้มค่ากับราคาที่จ่ายไปมากกว่า จากที่ใช้มา2ชุด ไว้ใจได้มากกว่ายางจีนหรือเกาหลี พอๆกับโอตานิ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2019, 11:23:29 »
น่าจะดีคุ้มหรือเกินค่าตัวครับ แต่ถ้าไปเทียบทุกด้านกับ BS, MC, Pirelli ก็แพ้เค้าทุกด้านอยู่ดี  ยกเว้นราคาครับ

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2019, 11:27:21 »
เทียบกับ  พิแรลลี่ p1  เป็นไงบ้างครับ  ผมใช้พิแรลลี่  (น่าจะเป็นยางจีน)  แรกๆก็เงียบ  ทุกวันนี้ได้ยินแต่เสียงยาง  ใช้มาห้าหมื่นโล ถ้ายางอินเดียพอใช้ได้ จะหันไปคบอินเดีย  เบื่อสินค้าจีนอย่างแรง  ขยะเครื่องใช้ไฟฟ้าจีนเต็มเลย

P1  ถือเป็นยางต่ำสุดของ Pirelli แล้วครับ  สมรรนถะน่าจะไปเทียบกับ Bridegstone รุ่น B250 หรือ Taxi Premium พวกนั้น

อย่าคิดว่า Pirellli ทุกรุ่นจะดีครับ  ต้อง P7 หรือ P-Zero ขึ้นไปครับ

ถ้าจะไป P1  ผมว่าไป Apollo รุ่นดีๆ จะดีกว่าด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2019, 11:44:26 »
ที่ผมบอกว่าดัง  หมายถึงผ่านปีไปแล้ว ดอกมันเริ่มแข็งเร็วกว่าพวกแบรนด์ดัง..

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2019, 12:50:18 »

4G นี่ยี่ห้ออะไรครับ เหมาะกับขับเร็วมั้ยครับ ผมใช้ติดรถ v551 31000 โล กำลังหาเปลี่ยนเลย

ออฟไลน์ lonely

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2019, 13:28:32 »

4G นี่ยี่ห้ออะไรครับ เหมาะกับขับเร็วมั้ยครับ ผมใช้ติดรถ v551 31000 โล กำลังหาเปลี่ยนเลย

Apollo รุ่น Aspire4G
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2019, 13:30:08 »

ถ้ารถจอดเยอะผมอาจจะไม่ลังเลเลยครับ
แต่กำลังพิจารณาใส่รถที่วิ่งบ่อย (แต่ปีละไม่ถึงหมื่นโล) ยาง 18 ชุดละหมื่นมันรบกวนใจมากครับ

มี Westlake อีกยี่ห้อนึงครับ ยางจีนแต่ตั้งโรงงานในไทย
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2019, 13:34:48 »

พีแรลลี่ = ถ้าเข้าใจไม่ผิด คือ ของอิตาลี
รุ่นเจ๋งสุด = P Zero

แต่รุ่นถูกๆ อาจทำในจีน หรือมาเลย์

ใช้ Apollo Alnac4g มาได้ 8 เดือน = หน้ายางเริ่มแข็งแล้วอ่ะ

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2019, 20:41:38 »
ผมใช้ Apollo Aspire 4G กับรถอีกคันที่บ้าน ระยะที่วิ่งไปเกือบๆ 4 หมื่นโล โคตรจะดีครับ แต่เหมือนพี่ๆ ข้างบนว่าต้องเติมลมเผื่อไว้สัก 3-4 psi เลย (สำหรับผมนะ) ถึงจะไม่ย้วยและหนึบขึ้นครับ (เช่นเดิมเติมหน้า 32 หลัง 30 ตอนนี้อัดขึ้นไปหน้า 36 หลัง 34 ถึงจะลงตัวสำหรับผม)
ระยะสองปีดอกแข็งขึ้นบ้าง แต่ยังนุ่มเงียบอยู่ครับ
เซ็ตนี้กะจะใช้สักสี่ปีพอครับ

ปล. อีกคันของที่บ้าน เพิ่งเปลี่ยนเป็น Otani KC2000 ให้ตายเถอะครับ ผมประทับใจ Apollo Aspire 4G มากกว่าซะอีก 555+

ออฟไลน์ Tonge

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2019, 22:02:39 »
เคยใช้ Apollo Alnac 4g มีปัญหาเหมือนยางไม่กลม ถ่วงยังไงก็ยังสั่น(อาจจะร้านใส่ไม่ดี) ขึ้นปีที่2 3หมื่นกิโลเมตร เริ่มแข็ง หอน เลยเปลี่ยนกลับไปใช้maxxis ms800ตามเดิม
ตอนนี้กำลังจะลอง otani kc2000 ไม่ก็ maxxis hp5

ออฟไลน์ kaikknd

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2019, 22:28:15 »
เคยใช้ Apollo Alnac 4g มีปัญหาเหมือนยางไม่กลม ถ่วงยังไงก็ยังสั่น(อาจจะร้านใส่ไม่ดี) ขึ้นปีที่2 3หมื่นกิโลเมตร เริ่มแข็ง หอน เลยเปลี่ยนกลับไปใช้maxxis ms800ตามเดิม
ตอนนี้กำลังจะลอง otani kc2000 ไม่ก็ maxxis hp5

4G กับ MS800 ตัวไหนนุ่มเงียบกว่ากันครับ

ออฟไลน์ Tonge

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2019, 23:20:11 »

4G กับ MS800 ตัวไหนนุ่มเงียบกว่ากันครับ

ms800 นุ่มกว่า เงียบกว่าครับ Alnac 4G ได้เกาะกว่า ยุบตัวเวลาหักหลบน้อยกว่า เบรคสั้นกว่าครับ

ออฟไลน์ SRY

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2019, 23:30:08 »
ก็จริงที่ว่า ของดีราคาถูกไม่มี
แต่ให้มองว่า ราคา กับสิ่งที่ได้ เหมาะสม คุ้มไหมมากกว่า
ของแพงประสิทธิภาพห่วยกว่าราคา ถึงมันดีกว่าถูกๆ แต่มันก็ไม่คุ้มที่จะซื้อจริงไหม

ผมใช้ apollo alnag 4g ของเดิม bridgesto ยางค้างปีเก่า ไม่ถึงปี เพียงแค่ไปซื้อตอนเลยปีใหม่ เลยได้มาเส้นละ 900
ใช้ 2 ปีกว่า ครับ แทบไม่ต่างจากของเดิมที่แพงกว่า แถมไม่กระด้างเท่า สะเทือนน้อยกว่า เบรคใช้ได้ เกาะพอประมาณ ถ้าดูจากราคาถือว่าคุ้มสำหรับคนงบน้อย ไม่ซิ่ง ไม่อัดโค้งลุยกระจาย
ถ้าสำหรับผมถือว่าราคาถูก คุณภาพได้

ถ้าคุณใช้แบบเนิบๆ ขับแบบอีโค่คาร์ ไม่ได้ไปแข่ง ใช้ได้ครับ ไม่แย่ ประหยัดตังเยอะด้วย

อ้อ ปล. ยังไม่แข็งเร็วเท่าอันเดิม ไม่บวม ไม่อะไร

ออฟไลน์ manonmoon

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2019, 06:38:41 »
ใช้ aspire4g มา 2 ปี 5 เดือน 36,000 กม. ตอนนี้ดังสนั่น แต่ถามว่าดีไหมก็ดีครับ คุ้มค่าดี

ดอกยางจะแข็ง ๆ หน่อย แต่แก้มยางจะนิ่ม ๆ นิดนึง

ชุดต่อไปว่าจะไปลอง dayton dt30 ที่หลายคนบอกว่าแย่ แต่หลายคนบอกว่าดีครับ

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2019, 08:42:07 »
ใช้ aspire4g มา 2 ปี 5 เดือน 36,000 กม. ตอนนี้ดังสนั่น แต่ถามว่าดีไหมก็ดีครับ คุ้มค่าดี

ดอกยางจะแข็ง ๆ หน่อย แต่แก้มยางจะนิ่ม ๆ นิดนึง

ชุดต่อไปว่าจะไปลอง dayton dt30 ที่หลายคนบอกว่าแย่ แต่หลายคนบอกว่าดีครับ

มองๆ Otani KC2000 ไว้เป็นคาดิแนทตัวเลือกไว้หน่อยครับ ตัวนี้ก็ไม่เลวร้ายอะไรครับ คุ้มค่าดี

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2019, 13:19:08 »
ใช้ aspire 4G อยู่ครับ ใช้มาเกือบสองปีกับระยะทางประมาณห้าหมื่นโล
ลายดอกยางน่าจะเงียบแต่มันไม่เงียบแฮะซึ่งมันดังตั้งแต่ใส่มาเลย
และเริ่มดังมากขึ้นช่วงประมาณหมื่นโล ปัจจุบันนี้ก็ดังมากกว่าช่วงหมื่นโลแล้วแต่ไม่มีอาการหอน
เรื่องน้ำนี่วิ่งเข้าใส่อย่างเดียว หมายถึงว่าถ้าเจอแอ่งน้ำฝั่งเดียวนี่
มันพยายามดึงเข้าไปเลยอ่ะต้องเกร็งมือไว้นิดนึงเวลาเจอแอ่งน้ำ
ต่างกับ toyo drb ชุดก่อนที่เคยใช้มา อันนั้นลงแอ่งน้ำฝั่งเดียวถือพวงมาลัยมือเดียวยังได้

ถือว่าคุณภาพคุ้มราคาอยู่ครับ แต่ชุดหน้าคงไปใช้ตัวเลือกอื่นแล้วล่ะ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2019, 13:53:13 »

alnac 4g ที่ผมใช้ = ถ่วงล้อได้ตามปกติครับ

ส่วนครั้งหน้า = สนใจ maxxis hp5 กับ westlake rp18 ครับ

ออฟไลน์ manonmoon

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2019, 00:40:57 »

มองๆ Otani KC2000 ไว้เป็นคาดิแนทตัวเลือกไว้หน่อยครับ ตัวนี้ก็ไม่เลวร้ายอะไรครับ คุ้มค่าดี

ตอนนี้ใช้ otani sa1000 ในรถกระบะอีกคันอยู่ครับ ก็ดีครับ

อยากลอง dayton บ้างครับ