ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยกับกฏหมายสรรพษามิต ที่ต้องจดรถดัดแปลงก่อนสิ้นปี  (อ่าน 4595 ครั้ง)

ออฟไลน์ AboveGod

• Hero Member

ตอนนี้ใช้ lancer ex

ถ้าจะทำขับ 4 ralliart ที่ไม่ตัดต่อตัวถัง สามารถทำหลังปีนี้ได้ไหม
เพราะว่าไม่ได้ตัดต่อตัวถึง ไม่น่าจะเรียกดัดแปลง

แต่ถ้า ตัดต่อตัวถัง ทำ evo x ต้องทำก่อนสิ้นปี เพราะว่าจดดัดแปลงได้ถึงสิ้นปีนี้

อันนี้ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ

ออฟไลน์ Turin

เปลี่ยนจากขับหน้า ไปขับสี่ .. ผมว่าเข้าข่ายนะ

ออฟไลน์ Sit: )

การขับเคลื่อนเป็นสาระสำคัญครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เปลี่ยนขับ 2 เป็นขับ 4 ผมว่าแจ้งจดลงเล่มทะเบียน(แก้ไขสาระสำคัญของรถ) ได้นะครับ

ออฟไลน์ sr30dett

• Newbie
  • *
หลังจากปีนี้ ยังทำได้อยู่ครับ แต่ต้องไปเสียภาษี และขออนุญาติ ดัดแปลง ซึ่งปกติก็ต้องทำอยุ่แล้ว สำหรับ ขับ 4

ส่วนถ้าไม่ยุ่งกับ เครื่องเลย ขับขับหน้า เครื่องเดิม (เลขเครื่องเดิม)
แต่มีการดัดแปลงสภาพ ภายนอกให้เปลี่ยนไป จากเดิม เช่น เปลี่ยนโป่งหน้าหลังไปเป็น evo ต้องแจ้งทางขนส่งครับเพราะเข้าข่ายดัดแปลงตัวถัง
เหมือน ซันรูฟ นั่นเหละครับ
ความหมาย ดัดแปลง คือ ทำให้เปลี่ยนไปจากของเดิม ครับ

ที่ไม่ต้องขอขนส่ง ก็มีแต่พวก เดิมซ่อมไปเป็นเดิมๆครับ หรือ ดูแล้วไม่ต่างจากเดิม
เดี้ยวนี้มันต่อทะเบียน ออนไลน์ ถ้าเราไปแปลงแล้วไม่แจ้ง มันต่อทะเบียนไม่ได้ อาจจะยังไม่ 100% ทุกที่ แต่ขนส่งจะใช้ระบบนี้เหละครับ
ปัจจุบัน จะดัดแปลง เขาก็เริ่มแล้ว ไม่ต้องรอปีหน้าครับ จะทำอะไรก็เสียภาษี ก่อนเลย ไม่งั้นตอนไปยื่นขอ จะไม่ผ่าน