ผู้เขียน หัวข้อ: อนาคตวีออสจะเป็นยังไง ตอนนี้เพื่อนๆขยับไปอยู่กลุ่ม eco กันหมดแล้ว  (อ่าน 4804 ครั้ง)

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• Hero Member
  • My Beloved Pal !
อย่างที่เราเห็นข่าวออกมาช่วงนี้ เพื่อนๆวีออสในกลุ่ม sub compact 1.5 cc ได้ขยับไปอยู่ในกลุ่มอีโคคาร์เครื่อง 1.0 - 1.3 กันหมดแล้ว ปล่อยให้น้องออสที่เคยยืนหนึ่งในอดีตเมื่อสิบกว่าปีที่ผ่านมา เหงาอยู่คนเดียวละทีนี้ คหสต.ส่วนตัวผมมองว่าในอนาคต sub compact กลุ่ม 1500 น่าจะหายไปจากตลาด เหลือไว้เป็นตำนาน อย่างโตโยต้าเอง ก้เน้นไปที่ อีโคคาร์ พวก yaris  กับ ativ ซึ่งปลายนี้ก้จะมีการปรับเครื่องยนต์ใหม่ แต่กับวีออสนี่เงียบเลย และด้วยยอดขายที่ต่ำกว่าคู่แข่งดูแนวโน้มแล้ว เพื่อนสมาชิกคิดว่าสถานะของออสในอนาคตจะเป็นไปในทิศทางใดคับ :-X

ออฟไลน์ SpiRious

• Full Member
ผมแอบสงสัยว่า วันนึงวีออสจะเอาบอดี้ยาริสมาแปะเครื่อง 1500 แล้วขาย ไม่ก็ใช้สักเครื่องนึงที่มีกำลังมากกว่ายาริส

ตอนนี้วีออสที่ขายได้ ผมว่าเกิน 95% เลือกเพราะมันเครื่อง 1500 ถึงภายในจะแย่กว่ายาริสก่ยังมีคนซื้อ

ถ้าเอายาริส มาแปะเครื่องที่ใหญ่กว่า ผมว่าไม่น่าจะลำบากอะไร เพื่อขายให้คนที่ต้องการเครื่องใหญ่ วิ่งทางไกล
2014 - Fortuner 2.7
2017 - Yaris 1.2 (swap engine 1nz-mt)
2021 - Crv 2.4 AWD

ออฟไลน์ SM.

เครื่อง 1.5 อาจจะไม่เป็นที่ต้องการในอนาคตแล้ว ถ้าเครื่องรุ่นใหม่ๆ มีกำลังเพียงพอที่จะมาทดแทนได้

ผมยังแอบคิดเลยว่าถ้าเอาเครื่อง 1.2 or 1.3 turbo มาแทน อาจจะเข้าเกณฑ์ eco car phase2 ก็ได้

ออฟไลน์ palmpspp

• Full Member
segment นี้จะถูกควบรวมเป็นอันเดียวครับ
เพราะประสิทธิภาพเครื่องยนต์ดีขึ้น ในภาพรวม + เสียภาษีลดลง

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
yaris ativ เข้ามาแทนสิครับ  เพราะราคามันทับกันเลย ( กับรุ่นที่แล้ว )  8)

ออฟไลน์ rtong

ในเมื่อต่างประเทศยังขายชื่อ"VIOS" คิดว่ามันจะมีโฉมต่อไป

ส่วนในไทย   อาจจะมาพร้อมเครื่องที่ใหญ่ขึ้น หรืออาจจะ+turbo
เช่น 1.6 หรือ 1.5 turbo แล้วเลิกขาย Altis 1.6 ( แต่คงอีกนาน ) เพื่อปรับภาพลักษณ์

ออฟไลน์ O_o"

อาจนำรุ่นอื่นใช้ชื่อ vios มาขายแทนครับ

เพราะยังมีอีกหลายประเทศที่ vios จำหน่ายอยู่ ถึงในไทยยอดขายจะไม่เยอะเท่าเมื่อก่อน แต่ตลาดอื่นๆก็ยังขายได้

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เดาล้วนๆไม่มีข้อมูลรองรับนะครับ ว่าถ้าไม่หายไปก็เปลี่ยนชื่อ Yaris Ativ เป็น Vios ในเจนหน้าแทน  ;D

ออฟไลน์ Symphonic

คุ้นหน้า คุ้นตา กับสิ่งนี้กับมั้ยครับ

บ้านเรา ณ ตอนนี้ ขาย Vios พร้อมกันทั้ง 2 gen ครับ

Gen ที่แล้ว (G3) ขายในนาม Vios ขนาด 1.5 L
Gen ปัจจุบัน (G4) ขายในนาม Yaris Ativ ขนาด 1.2 L

Gen หน้า (G5) คาดว่าจะอยู่ในตลาด Eco และน่าจะใช้ชื่อ Yaris ??? อะไรสักอย่าง
และผมคาดว่าไม่น่าจะขายควบกัน 2 Gen เหมือนปัจจุบันแล้วครับ
ส่วนจะมีรถอะไรอีกสักรุ่นใน B-Seg ที่ไม่ใช่ Eco มั้ย?
ถ้ามี ก็ไม่น่าจะเป็น B-Sedan แล้วล่ะครับ เพราะ B-Seg ในเมืองไทยจะเป็น Eco ทั้งหมดแล้วครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ผมมองว่า Vios จะกลายเป็น 1.2 ใน Gen ถัดไป คือ

มีทั้ง 1.2 ตัวใหม่ และ 1.5 Hybrid ครับ

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
จาก Yaris Ativ จะเป็น Vios ใหม่มาทดแทนรุ่นเดิมที่ขายอยู่ตอนนี้ครับ ตามที่ในต่างประเทศใช้ชื่อ Vios ทำตลาดอยู่ที่โพสด้านบน ผมมั่นใจว่าจะเป็นแบบนี้ แต่ในอนาคตจะใช้ชื่อ Ativ หรือ Vios นั้น ก็ต้องรอดูต่อไปครับ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
ขอขอบคุณทุกความเห็นคับ :D

ออฟไลน์ num_tm

• Jr. Member
  • **
Ativ ก็คือ Vios แม้ปัจจุบัน Eco Car กับ B-Segment มันก่ำกึ่งกันอยู่ แต่ผมองว่าประสิทธิภาพเครื่องยนต์ยังด้อยกว่า เครื่อง 1.5 พอสมควร และมันจะห่างชั้นมากกับเครื่อง 1.8  มีหลายคนไม่ชอบอัตราเร่งของเครื่อง 1.2 หรือ 1.3 แต่ก็ไม่สามารถซื้อรถเครื่อง 1.8 ได้ และราคาท๊อป Ecocar จะห่างจาก ตัวล่าง 1.8 ถึง 2-3 แสน ซึ่งมันมีช่องว่างมากไป มันจึงควรมีเครื่อง 1.5 หรือประสิทธิภาพเทียบเท่า และราคาอยู่ในช่วง 5-7 แสน

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
Ativ ก็คือ Vios แม้ปัจจุบัน Eco Car กับ B-Segment มันก่ำกึ่งกันอยู่ แต่ผมองว่าประสิทธิภาพเครื่องยนต์ยังด้อยกว่า เครื่อง 1.5 พอสมควร และมันจะห่างชั้นมากกับเครื่อง 1.8  มีหลายคนไม่ชอบอัตราเร่งของเครื่อง 1.2 หรือ 1.3 แต่ก็ไม่สามารถซื้อรถเครื่อง 1.8 ได้ และราคาท๊อป Ecocar จะห่างจาก ตัวล่าง 1.8 ถึง 2-3 แสน ซึ่งมันมีช่องว่างมากไป มันจึงควรมีเครื่อง 1.5 หรือประสิทธิภาพเทียบเท่า และราคาอยู่ในช่วง 5-7 แสน

จริงๆ เรื่องอัตราเร่งมันแก้ได้ ถ้าเอาเทอร์โบใส่เข้ามาจากโรงงานเลยครับ คนใช้จะเลิกบ่นเรื่องเครื่องอืดเลยครับ เผลอๆ ไม่ต้องปรับแต่งเครื่องอะไรมากมายด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2019, 11:25:54 โดย polwath »

ออฟไลน์ num_tm

• Jr. Member
  • **

จริงๆ เรื่องอัตราเร่งมันแก้ได้ ถ้าเอาเทอร์โบใส่เข้ามาจากโรงงานเลยครับ คนใช้จะเลิกบ่นเรื่องเครื่องอืดเลยครับ เผลอๆ ไม่ต้องปรับแต่งเครื่องอะรไมากมายด้วย
จะลดขนาดเครื่องแล้วยัดโบ นี่โอเคเลย เพราะประสิทธิภาพมันเยอะกว่า 1.5 ด้วยซ้ำ แต่ไม่อยากให้เอาแต่เครื่อง 1.2 หรือ 1.3 แบบเดิมๆมาขาย แล้วตัด 1.5 ออกไปเลย

ออฟไลน์ Carrera

ผมว่ามันเกิดใหม่เป็น ativ แล้วนะ vios เนี่ย

จริงๆ แล้วมองๆไปก็เหมือน Mazda 2 ที่มี 2 รุ่นย่อย  1.2 กับ ดีเซล 

แต่ต่างกันแค่ Mazda มีรถ รุ่นเดียว ชื่อเดียวกัน  แบ่งรุ่นย่อยเครื่องยนต์เอา

แต่พี่โต ขายต่างชื่อต่าง  ปรับรายละเอียด   โครงสร้างเดียวกันพื้นฐานเดียวกันต่างแค่เครื่องกับรายละเอียดอื่นๆมากกว่า

จริงๆ ทำเป็น Vios 1.2 เข้าโครงการ eco car ไปเลยก็ได้นะ   แต่เดาว่า เพราะมี 5 door ขายด้วยเลยใช้ชื่อ Yaris คนจะได้ไม่ต้องปรับตัวมากกว่า

ออฟไลน์ AgentMolder

Yaris Ativ ก็คือ Vios เนี่ยแหล่ะครับ บ้านเมืองอื่นเขาเอาตัว Ativ บ้านเราเลย ไปขายเป็น Vios Gen ใหม่ แต่บ้านเราคำว่า VIOS จะจบที่ Gen3 เนี่ยแหล่ะครับ และจะไม่ทำตลาดในชื่อของ VIOS อีกต่อไป ส่วนจะเป็นชื่อไหน Ativ Plus หรืออะไรก็ยังไม่รู้แน่ครับ

ส่วนเรื่องเครื่อง อันนี้เดาใจไม่ถูกเลยว่าพี่โตจะยังคงมี Ativ 1.5 ไหม หรือลงเป็น 1.2 1.3 หรือ 1.0โบแบบค่ายอื่น