ผู้เขียน หัวข้อ: D-max สมรรถนะสูงแบบ Raptor มีความเป็นไปได้ไหมครับ  (อ่าน 6516 ครั้ง)

ออฟไลน์ yord

• Jr. Member
  • **
คิดว่ามีโอกาสและความเป็นไปได้มั้ยครับที่ isuzu จะทำรถ d-max ใหม่ รุ่นสมรรถนะสูงแบบ raptor ครับ

เนื่องด้วยจากที่เห็นสเปค แชสซีใหม่ที่มีขนาดใหญ่กว่าเดิมและรับแรงบิดได้เพิ่มขึ้น 23%

รวมถึงการออกแบบ ปีกนกใหม่ในแชสซีใหม่นี้ให้ปีกนกบนมีความสูงขึ้นจากเดิมอีกด้วยครับ

หรือถ้าจะทำแบบสมรรถนะสูงก็ต้องออกแบบแชสซีใหม่อีกตัวนึงให้แข็งแรงกว่า แชสซีใหม่ตัวนี้ ขึ้นไปอีกครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2019, 12:23:28 โดย yord »

ออฟไลน์ Jo_Jungko

• Sr. Member
Re: D-max สมรรถนะสูงแบบ Raptor มีความเป็นไปได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 12:29:49 »
ผมว่า ไม่น่าจะมีครับ แต่เห็นสเปคเครื่อง 3.0 เดิมๆแล้ว ถ้าเอาไปรีแมพอีกจะได้เท่าไหร่น้อ

ออฟไลน์ porasit33

• Hero Member
Re: D-max สมรรถนะสูงแบบ Raptor มีความเป็นไปได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 12:30:42 »
อาจจะเริ่มในตลาดออสเตรเลีย หรือฝั่งอังกฤษก่อนนมั้งครับ

ออฟไลน์ Amnaj

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 12:42:01 »
คิดว่ามี เพราะตัวที่แล้วที่ขายในยุโรป ยังมีรุ่น Arctic  โป่งใหญ่ ล้อโต ช่วงล่าง FOX ถ้าจำไม่ผิด แต่เครื่องเท่าเดิม

ออฟไลน์ locomotive

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 12:42:32 »
Isuzu ตลาดเขาไม่ได้ใหญ่โตไรขนาดนั้น เขาขายติดอันดับ Top 3 ในไทย แต่ต้องรับความจริงว่า เมืองนอก เขาไม่ดีเท่าไหร่ ติดท้ายๆคาราง ยังห่างชั้นจาก Ford เยอะ แถมไม่ได้มีขาย ทุกประเทศ หรือทุกทวีป จะให้เขาไปแข่งขนาดนั้น ไม่ไหวหรอก บริษัทเขาก้เล็กกว่าญี่ปุ่นด้วยกันด้วย

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 12:45:41 »
อยากเห็นแต่คงไม่มีครับ

ออฟไลน์ VITHAN

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 12:54:04 »
raptor เครือง เกียร์ ระบบขับเคลือน  ความแรง  ก้อเหมือนรถกระบะทั้งๆไปครับ

แต่จะโดดเด่น คือระบบช่วงล่าง เทพจริง  วิ่งนิ่ม นิ่งมาก suv ยุโรงยังอายๆเลยครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 13:11:40 »
ทำไมผมถึงมองว่า Ranger Raptor ไม่ได้มีอะไรต่างจากกระบะธรรมดาคันนึงเลย

แต่โอเคละ ช่วงล่างดีกว่าแน่นอน ด้วยราคาที่จ่ายมากกว่า

ส่วนเรื่องเครื่องยนต์+เกียร์ ผมเฉยๆ จ่ายถูกกว่าทำแรงกว่าก็ยังได้ แต่ที่ทำไม่ได้คือ Terrain Management โอเคตรงนี้ยอมรับว่าเหนือกว่า Dmax แน่นอน (แต่ยังไม่ SS4WD-II ของ Tritan ที่สูสีกัน)

ดังนั้นผมมองแบบนี้ี

เรื่องเครื่องยนต์ ทำกว่าแรงว่าไม่ได้ยากเลย

เรื่องเกียร์ จำนวนเกียร์ AT ที่เป็น 6 speed VS 10 speed ผมว่า การใช้งานจริงไม่ต่างกันหรอก

เรื่องช่วงล่าง กำเงินสัก 1.5 แสนไปเบิก By Pass มาใส่ สู้ได้สบายหรืออาจจะดีกว่าด้วย(เพราะรถเบากว่า)

เรื่องล้อยาง เลือกตามใจชอบ

สรุป คือ Isuzu ไม่ทำออกมาหรอกครับ แต่ถ้าชอบ Isuzu ทำเองก็ได้ งบมีเสกได้หมด แต่ถ้าจะทำสู้ Ranger Raptor จริงๆ ผมจะไปจับ Tritan SS4WD-II  มาทำดีกว่า จะได้มี Mode ไว้สู้ Ranger Raptor จะได้สูสีหน่อย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 13:13:36 »
ผมก็อยากรู้เหมือนกัน กระบะลุยฝุ่นแบบนี้ ตลาดคนมีเงินด้วย Isuzu จะมาลงตลาดนี้ด้วยมั๊ย

ออฟไลน์ PeterC

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 13:20:40 »
สิ่งที่อยากให้อีซูสุ ทำคือ ตัวเตี้ย 4 ประตูรุ่นtop เกียร์Auto จะกำเงินไปซื้อเลย

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 13:21:20 »
ถ้า product จากค่ายรถเลย คงไม่น่าจะมีครับ

แต่ถ้าเป็นตัวแรงจากสำนักแต่งก็พอมีอยู่ครับ บางเจ้าก็แต่งแบบมี class ไม่ใช่แค่เอาไปดันรางควันดำเฉยๆ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 13:34:23 »
รุ่นที่จำหน่ายที่ต่างประเทศก็พอมีทำออกมาจำหน่าย แต่สมรรถนะสูงแบบ Raptor หรือไม่นั้น ไม่ทราบจริง ๆ

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 14:00:44 »
ผมว่าวีครอสสเดิมๆก็เทห์มากแล้วสำหรับดีแม๊กตัวใหม่..

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 14:08:40 »
Dmax น่าจะเน้นยอดขายนะ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 14:10:14 »
ในไทยขายดี ตลาดโลกสู้ nissan ได้รึเปล่า

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 14:31:30 »
Isuzu คงไม่ทำออกมา ไม่คุ้มการลงทุน เน้นยอดขายมากกว่าครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ tatum0022

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 14:32:27 »
ตลาดโลกมีครับ แต่ในไทย อีซูซุ ผมว่าเขาไม่สนหรอก แค่นี้ก็ผลิตได้น้ำได้เนื้อกว่า ใครอยากแต่งอะไรก็เชิญไปทำเอง raptor ตลาดเล็กมากๆ นะครับในความเป็นจริง ทำออกมาแล้วแพงมากๆ ขายน้อย เปลืองไลน์การผลิต เปลืองค่าเทรนศูนย์ สต๊อกอะไหล่ ผมว่าอีซูซุไม่ทำมาให้เสียกำไรของเขา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2019, 14:34:17 โดย tatum0022 »
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 15:22:22 »
อยู่อังกฤษผมว่าตัว Arctic Trucks AT35  อ่ะมาแน่ เพราะทำมาพักนึงแล้ว ตัวเก่านี่โป่งล้อใหญ่เวอร์วังมากมาย

อีกอย่างอีซูซุเองในตลาดโลกเขาไม่ใช่บ.ใหญ๋ ภาพลักษณ์ของเขาในตลาดโลกคือคนที่ทำรถเพื่อการพานิชเก่ง แต่ชื่อเสียงในด้านอื่นๆยังน้อยอยู่
อย่าง d-max rt50 เนี้ยหลายๆตลาดก็ยังต้องใช้แบรนด์ของเชฟเข้ามาช่วยเพื่อเอารถไปทำตลาด
ผมมองว่าอีซูซุเค้ากำลังพยายามพัฒนาและขยาดตลาดอื่นๆนอกจากไทยที่แต่ก่อนคือฐานที่มั่นสุดท้ายแล้ว ณ ตอนนี้ก็กลายเป็นฐานหลักได้แล้ว
อะไรที่มันจะว๊าวมากๆ เปลี่ยนสุดๆ บอกเลยว่ายากมาก ทั้งเรื่องเงินลงทุนอะไรต่างๆ แต่ดูทิศทางแล้ว ก็น่าติดตามขึ้นนะ
d-max ใหม่ก็ดูหวังจะทำตลาดยุโรป หรือ ออสแบบจริงจังเลยแหละ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 16:44:21 »
สมมติถ้ามีรุ่นแต่งพิเศษ จะใช้ชื่อสำนักไหนนะ  อย่าง toyota ก็ trd

แต่ส่วนตัวผมคิดว่าไม่มีนะ ให้ลูกค้าไปทำต่อกันเอง  8)

ออฟไลน์ Jo_Jungko

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 17:53:09 »
สมมติถ้ามีรุ่นแต่งพิเศษ จะใช้ชื่อสำนักไหนนะ  อย่าง toyota ก็ trd

แต่ส่วนตัวผมคิดว่าไม่มีนะ ให้ลูกค้าไปทำต่อกันเอง  8)

ผมอยากให้ใช้ชื่อ ISUZU D-MAX  IMS ( ISUZU MOTOR SPORT )

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 17:58:00 »
 8) 8) 8).....เป็นไปไม่ได้ครับ Pick up truck เหมือนกัน แต่ D-Max made just for commercial only,but Raptor just for  " FUN " and for high performance recreation also !!

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 18:53:34 »
Raptor ไม่ได้แรงนะ แต่เน้นไปด้านช่วงล่างขับครอสคันทรี่สนุกๆมากกว่า
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ toffyearn

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 20:26:52 »
ผมว่ามีโอกาสนะ แต่คงจะไม่เฉือนเนื้อตัวเอง ด้วยเหตุผลที่ใช่เหตุ แค่ชิ้นส่วนที่เพิ่มขึ้นมา ก็ต้องทำแม่พิมพ์ออกมาด้วย
แล้ว D max เน้นประหยัด ทนทาน มาตั้งแต่ไหนแต่ไร มันสวนทางกับสมรรถนะ
นอกจากตลาดส่วนใหญ่ต้องการแบบนั้นจริงๆ ผมว่าเค้าก็คงทำออกมา
แต่แค่ปรับ หน้าตา เครื่องนิดหน่อย กับภายในหรูๆ แค่นี้ยอดขายก็กระฉูดแล้ว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 22:58:27 »
ผมว่ายังไงก็ไม่ทำ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2019, 09:07:27 »
รุ่นที่จำหน่ายที่ต่างประเทศก็พอมีทำออกมาจำหน่าย แต่สมรรถนะสูงแบบ Raptor หรือไม่นั้น ไม่ทราบจริง ๆ

ถ้าเทียบเครื่องสรรมถณะโดยรวม Dmax AT35 ยังไม่ถึงกับ Raptor ครับ

แต่เป็นตัวแต่งพิเศษมากกว่า คล้ายๆ ชื่อ Revo TRD หรือ Ranger Wirdtrack อะไรประมาณนั้นมากกว่าครับ

ถึง Dmax จะมี X-Series หรือ Stealth ก็นะ แต่ AT35 มันจะขยับจาก X-Series หรือ Stealth ขึ้นมาอีก step นึง เพราะหลักๆ มี ช่วงล่างจาก Reppers ซึ่งชื่อชั้นและสมรรถณะ ยังไม่ขนาด Fox 2.5 นะ

ออฟไลน์ AT

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2019, 09:23:31 »
ทำไมผมถึงมองว่า Ranger Raptor ไม่ได้มีอะไรต่างจากกระบะธรรมดาคันนึงเลย

แต่โอเคละ ช่วงล่างดีกว่าแน่นอน ด้วยราคาที่จ่ายมากกว่า

ส่วนเรื่องเครื่องยนต์+เกียร์ ผมเฉยๆ จ่ายถูกกว่าทำแรงกว่าก็ยังได้ แต่ที่ทำไม่ได้คือ Terrain Management โอเคตรงนี้ยอมรับว่าเหนือกว่า Dmax แน่นอน (แต่ยังไม่ SS4WD-II ของ Tritan ที่สูสีกัน)

เรื่องเครื่องยนต์ ทำกว่าแรงว่าไม่ได้ยากเลย

เรื่องเกียร์ จำนวนเกียร์ AT ที่เป็น 6 speed VS 10 speed ผมว่า การใช้งานจริงไม่ต่างกันหรอก

เรื่องช่วงล่าง กำเงินสัก 1.5 แสนไปเบิก By Pass มาใส่ สู้ได้สบายหรืออาจจะดีกว่าด้วย(เพราะรถเบากว่า)

สรุป คือ Isuzu ไม่ทำออกมาหรอกครับ แต่ถ้าชอบ Isuzu ทำเองก็ได้ งบมีเสกได้หมด แต่ถ้าจะทำสู้ Ranger Raptor จริงๆ ผมจะไปจับ Tritan SS4WD-II  มาทำดีกว่า จะได้มี Mode ไว้สู้ Ranger Raptor จะได้สูสีหน่อย

ถ้ามองแค่เครื่องคงไม่ต่าง แต่ระบบการขับขี่แต่ละสภาพภูมิประเทศ 1.5แสนคงทำไม่ได้มั้งนะ

ออฟไลน์ polwath

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2019, 09:38:34 »
ยากครับ ตลาดก็ไม่ได้ใหญ่ด้วย ขนาดตลาดสหรัฐฯ ที่ว่าใหญ่ ยังต้องถอนตัวออกมาช่วงปลายยุค 2000 แถมบางประเทศต้องใช้แบรนด์ Chevrolet ทำตลาดอยู่เลย

แล้วตอนนี้ก็ได้เลิกความร่วมมือของ GM กับ ISUZU ไปแล้วด้วย จะเอาแบรนด์อะไรไปขาย จะใช้ Chevy ก็คงไม่ได้ ก็คงต้องเป็น ISUZU กับ Mazda ที่พึ่งจับมือกันอยู่แล้วตอนนี้

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2019, 13:22:09 »

ถ้ามองแค่เครื่องคงไม่ต่าง แต่ระบบการขับขี่แต่ละสภาพภูมิประเทศ 1.5แสนคงทำไม่ได้มั้งนะ

ใช่ไงครับ ผมแจ้งไว้แล้ว ว่าถ้าจะทำได้ไม่เท่ากับ Raptor ก็ Terrain Management นี่ละ ผมจึงบอกว่า งั้นเอา Tritan มาทำดีกว่า ยังไงละครับ

ออฟไลน์ tew

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2019, 14:55:40 »
อีสุ กลายเป้นรถท้องถิ่นประจำประเทสไทยไปแล้ว การจะลงทำสินค้าใหม่ออกมาขาย กว่าจะถึงจุดคุ้มมันช้า คงไม่ทำออกมาแน่  ทำออกมาแล้วขายได้เฉพาะไทย แล้วยอดจะได้เดือนละกี่คัน  ไปเทียบกับบางยี่ห้อบางรุ่นที่ขายได้น้อยๆแต่ยังมีรุ่นใหม่ออกมาไม่ได้นะครับ เพราะขายได้น้อยที่ไทยแต่ทั่วโลกขายดี ขนาดลาวยังไม่มีอีสุเลย

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2019, 18:41:21 »

ตัวนี้สวยอยู่นะครับ  :-*