ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 19 ตุลาคม 2019  (อ่าน 4715 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 105.0 ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4811122
2. Webboard ที่กระทู้นี้
3. Facebook Fanpage :  https://web.facebook.com/headlightmag/photos/a.183844775058081/2310823872360150/?type=3&theater

FM 105.0 MHz.
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2019, 13:14:31 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ porth

• Newbie
  • *
ALL NEW CLA จะมาช่วงเดือนไหนหรอครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Harem

• Hero Member
ยอดขาย xtrail  เหลือเดือนละไม่ถึง 100 คันทั้งที่ภาพรวมโอเค พี่จิมคิดว่าเกิดจากอะไรครับ

ออฟไลน์ Thetree

• Jr. Member
  • **
อยากสอบถามเรื่อง fortuner ครับ
1.ตัว fortuner bmc จะมาปีหน้ามั้ย  toyota safety sense , auto brake hold มามั้ย อะไรเปลี่ยนแปลงบ้าง

2.fortuner trd กับ crv ช่วงล่างแตกต่างกันยังไง ช่วยอธิบายหน่อยครับ
ด้านความนุ่ม แน่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2019, 12:34:07 โดย Thetree »

ออฟไลน์ PAWIN9

• Newbie
  • *
Peugeot 2008 ที่เพิ่งเปิดตัวในเมืองนอกจะตามรุ่นพี่อย่าง 3008 กับ 5008 มาประเทศเราไหมครับ

ออฟไลน์ หมูป่า

• **
Audi ได้ข่าวยื่น BOI เพื่อเตรียมจะมาเปิดโรงงานในไทยตั้งแต่ต้นปีตอนนี้เงียบไปแล้วตกลงยกเลิกแผนแล้วเหรอครับ?

ออฟไลน์ MaximaLotion

• **
อยากทราบครับว่า Lexus มีโอกาสประกอบที่ไทยอีกไหมครับหลังจากแต่ก่อนมีความพยายามนำ ES มาแต่ติดปัญหาจนยกเลิกไป
และอีกคำถามครับคือมีหลายๆที่ปล่อยข่าวว่าจะมี City hatchback จะมาแทน Jazz จริงแท้แค่ไหน ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2019, 13:39:14 โดย MaximaLotion »

ออฟไลน์ ntt

• Newbie
  • *
CHR ตัว GR Sport จะเข้าไทยมั๊ยครับ

ออฟไลน์ padeenaja

• Newbie
  • *
อยากออก KIA Grand carnival ป้ายแดง กะใช้ 10 ปี รถไว้ใจได้ไหมครับ อยากได้รถที่มั่นใจว่าเวลาพาครอบครัวไปเที่ยวตจว.แล้วไม่ไปดับกลางทาง
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Slava class

• Newbie
  • *
Toyota yaris เขาไม่สนใจเอาเครื่องติดTurboมาลงบ้างหรอครับคู่แข่งเขาใส่กันมาเกือบหมดแล้ว
ปล โตโยต้าเขารู้ไหมครับว่า All New corolla Altis มันสวยสู้คู่แข่งไม่ได้

ออฟไลน์ Foldable

• Newbie
  • *
เป็นไปได้ไหมครับว่า SAIC จะนำ Roewe Marvel X มาขายในประเทศไทยในนามของ MG

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
พี่จิมมี่เคยสัมผัส Citroen DS4 ไหมครับ มันจัดอยู่ B-Segment หรือ C-segment ครับ
ขนาดภายในพอๆกะ HRV ไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ polwath

จากที่พี่จิมมี่แนะนำให้ใช้เบรคแทนการเปลี่ยนเกียร์ D ไป N กรณีรถติดไฟแดง สำหรับเกียร์อัตโนมัตินั้น
สามารถใช้งานได้ทั้งแบบเฟืองและ CVT เลยใช่ไหมครับ

คือผมสงสัยเพราะเกียร์อัตโนมัติตอนเริ่มต้นมักจะมีอัตรารอบที่สูงในการออกตัว พอเหยียบเบรคก็ไปบังคับให้ล้อฝืนกำลังที่ส่งจากเครื่องยนต์ บางคนอาจจะกังวลว่าเฟืองที่ล้อจะครูดหรือเสื่อมในเรื่องนี้

ออฟไลน์ ธเนศวร.

• **
ระหว่าง lexus ES 300h ใช้ยาว8-10 ปี กับ BMW 520d ซื้อ BSI 5 ปี แล้วขายเทิร์นรถใหม่ก่อน BSI หมด เลือกแบบไหนดีครับ คุณพ่อกับุณแม่ใช้งานที่ลำปางเป็นหลัก ขับไม่เกิน120ครับ แล้ว lexus ถ้าฉุกเฉินจริงๆ สามารถเข้าศูนย์โตโยต้าได้ป่าวครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
จากสัปดาห์ก่อนที่ถามไว้ ไปฟังย้อนหลังในยูทูบแล้วไม่มี
ขอถามอีกรอบหนึ่งนะครับ
ทำไมนิสสันถึงมีรถหลายรุ่นทับกันในเซกเมนท์ครับ เช่น Laurel/Bluebird/Cefiro/Primera/Teana

ออฟไลน์ O_o"

ตอนนี้ isuzu​ มีนโยบาย​ ให้สื่อนำรถมาทดสอบแล้วใช่มั้ยครับ เห็นกระทู้​ d-max​ 2020​ มาทดสอบอัตราเร่งต่างๆ และกระทู้รีวิวตามมา หรือว่าทีมงานหารถมาทดสอบกันเอง

ออฟไลน์ soulpowder

• Newbie
  • *
Altis เน้นขาย Hybrid แบบนี้ พี่ๆคิดว่าอนาคต Altis จะยังคงเป็นรถที่ทนทาน ใช้เป็นสิบๆปีอยู่หรือเปล่าครับ

Seadog

• บุคคลทั่วไป
ตามที่รถ eco car รุ่นใหม่ๆ เริ่มเปลี่ยนมาใช้เครื่องยนต์ 3 สูบเทอร์โบ อยากทราบว่าเครื่องยนต์ 3 สูบ มีข้อดีข้อเสียอย่างไรบ้างครับ

พี่ช่วยแนะนำจุดดีจุดด้อยของ GLC กับ E- class หน่อยครับ

ออฟไลน์ Red Bicycle

💖 พี่ jimmy ครับ ช่วยแง้มข้อมูล ของ
All new almera ใหม่ที่จะเปิดตัวเดือนหน้าหน่อยซิครับ
( ขอเยอะๆนะครับ 555 )
 :) :) และเครื่อง 1.0 turbo ที่จะเอามาลงใน almera ใหม่
จะเป็นที่แรกในโลกเลยไหมครับ สำหรับ almera
เครื่องตัวนี้จะได้กำลังใกล้เคียงกับ เวลาเราขับ
Vios1.5 หรือ city1.5 ไหมครับ

ออฟไลน์ Lammerison

Ciaz / note มีโอกาศที่จะได้เครื่องใหม่เพื่อเข้า Eco phase 2 มั้ยครับ

ออฟไลน์ siwakorn

พวงมาลัย altis 1.8gr sport เทียบกับ chr และ camry ตัวที่แล้ว acv50 เป็นบังไงบ้างครับ ไปลอง 1.6g มาเหมือนมันไวไปนิดไม่รู้ศูนย์เติมยางแข็งด้วยไหม

ออฟไลน์ dailioh

• **
สวัสดีครับ ในมุมมองของคุณจิมมี่  อนาคต vios ตอนนี้จะเป็นยังไงครับเห็นเพื่อนๆร่วมรุ่น ปรับโฉมกันแล้ว vios เงียบกริบ ==" หรือพี่โต จะไม่ไปต่อแล้วรึเปล่าครับสำหรับ vios

ออฟไลน์ MewphistO

• Newbie
  • *
พี่จิมมี่จะมีคลิปรีวิว nissan x trail mc 2019 ไหมครับ รุ่นนี้มีปัญหาอะไรหรือเปล่า เห็นยอดขายอยู่รั้งท้ายเลย ทั้งๆทีืโฆษณาว่าเป็น suv ที่ขายดีที่สุด

ออฟไลน์ rainbow66

• **
สวัสดีครับ พี่จิ้ม
ยาง otani sa1000 ท่าเทียบกับ bridgestone, michelin
คุณภาพโดยรวม เป้นยังไงมั้งครับ เห้นราคา 4 เส้น ถุกกว่ากันครึ่งต่อครึ่ง

กันฟัน ซื้อยี่ห้อดังไปเลย แล้วใช้ยาวๆ หรือ
ซื้อไม่แพงมากแล้ว เปลี่ยนบ่อยๆ ดีกว่ากันครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ lovepor1

• **
ตอนนี้ใช้ Fortuner 2010 จะเปลี่ยนรถสนใจ Innova ไม่ทราบว่ารุ่นใหม่จะมาเมื่อไรครับ

แล้ว ช่วงล่างเมือ่เทียบกันกับ Mu X ตัวไหนนุ่มนวลกว่าครับ
2011 Toyota Fortuner 3.0 (11)
2012 Mercedes Benz E-Coupe 250 CGI
2013 Yamaha Fino I