ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเบรค Volvo V40 ครับ เหยียบแล้วมีเสียง  (อ่าน 2719 ครั้ง)

ออฟไลน์ Hato_U

• Newbie
  • *
พอดีว่ารถใช้มา 5 ปีแล้วครับ แต่วิ่งประมาณ 60,000 เข้าศูนย์เช็คระยะตามรอบตลอด
แต่สันก่อนเหยียบเบรคเหมือนมีเสียงเหล็กสี เดาว่าผ้าเบรคหมด และเวลาสตาทเครื่องมีสัญญาณเตือนว่า Coolant Level ต่ำ แต่พอวิ่งไปสักพักสัญญาณก็หายไป

กำหนดเค้าตรวจสภาพรอบหน้าเดือนมกราครับ อยากสอบถามควรเข้าศูนย์ไปเช็ค หรืออู่นอกพอครับ ถ้าเป็นอู่นอก มีแนะนำมั้ยครับ อยู่แถวกลัปพฤกษ์ครับ

ออฟไลน์ aekoy

• Sr. Member
Re: สอบถามเรื่องเบรค Volvo V40 ครับ เหยียบแล้วมีเสียง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2019, 17:25:38 »
ลองดูอู่เจ๊จาแถวเส้นบางกรวยไทรน้อยดูครับ ลองดูข้อมูลใน Facebook ของอู่ก่อนก็ได้ครับ
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ Hato_U

• Newbie
  • *
Re: สอบถามเรื่องเบรค Volvo V40 ครับ เหยียบแล้วมีเสียง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2019, 21:58:44 »
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ pidtapong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2019, 07:57:45 »
เป็นไปได้ว่าอาจจะเป็นที่ผ้าเบรคหมด รถผมเช็คระยะ 60,000 โลก็เปลี่ยนทั้งผ้าเบรคหน้า-หลังเลยครับ

ออฟไลน์ aun

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2019, 13:20:13 »
พอดีว่ารถใช้มา 5 ปีแล้วครับ แต่วิ่งประมาณ 60,000 เข้าศูนย์เช็คระยะตามรอบตลอด
แต่สันก่อนเหยียบเบรคเหมือนมีเสียงเหล็กสี เดาว่าผ้าเบรคหมด และเวลาสตาทเครื่องมีสัญญาณเตือนว่า Coolant Level ต่ำ แต่พอวิ่งไปสักพักสัญญาณก็หายไป

กำหนดเค้าตรวจสภาพรอบหน้าเดือนมกราครับ อยากสอบถามควรเข้าศูนย์ไปเช็ค หรืออู่นอกพอครับ ถ้าเป็นอู่นอก มีแนะนำมั้ยครับ อยู่แถวกลัปพฤกษ์ครับ

เรื่องเตือน coolant Level แล้วหายไปลองเช็คระดับน้ำยาหล่อเย็นในถังพักครับ ผมเจอเคสมันพอดีเส้นบอกระดับ Min (เกินนิดดนึง) แล้วพอเราขับลงหรือขึ้นสะพาน ระดับน้ำเลยต่ำกว่าระดับ Min ไม่แน่ใจหลักการวัดของเซนเซอร์นะครับ แต่ผมเคยเป็นตอนลงทางด่วนครับแล้วหายไป เช็คแล้วถ้าจอดทางปกติไม่ได้ลาดชันระดับน้ำจะพอดี ตอนไปเช็คเลยซื้อน้ำยาหล่อเย็นเติมและเหลือติดรถไว้ครับ