ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำเครื่องวัดแบตเตอรี่ทีครับ  (อ่าน 2943 ครั้ง)

ออฟไลน์ nhnnot

• Newbie
  • *
  • FK2017
แนะนำเครื่องวัดแบตเตอรี่ทีครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 20, 2019, 14:34:53 »

ไปเจอใน Lazada มาครับ  8) ไม่แน่ใจว่าจะดีไหม
อยากได้ใช้วัด V กับ CCA ครับ

พี่ๆใช้รุ่นไหนกันบ้างครับ แนะนำทีครับ  :D

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
Re: แนะนำเครื่องวัดแบตเตอรี่ทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2019, 20:26:28 »
ถ้าจะให้ครบเครื่อง
ต้องวัดค่าความต้านทานภายในได้ด้วยครับ
เพราะค่า  cca ที่มาก แต่ค่า internal resistance มาก
ก็บอกได้ว่า เริ่มมีซัลเฟตจับตัวที่แผ่นธาตุแล้ว

ออฟไลน์ redsun

• Hero Member
Re: แนะนำเครื่องวัดแบตเตอรี่ทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2019, 08:51:03 »
เคยใช้แต่แบบนี้ครับ
วัดโวลด์ วัดความต้านท้าน วัดCCA
ใช้งานง่าย โอเครอยู่ครับ

ตัวชาร์จ ผมใช้ DC-1240A
ชาร์จบ่อยๆยืดอายุแบตครับ เหมือนเอารถไปวิ่งทางไกลเป็นประจำ
ควรทำให้แบตเตอรี่เต็มเข้าไว้เป็นดีครับ

ถ้าชาร์จตอนแบตเสื่อมไปแล้วจะไม่ได้ผลครับ ได้แค่ผยุงอาการ
ถ้าแบตเสื่อมไปแล้วต้องมืออาชีพฟื้นฟูแบตครับ