ผู้เขียน หัวข้อ: เอารถไปเข้าศุนย์เช็คระยะมาครับหลังจากออกจากศูนย์มาได้ซักอาทิตนึงพบว่า  (อ่าน 3920 ครั้ง)

ออฟไลน์ Saimung

• Newbie
  • *
ผมใช้ crv 1.6 อยู่ครับใช้มาได้ประมาณ 1ปี ระยะทาง หมื่นสี่พันกว่าโล
เข้าศูน 2ครั้งแล้วครั้งที่ 1 ตอน 6เดือน ครั้งที่ 2 ตอน 1ปี
หลังจากเข้าไปเช็คครั้งที2 ออกมาก็ไม่ค่อยได้ใช้รถใกล วันนี้ใช้รถครับร้อยกว่ากิโล มีความรู้สึกว่าเวลารถลงหลุมหรือสดุดตะเข็บถนนมันสะท้านมากกว่าปกติ ขับรถใช้ความเร็วไม่เกินร้อยครับ ยิ่งเวลาขึ้นเส้นขีดที่เขาไว้ป้องกันคนหลับใน ที่เป็นเส้นขาว ๆนี่เสียงมันสะท้านมากกว่าปกติจนเมียผมที่ปกติจะหลับตลอดทาง ออกปากบ่นว่า "ทำไมรถมันปั๊ก ๆกว่าปกติ" ไม่ทราบว่ามันจะมีสาเหตุมาจากอะไรได้บ้างครับ ช่วงล่างไม่น่าพังง่ายขนาดนี้นะครับรถแค่ปีเดียว แต่ที่สังเกตุได้เลยคือ อาการมันมาหลังจากผมเอารถไปเข้าศูนนี่แหละครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
1 ขึ้นฮ้อย โช้คตาย แต่รถหมื่นกว่าโลไม่ควรเกิด เป็นไปได้แต่ยาก
2 อัดลมยางแข็งเกินไป เป็นไปได้มากที่สุด แก้ง่ายสุด วัดลมยางว่าเท่าไหร่ ใช้ตัวเลขมาตรฐานข้างประตู
3 โดนช่างสลับเอาของเสียมาใส่ เอาของดีไป เรื่องนี้ไม่อยากปรับปรำช่างและศูนย์ ถ้าจะว่ากันต้องหาหลักฐานดีๆ

ข้อ 1 กับ 3 อยู่ในวารันตี เอาเข้าไปเคลมได้เช็คข้อ 2 ก่อน

ออฟไลน์ SpiRious

• Full Member
ผมคิดว่าเรื่องลมยางน่าจะมีโอกาสมากที่สุด ปกติเช็คลมยางบ่อยมั้ยครับ

ถ้าไม่เคย ลมยางอาจจะอ่อน แต่พอเข้าศูนย์ เค้าเติมลมยางให้ ทำให้รถมีอาการสะท้าน สะเทือนมากกว่า
2014 - Fortuner 2.7
2017 - Yaris 1.2 (swap engine 1nz-mt)
2021 - Crv 2.4 AWD

ออฟไลน์ akewizard

ผมเดาว่าเป็นที่ลมยางเช่นกันครับ...

บางทีเราขับปกติทุกวันๆจนลมยางอ่อนเหลือ 27-28 ก็จะรู้สึกว่ามันนิ่ม พอไปศูนย์ส่วนมากจะชอบเติมมาให้ 34-36 มันก็จะรู้สึกกระด้างขึ้นฉับพลัน
โดยเฉพาะตัวติดรถมาผมเข้าใจว่าเป็นรุ่น Primacy 3st ถ้าลมยางแข็งหน่อยจะกระด้างขึ้นชัดเจน

เรื่องสลับอะไหล่ก็เป็นไปได้  ถ้าไม่มั่นใจให้วิ่งเข้าศูนย์อื่นเชคให้อีกทีครับ ถ้าเสียก็เคลมเปลี่ยนเลย

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
เห็นด้วยครับ ขอเลือกเชฟ A

เอ้ย ไม่ใช่ คิดว่าเป็นที่ลมยางเช่นกันครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ผมก็ว่าลมยาง
ได้ผลยังไงอัพเดทด้วยนะครับ

ออฟไลน์ chaithawat

เสียงปั๊กๆ คือเสียงยางครับมันแข็งตัวแล้ววิ่งมาปีกว่าหมื่นกว่าโลได้ระยะมันแล้ว เวลาวิ่งเร็วๆเจอเส้นเตือนมันจะสับเสียงดังเป็นธรรมดายิ่งหน้ายางกว้างๆยิ่งดังมากๆครับ ผมจับเปลี่ยนทุกสองหมื่นโลครับปีกว่าก็ถอดทิ้งแล้วรำคาญเสียงชอบรถเงียบๆครับ
ส่วนอะไหล่ไม่มีเหตุผลไม่มีสาระอะไรจะต้องสับเปลี่ยน สร้างปัญหา ช่างศูนย์ไม่ใช่ช่างอู่ งานเยอะอยู่แล้วถ้าไม่จบก็ต้องมาแก้เองเสียเวลาเสียพลังงานไม่ได้อะไร เขาทำงานจ่ายงานตามจ๊อบตามกำหนดเวลา

ออฟไลน์ Saimung

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ เดี๋ยวผมจะไปเช็คลมยางก่อน
ปกติผมขับที่ลมยาง 34 ครับ เช็คลมก็บ่อยอยู่นะครับ บ่อยเท่าที่ทำได้เลย
เดี๋ยวคงปลับใช้ลมยางซัก 32 น่าจะดีกว่า