ผู้เขียน หัวข้อ: MG ZS ตอนนี้ น่าซื้อหรือยังครับ กลัวเจอปัญหา  (อ่าน 6444 ครั้ง)

ออฟไลน์ pongpang2k

• Newbie
  • *
อ่านเจอปัญหาจุกจิกมากมาย อยากทราบว่าเขาแก้ปัญหาหมดยังครับ

ความเชื่อที่ว่า รถใหม่ออกมาอย่าเพิ่งซื้อล็อตแรก รอล็อตหลังๆ ที่แก้ไขปัญหา

เลยอยากทรบว่า MG ZS อยู่ในจุดที่เป็นล็อตใหม่ๆ ไร้ปัญหา แล้วหรือยังครับ

วางแผนจะออกรถ ธค. 62 นี้

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Neshz

• Full Member
Re: MG ZS ตอนนี้ น่าซื้อหรือยังครับ กลัวเจอปัญหา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2019, 14:12:53 »
defects น่าจะประปรายนะครับ

แต่เป็นผมจะขยับไป HS เลย

ออฟไลน์ tnp_super

• Hero Member
Re: MG ZS ตอนนี้ น่าซื้อหรือยังครับ กลัวเจอปัญหา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2019, 14:20:22 »
รอดูไมเนอร์เชนจ์ก่อนครับเผื่อได้เครื่องแรงกว่านี้มา

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2019, 14:45:11 »
มากมายอยู่ครับ (อาจจะซวยโดน defect ลอตเอง)

น้องที่ออฟฟิศเพิ่งออกเมื่อ 3 เดือนก่อน ตอนนี้เอาไปขายทิ้ง ตัว X ต้องจ่ายเพิ่ม แสนกว่าๆเพื่อให้เต็นท์รับ(ส่วนนึงน่าจะดอกจากการกู้แหละ) ศูนย์เองยังไม่อยากรับเทินเลยบอกจะเปลี่ยนเป็น HS

ปัญหาที่เจอ ภายใน 2 เดือน
- เติมน้ำมันแล้วควันขึ้น (หม้อน้ำ)
- จอดรถดับเครื่องไปซื้อน้ำขึ้นมาสตาทไม่ติดแบบงงๆ -> แบตหมด เปลี่ยนฟรีเพราะไรจำไม่ได้ละ
- จอเสีย 3รอบ (ไม่ติด, ทัชไม่ได้, จามแล้วฮัลโหลเอมจีขึ้น แล้วค้างต้องดับเครื่องติดใหม่ หรือเอาจริงๆ เวลาไปนั่งรถมันคุยเรื่องอะไร ฮัลโหลเอมจีก็ขึ้นมาแบบงงๆ ตลอด จำได้ว่าเคยบอกว่าอยากกินข้าวขาหมูตรงเหม่งจ๋าย ฮัลโหลเอมจีก็ขึ้น)
- ดับเครื่องวิทยุไม่ดับ -> แบตหมด ค่าเปลี่ยน 3,xxx
- ดับเคริ่องแล้วไฟไม่ดับ -> ล็อครถไม่ได้
อื่นๆ ที่มันไมไ่ด้เล่าให้ฟังอีกหรือเล่าแล้วจำไม่ได้

ตั้งแต่มี mg น้องได้ใช้วันลาบ่อยมาก หลังจากทำงานหนักมานาน เหมือนได้พักผ่อนไป maldives จิบกาแฟข้างศูนย์

รอตัว minor ดีกว่าครับ อาจจะแก้ไขแล้ว(ก็ได้มั้ง) แอบเชียร์ mg อยู่นะ แต่แบบนี้ไม่ไหว :P

ว่าแต่ไปลองมารึยังครับ ผมว่ามันกินน้ำมันมากอ่ะ เร่งก็ไม่ขึ้น

ออฟไลน์ Tom sawyer

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2019, 14:52:12 »
ใครๆ ก็บอกไม่ดี ปัญหาเพียบ แต่ยอดขายกลับสวนทางแบบงงๆ

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2019, 15:00:57 »
ใครๆ ก็บอกไม่ดี ปัญหาเพียบ แต่ยอดขายกลับสวนทางแบบงงๆ
คนอยากได้ suv crossover ราคาประหยัด อีกทั้งรถก็พอใช้ได้ ดูหรูหราแบบจีนๆ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2019, 15:13:17 »
ถ้ามีคำว่ากลัว กัดฟันเพิ่มไปเอาโตกับฮอนเลยดีกว่าครับ ใช้ยาวๆสบายใจ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2019, 15:28:05 »

อาจจะเพราะราคาดี ขายได้เยอะ เลยมีคนบ่นเยอะมั้งครับ

คงต้องให้เวลาพิสูจน์ไป ใจยังไม่ถึงกล้ามาซื้อใช้เองจริงๆ ได้แต่ฟังจากคนใช้รอบๆตัวครับ

ยังไงฟังหูไว้หู ก็ดีครับ บางทีซื้อมาอาจจะไม่มีอะไรก็ได้ใช้ชิวๆ :-X

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2019, 15:41:37 »

อาจจะเพราะราคาดี ขายได้เยอะ เลยมีคนบ่นเยอะมั้งครับ

คงต้องให้เวลาพิสูจน์ไป ใจยังไม่ถึงกล้ามาซื้อใช้เองจริงๆ ได้แต่ฟังจากคนใช้รอบๆตัวครับ

ยังไงฟังหูไว้หู ก็ดีครับ บางทีซื้อมาอาจจะไม่มีอะไรก็ได้ใช้ชิวๆ :-X

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2019, 15:50:01 »
ต้องลองครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2019, 16:27:55 »
แถว ๆ บ้านเห็นวิ่งหลายคัน  ยังไม่เห็นขึ้นยานแม่เลย

อ้อ  มี อีวีด้วยคันหนึ่ง  วิ่งผ่านบ้านบ่อย ๆ เห็นมาได้สองเดือนแล้ว สีฟ้าสวยมาก..

ออฟไลน์ Boycm009

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2019, 16:57:36 »
เห็นบ่อยและเยอะจริงๆ ครับรุ่นนี้

ออฟไลน์ HeadEgg

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2019, 17:02:25 »
ราคาน่าซื้อ แต่คุณภาพไม่น่าซื้อเลย

ลองดูตามเพจ รถมีปัญหา พวกนั้นดูครับ แค่ตามอ่านก็น่าสงสัยแล้ว ทำไมยี่ห้อนี้มันเยอะผิดปกติ

ยอดขายเยอะ เพราะคนไม่ค่อยศึกษาเรื่องรถมากกว่า เห็นของถูกเข้าว่า เหอ ๆ
EK 1996 - D16Y4 AT

ออฟไลน์ ktonja

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2019, 18:35:25 »
ผมใช้ mg3 ตัวแรกตั้งแต่เปิดตัวก็ยังไม่เคยเจอปัญหาหนักๆอะไร ศูนย์ก็บริการดี ห้องรับรองดี เคยแต่เชครถตามระยะทางยังไม่เคยซ่อม ส่วน zs ยังไม่เคยใช้เลยไม่ตอบดีกว่า ^ ^

ออฟไลน์ Odd_yim

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2019, 21:44:20 »
เคยขับตาม ZS คันนึงตรงเส้นโลคัลโร้ด จู่ ๆก็เปิดไฟฉุกเฉินแล้วก็จอดตรงพงข้างทาง ผมแซงไปพยายามคิดแง่ดีว่าคนขับอาจจะแค่ปวดฉี่เฉย ๆ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2019, 07:16:59 »
ถ้าสนใจจริงๆควรรอรุ่น MC ครับ ปี 2020 น่าจะเปิดตัวในไทย

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2019, 09:41:20 »

ก็ไม่แปลกนะครับ เพราะตัวรถ กางออฟชั่นที่ได้เทียบกับราคาเงินที่จ่ายไปมันเป็นรถที่คุ้มค่ามากๆในเรตราคานี้เลยะครับ
ไม่แปลกเลยที่ยอดขายจะดี แต่รถที่ยอดขายดีก็ไม่ได้บอกว่ารถคันนั้นจะไม่มีปัญหานะ

เพราะอย่าง mazda 2 , 3 , cx5 ก่อนหน้ามีปัญหากันเยอะ ทั้งเกียร์ ปั้มติ๊กเอย ทำไมยอดขายยังขายได้ขนาดนี้ทั้งที่ไม่ใช่โตโยต้าฮอนด้า

มาเรื่อง mg รุ่นนี้ผมใช้ mg 3 ตัวแรกก็ไม่เจอปัญหาอะไรเลยนะ เจอแต่เวลาเข้าศูนย์แล้วรอนานมากเพราะรถซ่อมเยอะ และช้า
ส่วนพี่ที่ทำงานใช้รุ่นเดียวกัน เจอทั้งน้ำเข้าไฟหน้า ปัญหายิ๊บย่อยเต็มไปหมด
สุดท้ายผมว่าอยู่ที่เกรดวัสดุที่เอามาใช้กับการควบคุมคุณภาพกานผลิตจริงๆที่ mg ต้องพัฒนาให้มากกว่านี้
รถคันที่ผมซื้อให้คุณพ่อใช้ล่าสุด zs ก็เป็น 1 ในตัวเลือกผมนะที่จะซื้อให้ท่านเพราะมันอยู่ในงบ 6-7 แสนผม
สุดท้ายไปโดนนิสสนโน๊ต เพราะคุณพ่อแกเองยังไม่มั่นใจ mg เท่าไหร่ ทั้งที่บ้านผมก็ไม่ได้เป็นบ้านที่ติดแบรนด์ตลาด ใช้รถได้ทุกญี่ห้อม
มีทั้งเชฟแค๊ป มาสด้าบีที มาสด้า 3 แต่ mg นี่พ่อยังไม่มั่นใจเท่าไหร่เลย ต้องรอซัพพักแหละสำหรับบ้านผม

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2019, 10:42:44 »
อย่ามาถามเรื่อง MG ในนี้ครับ

หลายๆกระทู้ที่เป็น MG จะมีคนมาบอกว่าดีตลอด ถึงแม้โลหภายนอกปัญหาเยอะมากๆ จุกจิกอย่าง คห.2 ว่า แต่ในนี้ก็จะมีคนบอกว่าไม่เห็นเป็นอะไรเลยตลอดครับ คนไม่เป็นมันก็ไม่เป็น คนที่เป็น(ส่วนมากด้วย) ก็ไม่กล้าปริปาก เพราะกลัวคนซ้ำเพราะใช้ MG

เหมือนอีกยี่ห้อ เกิดมาแกว่งนั่นล่ะครับ คนซื้อมาใช้ เพราะมองแต่รูปลักษณ์ ช่วงล่าง ถ้าเป็น MG ก็ราคาถูก คันใหญ่ ดูหรูหรา ส่วนข้อเสีย ส่วนใหญ่จะคิดว่า ไม่น่า กรูคงไม่โดน ดูขาอวยสิ ใช้มานานแล้วยังไม่มีอะไรเลย (จนลืมมองคนที่มีปัญหาซึ่งเยอะกว่าขาอวย) สุดท้ายซื้อมา แล้วมารู้งี้

ยังไงก็ศึกษาดีๆครับ ซื้อรถ อย่าให้ต้องมานั่งกังวลครับ เอาที่เราสบายใจ แต่ถ้าไตร่ตรองดีแล้ว และคิดว่าเราไม่น่าจะซวย ก็จัดครับ ตังค์ของท่าน

ออฟไลน์ pongpang2k

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2019, 11:06:09 »
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ  ;D

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2019, 11:29:32 »
ภรรยาออกเองมาได้ 2 สัปดาห์
คุ้มราคาดีครับ ความเร็วรอบพร้อมใช้ เหยียบนิดเดียวแทบมิดคันเร่ง
ทำให้รถแรงน้อยๆแบบ zs กระฉับกระเฉง
หน้าจอกลาง function เยอะไป ใช้ยาก
ดีที่ช่วงล่างพวงมาลัย คนขับมั่นใจ คนนั่งเวียนหัว เพราะช่วงล่างแข็ง แต่ shock absorbant ดันนิ่ม
ยังไม่พบปัญหาที่ต้องจอดรถครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2019, 15:10:35 »
รอรุ่นโฉม minor change เถอะครับ 
หรือช่วงนี้มีโปรก็จัดตัวเก่าไป
ติดอย่างเดียวคืออืด
สำหรับผม ศูนย์อยู่ใกล้บ้าน ไม่มีปัญหาอะไร  8)

ออฟไลน์ AT

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2019, 16:58:41 »
เป็นทีจับจ้อง เพ่งเล็ง ข่าวก็เลยเยอะครับ ที่โดนเพราะสายอวยในคลับละ ซื้อมาใช้แล้วบางทีอาจเหมือนท่านบนว่าครับ ใช้ชิวๆ อาจไม่เจอปัญหาไรก็ได้ครับ แต่รอตัว MC ดีกว่าดูแล้วน่าจะสวย

ออฟไลน์ I_AM_IM

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2019, 17:57:36 »
อย่ามาถามเรื่อง MG ในนี้ครับ

หลายๆกระทู้ที่เป็น MG จะมีคนมาบอกว่าดีตลอด ถึงแม้โลหภายนอกปัญหาเยอะมากๆ จุกจิกอย่าง คห.2 ว่า แต่ในนี้ก็จะมีคนบอกว่าไม่เห็นเป็นอะไรเลยตลอดครับ คนไม่เป็นมันก็ไม่เป็น คนที่เป็น(ส่วนมากด้วย) ก็ไม่กล้าปริปาก เพราะกลัวคนซ้ำเพราะใช้ MG

เหมือนอีกยี่ห้อ เกิดมาแกว่งนั่นล่ะครับ คนซื้อมาใช้ เพราะมองแต่รูปลักษณ์ ช่วงล่าง ถ้าเป็น MG ก็ราคาถูก คันใหญ่ ดูหรูหรา ส่วนข้อเสีย ส่วนใหญ่จะคิดว่า ไม่น่า กรูคงไม่โดน ดูขาอวยสิ ใช้มานานแล้วยังไม่มีอะไรเลย (จนลืมมองคนที่มีปัญหาซึ่งเยอะกว่าขาอวย) สุดท้ายซื้อมา แล้วมารู้งี้

ยังไงก็ศึกษาดีๆครับ ซื้อรถ อย่าให้ต้องมานั่งกังวลครับ เอาที่เราสบายใจ แต่ถ้าไตร่ตรองดีแล้ว และคิดว่าเราไม่น่าจะซวย ก็จัดครับ ตังค์ของท่าน
เห็นด้วยทุกอย่างครับ

ออฟไลน์ bankiesdluffy

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2019, 12:38:07 »
เมื่อคืนผมเพิ่งนั่งไล่อ่านโพสในเพจ อวย MG
บันเทิงมากครับ