ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้โคมไฟเดิม ใส่ลูกแก้ว XENON Projector อยู่ จะเปลี่ยนเป็น หลอด LED เอง ยากไหม  (อ่าน 6705 ครั้ง)

ออฟไลน์ Staples

• Hero Member
ใช้โคมไฟเดิม ใส่ลูกแก้ว XENON Projector อยู่ จะเปลี่ยนเป็น หลอด LED เอง ยากไหม

หลอด LED ไม่ต้องใช้บัลลาร์ดใช่ไหมครับ?

ไฟหรี่วงแหวน ก็ไม่เกี่ยวกับบัลลาร์ดใช่ไหมครับ?

เอาหลอด LED ยัดไปหลังลูกแก้ว แล้วต่อไฟ ทำด้วยตัวเองได้ไหมครับ หรือควรไปร้านดี?

ไม่อยากโดนร้านฟันหัวแบะ ขอคำแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member
เปลี่ยนได้ปกติครับ ไฟหรี่วงแหวนไม่เกี่ยวกับ Ballast
แต่ไม่แน่ใจว่า projector เป็นขั้วอะไร D2S รึเปล่า
แล้วทำไมถึงจะเปลียนไปใส่ LED เหรอครับ

ออฟไลน์ akewizard

หลอด LED เปลี่ยนตามชนิดขั้วหลังโคมได้เลยครับ 

แต่ปกติ LED ที่ดีหน่อยจะมีกล่อง driver พ่วงมาให้ด้วยก็หาที่เก็บสายไว้หน่อยนึง( เหมือนของ HID )
บางรุ่นที่ตูดขั้วจะมีพัดลมติดมาด้วย ดูเผื่อพื้นที่ตรงหลังโคมไว้หน่อยว่าพอหรือเปล่าคับ

ออฟไลน์ AgentMolder

ทำเองได้ มีขายตรงรุ่น แนะนำว่าใช้ตัวดีๆหน่อย มี ballats คุมอีกที อย่าเลือกตัวต่อตรง เพราะไฟ LED ใช้แรงดันไฟต่ำกว่า

ระบบไฟรถนี่ทำให้รถไฟไหม้มาหลายคันแล้วครับ ยังไงก็ระวังด้วย ล่าสุด มีไฟไหม้ หลังจากออกจากร้านประดับยนต์ไม่กี่ชั่วโมง

ออฟไลน์ WISHSKY

• Jr. Member
  • **
แนะนำ LED F3 ครับสว่างมากๆ เลือกขั้วให้ตรง ผมได้มาจากลาซาด้า 1700 ถูกที่สุดเท่าที่เช็คมาเลยครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เปลี่ยนไม่ยาก ถ้าขั้วตรงกัน ก็เปลี่ยนใส่ได้เลย

แต่....ตัว reflector ด้านใน ของ Halogen หรือ HID หรือ LED มันจะไม่เหมือนกัน ดังนั้น แสงที่ได้ จะไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ โบตั๋น

• Sr. Member
เอาจริงๆปกติ xenon สว่างกว่า led อยู่แล้วครับ เลือกหลอดยี่ห้อดีๆ อย่างพวกหลอดให้แสง 5000k สว่าง 3200 ลูเมน ถ้าอยากได้ขาวอย่าง 6000k ส่วนใหญ่จะเหลือ 2800 ลูเมน

ออฟไลน์ Staples

ขอบคุณทุกความเห็นคร้าบ