ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 ประจำวันที่ 2 พฤศจิกายน 2019  (อ่าน 3969 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. Line : @Drivebyjimmy
2. Webboard ที่กระทู้นี้
3. Facebook Fanpage :

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2019, 11:09:24 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
Toyota WINDOM คือรถอะไรครับ แล้วมีตำแหน่งทางการตลาด แตกต่างจากพวก Aristo , Mark X และ Camry อย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ pat643

• Jr. Member
  • **
ทำไมบริษัทรถดูแลลูกค้าในไทยแย่กว่าเมืองนอกครับ
ล่าสุดค่ายรถค่ายทำหัวฉีดมีปัญหา
ในเมืองนอกที่รับรถจากไทยขาย ต้องสั่งห้ามขาย เรียกรถ Recall ทุกคัน
แต่เมืองไทยยังขายต่อ และให้รอแก้ตามอาการเป็นรายๆไป
หลายค่ายก็ทำไม่รับผิดชอบแบบนี้กันมาตลอด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2019, 14:51:20 โดย pat643 »

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
1. มีโอกาสที่ Yaris ที่จะเปิดตัว Eco car phase 2 จะใส่ Turbo มาให้ทั้งสองรุ่นคือ Yaris และ Ativ มาเลยไหมครับ ผมว่าจะช่วยแก้ปัญหารถเครื่องอืดได้พอสมควร

2. จากที่ Isuzu และ GM ยกเลิกความร่วมมือทางธุรกิจ ไม่ทราบว่ารถกระบะที่ขายในต่างประเทศโดยใช้ตรา Chevrolet จะเปลี่ยนไปใช้แบรนด์ตัวเอง หรือใช้ชื่อแบรนด์ Mazda ที่พึ่งจับมือพันธมิตรใหม่ครับ

3. การติดเทอร์โบในรถเล็กหรือ Eco car แทนเครื่อง N/A เดิม สามารถช่วยลด CO2 ได้มากน้อยแค่ไหนครับ เห็นบางรุ่นบางยี่ห้อยังใช้เครื่องเดิมที่จะขายใน Eco car phase 2 แทนการ Downsizing ติดเทอร์โบ

ออฟไลน์ Surachade

• Newbie
  • *
1.อยากทราบข่าว CR-V ตัวใหม่ครับ จะมี Hybrid มาด้วยไหมครับ
2.SUV ใหม่จาก Toyota ที่จะมาปีหน้า พอมีอะไร update ไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Foldable

• Newbie
  • *
ขอสอบถามครับว่า Peugeot 2008 มีโอกาศเข้าไทยไหมครับ แล้วถ้ามา คุณ J!MMY คิดว่าราคาจะอยู่ใน Range ประมาณไหนครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2019, 13:24:21 โดย Foldable »

ออฟไลน์ Thetree

• **
toyota c suv จะมาในชื่อ harrier รึเปล่าครับ ทำไมครางนี้ toyota เก็บข่าวเงียบเชียว
ตัวนี้จะเปิดตัวประมาณเดือนไหนปีหน้าครับ

ออฟไลน์ ็Hamterjung

• Newbie
  • *
ช่วยบอกข้อดีข้อเสีย ของ  Cx-5  2.5 turbo  กับ  Everest  2.0 bi turbo  หน่อยครับ พอดีว่าจะออกรถใหม่ แนะนำตัวไหนดีครับ เน้นเทคโนโลยีกับช่วงล่าง ขับ 120-140 ส่วนมากขับต่างจังหวัด

ออฟไลน์ peerapol2021

• Newbie
  • *
ตอนนี้กำลังดูๆ GLC 220d AMG อยู่ครับ
ในความคิดของคุณจิมมี่ ถ้างบถึง ผมควรไป Lexus Rx300 Premium เลยดีกว่าไหมครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ dailioh

• **
ผมมีโอกาสได้ test drive mazda3 มีข้อสงสังอย่างนึงครับที่ตอนเคยขับ mazda 3 เจนก่อนไม่เจอ คือเวลาขับไวๆแล้วเปลี่ยนเลน ด้านหลังรู้สึกเหมือนโคลงๆ นี่เกิดจากการที่ m3 ใหม่เปลี่ยนช่วงล่างหลังหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ PATTY

• **
รบกวนขอความเห็นทั้ง 3 ท่านนะคะ

ถ้ายังต้องการรถเล็ก 1500 cc อยู่ เพราะไม่ชอบอัตราเร่งเครื่อง 1200 cc และ ยังไม่พร้อมที่จะใช้เครื่อง 1.0 Turbo

มันจะเหลือแค่ Vios Jazz และ City ที่ยังน่าซื้อ ควรซื้อรุ่นไหนดีคะ ถ้าเงื่อนไข คือ ไม่มีปัญหาจุกจิก ตัวถังไม่ก๊องแก๊ง เครื่องค่อนข้างทนทาน เก็บเสียงโอเค

ปกติขับคนเดียวค่ะ ใช้ไปทำงานแค่วันละ 40 km แต่เป็นเส้นทางที่รถติดหนักมาก บางทีจะต้องขอทางแบบเร็วๆ ถ้ารถออกตัวช้าไป กลัวคันหลังเสียจังหวะค่ะ

ขอบคุณทุกท่านค่ะ  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2019, 14:08:55 โดย PATTY »

ออฟไลน์ top

• **
BENZ c43 coupe จะ model change ปีไหนครับ แล้วรุ่นนี้มีข้อดี ข้อเสีย อะไรบ้าง ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
คุณจิมมี่กับคุณแพนได้ขยี้ Supra ใหม่หรือยังครับ?

จะมีรีวิวแบบ first impression เร็ว ๆ นี้ไหมครับ?  8)

ออฟไลน์ ธเนศวร.

• **
มีตัวเลือก3ตัว Benz E220d , BMW 520d และ lexus es300h ใช้ยาว10ปี ตัวไหนค่าบำรุงรักษาน่าจะน้อยสุด จุกจิกน้อยสุดครับ

ออฟไลน์ YOCHAI

• **
สถานการณ์รถยนต์พลังงานไฟฟ้า ในไทย และ ทั่วโลก เป็นยังไงบ้างครับ

มันจะสามารถเข้ามาแทนที่รถเครื่องยนต์สันดาป ได้อย่างเบ็ดเสร็จเลยหรือเปล่าครับ

ถ้าใช่จะใช้เวลาอีกประมาณกี่ปีครับ

ออฟไลน์ nipon_in

• **
ควรเลือกใช้น้ำมันเครื่องแบบไหนดีครับระหว่าง แบบ A: ราคา 4,000บาท ถ่ายทุก 20,000กิโล หรือ 1ปี  แบบ B: ราคา 1,600บาท ถ่ายทุก 10,000กิโล หรือ 6เดือน
All New D-Max 2.5VGS ปี2012 เลขไมล์ 123,000กิโล เครื่องเดิม ใช้งานต่างจังหวัด ใช้ความเร็ว 110-130 ไม่ได้บรรทุกหนัก

ออฟไลน์ armallstar

• **
1.ปกติขับรถเก๋งไม่เคยขับรถเที่ยวภู  เที่ยวดอย หรือเที่ยวสถานทีดังๆทางภาคเหนือเลย
เห็นข่าวรถเบรคแตกๆ พอดีกำลังจะออก dmax 3.0 hilander เห็นมันมีระบบช่วยลงทางลาดชัน ระบบนี้มันช่วยยังไงหรอครับ แล้วมันเพียงพอตอนการไปสถานทีแบบที่ว่ามาไหม หรือต้องขับไปตัวขับ 4

2.พ่อจะออกรถให้น้องเป็นของขวัญเรียนจบมหาลัย จะออก ranger (พ่ออยากได้เอง) โฉมนี้มีอะไรต้องกังวนไหมครับ คงใช้ยาวๆ 10 ปีแน่ๆ

ออฟไลน์ ForWhat?

• Newbie
  • *
เห็นรถในปัจจุบัน ที่เป็นโคมฮาโลเจนมา เริ่มนิยมเปลี่ยนหลอดไฟเป็น LED อยากทราบว่าจริงๆแล้วหลอด LED สามารถใช้กับโคมฮาโลเจนทั่วๆไปแทนหลอดเดิมได้เลยหรือไม่ ถ้าไม่ได้เป็นเพราะอะไร และในกรณีจะใส่เลนส์ bi beam LED projector ในโคมฮาโลเจนเดิมเลยจะใช้งานได้ปกติมั้ยครับ

ออฟไลน์ DoDo-Bic

• Newbie
  • *
ชุดเครื่องเสียงของ Forester ที่จะรอบรับ Carplay จะมาช่วงเดือนไหนหรอครับ แล้วสามารถนำ Forester ตัวปัจจุบันไปเปลี่ยนหรืออัพเกรดได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ kengbhuri

• Newbie
  • *
เปรียบมวย
Nissan X-Trail 2.5 VL 1.46 ล้าน
Subaru Forester 2.0 i-S Eyesight AWD  1.45 ล้าน

ใช้ยาวๆ ขับไม่เร็ว ไปเรื่อยๆ  เลือกคันไหนดีครับ

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member

เผื่อใครต้องการฟังตอบคำถามย้อนหลัง ของวันเสาร์ที่ 2 พ.ย.62 ติดตามได้จากลิ้งก์ด้านล่างนี้ครับ

https://1th.me/EUSVv

https://1th.me/9RKQF