ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ เกจ AF ratio ครับ  (อ่าน 5359 ครั้ง)

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Hero Member
    • Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ขอคำแนะนำ เกจ AF ratio ครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2019, 16:42:10 »
อยากได้เกจ AF ratio มาวัดความหนาบางของส่วนผสมครับ เหตุผลหนึ่งคือเป็นรถใช้แก๊ส จะได้เอาไว้ monitor ดูความสมบูรณ์ของทั้งระบบน้ำมันและแก๊ส รวมถึงการจูนแก๊สว่าหนาบางพอดีไหม

จริงๆแค่เอาที่อ่านค่าแลมบ์ดาจาก obd2 ก็เพียงพอแล้ว แต่รถผมเป็นรถที่วางเครื่องญี่ปุ่นมา เอาไปลองเสียบมา แล้วบางเกจอ่าน (เห็นร้านบอกว่าเป็น protocol ของ denso แต่รถไทยเป็นแบบ iso เกจส่วนใหญ่ทำมาอ่าน iso) ส่วนเกจตัวที่อ่านได้คือ CAG แต่พบว่ากล่องไม่ปล่อยค่านี้มาให้อ่านครับ

ทางเลือกที่เหลืออยู่คือต้องเป็นเกจที่มี censor แยกเอง เท่าที่หาข้อมูลมาเจออยู่ 2 ยี่ห้อครับ
1. Aem ของเมกา คิดว่าคงดีที่สุดตามมาตรฐานตลาด ราคาทั้งชุด ตัวถูก 8500 ตัวแพง 9500 (ราคาเฉพาะเซ็นเซอร์แยก 4000 บาท)
2. Prosport ของไต้หวัน ราคาครบชุด 2800 บาท

ในผมเอนเอียงมาทาง Prosport ครับ แต่อยากสอบถามว่าคุณภาพมันโอเคหรือเปล่า ทนทานไหม และที่สำคัญคือวัดค่าได้ตรงหรือเปล่า ซึ่งผมไม่ได้คาดหวังว่าจะตรงเป๊ะ และต่อให้มี delay นิดนึงก็รับได้ครับ แค่ใส่ติดรถไว้ monitor ไม่ได้เอาไปจูนครับ รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ..

ปล. รถ อัลติสหน้าหมู 2004 วางเครื่อง 2Zz-ge ติดแก๊ส lpg ของ energy reform
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ ceberos

• Sr. Member
Re: ขอคำแนะนำ เกจ AF ratio ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2019, 21:45:17 »
มันไมใช่ iso มั้งครับถ้าจำไม่ผิด มันเป็น OBD1 แบบ JZ เครื่องถ้าตัวนั้นออก่อนปี 2000

ผมใช้ altis 2011 วางใหม่เป็น 2zz จากเซลิกาผมใช้เกจ KKT หน้าตาโบราณแต่มีค่าที่จำเป็นหมด short term - long term isc สัญญาณต่าง ๆ idle  เบรค คอมแอร์ รถผมหนักกว่าโดนคนต่อสายไฟไม่เป็นพ่วงสายจากช่อง OBD เดิมของรถมาที่กล่อง2zz ทำให้ OBD ใช้ไม่ได้ งมหาไปซักพักเลยครับ

ออฟไลน์ tom46

Re: ขอคำแนะนำ เกจ AF ratio ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2019, 05:57:29 »
af meter ที่นิยมกันก็มี innovate กับ aem นี่ละครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ oat39

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2019, 16:03:05 »
เห็นเมืองนอกเค้าชอบใช้ AEM กัน

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2019, 01:25:14 »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ คิดหนัก เข้าใจว่า AEM ซื้อมาคงจบ แต่ราคาก็แรงเหลือเกินครับ ไม่ได้จะดูค่าจริงจังขนาดมือจูน แต่ถ้าซื้อของอื่นมาแล้วค่าที่อ่านไม่ถูกต้องก็ดูจะเสียตังค์เปล่า เอายังไงดีน๊อ..
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2019, 08:19:51 »
ทำไมถึงอยากเห็น af ขนาดนั้นครับ .. ปกติถ้าไม่ใช่คนจูน ความจำเป็นในการดู af แทบไม่มี .. หากจะกลัวระบบมีปัญหาทำให้ lean/rich ดูค่าอื่นๆแทนก็ได้ เช่น long term fuel trim, short term fuel trim, อุณหภูมิไอเสีย ... น่าจะเพียงพอต่อการใช้งานในการระบุความผิดปกติ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2019, 08:51:49 »
ทำไมถึงอยากเห็น af ขนาดนั้นครับ .. ปกติถ้าไม่ใช่คนจูน ความจำเป็นในการดู af แทบไม่มี .. หากจะกลัวระบบมีปัญหาทำให้ lean/rich ดูค่าอื่นๆแทนก็ได้ เช่น long term fuel trim, short term fuel trim, อุณหภูมิไอเสีย ... น่าจะเพียงพอต่อการใช้งานในการระบุความผิดปกติ

ค่าเหล่านั้น กล่องไม่ปล่อยค่ามาให้อ่านเลยครับ เหมือนจะมี lt หรือ st แค่ตัวเดียว ที่ปล่อยมาให้ แต่ผมก็ดูค่าไม่เป็น ไม่รู้ว่าค่าปกติสำหรับรถผม ในการใช้น้ำมัน หรือในการใช้แก๊ส ต้องเป็นเท่าไร

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2019, 09:08:20 »
มี af meter ไว้ดูก็ดีครับ ผมสังเกตุดูหลายๆครั้งที่เราทำอะไรเพิ่มเติมไป afr มันจะเปลี่ยน ต้องจูนใหม่

แต่เรื่อง afr นี่หัวอ่านเขาจะอายุสั้นมากนะครับ นับกันเป็นชั่วโมงเลยทีเดียว ถ้าจะซื้อใช้ก็ดูยี่ห้อมาตราฐานหน่อยแล้วกันนะครับ อย่างของ innovate ที่ผมใช้เขาจะให้หัวอ่านของ bosch มา ของ aem รู้สึกว่าจะเป็นของ bosch เหมือนกัน แต่ยี่ห้อที่ว่ามา อันนี้ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ

อย่างไงก็ลองเช็คเรื่องนี้ด้วยนะครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2019, 09:10:25 »

ค่าเหล่านั้น กล่องไม่ปล่อยค่ามาให้อ่านเลยครับ เหมือนจะมี lt หรือ st แค่ตัวเดียว ที่ปล่อยมาให้ แต่ผมก็ดูค่าไม่เป็น ไม่รู้ว่าค่าปกติสำหรับรถผม ในการใช้น้ำมัน หรือในการใช้แก๊ส ต้องเป็นเท่าไร
เท่าที่เคยหาข้อมูลสมัยรถมีปัญหา ... lt ไม่ควรสูงมากหรือต่ำมาก st ควรต้องเป็นบวก-ลบ แกว่งไปมา ถ้าค้างอยู่ด้านใดด้านหนึ่งนานๆแปลว่าผิดปกติครับ .. อุณหภูมิไอเสียถ้าร้อนขึ้นคือบาง เย็นลงคือหนา

ส่วนค่าอ้างอิงก็ต้องอาศัยคนจูนที่เค้า wideband af ปรับให้เข้าที่ก่อนครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2019, 18:59:14 »
มี af meter ไว้ดูก็ดีครับ ผมสังเกตุดูหลายๆครั้งที่เราทำอะไรเพิ่มเติมไป afr มันจะเปลี่ยน ต้องจูนใหม่

แต่เรื่อง afr นี่หัวอ่านเขาจะอายุสั้นมากนะครับ นับกันเป็นชั่วโมงเลยทีเดียว ถ้าจะซื้อใช้ก็ดูยี่ห้อมาตราฐานหน่อยแล้วกันนะครับ อย่างของ innovate ที่ผมใช้เขาจะให้หัวอ่านของ bosch มา ของ aem รู้สึกว่าจะเป็นของ bosch เหมือนกัน แต่ยี่ห้อที่ว่ามา อันนี้ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ

อย่างไงก็ลองเช็คเรื่องนี้ด้วยนะครับ

ขอบคุณมากๆครับ ในบอร์ดซูบารุบอกว่า เซนเซอร์เสียง่ายแม้ตใจะเป็นของ aem แต่ที่เสียมักจะเสียเพราะจูนเนอร์ต้องถอดเข้าๆออกๆ แต่ถ้าเสียบใช้ น่าจะใช้ได้เป็นแสน กม. หวังว่าจะเป็นไปตามนั้้นครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2019, 23:56:47 »
ขอถามเพิ่มอีกนิดครับ..

เกจ AF ratio ที่ต้อง tap สัญญาณจาก O2 censor มาอีกที มันจะก่อให้เกิดปัญหาอะไรได้บ้างไหมครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2019, 10:53:10 »
เด่วผมถ่ายรุปให้ดูครับที่อ่านได้ หน้าตาไม่สวยงามแต่ใช้งานได้ดีมากเลยครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2019, 18:36:28 »
เด่วผมถ่ายรุปให้ดูครับที่อ่านได้ หน้าตาไม่สวยงามแต่ใช้งานได้ดีมากเลยครับ

รบกวนด้วยครับ รบกวนช่วยชี้เป้าร้านให้ด้วยครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2019, 10:19:56 »

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2019, 11:25:39 »
https://uppic.cc/d/5op2
https://uppic.cc/d/5opu

อ๋อ เป็นค่า short trim กับ long trim ไม่ใช่ af ratio/Lambda ถูกไหมครับ ผมเพิ่งเช็คดู กล่องไม่ปล่อยค่าทั้งสองตัวมาให้อ่านเลย

แต่ตอนนี้ผมไปประมูลเกจ af ratio มาได้ 1800 ครับ หน้าตาไม่สวยเลย แต่เป็นของญี่ปุ่น น่าจะวัดค่าได้ตรง (ถ้าไม่เสียนะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2019, 17:04:47 โดย New Driver »

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2019, 12:15:21 »
จำไม่ผิดมันต้องต่อกับaf widebandครับ สู้ราคาไม่ไหวครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2019, 18:01:04 »
อัพเดทครับ เกจที่ประมูลมา ต่อไฟเข้าปกติ ลองต่ออ่านค่าจาก o2 ที่มากับชุดค่าวิ่งไปมา แต่ค่าผิด กดคันเร่งควรจะหนา กลับบางลง และค่าที่อ่านได้ตัวเลขไม่ตรงกับ aem ที่ติดรถช่างจูนอยู่ สรุปว่า ใช้ไม่ได้ครับ เสียดายตังค์จริงๆ >_<"