ผู้เขียน หัวข้อ: 💖 MG HS รุ่น Top ถ้าใช้แต่ในเมืองไม่เน้นเดินทางไกล พอไหวไหมครับ  (อ่าน 15903 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) :) ไปดูมากับแฟน แล้ว แฟนมากครับชอบทั้งภายนอก ภายใน
วัสดุที่ใช้ option เต็มสุดๆ
 :) กำลังหารถ มาใช้เสริม swift1.2 ที่จะ แปดปีแล้วครับ
แต่ swift ก็ใช้ต่อไม่ได้ขายครับ
เน้นขับในบ้านอยู่ที่ระยองนะครับ ไม่กะจะเอาเดินทางไกลอะไร
ดูตั้งแต่ altis HV high ไปลองหลายรอบ ไม่ถูกใจเมียเลย
 :) เลยมารอ Almera กับ city ใหม่
แล้วก็ดูตัวอื่นๆด้วย
 :) มาดูตัวจริง HS ตัว top แล้วชอบมาก เดี๋ยวจะ test
อยู่ ดันถนนที่ระยอง ซ่อมทำใหม่กันทั้งเมือง 555
 :) ตอนแรกชอบมอง แต่ไม่เคยคิดซื้อ MG เลยครับ
แต่ HS นี้กลับมาทบทวนหน่อยว่า จะกล้าเสี่ยงหน่อยไหม
เพราะรุ่นที่ผ่านๆมา defect ก็อย่างที่ทราบๆ
แต่ตัว HS เค้าจะปรับปรุงขึ้นไหมหนอ
เพราะน่าใช้มาก ในราคาไม่ถึง 1.1 M
ถ้าใช้แต่ภายในจังหวัดเสียขึ้นมา ก็ไม่ลำบากมากนัก
เพราะรถเดิม 2 คัน
Swift ก็ยังใช้เป็นปกติ
ทางไกลก็ใช้ camry HV premium mc 2015 ครับ
 :( อยากให้ เรื่องเครื่องกับเกียร์ เค้า ok ก็จะเบาใจมากครับ
 :) ข้อความเห็นทุกท่านด้วยครับ ผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2019, 12:10:27 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ nl2br

• Hero Member
    • ร้านค้าออนไลน์
ถ้าเป็นคันที่ 2 ของบ้าน ผมเชียร์นะ แถมเมียก็ถูกใจด้วย
เพิ่งเจอบนถนนเมื่อไม่กี่วันเอง ดูสวยดีครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ bobsan

ศูนย์มีเยอะ แต่ที่แก้จบเยอะตามด้วยมั้ย

ใช้แค่ในเมือง ZS ก็น่าจะพอ

ออฟไลน์ piccom

• Newbie
  • *
ผมก็คิด ตัดสินใจซื้อ HS ปีหน้า  list ไว้หลายยี่ห้อ เพื่อเก็บข้อมูล
- ศูนย์ เยอะขึ้น / ดีขึ้น
- มีปัญหาบ้าง ทุกยี่ห้อก็มีปัญหา ไม่เว้น toyota benz
- ราคาสมเหตุ สมผล กับ product หรือ ให้มาคุ้มดี
- ปัจจุบันใช้ honda (ศูนย์เริ่มบริการแย่)
- รถยุ่น ถ้าเทียบ #รุ่น #spec ราคานี้ ( รถยุ่น ราคาตั้ง เอาเปรียบมานาน)
ปล. อันนี้ความอารมณ์ ความรู้สึกล้วนๆ
- ได้ทดลอง นั่ง HS แล้วมีความรู้สึกกว้าง โปร่ง สวยงาม รู้สึกดีจริงๆครับ ทั้ง ภายใน และภายนอก (ทั้งผม และ แฟน)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ไหวอยู่แล้วครับ เปิด TJA สบาย ไม่ต้องเหยียบเบรค (แต่มันเหยียบเบรคแรงนิดนึงนะครับ)

แต่ในเมืองก็จะกินน้ำมันเยอะหน่อยเพราะรถหนัก

ขับทางตรงถ้าเหยียบคันเร่งธรรมดาก็ลื่นเลย ไม่กระตุก จะกระตุกเวลายูเทินหรือเหยียบส่งผิดจังหวะ ซึ่งเกิดขึ้นไม่บ่อย

ออฟไลน์ AkE

ลองดูครับหน้าตาโอ ด้วยราคาน่าใช้ ถ้าเป็นผมๆเอายี่ห้ออื่นที่ราคาประมาณนี้ครับเทคโนโลยีเครื่องยนต์

ยังล้าหลังไปครับสำหรับผม ถ้าไม่ซีเรียสก้น่าใช้ครับ

ออฟไลน์ basterias

มีรถหลายคันจัดเลยครับ ราคากับออพชั่นแบบนี้ถือว่าคุ้มมากๆ ที่สำคัญภรรยาชอบด้วย  ;D
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

MacH1

• บุคคลทั่วไป
ผมว่ารอ eHS PHEV 305 ม้า ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ chaithawat

รถดีสไตล์ยุโรปครับ เก็บเสียงดีมากและช่วงล่างแน่นนุ่มสองอย่างนี้ดีกว่ารถญี่ปุ่นในระดับเดียวกันอย่างเห็นได้ชัดเสียงลมเสียงพื้นแทบไม่ได้ยิน เพิ่งไปเทสเมื่อสองวันก่อน วัสดุภายในเกินหน้ายุโรปเจ้าตลาดระดับที่แพงกว่า2-3เท่าด้วยซ้ำ ผิวสัมผัสนุ่มเนียนมาก นั่งข้างในถ้าไม่เห็นโลโก้คงเดาไปว่า audi vw  ทั้งกลิ่นและธีม แต่ข้อเสียที่เห็นคือความแรงครับยังด้อยไปนิดเครื่องกับเกียร์ยังตอบสนองเท้าไม่ดีเท่าไร เกียร์คิดช้าไปนิดกว่าจะพุ่ง สะบัดคันเร่งเรียกรอบมารอไม่ได้ยังไม่ฉลาดพอ แรงจะมาต้องใช้รอบสุง เบรคลึกและใช้น้ำหนักกดนึดนึง พวงมาลัยไวต่อพื้นถนนนิดนึง ถ้าไม่ได้เน้นแรงเน้นขับสนุก ใช้งานได้ดีเกินราคาเยอะครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2019, 13:19:27 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ขับแค่ในเมือง จัดได้เลยตามท่านผบ. ;D
หรือรอตัว mg zs mc ก็ได้ครับ สวยมาก
ขนาดภายในห้องโดยสาร ต่างกันไม่มาก

ออฟไลน์ AT

เห็นมาโชว์ในห้าง ลองเปิดดูภายใน เลยถามเซลล์ดูว่าตัวท็อปหรือเปล่า เซลล์ว่าตัวเริ่มต้น ขนาดตัวเริ่มต้นนึกว่าท็อปรถญี่ปุ่น ภายในดูดีมาก

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
ภายในดีงามสุดๆรุ่นนี้

ออฟไลน์ PeterC

• Jr. Member
  • **
หน้าตาดี เบาะหลังเอนได้เยอะ leg room เยอะ มีแอร์หลัง สวรรค์ของคนนั่งหลังเลย
ติอย่างเดียวที่เก็บสัมภาระน้อยไปนิด ถ้าซื้อคงต้องติดrack หลังคา เผื่อไปตจว. ขนของเยอะๆ ได้

ออฟไลน์ Newhang

ชอบก็ซื้อเลยครับ

ออฟไลน์ sudlor_gang

อ่านหัวข้อก็ไม่เชียร์ละครับ เห็นว่าเดินทางในเมือง กับรถที่ deflect เยอะ
คิดว่า จขกท เป็นแนวเห็นรถถูกแล้วซื้อ กลัวจะหัวเสียเวลารถเสียแล้วไม่มีรถใช้
แต่อ่านจบ บอกว่ามี camry อยู่แล้ว

ซื้อเลยเสี่ยงดู ดีก็คุ้ม ไม่ดีก็ขาย ขาดทุนเยอะหน่อยแต่ช่างมันถือว่าค่าวิชา

เห็นบางเม้นบอกเหมือน audi โน้นนี่นั่น อย่าไปเหลิงตาม บอกตัวเองว่ารถจีนไว้ครับ เวลาพูดให้คนอื่นฟังเค้าจะได้ไม่หมั่นไส้
ส่วนตัวหมั่นไส้พวก zs หลายคนมาก รถยุโรปๆๆๆ อยู่นั่น โกหกตัวเองกันไปทำไม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2019, 10:53:00 โดย sudlor_gang »

ออฟไลน์ Red Bicycle

อ่านหัวข้อก็ไม่เชียร์ละครับ เห็นว่าเดินทางในเมือง กับรถที่ deflect เยอะ
คิดว่า จขกท เป็นแนวเห็นรถถูกแล้วซื้อ กลัวจะหัวเสียเวลารถเสียแล้วไม่มีรถใช้
แต่อ่านจบ บอกว่ามี camry อยู่แล้ว

ซื้อเลยเสี่ยงดู ดีก็คุ้ม ไม่ดีก็ขาย ขาดทุนเยอะหน่อยแต่ช่างมันถือว่าค่าวิชา
ตร

เห็นบางเม้นบอกเหมือน audi โน้นนี่นั่น อย่าไปเหลิงตาม บอกตัวเองว่ารถจีนไว้ครับ เวลาพูดให้คนอื่นฟังเค้าจะได้ไม่หมั่นไส้
ส่วนตัวหมั่นไส้พวก zs หลายคนมาก รถยุโรปๆๆๆ อยู่นั่น โกหกตัวเองกันไปทำไม

😊 เห็นด้วยครับ แต่ผมเห็นว่ามีรถใช้อยู่ 2 คันอยู่แล้ว
เลยอยากใช้รถในส่วน option เต็มๆ
จะได้สะดวกสะบายนะครับ
 ใจมองเหมือน eco car
แต่จ่ายเพิ่มนิดนึง
แต่ อาจจะมี defect ง่ายนะครับ
กำลังเทียบกับ almera กับ city ที่จะเปิดตัวด้วยครับ

ออฟไลน์ Boycm009

ได้ไปลองขับมาถือว่าแรงใช้ได้ วัสดุภายในดีนะครับ option เต็มมากๆ ในระดับราคานี้ ถ้าเป็นคนที่ 2 ของบ้าน
น่าสนใจเลยครับ ผมว่าขับทางไกลน่าจะสบายนะ เก็บเสียงดี ช่วงล่างแน่นหนึบไม่โยน

ออฟไลน์ frame@kk

สิ่งที่ให้กับเงินที่จ่ายถือว่าคุ้มนะครับ ถึงผมจะติเรื่องพลาสติกที่ใช้ในหลายๆจุดจะดูราคาถูกเหมือนรถเมื่อ 10 ปีที่แล้วก็เถอะ  แต่เป็นจุดที่เราไม่ได้สัมผัสกับมันประจำ ใช้รถทั่วไปก็ไม่ได้จับมันอยู่แล้ว

จะเชียร์มั้ยก็เชียร์นะถ้ามีรถไว้ใช้อีกคันสลับใช้ได้  ไม่ต้องรอซ่อมหนักหรอกครับ เอาแค่รอคิวซ่อมเช็คระยะนี่ต้องเช็คกันดีๆเลยแหละว่าศูนย์ใกล้บ้านต้องรอคิวนานมั้ย ถ้าหลายวันยังไงก็จำเป็นต้องมีรถอีกคันไว้ใช้

MG รถดีครับ คุ้มกับเงินที่จ่ายไป
ส่วนปัญหามีให้เห็นเรื่อยๆ คนใช้แล้วไม่เจอปัญหาก็มี คนเจอก็มี ถึงได้ว่าถ้าอยากซื้อใช้ก็ซื้อครับ เจอปัญหาก็แก้กันไป เจอเยอะรับไม่ได้ก็ขาย รับได้ก็ใช้กันยาวๆ จะได้สบายใจครับไม่ต้องคิดมาก

ส่วนตัวผม ผมขอให้เวลา MG อยู่ในตลาดไปก่อนครบซัก 10 ปีก่อน อย่างฟอร์ดกว่าจะมียืนจุดนี้ได้ก็ใช้เวลาตั้งกี่ปี จนปัจจุบันก็ยังไม่ได้ถือว่าดีมากนะ ก็ต้องดูกันไปยาวๆ

ลองดูครับหน้าตาโอ ด้วยราคาน่าใช้ ถ้าเป็นผมๆเอายี่ห้ออื่นที่ราคาประมาณนี้ครับเทคโนโลยีเครื่องยนต์

ยังล้าหลังไปครับสำหรับผม ถ้าไม่ซีเรียสก้น่าใช้ครับ

ถ้าพูดถึงความล้าหลัง ของเครื่องยนต์

CRV 2.4 กับ Xtrail 2.5 ใช้เทคโนโลยีล้าหลังกว่าอีกนะครับ

เครื่องของ HS ใช้ SGE small engine รุ่นใหม่ซึ่งเป็นฉีดตรง แรงดันสูง เทคโนโลยีใหม่กว่าเครื่อง MPI ของทั้งสองรุ่นที่กล่าวมาอีกนะครับ

แค่อยากชี้แจง ข้อเท็จจริงให้ทราบครับ

ออฟไลน์ Gunners-headlight

จากที่ผม ไปทดลองขับมา เมื่อไม่กี่วันก่อน ...
ชอบงานออกแบบครับ สวย น่าสนใจ ราคาดีมาก
การขับขี่ ช่วงล่างดี แน่น เก็บเสียงดี
แต่มีสิ่งที่ผมกังวล คือ เกียร์ มีอาการ ตอบสนองแปลกๆ เหมือนที่พี่แพนบอกในรีวิว
เวลาความเร็วต่ำๆ มันเย่อๆ หยุดๆ เหมือน Dual คลัช มันไม่สมูท อันนี้ ไม่ทราบทางเทคนิคนะครับ
แต่เอาจริงๆ แอบหวั่น พอสมควร กับเครื่องและเกียร์
ส่วนเบรค มันลึกแบบ ต้องกดลึกๆ ทำให้ ความมั่นใจหายไป ถ้าขับรถชอบจี้ ให้ลองปรับตัวก่อนครับ
ที่เหลือ คือรอดู คนใช้งาน สักระยะ ครับ เพราะ เอาจริงๆ ความเป็นรถ ของแต่ละคน ไม่เท่ากัน
บางคน มองออปชั่น บางคนมองหน้าตา บางคน มองกาตกแต่ง
แต่ผม มองการใช้งาน เครื่องและเกียร์ ครับ

นานา จิตตัง ตามจริงครับ ไม่อวย ไม่ใส่ไข่  8)

ออฟไลน์ AgentMolder

รถตามราคาครับ เห็นการตกแต่งสวยหรู ดูดี แต่ก็คิดไว้ครัว่ารถจีน เคยเห็นของจีนไหมล่ะครับ จะดูภานอกสวยงามมากๆ ขัดกับราคา แต่ถ้าลองใช้จริงจะรู้ว่า อ่อ นี่ก็ของจีนนั้นแล รีบผลิต รีบใช้ 6 เดือนออกของใหม่อีกแล้ว อย่าเอารูปลักษณ์มาหลอกตา ล่อตาล่อใจครับ ต้องดูภายในโครงสร้าง เหล็ก วัสดุ น๊อต สายไฟ สายยาง ท่อ การเดินสายต่างๆ เหมือนบ้านแหล่ะครับ ภายนอกสวยหรู ตกแต่งอย่างงาม แต่เปิดฝ้าไป สายไฟเกะกะ ระโยงระยาง ไม่หุ้มฉนวน ท่อน้ำต่อแบบลวกๆ อยู่ไปไม่นาน ฝนตก รั่ว ไฟรั่ว ประปาแตก ดินทรุดถมไป ฉันใดฉันท์นั้น

รถอย่างใหญ่ ภายในอย่างสวย แต่ราคาอย่างถูก คิดว่าจะได้ของดีมากๆๆ มันมีไหมล่ะครับ รถยุโรปที่ชาว MG ชอบเอาไปเทียบว่าเหนือกว่างั้งี้ ทำไมมันแพง?? คิดเยอะๆครับ รถญี่ปุ่น ที่ชาว MG ชอบดูถูกดูแคลน ทำไมมันแพงกว่า?? ทั้งที่ภายในโคตรเชย คิดให้ดีๆครับ

หม้อทอดลมร้าน Philips Tefal ใบ 5 พัน กับของจีน เหมือนกันเป๊ะ ใบ 1500 ต่างกันตรงไหน ยกตัวอย่างง่ายๆเลย เครื่องใช้ประจำวัน

สรุป : ถ้ายากเสี่ยง อยากลอง และคิดว่าปัญหาไม่น่าเกิดกับเรา ก็ตามสะดวกครับ ที่บ้านมีทั้งแคมรี่ ทั้งสวิฟ ก็ถือว่าดีครับ เวลาเอาเข้า ศ. จะได้มีรถอื่นใช้งาน เวลาเสีย เคลม 5 - 6 เดือน จะได้มีรถใช้ ถ้ารับได้กับราคาขายต่อที่ต่ำกว่า 70% ก็ซื้อครับ ลองเลย ถามผม ผมไม่เอา

ออฟไลน์ cadherin

ไปดู MG HS ที่ศูนย์มา

ราคาดีงาม ภายในสวยครับ เบาะหนังเทียม ราคานี้ ก็โอเค

ในคลับ เจอ ปัญหา แอร์ไม่ทำงาน, หน้าจอดับ, ตอนเข้าเกียร์ถอยหลัง กล้องไม่ทำงาน
ถ้าไม่มีปัญหาหนัก เช่นเครื่องดับเป็น ZS ที่สตาร์ทไม่ติด เพราะติดเครื่องตอนเติมน้ำมัน ก็น่าสนใจนะครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

รุปร่างหน้าตาผ่านนะครับ
ขับขี่ไม่รุ้แต่. ผมว่ามาแรง
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ SRY

มีรถหลายคันอยู่ เรื่องเงินก็น่าไม่เดือดร้อน ชอบก็เอาครับ
แต่บอกแฟนด้วย มันมีปัญหายังไง เป็นไรมาจะได้ไม่เถียงกัน
ข้างนอกสุกใส ข้างในตะติ๊งโหน่งครับ
หลายผลิตภัณฑ์ที่เป็นแบบนี้มีให้เห็นเยอะครับ ขนาดยี่ห้อดังๆ อยู่มานานก็ยังมีปัญหาที่แก้ไม่จบ ก็ตัดสินใจเอาครับ

ส่วนผมแต่ละคันล้วนทั้งชีวิต คงไม่รับความเสี่ยงเพราะมีหลายรุ่นทั้งน่าสนใจ และสบายใจกว่า

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
คันสำรองซื้อให้ไวเลยครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ผมใช้ ZS มาไม่นาน ก่อน HS มา  ไปดู HS นึกถึงสิ่งที่เราสัมผัสได้ ไป HS เลยครับ
แต่สำหรับผม ยี่ห้อนี้เหมาะเป็นรถขับทางไกล แม้เครื่องจะไม่แรง กินน้ำมันมากกว่าคู่แข่งในตลาด
การช่วงล่าง การบังคับควบคุม ผ่อนคลายกว่ามาก ๆ ถ้าเร่งแซงบ่อย ๆ ก็พอได้เพราะ set เกียร์มาดี
แต่ไม่เห็นข้อเด่นเรื่อง ช่วงล่างสำหรับขับทางไกลครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2019, 13:27:31 โดย Pasakorndvm »
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ ToryJung

• Full Member
ใช้มาแล้ว 2 อาทิตย์ครับ ยังไม่มีปัญหาอะไร แต่ศูนย์แจ้งไว้ก่อนออกว่าตัว Firmware ยังไม่พร้อม กลับมา update ทีหลังได้ เราพร้อมกว่าก็ออกเลย

เรื่องรถจีนราคาถูก ลดต้นทุนรึเปล่าไม่ทราบ ลองเทียบกับ CX5 2.0SP ที่มาเลเซียขายแค่ 1.1MM (เข้าไทย 1.5MM) เทียบกับ HS X แล้วกลายเป็นรถจีนแพงกว่าเยอะเลย CX5 ได้ เครื่องเสียงBose เบาะหนังแท้ นะครับ... เราเคยชินกับรถญี่ปุ่นราคาสูงไล่เลี่ยกันมานาน ช่วงนี้ลองสำรวจดูครับลดราคากันเกือบสองแสน ยังมีกำไร เป็นช่วงที่คนซื้อได้กำไรตอนนี้

ปล.ถ้าไม่อยากได้รถใหญ่ รอ ZS mc ถ้ามา 1.3T + Autopilot L2 มันจะดีมากเลย

ออฟไลน์ kiwiwi

ไปลองขับมาแล้วครับ
หวั่นไหวไม่ใช่น้อย คือแรงแบบพุ่งๆดิบๆยังไงไม่รู้
กดเป็นมา แถมช่วงล่างไว้ใจได้ด้วย ส่วนเบรค ผมคิดว่าถ้าได้ผ้าที่ดีกว่านี้หน่อย จบๆเลยครับ

หวั่นอยู่ 2 เรื่องจริงๆ คือดีเฟค และ ศูนย์

เฉพาะตัวรถนะครับ ถือว่าดีกว่า hrv ทุกทางเลย
ส่วน crv ก็ใกล้เคียงครับ แต่ hs เหมือนจะคล่องตัวกว่าในแง่การขับขี่ด้วยซ้ำ

รอดูสักพักครับ อยากจัดเหมือนกัน

ออฟไลน์ SM.

ใช้ได้ครับ แค่ในเมือง ไม่ได้รีบร้อนไปไหน

รถตามราคาครับ เห็นการตกแต่งสวยหรู ดูดี แต่ก็คิดไว้ครัว่ารถจีน เคยเห็นของจีนไหมล่ะครับ จะดูภานอกสวยงามมากๆ ขัดกับราคา แต่ถ้าลองใช้จริงจะรู้ว่า อ่อ นี่ก็ของจีนนั้นแล รีบผลิต รีบใช้ 6 เดือนออกของใหม่อีกแล้ว อย่าเอารูปลักษณ์มาหลอกตา ล่อตาล่อใจครับ ต้องดูภายในโครงสร้าง เหล็ก วัสดุ น๊อต สายไฟ สายยาง ท่อ การเดินสายต่างๆ เหมือนบ้านแหล่ะครับ ภายนอกสวยหรู ตกแต่งอย่างงาม แต่เปิดฝ้าไป สายไฟเกะกะ ระโยงระยาง ไม่หุ้มฉนวน ท่อน้ำต่อแบบลวกๆ อยู่ไปไม่นาน ฝนตก รั่ว ไฟรั่ว ประปาแตก ดินทรุดถมไป ฉันใดฉันท์นั้น

รถอย่างใหญ่ ภายในอย่างสวย แต่ราคาอย่างถูก คิดว่าจะได้ของดีมากๆๆ มันมีไหมล่ะครับ รถยุโรปที่ชาว MG ชอบเอาไปเทียบว่าเหนือกว่างั้งี้ ทำไมมันแพง?? คิดเยอะๆครับ รถญี่ปุ่น ที่ชาว MG ชอบดูถูกดูแคลน ทำไมมันแพงกว่า?? ทั้งที่ภายในโคตรเชย คิดให้ดีๆครับ

หม้อทอดลมร้าน Philips Tefal ใบ 5 พัน กับของจีน เหมือนกันเป๊ะ ใบ 1500 ต่างกันตรงไหน ยกตัวอย่างง่ายๆเลย เครื่องใช้ประจำวัน

สรุป : ถ้ายากเสี่ยง อยากลอง และคิดว่าปัญหาไม่น่าเกิดกับเรา ก็ตามสะดวกครับ ที่บ้านมีทั้งแคมรี่ ทั้งสวิฟ ก็ถือว่าดีครับ เวลาเอาเข้า ศ. จะได้มีรถอื่นใช้งาน เวลาเสีย เคลม 5 - 6 เดือน จะได้มีรถใช้ ถ้ารับได้กับราคาขายต่อที่ต่ำกว่า 70% ก็ซื้อครับ ลองเลย ถามผม ผมไม่เอา

ส่วนตัวผมใช้มือถือจีน โน้ตบุ๊คจีน SSD จีน เครื่องปั่นน้ำผลไม้จีน เครื่องชงกาแฟจีน เครื่องฟอกอากาศจีน เครื่องโกนหนวดไฟฟ้าจีน รถจีน ทั้งหมดที่ว่ามาไม่มีตัวไหนมีปัญหาหรือแย่กว่าราคาที่ควรจะเป็นเลยครับ

เอาง่ายๆ แค่โทรศัพท์ผมใช้ Vivo V15 Pro เพราะทนใช้ Galaxy S9 ไม่ไหวเพราะแบตหมดเร็ว ก็รู้สึกคุ้มค่าเกินราคามากๆ ทุกวันนี้วาง S9 ทิ้งไว้แล้วใช้แต่ Vivo

หรือถ้าเป็นแบรนด์ที่คุณยกตัวอย่างมาอย่าง Philips ผมบังเอิญมีหม้อทอดไฟฟ้าฟิลิปส์กับที่โกนหนวดไฟฟ้าฟิลิปส์พอดี โอเค มันดีล่ะ แต่ในขณะเดียวกันผมก็มีหม้อสำรองที่คอนโดเป็นอันละ 1500 แบบที่คุณบอกด้วย ใช้มาเป็นปีก็ไม่มีปัญหานะครับ คุณภาพต่างกันเล็กน้อยจริงๆ ส่วนที่โกนหนวด ผมมี Xiao Mi อันนี้ก็ยอมรับว่ามันสู้ Philips ไม่ได้ แต่ราคามันก็ถูกกว่าครึ่งนึง แต่ถามว่าแย่มั้ย ก็ไม่แย่นะครับ ผมว่าตามราคา

เนื้อเรื่องที่คุณเล่ามา มันเหมือนคุณมีความฝังใจกับคนจีนหรือประเทศจีนพอสมควรครับ

ในความเป็นจริง ที่เป็นข้อเท็จจริงเลยนะครับ สินค้าจีนมีทั้งดี และไม่ดี

แต่แนวโน้มสินค้าจีนดีขึ้นมากๆ ขนาดเป็นพวกสินค้า OEM แบบไม่มีแบรนด์ยังมีความดีงาม ใช้งานได้ดีแทบไม่แพ้แบรนด์ดังเลย ยกตัวอย่างเช่นผมซื้อเครื่องปั่นน้ำผลไม้ ยุโรป มาราวๆ 3000 ใช้ไปปีเดียว ล็อคเสีย ปั่นแล้วเครื่องสั่นแรงจนน่ากลัว ผมเลยซื้อเครื่องปั่นจีนมาแทน โอเคล่ะ ฟังค์ชั่น กับน้ำผลไม้ที่ออกมามันไม่ดีเท่า แบรนด์ยุโรปแต่มันก็ทดแทนกันได้ ในราคาแค่ 800

สุดท้ายคือรถละกัน ผมใช้ MG มา 4 ปีแล้ว ถามว่ามันจุกจิกกว่ารถญี่ปุ่นคันอื่นในบ้านไหม มันก็จุกจิกกว่า แต่ก็ไม่ได้เป็นปัญหาคอขาดบาดตาย และเกิดอุบัติเหตุก็ไม่เคยต้องรอครึ่งปีอย่างที่คุณว่า

ผมเคลมเซนเซอร์วาล์วไอดี 30 นาที
เคลมกันชนหน้า 2 สัปดาห์ (อุบัติเหตุ)
กระจกบังลมหน้า 1 สัปดาห์ (อุบัติเหตุ)
เคลม Rack พวงมาลัย 1 สัปดาห์

อาจจะพูดได้ว่า เพราะไม่เคยชนหนัก เลยไม่ต้องรอนานครับ

คุณอาจจะคิดว่าผมเป็นส่วนน้อย เพราะดูจากโพสที่คุณโพสในกระทู้ก่อนหน้า คุณกล่าวประมาณว่า "ใน HLM มีแต่คนอวย ผู้ใช้จริงปัญหาเยอะกว่านี้มากและเป็นคนส่วนใหญ่"

Statement นี้มีความไม่ถูกต้องหลายประการ

1. ใน HLM ผมเห็นคนส่วนมากค้าน คนที่ชมมีไม่เยอะหรอกครับ ส่วนคนใช้จริงที่เป็นสมาชิก แล้วมันไม่มีปัญหารุนแรง คุณจะให้คนที่ไม่มีปัญหาออกมาด่าแบรนด์ว่าห่วยมันก็คงจะแปลกๆ นะครับ

2.  ผู้ใช้จริงมีปัญหาเยอะกว่าคนที่ไม่มีปัญหา อันนี้ถ้าคุณอ่านเพจอวย MG กับ Car Complaints ก็ไม่แปลกครับ ที่จะมีความคิดแบบนั้น แต่คุณลองอ่านบทความนี้ดูละเอียดครับ

https://www.prachachat.net/motoring/news-386149

คุณลองดูว่ารถรุ่นไหนที่มีปัญหาน้อยที่สุดในหมวด Compact SUV นะครับ

หมายเหตุ: ถ้าคุณอ่านแล้วบอกว่าเป็นปัญหาเรื่องเสียง ผมจะสรุปให้ว่ารายงานนี้คือสรุปปัญหารถรุ่นใหม่ ซึ่งพบว่าปัญหาที่เพิ่มมากขึ้นเกิดจากเสียงรบกวนที่เพิ่มมากขึ้น แต่ภาพรวมคือเป็นการนำเสนอว่าปัญหาในภาพรวมจากการผลิตแต่ละรุ่น รุ่นไหนมีปัญหาน้อยสุดครับ

สรุปก็คือ สินค้าจีนเปลี่ยนไปมากแล้วครับ ไม่ใช่แค่รถ ของจีนที่ห่วยมากๆ มีไหม มีแน่นอน วันก่อนผมซื้อ SD Card มา 25 บาท 32GB ใช้ไป 7 วันพัง ก็ห่วยจริงๆ ตามราคา แต่ของที่ดีมีไหม ก็มีแน่นอนอีกเช่นกัน อย่าง SSD ผมใช้ของจีนมา 5 ปีแล้ว ไม่มีปัญหาเลย ในตอนนั้นถูกกว่าฝั่ง Intel กับ Samsung แบบครึ่งๆ ทุกวันนี้ก็ยังรู้สึกคุ้มค่าอยู่ครับ

เราเป็นผู้บริโภค ต้องเลือกใช้ ของดีหรือไม่ดี ไม่ได้อยู่ที่สัญชาติ แต่อยู่ที่คุณภาพของผู้ผลิตครับ

ส่วน MG HS จะพังกระจุยหรือไม่ ก็คงมีแต่เวลาที่บอกได้ครับ ผมจะไม่อวยว่ามันไม่มีปัญหาแน่นอน เพราะดูยังไงมันก็มีแน่ๆ แต่ถ้าบอกว่าใช้แล้วพังรัวๆ แน่นอน ก็คงจะเป็นอคติที่ใจร้ายกับเขาเกินไปครับ

ฝากไว้ให้ครุ่นคิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2019, 14:41:37 โดย ซิ่งเข้าส้วม »