ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจ volkswagen scirocco แนะนำหน่อยครับพี่ๆ  (อ่าน 7338 ครั้ง)

ออฟไลน์ nhnnot

• Newbie
  • *
  • FK2017
สนใจ volkswagen scirocco แนะนำหน่อยครับพี่ๆ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2019, 20:48:25 »
ปัจจุบัน ปี 2019 - 2020 volkswagen scirocco ยังน่าเล่นอยู่ไหมครับ  :-X
ถ้าเล่นมือ 2 ปีไหนที่ควรเล่นบ้าง
สิ่งที่ต้องระวังมีอะไรบ้าง

ส่วนตัวผมมีรถสำรองเป็นรถญี่ปุ่นอยู่แล้ว
ใจอยากมีรถยุโรปสักคันscirocco ก็เป็นควาฝันอย่างหนึ่ง

พี่ๆแนะนำทีครับ หรือมีรีวิวใช้จริงบ้างไหม

ปล. ต้องเผื่อเงินบำรุงรักษาเท่าไรครับ อยากให้จบๆเลย ขอบคุณครับ ;D

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: สนใจ volkswagen scirocco แนะนำหน่อยครับพี่ๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2019, 07:57:50 »
รถเบนซิน -เทอร์โบ ฉีดตรง ปรับองศาวาวล์ได้

เห็นสามองค์ประกอบนี้ ต้องเผื่อใจให้อุปกรณ์เหล่านี้
- เทอร์โบ เสีย ท่ออินเตอร์รั่ว บูสคอนโทรลมีปัญหารั่วหรือเสีย
- ระบบระบายความร้อนด้วยปั๊มไฟฟ้า ไม่ได้ออกแบบมาให้วิ่งแบบเมืองร้อนจัดๆ  ท่อไอเสียดับเครื่องแล้วแดงฉาน พร้อมติดไฟก็มีให้เห็น( Google VW  ไฟไหม้ คุณจะได้เจอ TSFI ติดอันดับ)
-ปั๊มแรงดันสูง และหัวฉีด ที่มีอายุไม่ยืน ถามหาคนใช้เกิน2แสนโลที่ไม่เจปัญหานี้ นับคนมาเทียบกับที่เจอปัญหา สถิติ มันฟ้อง
-เครื่องร้อน ยางและซีลต่างๆมันจะไม่ทน กินน้ำมันเครื่อง น้ำมันเครื่องบางเพราะร้อน อู่VW เขาซ่อมกันบ่อย
-เกียร์ DSG ไมล์แตะสองแสนได้โดยไม่มีปัญหาก็เรียกว่าโชคดีมากๆแล้ว

ด้วยความที่ห้องเครื่องจำกัดจำเขี่ย ความร้อนสะสมไปไหนไม่ได้ ของที่ไม่ใช่โลหะจะพร้อมพังก่อนครับ บวกกับโปรแกรมเกียร์ที่เผท่อเอาไว้วิ่งหนาวหิมะละลาย เจออากาศแบบไทยเข้าไป  รถพวกนี้เอาไว้ขับเล่นได้แค่นั้น ใจจะเอามาใช้ทุกวันติดในกทมวันละสองสามชั่วโมงก็ต้องพร้อมซ่อมครับ

ปราถนาดีนะครับ ไม่เชื่อ ไม่ชอบ อ่านแล้วคันหูก็มองผ่านไป เอาประสบการณ์มาบอกต่อ บอกเผื่อไว้ ซื้อมาแล้วไม่เจอก็โชคดีไป แค่นั้น ใครบอกใช้ดี ไม่มีปัญหา ถึงเวลาซ่อมมีกลุ่มมีเพื่อน เอาจริงๆ แค่ตอนลากเข้าอู่ หมาสักตัวมายืนเห่ายังหายากครับ  สิ่งที่ช่วยคุณคือรถยก และเงินค่ายกค่าซ่อมกับเวลาคับขันที่คุณควรหวังว่สจะไม่เกิดตอนฝนตก แดดออกจัด ไม่ได้พาลูกเมียไปด้วย

ถ้าใจมันรักไปแล้ว หารถเดิมๆ ไม่ต้องเอาพวกStateไหนๆทั้งนั้นจะดีมากครับ จูนมาแล้วก็คือโดนตีนหนักมาแล้ว โทรมมาแล้ว ไม่งั้นจะจูนทำไม
งบ เท่าไหร่ก็ตอบยาก จะใข้มันนานแค่ไหน เช็คค่าซ่อมชิ้นหนักๆ ไว้ครับ เอาที่เห็นๆ ถูกๆเลยแสนนึง ถ้าเกียร์พัง เครื่องกินน้ำมันเครื่อง สองรายการนี้ก่อน เทอร์โบ หัวฉีด ปั๊มแรงดันมันเล็กน้อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2019, 20:35:54 โดย Jæ »

ออฟไลน์ oryor

• Sr. Member
Re: สนใจ volkswagen scirocco แนะนำหน่อยครับพี่ๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2019, 09:05:34 »
ขับดีมากครับถ้าเทียบกับราคา
ปีควรจะหาใหม่ที่สุดเท่าที่งบจะอำนวย

วิธีการบำรุงรักษาก็ไม่ได้ยากอะไรครับ
น้ำมันเครื่องก็ใช้เกรดสังเคราะห์ทั่วไป เปลี่ยนไม่ควรเกิน 1 หมื่นโล ไม่งั้นเดี๋ยว Oil Cooler ตัน
น้ำมันเกียร์เปลี่ยนบ่อยหน่อย ซัก 3 หมื่นโล ตัวนี้ใช้ของแท้ VW เลยดีที่สุดแพงหน่อย
น้ำยาหล่อเย็นต้องใช้ด้วย ไม่ใช่ใส่น้ำเปล่าหรือเบอร์ไม่ตรง
พวกอะไหล่ช่วงล่างก็ไม่ได้แพงอะไร ยกเว้นโช้คที่เป็นไฟฟ้ากับแรคพวงมาลัยไฟฟ้า อันนี้แพงหน่อยถ้าของใหม่ แต่มือสองก็มีขายกัน
บูชช่วงล่างก็ไม่ได้เปราะบางอะไร เจอถนนบ้านเราก็ทนทานใช้ได้

อาการเสียหลักๆ ที่เป็นกันแทบจะทุกคัน
หัวฉีดประมาณ 5หมื่นโล หัวละห้าพันกว่าบาท
คอยจุดระเบิด ตัวละไม่กี่พัน
เซ็นเซอร์ ABS ตัวละสามสี่พัน
คอไอดี ตัวลิ้นปิดเปิดพังหัก เปลี่ยนทั้งคอไอดี หมื่นกว่าบาท
ปั้มน้ำรั่ว เสื้อปั้มเป็นพลาสติก อันนี้มีของ Aftermarket เป็นอะลูมีเนียม หมื่นกว่าบาท
ผ้าครัช บางคัน 5-6 หมื่นโลก็หมด บางคันเป็นแสนโลถึงหมด อันนี้อีก 4-5 หมื่นบาท
ซีลยางต่างๆ เช่นฝาครอบสายพานทามมิ่งจะเริ่มเสื่อมน้ำมันซืม ไม่กี่พันบาท
ผ้าหลังคาตกเสื่อม ซ่อมได้ไม่กี่พัน
ม่านซันรูฟเสื่อม เปลี่ยนได้ไม่กี่พัน

อาการเสียแบบดวงตกนิดหน่อย
เซ็นเซอร์ต่างๆ
พัดลมหม้อน้ำ

อาการเสียแบบดวงตกสุดๆ
สมองABS แพงหน่อย มี4-5หมื่น
สมองเกียร์ แพงหนักเฉียดๆแสน

สรุปถ้าดูแลไหวคุ้มครับกับราคารถขนาดนี้เทียบกับ Performance
รถบ้านเราที่วิ่งกันไม่ถึงหรอกครับสองแสนโล
ส่วนใหญ่แสน+-

อย่าลืมนะครับว่ารถมันเกือบ 10 ปีแล้ว มันก็ต้องมีบำรุงรักษากันบ้าง
ใช้ถูกวิธี+เจออู่ฉลาดๆ ไม่ได้พังกันง่ายๆหรอกครับ
มันไม่มีอะไรอยู่ยงคงกระพันหรอก

ไม่ได้นั่งเทียนเขียนเอานะครับ
ตอบจากประสบการณ์จริง

ออฟไลน์ tenorman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2019, 09:30:46 »
ใช้มา 6 ปี วิ่งไปแค่ 5 หมื่นโล ไม่เจอปัญหาอะไร (ส่วนใหญ่ใช้วิ่ง ตจว เป็น weekend car) มีแต่ speed sensor ทยอยเสียจนครบทุกล้อ ล้อขวาหน้าต้องเปลี่ยนสองรอบ (เปลี่ยนที่ศูนย์ 5,XXX)

การขับขี่ดีสมกับที่เป็น hot hatch รถมีน้อยคัน เป็นที่สะดุดตา ข้อนี้ไม่ทำให้ผิดหวัง

ทั้งที่ไม่เคยเจออะไรแต่พักหลังใช้งานน้อยลงหนักไปทางจอด แถมกังวลจะเป็นอย่างที่ความเห็นข้างบนว่า (ส่วนตัวไม่ถนัดดีลกับอู่หรือวิ่งหาสั่งอะไหล่เอง บ.แม่ VW ที่เคยมีข่าวว่าจะเข้ามาทำตลาดเองก็เงียบ เหลือแต่ดีลเลอร์ที่ทยอยปิดสาขา รอ service รถตู้เป็นหลัก) เลยตัดสินใจขายให้กับคนที่มีความพร้อมดีกว่า

โพสต์เย็นขายบ่ายวันรุ่งขึ้น (แต่ปล่อยถูกกว่าชาวบ้าน 200 K)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2019, 09:38:28 โดย tenorman »

ออฟไลน์ 20TRF

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2019, 12:41:55 »
พี่ที่สนิทกันย้ายจาก sti ไปเห็นแกแฮปปี้ดี ไปเอา TT มาเพิ่มแกก็ยังเก็บ scirocco ใว้
แต่แกใช้เป็น weekend drive นะครับ

ผมเองก็ลองนั่งรถแกแล้วหลงรักเลยครับ แต่ติดปัญหาที่บ้านมีที่จอดแค่สองคัน รถภรรยาจองไปแล้วคันนึง ผมจึงมีได้แค่รถที่ใช้ทุกวันได้เลยพุ่งเป้าไปที่ Brz แทน

ออฟไลน์ youngbear

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2019, 13:59:33 »
 8) 8) 8)..... ดีมั่กๆ Sporty with high performance แต่ไว้ใช้เฉพาะกรุงเทพฯละก้อ OK ต่างจังหวัดไม่มีใครกล้าซ่อม !! :-X

ออฟไลน์ armmii

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2019, 21:46:50 »
กำลังสนใจเหมือนกันครับ
ตอนนี้กำลังมองหารถคันที่ 2 ไว้ขับวันหยุด
ในตัวเลือกที่มองไว้ที Scirocco Golf แล้วก็ TTS ครับ

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2019, 22:21:32 »
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์