ผู้เขียน หัวข้อ: รถไฮบริดเปิดแอร์นอนปลอดภัยกว่ารถน้ำมันล้วนไหมครับ  (อ่าน 5964 ครั้ง)

ออฟไลน์ lay

• Hero Member
รถไฮบริดเปิดแอร์นอนปลอดภัยกว่ารถน้ำมันล้วนไหมครับ  จอดนอนในปั๊ม  หน้าเซเว่น

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
ถ้าแบตหมดเครื่องก็ติดอยู่ดีครับ

ออฟไลน์ wibul10

• Full Member
รถไฮบริดเปิดแอร์นอนปลอดภัยกว่ารถน้ำมันล้วนไหมครับ  จอดนอนในปั๊ม  หน้าเซเว่น

ไม่ต่างกันครับ ประเด็น นอนตายในรถไม่ใช่ ไอเสียครับ ประเด็นคือไม่มีอ๊อกซิเจนครับ ถึงตายครับ

ออฟไลน์ Newhang

ยืดเวลาตายออกไปครับ

ออฟไลน์ Neshz

ไม่ต่างกันครับ ประเด็น นอนตายในรถไม่ใช่ ไอเสียครับ ประเด็นคือไม่มีอ๊อกซิเจนครับ ถึงตายครับ

ที่ตายๆกันในรถเปิดแอร์นี่ตายเพราะ คาร์บอนมอนอกไซด์ ครับ - - แอร์มันดูดจากไอเสีย

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
โอกาสไอเสียจากเครื่องเข้ารถ ลดลงมากครับ
ยังไงก็ปลอดภัยกว่าเครื่องน้ำมันล้วนที่โอกาสไอเสียเข้าตลอดแน่นอนครับ

จาก chr ที่ใช้ เครื่องติดประมาณ 2 นาที ดับไปอีกประมาณ 10 นาทีขึ้นกับอุณหภูมิ
ชม นึงเครื่องติดประมาณ 12 นาที ไม่ต่อเนื่องกันด้วยอีกต่างหาก

เครื่องแบบ akinson cycle รู้สึกว่าเผาไหม้ค่อนข้างจูนมาดีมาก
ไม่มีกลิ่นเลย หรือว่ารถยังไม่เก่าก็ไม่ทราบครับ  ::)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ lay

ขอบคุณมากครับ   สบายใจขึ้นนิด        และน่าจะดีกว่าในด้านอื่นด้วย   แบบนี้มีโอกาสได้ซื้อใช้

ออฟไลน์ AkE

Co2 เข้ารถน้อยกว่าแน่นอนครับ คนขับรถที่บ้านผมจอดนอนรอประจำ ผมเห็นคันอื่นๆตามสนามกอล์ฟหรือ

ที่เที่ยวรถปกติเค้าก้จอดนอนรอกันแต่คงแบบไม่ได้ยาวมากมั้ง ก้ไม่เคยเห็นใครเป็นอะไร ผมกลัวมากกว่าคือ

จอดนอนแล้วโดนขโมยของในรถครับ 5555 เคยโดน

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8).....เอาไว้ขับใช้ครับ หรือซื้อเพิ่มอีกคันเป็น RV motorhome / RV camper นอนไม่ต้องติดเครื่องได้ 72 ช.ม. เป็นอย่างต่ำฮับ :-X

ออฟไลน์ CNX

ที่ปั๊มSHELเถิน จ.ตาก ตี2-6โมงเช้า รถผมจอดนอนจอดเทียบกับCamry HV สังเกตรถไม่ติดเครื่องยนต์ ปิดกระจก
ตื่นเช้ามาทักทายกันเล็กน้อย
รถHVมีดี น่าใช้ครับ สักวันต้องมีใช้บ้าง ขับในเมืองลดมลพิษ ประหยัดน้ำมัน
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Staples

เตือนนิด จากประสบการ์ณส่วนตัวครับ

ผมเคยจอดนอนปั้ม แง้มกระจก ไม่ได้สตาร์ทเครื่อง นอนๆ อยู่ ตื่นมา หน้ามืด มึน กลิ่นควันเต็มรถ หันไปดูซ้ายขวา Taxi มาจอดติดเครื่องนอนขนาบข้าง เกือบตาย ดีที่จื่นทัน ล้างหน้ายังตาแดงเลยครับ

ถ้าจอดปั้ม หาที่จอดหลบมุมคันจอดอื่นให้ดี

ออฟไลน์ eaksuchart

• Sr. Member
ส่วนใหญ่ถึงบ้านแล้วแต่ลูกยังไม่ตื่น ให้เค้านอนอีก 15-20 นาทีครับ ตื่นมาจะได้ไม่งอแง

ออฟไลน์ Tien.W

เตือนนิด จากประสบการ์ณส่วนตัวครับ

ผมเคยจอดนอนปั้ม แง้มกระจก ไม่ได้สตาร์ทเครื่อง นอนๆ อยู่ ตื่นมา หน้ามืด มึน กลิ่นควันเต็มรถ หันไปดูซ้ายขวา Taxi มาจอดติดเครื่องนอนขนาบข้าง เกือบตาย ดีที่จื่นทัน ล้างหน้ายังตาแดงเลยครับ

ถ้าจอดปั้ม หาที่จอดหลบมุมคันจอดอื่นให้ดี

หลังๆ ผมนอนปั๊มประจำ

ผมชอบเลือกปั๊มแบรนด์รอง หรือ ปั๊มแก๊ส หามุมเงียบๆ มุมสงบนอน ครับ

ไม่จอดคู่กับชาวบ้านหน้าร้านสะดวกซื้อ หรือ ไปจอดข้างๆรถบรรทุก ที่ติดเครื่องนอนกันทุกคัน ครับ

บางทีถ้าไม่ใช่ปั๊มประจำ กว่าจะได้ที่นอน ก็วนหลายปั๊มแหละ

ออฟไลน์ w_th

โอกาสไอเสียจากเครื่องเข้ารถ ลดลงมากครับ
ยังไงก็ปลอดภัยกว่าเครื่องน้ำมันล้วนที่โอกาสไอเสียเข้าตลอดแน่นอนครับ

จาก chr ที่ใช้ เครื่องติดประมาณ 2 นาที ดับไปอีกประมาณ 10 นาทีขึ้นกับอุณหภูมิ
ชม นึงเครื่องติดประมาณ 12 นาที ไม่ต่อเนื่องกันด้วยอีกต่างหาก

เครื่องแบบ akinson cycle รู้สึกว่าเผาไหม้ค่อนข้างจูนมาดีมาก
ไม่มีกลิ่นเลย หรือว่ารถยังไม่เก่าก็ไม่ทราบครับ  ::)
ผมตามเม้นนี้ครับ
G10 Hybrid จอดเปิดแอร์ ทุก 5 นาที เครื่องจะทำงาน 45วิ "โดยประมาณ"
แบบนี้ ผมว่าตายยาก ถ้าไม่จอดที่อับอากาศ หรือโดนเพื่อนๆ พ่นใส่

แต่ข้อเสียของมันก็มี เวลาเครื่องติด มันไม่ใช่รอยเดินเบาเหมือนรถปรกติ ผมว่ารอบ"ประมาณ" 1,500-2,000 รอบ คือเสียงดัง สะดุ้งตื่นเลยแหละ (รุ่น/ยี่ห้ออื่น ผมไม่รู้นะครับ) 

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ผมไม่เคยติดเครื่องรถเพื่อเปิดแอร์นอน แต่เคยเห็นคนนั่งเล่นมือถือรอสมาชิกกินข้าวเป็นครึ่งชั่วโมงเลยทีเดียว กะทู้นี้ให้ความรู้ดีครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ WTF

• Sr. Member
ผมซื้อ Hybrid ก็เพราะเรื่องนี้เลย ผมชอบนอนในรถ แต่มันร้อน และเวลาขับรถเข้าในโรงเรียนลูกไม่อยากให้มีมลพิษตอนจอดติดเครื่อง แต่เอาเข้าจริงมันได้แค่ 5 นาที ตัดไปมา ก็เลยต้องดับเครื่องทิ้งอยู่ดี และคนอื่นไม่รู้ว่าขณะติดเครื่องเราอยู่หมวด EV ก็แอบด่าพ่อเราในใจอยู่ดี

อยากได้รถ EV 100% ไปเลยเหมือนกัน เพื่อการนี้โดยเฉพาะ อยากนอนสบายๆ โดยไม่ทำให้ใครเดือดร้อน

ออฟไลน์ Ruksadindan

ตอบตามโจทย์ก็ต้องตอบว่าปลอดภัยมากกว่า แต่ถึงติดเครื่องในที่โล่งอย่างนี้ ยังมีอันตรายมากน้อยแค่ไหนครับ เห็นในข่าวที่เสียชีวิตกันมักจะเป็นในที่อับ เช่นที่จอดรถคอนโดไรงี้