ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาอาการผิดปกติ civic fd ครับ  (อ่าน 4232 ครั้ง)

ออฟไลน์ Prince36

• Newbie
  • *
ขอปรึกษาอาการผิดปกติ civic fd ครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2019, 22:44:11 »
เป็นสมาชิก webboard headlightmag มาสักพัก ส่วนใหญ่จะอ่านข้อมูลเป็นหลัก
พอดีช่วงนี้รถที่ใช้ประจำมีเสียงผิดปกติ จึงขอนำข้อมูลมาปรึกษาสมาชิกหลายๆท่านครับ

Civic fd 2010 ไมล์ 106000km  เช็คระยะเปลี่ยนถ่ายของเหลวที่ศูนย์ Honda ตลอด 
ตลอดช่วงที่ผ่านมา เปลี่ยนยางแท่นเครื่อง 1 ครั้ง เปลี่ยนลูกปืนล้อหลังทั้งซ้าย-ขวา  น้ำมันเกียร์เปลี่ยนที่ 60,000 80,000 100,000km

อาการผิดปกติมี 2 อาการ  ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวข้องกันหรือไม่

อาการแรก เป็นมาประมาณ 2wk คือเสียงคล้ายๆเหล็กเสียดกัน บริเวณห้องเครื่อง จะได้ยินช่วงคอมแอร์พัดลมหน้าเครื่องทำงาน กับช่วงที่เข้าเกียร์D
ตามวีดีโอครับ

อาการที่สอง เป็นมา3 วัน คือเสียงหวีดๆ ที่รอบเครื่อง 1,500 ขึ้นไป ความดังจะสัมพันธ์กับรอบเครื่อง  สังเกตว่าขับไปช่วงแรกๆจะไม่เป็น ขับไปสัก3-4km จะเริ่มได้ยิน (เครื่องร้อนแล้วเป็น??)
ตามวีดีโอครับ

เมื่อ 2 วันก่อน เข้าเช็คระยะ เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ น้ำมันเครื่อง ช่วงที่ขับรถไปศูนย์ไม่มีเสียงหอน บวกกับคิดเองว่าเปลี่ยนน้ำมันเกียร์น่าจะหาย จึงไม่ได้แจ้งอาการกับช่างครับ

ตอนนี้รถใช้งานปกติ เปลี่ยนเกียร์ได้ปกติไม่กระตุก  ลึกๆกังวลว่าเกียร์จะเริ่มเสีย ค่าซ่อมคงแพงเอาเรื่อง
ขอปรึกษาเพื่อนๆสมาชิก ถึงอาการความผิดปกติ ส่วนไหนน่าจะมีปัญหา   อาการทั้ง2 เกี่ยวกันมั้ย

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2019, 00:56:04 โดย Prince36 »

ออฟไลน์ โบตั๋น

• Sr. Member
Re: ขอปรึกษาอาการผิดปกติ civic fd ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2019, 00:52:11 »
ลองเข้ากลุ่มFacebook : Civic Club Thailand (โลโก้ส้มๆ ) แล้วจะหาอาการจะเจอครับ

1.อาจจะเป็นที่ลูกปืนคอมแอร์
2.เช็คปั้มเพาเวอร์พวงมาลัย มีอาการรั่วหรือน้ำมันเพาเวอร์ลดหรือเปล่า

ออฟไลน์ CNX

• Hero Member
Re: ขอปรึกษาอาการผิดปกติ civic fd ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2019, 01:47:57 »
ลองเข้ากลุ่มFacebook : Civic Club Thailand (โลโก้ส้มๆ ) แล้วจะหาอาการจะเจอครับ

1.อาจจะเป็นที่ลูกปืนคอมแอร์
2.เช็คปั้มเพาเวอร์พวงมาลัย มีอาการรั่วหรือน้ำมันเพาเวอร์ลดหรือเปล่า

เห็นด้วยตามท่านนี้ครับ
-เสียงโลหะ ถ้าเป็นตอนเปิดแอร์ เดาว่าดังจากคอมเพรสเซอรแอร์
รถเก่าหลายปี ไม่เคยซ่อมบำรุง ไม่เคยเปลี่ยนน้ำมันคอมแอร์ ลูกปืนในคอมแอร์ชำรุดตามเวลาครับ

ถ้าเจอช่างที่ละเอียด ปราณีต อาจจะแนะนำเป็นถอดคอมแอร์ เช็คลูกปืน คลัชคอม + เปลี่ยนน้ำมันคอม
หรือส่วนควบต่อเนื่องของระบบแอร์  เช่น expansionวาล์ว, Drier , กรองแอร์ หรืออื่นๆ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2019, 07:35:18 »
ลูกรอกสายพาน หรือป่าว อาการปกติของ HONDA หลายๆรุ่น

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2019, 09:11:38 »
เช็ค พัดลมไฟฟ้า ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Bunyarit344

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2019, 09:52:08 »
เสียงที่สอง  คล้ายๆ ของผมเลยฮะ หอนเหมือนหมาวิ่งตามรถ  Civic FB 2013  เปลี่ยน ลูกรอกสายพาน ตัวดันสายพาน ศูนย์ตีราคา + ค่าแรงไป 5xxx   ไปเปลี่ยนอู่นอก เงียบขึ้นเยอะเลย โดนไป  2800  บาท   สบายตัว