ผู้เขียน หัวข้อ: ยอดขายรถยนต์ในประเทศ เดือนล่าสุด กันยายน ตกต่ำกว่าปีที่แล้ว ร่วมๆ 14%  (อ่าน 9137 ครั้ง)

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
จะเร่งยอดขายให้โตขึ้นเรื่อยเพื่อให้เศรษฐกิจโตตาม ผมละไม่เห็นด้วยเลย เพราะสร้างสภาวะมลพิษจากขยะ  ควันพิษ ปัญหาที่จอดรถ การจราจรที่อาจทำให้รถติดยิ่งกว่าเดิม รวมไปถึงการทำให้เราจะต้องมาพึ่งพาแต่ภาคอุตสาหกรรมรถยนต์เพียงอย่างเดียวจนไม่คิดว่าจะมีช่องทางอื่นมาเสริมเศรษฐกิจของประเทศ และสร้างานให้กับแรงงานคนไทย  อย่างปัจจุบันที่ประเทศไทยเราทำตัวเป็นดีทรอยแห่งที่2  เมื่อเกิดการที่ยอดขายตกลงหรือย้ายฐานการผลิต ก็ทำให้กระทบในหลายภาคส่วนเลยทีเดียว

ออฟไลน์ Terng

ผมคิดว่า "ความเป็นจริง" ที่พวกเรารู้อยู่แก่ใจดีและมันค่อย ๆ ส่งผล โดยที่พวกเราไม่ได้คิดปรับตัวกันเท่าไหร่ก็คือ
"ความสามารถในการแข่งขัน" ซึ่งช่องห่างระหว่างประเทศที่มีความแข่งชันสูงกับเรา มันจะห่างอย่างเร็วขึ้น
โดยเฉพาะในยุคที่ technology disruption เข้ามาแล้ว

เรื่องพวกนี้ส่งผลถึงเศรษฐกิจโดยตรง และคนที่จะแก้ได้ ไม่ใช่ชี้นิ้วไปที่หน้าที่ของคนกลุ่มคนใดกลุ่มหนึ่งเพียงกลุ่มเดียว
เหมือนที่ผ่าน ๆ มา   แต่ทุกอย่างมันต้องอาศัยกำลังคนทุกคนอย่างพวกเรานี่แหละครับ ที่จะต้องช่วยกันสร้างมูลค่าเพิ่ม
จากการทำงานของพวกเราทุกคน พวกเราต้องขยันขึ้น ต้องเก่งขึ้น ต้องทำเพื่อภาพรวมมากขึ้นครับ ถึงจะพา
ประเทศนี้ให้ดีขึ้นได้    เพราะถ้าพวกเราทุกคนยังทำอะไร ๆ แบบเดิม สร้างปัญหาแบบเดิม ๆ เหมือนที่พวกเราเห็นในข่าว
ทุกวันนี้ แล้วโยนหน้าที่ไปให้ภาครัฐอย่างเดียว ยังไงก็ไม่รอดครับ

โดนใจสุดๆครับ ถ้าเราเอาแต่นั่งรอให้รัฐบาลไม่ว่าจะฝั่งไหนแก้ แต่ตัวเองไม่ทำอะไร มันก็จะอยู่อย่างนี้ครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ SM.

กันยายน เป็นช่วง low season ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ BN`

รถญี่ปุ่นยอดขายตกลง อันนี้ผมไม่แปลกใจ เพราะ ช่วงนี้เศรษฐกิจไม่ค่อยเอื้ออำนวยการค้าขายเท่าไหร่

แต่ที่น่าตกใจคือ ยอดขายรถพรีเมี่ยม ค่อยๆขยับขึ้นเรื่อยๆ  ???

ออฟไลน์ TCP

• Sr. Member
กันยายน เป็นช่วง low season ด้วยนะครับ

ผมเพิ่งกลับมาย้อนอ่านกระทู้เก่าๆ ก็วันนี้นะครับ

เห็นคอมเม้นต์นี้ เลยจะขอตอบว่า ... ไม่น่ามีส่วน .. เพราะมันก็เดือนกันยายน เหมือนกันทั้ง 2 ปีครับ
(ผมเอายอดขาย กันยายน 62 เทียบกับ กันยายน 61 ครับ)