ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้ใช้งาน forester eyesight ครับ  (อ่าน 4752 ครั้ง)

ออฟไลน์ wsu

• Jr. Member
  • **
สอบถามผู้ใช้งาน forester eyesight ครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 24, 2019, 21:01:38 »
1.ที่ให้ติดฟิล์มบานหน้าได้ไม่เกิน 20 % ใช้งานจริง ร้อนมากไหมครับ

2.eyesight ใช้งานดีไหมครับ 

ออฟไลน์ ATONGA

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามผู้ใช้งาน forester eyesight ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2019, 21:37:21 »
.....ลองหาข้อมูลใน new forester club เลยครับ ติดฟิลม์เข้มก็ยังทำงานได้ และมีรีวิวตัว ES กันหลายคันเลย ส่วนใหญ่ชอบกันทั้งนั้น ผมใช้ตัว IS ยังเสียดาย น่ารอรถอีกครึ่งปี

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
Re: สอบถามผู้ใช้งาน forester eyesight ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2019, 22:53:44 »
เรื่องติดฟิล์มมืดแล้ว eyesight ยังทำงานได้ ยังเป็นเพียงความเห็นของผู้ที่ใช้รถเฉยๆนะครับ ยังไม่มีการทดสอบจริงๆจังๆถึงผลกระทบที่จะตามมา

แน่นอนว่าตอนกลางวันมันยังทำงานได้ดี แต่ช่วงแสงน้อยหรือช่วงกลางคืนที่ต้องวิ่งบนถนนมืดๆหรือไม่มีไฟถนน อันนี้น่าคิดว่าการทำงานมันจะ Drop ลงจากที่โรงงานออกแบบไว้หรือไม่ครับ
(ตอนกลางคืนมันคง Drop ลงแน่ๆ แต่จะ drop จากค่ามาตรฐานโรงงานเพราะฟิล์มมืดแค่ไหน ยังไม่มีผลทดสอบที่จริงจัง)

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2019, 08:15:49 »
ปกติ ยี่ห้ออื่นๆ เค้าจะใช้ กล้อง + เรดา 
ของ Subaru ไม่มีเรด้า หรือ ครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2019, 09:17:27 »
ตอนที่ผมไปดู Levorg ตัวนำเข้า ตอนนั้นไม่มี eyesight ก็ยังเสียดายว่าทำไมตัวขายในไทยไม่มี(ถูกตัดออก)

แต่ถามว่า อยากได้ไหม ก็อยากได้นะ

แต่ถ้าถามว่า ควรจะเป็น radar ด้วยไหม ควรนะ เพราะทัศวิสัย บางกรณี กล้องทำงานสู้ radar ไม่ได้

แค่ควัน ฝุ่น หมอก ฝน กลางคืนมืดๆ แค่นี้ก็แทบจะมั่นใจอะไรไม่ได้ เพราะไม่รู้กล้องมันลดประสิทธิ์ลงขนาดไหน

ต่อให้พัฒนาไปแค่ไหน กล้องก็ยังเป็นกล้องอยู่วันยังค่ำ ไม่งั้นค่ายอื่นเขาไม่ไป radar กันหรอกครับ

ตรงนี้แอบเสียดาย

ออฟไลน์ under7755

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2019, 09:19:54 »
1) เข้มกว่า 20% (ยี่ห้อ film ด้วยนะครับ) ใช้งานได้ครับ แต่อย่างที่ข้างบนบอก เป็น individual feeling ล้วนๆๆ ผลระยะยาว ระยะสั้น ไม่มีใครบอกได้ หลักๆๆเลยคือ ต้องให้ข้างในใส

อีก หนึ่งประเด็นคือ ถ้าเราติดมากว่า 20% แล้วเกิดอะไรขึ้นเพราะ eyesights ไม่ทำงานหรือแม้นทำ TC น่าจะ บอกปัดไม่รับผิดชอบได้ครับ เพราะถือว่าคุณติดเกินกำหนดกว่า standard คล้าวนี้สู้กันยาวเลย

และบาง 0 ถ้าเค้าติด film ให้คุณเกินกว่า 20% เค้าจะให้คุณเซ็นยอมรับ ว่าทาง 0 จะไม่รับผิดชอบปัญหาจาก eyesights ตั้งแต่ตอนออกรถเลยครับ ถือว่าแลกเปลี่ยน

ส่วนตัว บ้านผม ติด 20% จากโรงงานมา พอใช้ได้นะครับ ไม่ร้อน เลือก film ข้าง ดีๆๆ ติด 40%-60% ก็ไม่ร้อนละครับ

2) ใช้ดีไหม ดีนะครับ เหมาะสำหรับ ขับรถเรื่อยๆๆ แต่ถ้าคุณ ขับรถเร็ว ผมว่าอาจจะรำคาญคุณได้ครับ เพราะมันเบรกให้ตลอดเลย เวลาจะ แซง เร่ง ชิงจังหวะ มันจะหยุดกึกหนึ่ง สัก1/2วิ (ความรู้ตัวเอง) ผมรู้สึกว่าไอ้ eyesights break เนี่ยมันทำให้จังหวะมันเสีย คือคุณ เหยียบต่อได้ครับ มันก็ไปต่อแล้วตบเข้าซ้ายขวา แต่มันเสี่ยวตรง กึก หนึ่งเนี่ยหละครับ กลัวจะทำให้ไม่พ้น ระบบมัน sensitive มาก

ผมพูดเล่นๆๆ กับคุณพ่อว่า ต่อไปไม่มีทางไปที่จะไปจูบตูดเค้าละ มีแต่ระบบมันจะเบรกกระชั้นชิดเกินไป เค้าจะมาชนตูดเรา

โดยรวมผมว่าดีนะครับ ชอบเลย ไอ้ตัวที่เตือนว่ารถข้างหน้าออกตัวแล้ว กับที่ดัน toggle wheel แล้วรถมันจะออกตัวตามข้างหน้า ขับไม่ต้องเหยียบเบรก เหยียบขันเร่ง กันเลยครับ แล้วรู้สึกว่าขับแล้ว safe มากขึ้น คือมันจะเกิดอุบัติเหตุได้ก็ต่อเมื่อ เราตั้งใจ ดันมัน

แถมนะครับ ถ้าระบบ eyesights มันทำงานไม่ได้เนื่องจาก ทัศนวิสัย นอกรถไม่ดี (เช่นฝนตกหนัก) มันจะขึ้นไฟเตือนบอกว่าให้ระวัง eyesights ไม่ทำงานครับ เราก็ขับให้ระวังมากขึ้น อุบัติเหตุก็จะไม่เกิดละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2019, 13:43:32 โดย under7755 »

ออฟไลน์ chin-in

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2019, 10:28:21 »
1. ฟิล์มบานหน้า 20% ที่ติดมาจากโรงงาน ร้อนกว่ารถอีกคันที่ติด 3M 40% อยู่ไม่มากครับ

2. eyesight  เป็นระบบช่วยเตือนและช่วยเหลือต่างๆ เพื่ออำนวยความสะดวกและความสบาย มีไว้ใช้ดีแน่ แต่สุดท้ายต้องขับรถด้วยความระมัดระวังอยู่ดีครับ

Nynewwy_JRW

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2019, 11:04:15 »
ปกติ ยี่ห้ออื่นๆ เค้าจะใช้ กล้อง + เรดา 
ของ Subaru ไม่มีเรด้า หรือ ครับ

ของ SUBARU จะใช้กล้องคู่ครับ และ กล้องจะติดในตำแหน่งประหลาด ในขณะที่ทุกค่ายเขาจะติดไว้บนสุดกลางกระจกบังลมหน้าเลย แต่ SUBARU จะติดในตำแหน่งที่ลอยออกมา คืออยู่ที่หลังคาพอดี ซึ่งจะมีปัญหาในการติดฟิล์มหน้าหน่อย

SUBARU มีใช้ Radar อยู่นะครับ คือ Blind Spot Detection with Lane Change Assist และ Rear Cross Traffic Alert เท่านั้น
ส่วนพวก Pre–Collision Braking (PCB) / Eyesight Adaptive Cruise Control (ACC) / Lane Departure Warning (LDW) / Lane Keep Assist (LKA) ใช้กล้องคู่ Eyesight อย่างเดียวครับ

ออฟไลน์ ToryJung

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2019, 12:39:48 »
เผื่อใครสงสัยว่าทำไมมันเป็นปัญหา
[/img][/img]

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2019, 20:30:52 »
ขับเร็วอย่าเปิดนะครับ ผมไปลองกับเซลล์มาแล้ว คันหน้าเบรคซื้อกล้วยแขกกระทันหัน ผมมาจี้เกินไปหน่อย หักขวาออก กำลังเหยียบคันเร่ง มันเบรคเฉยเลยครับ คันเลนขวาตามมาหัวทิ่มบีบแตรลั่นเลยครับ เซลล์หน้าเสียเลยครับ เพราะผมถามก่อนแล้วว่าถ้าฉุกเฉินแบบนี้มันเบรคมั้ย เค้าบอกไม่

สรุปคือทั้ง ปาเจโร่ และ ฟอรเรสเตอร์ สำหรับผมยังไม่ผ่านครับระบบเบรคเองแบบนี้

ออฟไลน์ Montprach1

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2019, 22:22:40 »
สำหรับประเด็นเรื่องการติดฟิล์มบานหน้าของรถที่มีระบบ Eye Sight
ผมเห็นมีเทคโนโลยีใหม่เกี่ยวกับฟิล์มที่เหมาะกับรถแบบนี้ จึงส่งลิงก์มาให้ลองเข้าไปอ่านดูนะครับเผื่อจะเป็นประโยชน์ครับ
https://www.facebook.com/FilmKontrast/