ผู้เขียน หัวข้อ: รถใหม่ แต่วารันตรีเดินก่อนวันรับรถ แถมยังเป็นชื่่อคนอื่น  (อ่าน 3966 ครั้ง)

ออฟไลน์ aonnoy

• Newbie
  • *
ขอสอบถามครับ พอดีผมได้ Ford Ranger 2.2 มือสองมา

ใน BooK รถออก รับรถวันที่ 27/1/60
 พอดีจะไปเคลมไฟหน้า เคยเข้าไปที่ศูนย์ ซึ่งจริง ๆ เเล้ววารันตรีต้องเหลืออีก 2 เดือนกว่า  .. วันนี้เลยไปเช็คที่ ศูนย์ ศูนย์บอกว่ารถคันนี้วารันตรีหมดเเล้ว เลยไปเช็คที่ระบบ ปรากฏว่ารถคันนี้ ออกตั้งเเต่วันที่ 31/5/59 และเป็นชื่อใครไม่รู้ขึ้นว่าเป็นเจ้าของรถ ซึ่งไม่ตรงกับคนซื้อ ..

ผมได้โทรไปสอบถามเจ้าของรถคนเดิม เจ้าของรถยืนยันว่า รับรถวันที่ 27/1/60 ชื่อเขาตาม BooK แน่นอน

เคสแบบนี้ควรทำยังไงครับ รบกวนแนะนำด้วยครับ  รู้สึกว่าเหมือนโดนเอาเปรียบยังไงไม่รู้

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

• Hero Member
ถ้าซื้อมือสองมา
ต้องไปฟ้องร้องกับเจ้าของเดิมรถแล้วละครับ

ออฟไลน์ CNX

โรงงานผลิตรถยนต์กับตัวแทนจำหน่ายและไฟแนนซ์มีความซับซ้อน ซ่อนเงื่อนครับ
รถออกจากโรงงานผลิตมาจอดรอขายที่ศูนย์ ความจริงรถหลายคันจอดอยู่ลานจอดศูนย์หลายเดือน
บางคันมีการตัดขายล่วงหน้าตามเงื่อนไขไฟแนนซ์ หรืออะไรก็ตามแต่ กรณีคุณเลยเจอแจ็คพอทซ่อนเงื่อนนี้ครับ
ผมเคยใช้FORD Fiesta ผมสัมผัสได้อย่างแรงเลยว่า ค่ายนี้คบไม่ได้ครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ apinui

อย่างแรกที่น่าจะเป็นไปได้ครับ ..
1.เจ้าของเดิมซื้อรถเทสมา ซึ่งรถเทสไดร์วารันตีเดินครับ
2.เหมือนที่คุณ CNX ว่าครับ คือรถได้ตัดขายไปแล้ววารันตีในระบบเลยเดิน ... แต่บางศูนย์จะเอามาขายโดยให้ส่วนลดเยอะ และจะแจ้งลูกค้าก่อนว่ารถวารันตีเหลือเท่าไร ซึ่งผมเดาว่า เจ้าของคนแรกน่าจะทราบอยู่แล้วว่าวารีนตีเหลือไม่เต็มแต่เค้าไม่พูดมากกว่าครับ ...

ออฟไลน์ Fly to dream

รถผมนะไปดูวันที่ลงจากเทลเลอร์เลยว่ารถมาแล้ว แต่ยังไม่รับนะเพราะไม่ได้ติดฟิล์มอะไรเลย และรอไปอีกอาทิตย์กว่า  พอดูวันรับรถสมุดเล่มรถเดินตั้งแต่รถติดฟิล์มในอีกวันสองวันต่อมาเลย ปั๊มตราวันที่ก่อนวันผมรับรถซะอีก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

• Newbie
  • *
ผมได้โทรไปสอบถามเจ้าของเดิมเเล้วครับ  เขายืนยันว่า ไม่ใช่รถเทส ครับ .. ซื้อรถปกติ ได้ส่วนลด 40,000 บาทครับ  วันจันทร์จะลองโทรไปศูนย์ที่ออกรถอีกรอบคนับ

ออฟไลน์ Blur

• Sr. Member
ยังไงมันก็รถเก่า รถมือสอง เค้าทำอะไรมาบ้าง ผ่านอะไรมาบ้าง ไม่มีทางรู้หรอกครับ
ได้คำตอบแล้วคุณจะได้อะไร? ได้รถใหม่? ซ่อมฟรี?

ถ้าได้คุ้ม ก็ลุยต่อไปนะครับ

ถ้าคิดว่าไม่ได้อะไร ซึ่งผมก็คิดว่าไม่น่าจะได้อะไร ไม่ว่าจะรถเทส รถมือสาม รถมือสี่ ก็ไม่ได้อะไร นอกจากความหงุดหงิด ผิดหวัง
หยุด แล้วใช้รถให้มีความสุขดีกว่าครับ

และถ้าเป็นผม จะแก้ปัญหาแบบนี้

ใน BooK รถออก รับรถวันที่ 27/1/60
 พอดีจะไปเคลมไฟหน้า เคยเข้าไปที่ศูนย์ ซึ่งจริง ๆ เเล้ววารันตรีต้องเหลืออีก 2 เดือนกว่า  .. วันนี้เลยไปเช็คที่ ศูนย์ ศูนย์บอกว่ารถคันนี้วารันตรีหมดเเล้ว เลยไปเช็คที่ระบบ ปรากฏว่ารถคันนี้ ออกตั้งเเต่วันที่ 31/5/59 และเป็นชื่อใครไม่รู้ขึ้นว่าเป็นเจ้าของรถ ซึ่งไม่ตรงกับคนซื้อ ..

ไปศูนย์ที่ออกรถตามใน Book รถออก รับรถวันที่ 27/1/60 ขอเคลมไฟหน้า มันก็น่าจะเคลมได้ตาม Book ที่ศูนย์นั้นเป็นคนเขียนครับ

ออฟไลน์ johnlee

วงการรถที่ขายส่วนลดเยอะๆ  ฟรีดาวน์  อะไรพวกนี้

เล่มรถเดินก่อนที่จะมีคนซื้อเป็นเรื่องปกติครับ

สมัยรีโว่โละตัวหน้าเก่า  จอดค้าง0 เอายอดจดไปอวดเพื่อเอาชนะอีสุ

ก็เห็นมาแล้ว
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

• Newbie
  • *
เมื่อสักครู่  ศูนย์บริการที่ออกรถ ติดต่อกลับมาครับ ผมเลยบอกปัญหาไป .. ทางศุนย์ตอบกลับมาว่า เรื่องวารันตรี ยืดอายุได้ไม่มีปัญหา  วันจันทร์ให้ติดต่อกลับไปที่เบอร์นี้ หรือไม่ก็ให้ไปที่ศูนย์บริการไก้ลบ้านเเล้วให้ทางศูนย์  ติดต่อเข้ามาเบอร์นี้ได้เลย ..  เคลมได้แน่นอน .. ทางศูนย์ที่ออกรถ  เขาติดต่อมาแบบนั้น .. รอติดตามตอนต่อไป

ออฟไลน์ muzaa

• Sr. Member
แบบนี้คุณเจอรถ advance ครับ จข.มือแรกก็โดนมาไม่รู้ว่าทราบหรือไม่ รถพวกนี้จะมีส่วนลดที่เยอะมากครับตอนซื้อครั้งแรก  รถพวกนี้เกิดจาก dealer บางรายอยากตัดยอดเพื่อเอาเป้าใก้ได้ตามบ.แม่เลยมีการแจ้งบ.แม่ว่ารถเลขตัวถังนี้ขายแล้วในวันนั้นๆและมักจะเป็นวันปลายเดือน ทำให้ข้อมูลในบ.ผู้จำหน่าย realize ว่ารถขายไปวันไหน warranty จึงเดินในวันที่บ.รับรู้ไปแล้ว ส่วนชื่อ จข.แรกในระบบ บริษัทคือชื่อที่ dealer dummy ใส่ลงไปแต่ตามกฏหมายรถคันนั้นยังไม่มีการจดทะเบียนใดๆเกิดขึ้น (ยังคงเป็นรถใหม่ 100% ในเล่มทะเบียนผู้ซื้อจริงจะเป็นเจ้าของ/ผู้ครอบครองมือแรก) ถามว่าเรียกร้องได้หรือไม่ถ้าจขกท.เป็นคนซื้อคนแรกและบอกว่าตอนซื้อผู้ขายไม่ได้แจ้งเรื่องนี้ให้รับทราบว่าเป็นรถ advance หรือ warranty เดินแล้วส่วนลดจึงเยอะ ถือเป็นการปกปิดข้อมูลครับ อาจจะมีการสู้คดีกันได้ แต่กรณีนี้เป็นมือ 2 ครับ จขกท.ไม่ได้เป็นผู้เสียหายโดยตรงกับทาง dealer ครับเลยไม่แน่ใจว่าทางกฎหมายจะดำเนินการได้อย่างไรครับหรือไม่ครับ

• Newbie
  • *
ล่าสุด ทางศูนที่ออกรถ โทรกลับมาวันนี้
บอกว่า จะต่อวารันตรีให้ ในส่วนที่ขาดไป .. เเล้วให้นำรถเข้าศูนย์ที่จะทำเรื่องเคลมได้เลย ให้ทางศูนย์โทรติดต่อศูนย์ที่ออกรถ  เพื่อเปิดวางบิล บริษัท

แบบนี้คล้าย ๆ ศูนย์ที่ออกรถเขานับผิดชอบเองใช่ไหมครับ