ผู้เขียน หัวข้อ: Altis รุ่นท้อป vs Camry ตัวเริ่ม (กับโจทย์ตามนี้ครับ)  (อ่าน 14871 ครั้ง)

ออฟไลน์ 6229

• Newbie
  • *
ต้องการออกรถใหม่โดยเลือกไว้คือ Altis รุ่นท้อป กับ camry
เนื่องจาก option ของ altis hybrid high ให้มาแน่นกว่า camry 2.0/2.5G
เลยขอสอบถามว่าควรเลือกเป็นตัวไหนตามเงื่อนไขดังนี้

อายุ 20 ปลาย ขับเซลล์ ตจว เฉลี่ยเดือนละ 4,000 กิโลเมตร 90% ขับคนเดียวไม่มีผู้โดยสาร
(ปัจจุบันขับ vios 2004 ขับไกลแล้วรู้สึกเหนื่อยมากครับ)
ทางที่ขับส่วนใหญ่เป็นถนนใหญ่ไม่ได้ลุยอะไรมาก ถ้าออกรถ กะซื้อใช้ยาว 10ปี
budget ตลอด 10 ปีคือ 2 ล้านบาท (รวมค่ารถ,ยาง,ค่าของเหลว และ maintainance ทั้งหมด
ในที่นี้ไม่รวมค่าประกันรถยนแล้วค่าน้ำมัน)

1.altis ขับสบายกว่าวีออสเยอะไหมครับหรือต้องเป็นแคมรี่ไปเลยถึงจะรู้สึกว่าขับไม่เหนื่อย
2 ตามโจทย์แนะนำเป็น altis hybrid high หรือ camry ครับ ไม่แน่ใจว่า budget 10 ปี 2 ล้าน
ที่แจ้งไปถ้าออกเป็น camry จะ cover หมดไหม และถ้าอัพเป็น 2.5G จะอยู่ในงบที่แจ้งไหมครับ
3 altis ตัวปัจจุบันขับดีใกล้เคียงแคมรี่หรือยัง หรือควรเจียมออกเป็น altis แทน

#กระทู้แรกอาจเรียบเรียงไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ผิดพลาดตรงไหนขออภัยด้วยครับ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Re: Altis รุ่นท้อป vs Camry ตัวเริ่ม (กับโจทย์ตามนี้ครับ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2019, 15:03:00 »
1. สบายกว่าครับชัดเจน Altis ตัวใหม่ผมยังไม่ได้ขับแต่ Tnga ผมขับมา camry , prius, chr ขับสบายหมดครับ

2. ถ้าขับรถเร็วผมเชียร์ camry 2.5 ครับน่าจะยังอยู่ในงบทั้งหมด 2.0 ก้ได้แต่อืดกว่าพอสมควร ส่วน altis
Hybrid ก้น่าสนแต่ผมเห็นมีงบพอเลยเชียร์ Camry 2.5

3. ยังไม่ได้ขับแต่ขอเดาว่าพอๆกันเพราะ Tnga ทำให้รถขับดีพอๆกันหมด เคยนั่ง taxiแล้วครั้งนึงก้รู้สึกรถเฟิมดีครับ

ออฟไลน์ mr.roadster

• Jr. Member
  • **
Re: Altis รุ่นท้อป vs Camry ตัวเริ่ม (กับโจทย์ตามนี้ครับ)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2019, 15:24:01 »
ToyotaCorollaAltisHybridHigh

:)

ออฟไลน์ comet

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2019, 15:29:37 »
โจทย์นี้เลือกให้แฟนไปเหมือนกันครับ camry2.0 กับ Altis HV สรุปเลือกAltisครับ เพราะชอบ option safety sense

การขับขี่camryดีกว่าหมด ที่ลองเป็นตัว2.5 ทั้งช่วงล่าง การเก็บเสียง ภายนอก ภายในสวย แต่altisก็ทำได้ดีขึ้นมาก ช่วงล่างดีขึ้นเยอะ ผมเอาappในมือถือจับเสียง รบกวนในรถเวลาวิ่ง altisเสียงดังกว่าประมาณ 2-3 db แต่ภายในมันขี่เหร่มาก จอตั้งโด่เด่ แต่ใช้งานจริงมันสะดวกในการมองเหมือนกัน

แฟนผมขับแนวสบายๆ ไปเรื่อยๆไม่ซิ่ง มันประหยัดมากเลยครับ ขับในกทม แฟนผมทำได้ 27km/l ถูกใจ adaptive cruise control สบายจริงๆ แต่feeling รถhybrid มันเป็นอีกแบบกับรถเครื่องยนต์อย่างเดียว เลือกtechnology ประหยัดงบก็Colloraได้เลยครับ 

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2019, 15:50:44 »
วิ่งตจวไกลๆมองมุมไหนCamryก็ชนะทุกประตู ยกเว้นความประหยัด

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2019, 15:54:47 »
คิดว่าระบบช่วยขับ มันช่วยให้ขับได้สบายกว่านั่งเยอะ

จากที่ใช้ camry บ้าง และลอง altis มา นอกจากวัสดุ ดีไซน์ ความแน่นของภายใน ผมว่า altis ขับถูกจริตกว่า

เลือก altis ครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2019, 16:37:40 »
เอา Altis เลยครับ  เท่าที่ผมได้ลองมาถือว่าคล่องแคล่วขับสนุก แรงดี (แต่โหมด Eco แรงน้อยเกิ๊น) การเก็บเสียงใช้ได้
- ราคาถูกกว่า
- ประหยัดค่าเชื้อเพลิงได้มากมาย
- หักลบเมื่อขายต่อไม่ขาดทุนเท่าแคมรี่
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ rvsmart

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2019, 18:00:12 »
ไปลองขับลองนั่งดูครับ ถูกใจคันไหนก็คันนั้น คชจ.ภายหลังไม่มากทั้งคู่

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2019, 18:10:48 »
ถ้าโจทย์นี้ผมเลือก altis
ข้อได้เปรียบคือ 1. ประหยัดค่าตัวรถ
2. ประหยัดค่าน้ำมัน
3. ระบบช่วยเหลือเมื่อเราเหนื่อยล้า altis ให้ได้มากกว่า

เป็นผมไม่ลังเลแล้ว
ผมไม่ได้ตอบตามข้อที่ จขกท ถาม แต่ผมบอกข้อที่ผมเลือกและน่าจะมีผลกับจขกท

ออฟไลน์ bmmac

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2019, 18:55:00 »
คำว่าสบายของผมคือ
ขับแล้วไม่เข่นกำลังเครื่อง
กดเป็นมา ลอยบนได้รู้สึกมั่นคง
ใช้อาทิตละ1,000 โล ไม่เยอะครับ ไม่น้อย
สามปีก็แสน เอาเข้าจริงน่าจะสี่ปีแสน ครับ
ลองขับดูครับ เยอะคิดเยอะขนาด สิบปีสองล้าน

ออฟไลน์ city552

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2019, 19:18:09 »
ผมว่าเลือกได้ทั้งคู่ ระหว่าง Altis High กับ 2.5G แต่ถ้าขับคนเดียวไม่สนใจภาพลักษณ์ที่ต่างกัน ผมว่าส่วนต่าง 4 แสน เอาไปใช้ทำอะไรในชีวิตได้อีกเยอะครับ เพราะใช้ไป 10 ปี ผมว่าราคาขายต่อต่างกันไปมากครับ
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ EpSilon

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2019, 20:30:35 »
ส่วนตัวผมไม่เคยขับ Altis HV hi กับ Camry 2.0G ตัวใหม่นะครับ

ไม่ทราบว่า จขกท ขับรถเร็วหรือไม่ และคำว่าสบายหมายถึงอะไร แต่ส่วนตัวผม ขับสบาย คือ เร่งแซงพ้น และช่วงล่างไว้ใจได้

ทั้งคู่ ยังไงช่วงล่างก็กินขาด Vios 2004 ครับ Vios ผมเคยขับของคนรู้จักหลายครั้งอยู่ ขับประมาณ 90 รู้สึกได้เลยว่า ช่วงล่างร่อน ไว้ใจไม่ได้เลย น่ากลัวมาก ส่วนกำลังเครื่อง ก็ตามสเปค 1.5 คือเร่่่่งต้องเค้นๆหน่อย

ถ้า Altis นะครับ ช่วงล่างไม่รู้จริงๆว่าดีขนาดไหน แต่เคยนั่งแท๊กซี่ รู้สึกเฟิร์ม กว่าตัวเก่ามาก ผมรู้สึกอยากได้เหมือนกัน น่าจะขับดี ส่วนเรื่องกำลังเครื่อง เคยขับ CHR HV Hi มาก่อน คือคุณต้องรู้จักรถดีหน่อยตอนเร่งแซง เช่น ถ้าแบตเหลือน้อย รถมันจะดูไม่ค่อยมีแรงเท่าไหร่ แต่ถ้ามีแบต ก็ต้องอยู่ที่ความเร็วเท่าไหร่ ถ้าความเร็วสูง มอเตอร์ไฟฟ้า ไม่ค่อยมีผลมากแล้ว ก็อืดอยู่ดี

ถ้า Camry นะครับ ไม่เคยขับตัวใหม่ แต่ขับ 2.0G MY2015 อยู่ ใช้เครื่อง D4S เหมือนกัน รู้สึกจะตัวเดียวกัน ถ้าเร่งแซงปกติ พุ่งครับไม่ต้องลุ้น แต่คันเร่งมันเซตมาเนื่อยๆ ผู้ดีเกิน คุณต้องรู้นิสัยรถหน่อย ว่าต้องกดลึกมาก มันถึงจะตัดเกียร์ลงแล้วรถถึงจะมีกำลัง(ไม่แน่ใจตัวใหม่เซตมาแบบนี้ไหม) ไม่ก็ตบมาเกียร์ M แล้วเชนเกียร์เองเลย ส่วนเรื่องช่วงล่าง มั่นใจที่ความเร็วไม่เกิน 120km/hr หลังจากนั่นเริ่มหวิว พวงมาลัยเริ่มเบาเกิน แต่ตัวใหม่ TNGA น่าจะดีกว่าเดิมมากๆ

ส่วนเรื่องความประหยัด ยังไง Altis HV Hi ก็ประหยัดกว่าอยู่แล้ว แต่ Camry 2.0G MY2015 ที่ผมขับ ก็ยังไม่เคยขับได้ต่ำกว่า13km/L ในต่างจังหวัด นะครับ (ผมขับเร็วไม่เกิน 120km/hr เร่งแบบเนื่อยๆ ยกเว้นเร่งแซง)

ส่วนเรื่องเลือกคันไหนดี ผมว่าคุณต้องเลือกระหว่างอ๊อฟชั่นกับภาพลักษณ์ Camry ให้อ๊อฟชั่นมาน้อยกว่ามาก แต่เพียงพอใช้ ส่วนตัวผมเพิ่มเตือนออกนอกเลนส์กับดึงกลับ ผมก็พอใจแล้ว
Altis ให้อ๊อฟชั่นเยอะ คุณใช้รถไปอีก 10 ปี อ๊อฟชั่นก็ยังไม่ล้าหลัง อันนี้ต้องชั่งใจเอา ว่าอยากได้รถใหญ่หรืออ๊อฟชั่นเยอะ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2019, 20:49:04 »
ผมลองขับ ch-r กับ camry เบนซินมาเมื่อ 2-3 เดือนก่อน กับเพิ่งไปลองขับ Altis hybrid, เบนซิน และ Yaris Ativ มาวันนี้ครับ

Altis ได้เปรียบเรื่องการขับสนุกครับ ช่วงล่างกระชับกว่าซึ่งก็ไม่ได้นุ่มมากเท่า ch-r กะ camry แล้ว Altis ผมรู้สึกว่าเกียร์ฉลาด เวลากดสุด 0-100 ต่อเกียร์ดี มีแรงดึงให้รู้สึกเร้าใจ แต่ผมยังมองว่าเสียงเครื่องของ Altis hybrid ไม่ได้เงียบแย่างที่คาดครับ มีเสียงพอประมาณเลย

ส่วน Camry ตัวเบนซิน ผมจำไม่ได้ว่าเครื่องเท่าไร แต่เกียร์ยังเป็นแบบ atf ครับ การต่อเกียร์จะเป็นแบบรถเกียร์ออโต้รุ่นเก่าซึ่งก็ไม่ได้แย่อะไร อัตราเร่ง 0-100 นุ่มนวลไม่กระชากแบบ Altis เสียงเครื่องตอนรอบกวาดมันส์เร้าใจดี แต่เก็บเสียวเข้าห้องโดยสารได้ดี เงียบ มีเสียงเครื่องลอดมาหน่อยให้พอได้ยินครับ สิ่งงี่ผมไม่ชอบคือน้ำหนักรถที่มากเสียหน่อย ตอนเทส 0-100 แล้วยกคันเร่ง น้ำหยักจะเทมาด้านหน้าแบบรู้สึกได้ตัวรถมีอาการโคลงเล็กๆให้รุ้สึกครับ นอกจากเรื่องนี้ รงมถึงเรื่องการขับสนุก ผมว่า Camry ดีกว่าทุกอย่าง แชะน่าขับทางไกลๆความเร็วลอยตัวได้สบายกว่า Altis ครับ

อยู่ที่ จขพ แล้วว่าจะให้น้ำหนักไปทางขับสนุก หรือขับสบายมากกว่ากัยในครับ ในสนาม test drive ผมเทสได้เพียง 0-100 ซึ่งตัว Altis hybrid ยังอัตตราเร่งไม่ดีเท่าตัวเบนซิน คิดว่าถ้าใช้ความเร็วขับลอยๆตัว 80-120 หรือเกินจากนี้ Camry น่าจะวิ่งดีกว่าครับ โดยที่มีคะแนนลบเรื่องความอุ้ยอ้ายของตัวถังนิดนึง ถ้าขับแบบกระทืบๆเบรคๆ มุดๆ ตัว Altis ก็จะได้เปรียบครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ 6229

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2019, 21:05:18 »
เพิ่มเติมนิดนึงครับ
- จขกท สูง 183 ครับ
- vios ที่บอกขับแล้วเหนื่อยคือรถไม่นิ่ม รู้สึกช่วงล่างไม่กระชับ ขับแล้วส่าย
- ที่บอก budget 10 ปี 2 ล้าน นั้น ไม่ใช่ว่าคิดเยอะคิดแยะอะไร ถ้าใครเป็นเซลล์จะรู้้้้้้เลยว่า บริษัทมีbudger พวก car allowance ให้ จัดการทุกอย่าง บริหารเหลือ ก็เป็นรายได้ไป ส่วนของ บ ผม ให้เหมาจ่ายเป็นเดือนบริหารเอง (ยกเว้นประกันกับน้ำมันที่เบิกได้)  พูดง่ายไปคือ ซื้อรถมาเพื่อวิ่งลูกค้า 80% ได้เลยครับ

ออฟไลน์ Thanyanon

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2019, 21:24:53 »
แนะนำ camry 2.0 ครับ ช่วงล่างนุ่มสบายกว่า 2.5 G  และประหยัดน้ำมันกว่า 

altis ขับสบายกว่าวีออสเยอะครับ ช่วงล่างนุ่มกว่า ขับเร็วนิ่งกว่า

camry ขับสบายกว่า altis เยอะครับ (สบายมากกว่า vios ไป altis ครับ)

ขอเสนอนิดนึงครับ เห็นว่าใช้รถวิ่งต่างจังหวัด ถ้าไม่ได้ชอบเล่นโค้ง หรือชอบมุด  ไม่สนใจ crv เบนซินหรอครับ  ผมว่าขับทางไกลสบายกว่า camry นะ  ท่านั่งสบายกว่า  ทัศนวิสัยดีกว่า  แต่กินน้ำมันมากกว่า camry 2.0 พอประมาน

ออฟไลน์ The_Wizard

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2019, 21:46:19 »
ส่วนตัวผมแนะนำรถเก๋งใหญ่ตระกูล Camry Accord ติดแก๊ส ดีกว่าครับ แต่หามือสองก็ได้
ส่วนตัวผมใช้ Accord G8 2.0 ตัวเริ่มต้น + LPG รุ่นนี้ที่เขาว่าช่วงล่างตึงตัง (ก่อนหน้านี้ผมใช้ยุโรปมาตลอด) ผมวิ่งทุกวันจันทร์-ศุกร์ วันละประมาณ 100 กิโล ออกทริปต่างจังหวัดบ้างบางที และใช้งานเจอรถติดๆ ใน กทม. ไม่รู้สึกเหนื่อยเท่าไหร่ไปเรื่อยๆ ผมขับรถไม่เร็ว ช่วงล่างมันออกโยนๆจริงถ้าเทียบกับรถยุโรป แต่ก็ไม่ได้โยนอะไรมากมาย ภายในกว้างขวางไม่รู้สึกอึดอัด แอร์เย็นเพลงเพราะ แก๊สกิโลละไม่เกิน 1.50 บาท โดยรวมผมพอใจนะ

แต่ถ้าเป็น Camry ผมไม่เคยลองจริงๆ แนะนำให้ลองขับดูครับ

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2019, 22:15:28 »
วิ่ง ตจว บ่อย ถ้าค่าน้ำมันเบิกได้ ไป Camry 2.5G เลยครับOption ไม่น่าเกลียด หมดห่วงเรื่องความแรง

ถ้าเบิกไม่ได้ก็ไป Altis Hybrid รุ่นท็อปเลย ได้เทคโนโลยีครบ ไม่น้อยหน้าใครไปอีกยาว เก็บตังส่วนต่างไปต่อยอด ลงทุนอย่างอื่นเอาครับ ขับคนเดียว Altis จะคล่องตัวกว่าเยอะ 10 ปี ค่าใช้จ่าย 2 ล้าน มีโอกาสมีเงินทอนมากกว่า Camry
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2019, 22:20:15 »
ใช้ camry 2.0 วิ่งไกลผ่อนคลายกว่าครับ  140 ยังสบายๆไม่เครียด

ในเมืองก็เทอะทะหน่อยเวลาจะเปลี่ยนเลน ไม่คล่องตัวเท่า altis

น้ำมันในเมืองประมาณ 9-10 โลลิตร (E20) 7-8(E85)

เน้นนั่งสบาย  เผื่อคนื่อนนั่งด้วยไป camry คุ้ม  10ปี งบ 2ล้านเหลือๆ

ถ้าไป altis ก็ได้ประหยัดเป็น 2 เท่าของ camry ของเล่นเยอะกว่า เงินเหลือเยอะกว่ามาก

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2019, 22:28:39 »
จากคนที่อัพจาก Altis 1.8 มา Camry 2.5 HV  รถน่ะขับดีครับ  รถฐานล้อยาวกว่าจะได้ความนิ่ง ความสบายมากกว่าพอสมควรเลยครับ   เดินทางไกล หรือจะในเมือง มันนิ่ง นุ่ม สบาย ครับ

รวมถึงภาพลักษณ์จากบุคคลภายนอก และการตกแต่งภายใน ​นี่ดีกว่าหรูกว่าชัดเจนมากครับ   แต่ก็แลกกับสะดวกคล่องตัวไปมากพอสมควรเลย    เวลาจอด  หรือหาที่จอด   ผมนี่คิดถึงคันเก่าตลอด  เพราะเข้าง่าย จอดสบาย   แต่พื้นที่ใช้สอยในรถจริงๆ ไม่ได้ต่างกันเท่าไหร่ครับ 

2.0 G ก็น่าใช้นะผมว่า  รอบนี้พี่โตให้ออปชันค่อนข้างโอเค   แต่ผมว่ายังไงๆ ถ้าหาล้อ 17 Hybrid  ที่เขาถอดขายกันมาใส่ได้  หรือหาขอบ 18 ยางเดิมได้   รถจะดูดีขึ้นเยอะครับ  (ส่วนตัวรู้สึกว่า ขอบ 16 ติดรถ มันเล็กไม่สมกับรถเท่าไหร่  และแค่นั้นจริงๆ สำหรับรุ่น 2.0)  แต่ยางเดิมติดรถ Camry  Turanza ​T005a​  นี่ประทับใจมาก   ความนุ่มหนึบเงียบสบายส่วนนึงเพราะยางตัวนี้เลย

ถ้าไหวจะไป 2.5g ก้ได้ครับ  ถ้าวิ่งทางไกล เครื่องตัวใหม่ก็ประหยัดใช้ได้เลย 16-18 กม ลิตร อาจจะไหว ถ้าเท้าเบา    ในเมือง  Hybrid นี่ประหยัดกว่ากันเท่าตัวเลยครับ    :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2019, 22:32:54 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ legion

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2019, 22:40:35 »
Altis ขับสบายกว่าวีออส พอประมาณ
แต่ camry ขับทางไกล สบายกว่า altis มากครับ ผมว่าความต่าง สองเท่าของที่อัลติสต่างกับวีออส ได้เลย

ออฟไลน์ Myprecious

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2019, 22:58:59 »
เบิกค่าน้ำมันได้ก็ไปCamryครับ ถ้าขับตามที่บอกเดือนละสี่พันโล ปีนึงเกือบห้าหมื่นโล Altis hv นี่ผมไม่รู้ว่าในประกันเค้าให้เคลมแบตได้กี่ครั้งนะครับ เพราะถ้าตามที่ตั้งไว้สิบปีถ้ายังวิ่งระยะเท่านี้นี่เกือบห้าแสนโลเลยทีเดียว เคลมครั้งเดียวอาจจะไม่พอ

ออฟไลน์ jes191

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2019, 23:38:28 »
ขับทางไกลไป Camry เถอะครับ สบายกว่ากันเยอะ  ถ้าขับไม่เร็ว 2.0 น่าจะพอ  แต่ถ้าเอาจบๆก็ 2.5 ครับ  เวลาแซงหรือขึ้นเขา ไม่ต้องลุ้น  ขับทางไกล 2.5 น่าจะประหยัดน้ำมันกว่าด้วย

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2019, 23:46:04 »
แคมรี่ดีกว่าครับเพราะได้เกียร์อัตโนมัติ torque converter 8สปีด  แต่corola altis ที่ไม่ใช่ไฮบริด ยังได้เป็นเกียร์ cvt  แต่ถ้สเอาไฮบริดก็e-cvt  ซึ่งเป็นมอเตอร์+เฟือง และค่าบำรุงรักษาไฮบริดก็แพงอยู่ครับ  และเมื่อไฮบริดแบตหมดอืดขึ้นแน่นอนเพราะเครื่องต้องใช้้กำลังไปปั่นไฟกลับเข้าไปที่แบตเตอรี่

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2019, 01:23:26 »
ผมเคยลองขับรถเก๋ง Toyota มาทุก Segment ตั้งแต่ Yaris, Vios, Altis, Camry

ผมขอตอบสรุปเลยครับว่า Camry เป็นรถที่สบายและน่าขับที่สุด ถ้าไม่นับเรื่องราคาครับ

ถ้ากำลังทรัพย์พร้อม ผมเชียร์ให้ไป Camry เลยครับ ซื้อทีเดียวใช้ไปยาวๆ 10 ปีก็คุ้มแล้วครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2019, 02:21:03 »
ถ้าโจทย์นี้ผมเลือก altis
ข้อได้เปรียบคือ 1. ประหยัดค่าตัวรถ
2. ประหยัดค่าน้ำมัน
3. ระบบช่วยเหลือเมื่อเราเหนื่อยล้า altis ให้ได้มากกว่า

เป็นผมไม่ลังเลแล้ว
ผมไม่ได้ตอบตามข้อที่ จขกท ถาม แต่ผมบอกข้อที่ผมเลือกและน่าจะมีผลกับจขกท

+5 ครับ

ขับรถเยอะๆ ถ้ามีตัวช่วย safety sense จะดีกว่ามาก
เพราะเมื่ออยู่บนถนนยิ่งนาน โอกาสพลาดเวลาอ่อนล้ายิ่งสูง
กับเรื่องเผื่องีบหลับบนรถ hybrid ดีกว่ามากครับ

ภาพลักษณ์ก็จำเป็นแต่ด้วยอายุ ผมมองว่ายังไม่จำเป็นมากขนาดนั้น
และถ้ายังห่วงเรื่องงบประมาณ ตัว altis hybrid hi เวลาจ่ายค่าน้ำมันทีนี่สบายใจเลยครับ

ส่วน camry ถ้าเอามาติดแก๊ส ความร้อนทำให้เครื่องมีปัญหาเร็วถ้าดูแลไม่ดี
และเวลาต่อภาษี ต้องตรวจแก๊สทุกปีแล้วนะครับ ยุ่งยากขึ้นมากเพราะเปลี่ยนกฏหมายแล้ว
ผมว่าเสียเวลายิ่งรถใหม่ด้วยแล้ว

FYI
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Depart

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2019, 02:22:48 »
เป็นผม  ผมเลือก camry 2.0 ครับ  กว้างกว่า  ขับทางไกลสบายกว่า  ส่วนเรื่องความปลอดภัย  ขึ้นอยู่กับสติและความไม่ประมาทครับ
ความกว้าง  มันขยายเพิ่มทีหลังไม่ได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2019, 02:24:20 โดย Depart »

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2019, 07:29:36 »
เดิมขับวีออสมาก่อน เปลี่ยนเป็นอะไร ก็สบายขึ้นทั้งนั้น

เคสนี้ผมเลือก Altis ถึงแม้ว่า Camry จะดีกว่าเกือบทุกด้าน
วิ่งยาว แถมขับอยู่คนเดียวเป็นส่วนใหญ่ Altis ประหยัดเงินกว่าโขเลย

ส่วนตัวผมให้ความสำคัญกับยางมาก ยิ่งวิ่งทางไกล ได้ยางดีๆ ขยันเปลี่ยนบ่อยๆยิ่งดี
ด้วยที่วิ่งเยอะขนาดนี้ เปลี่ยนยางดีๆ ไซต์แคมรี่ผมว่าโครตเปลือง
ส่วนต่างค่าน้ำมัน ค่ารถ เปลี่ยนยาง ผ้าเบรคดีๆ วิ่งงานสบายๆ
แถม Safety sense ตัวท๊อป ให้มาครบๆกว่าแคมรี่ตัวล่างนะครับ

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2019, 08:38:03 »
เป็นผมขอจิ้มแคมรี่ละกัน ขอขับสบายไว้ก่อนถ้าเลือกได้ เครื่อง2.0กับรถพิกัดนี้ไม่ได้อืดไรมากหรอกครับ ไปได้เรื่อยๆสบายๆอยู่แล้ว

เรื่องระบบเซฟตี้สำหรับผมขอแค่ระบบช่วยเหลือการทรงตัวที่ไว้ใจได้ก็พอแล้วจริงๆ นอกนั้นมีก็ดีไม่มีก็ได้

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2019, 09:02:53 »
ถ้าเบิกค่าน้ำมันเต็มและค่าซ่อมบำรุง(บางส่วน)ได้
วิ่ง ตจว เป็นส่วนใหญ่ ผมมองว่ารถ SUV PPV จะดีกว่า

แต่ถ้าให้เลือก 2 ตัวเลือกนี้

เลือก Camry 2.5G
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2019, 09:10:53 โดย flybigbear »

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2019, 09:23:25 »
ออปชั่นความปลอดภัยอัลติสกินแน่นอน ก็ต้องลองพิจารณาว่าได้รถใหญ่ขึ้นเล็กน้อย ออปชั่นตกหน่อย ราคาเพิ่มหลายแสน
ง่ายสุดไปลองขับเทียบเลยครับ ขับยาวๆ ขอเซลดีๆ วิ่งยาวๆ ลองดูก็ได้ครับ
ใจผมคิดว่าสองคันนี้ไม่น่าต่างกันขนาดนั้นเรื่องการขับขี่ครับ ยังไม่เคยลองนะครับ