ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องหลอดไฟหน้าครับ  (อ่าน 2255 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
ถามเรื่องหลอดไฟหน้าครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2019, 01:14:55 »
  รถ dmax'13 โคลมโปรเจคเตอร์ ตอนนี้ใช้หลอดเดิมๆติดรถอยู่นะครับ(หลอดไฟหน้าเป็น H11น่าจะ 3,400k ) ถ้าจะเปลี่ยนเป็น H11 osram fog 2,600k (สีเหลืองมากขึ้น) จะช่วยให้การมองเห็นตอนรถวิ่งบนเขาที่หมอกได้ดีขึ้นไม๊ครับ แล้วถ้าวิ่งถนนทั่วไปที่ไม่มีหมอกจะจะแยงตารึเปล่า หรือความสว่างจะลดลงมากไม๊ครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Shiro

• Full Member
Re: ถามเรื่องหลอดไฟหน้าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2019, 07:11:08 »
ผมขอตอบในกรณีที่​เคยใช้​ชุด​ kit​ Hid​ x​enon NHK​ 35w​ ทั้ง​ 4300k​ และ​ 5500k​
 สว่างดีไม่แยงตา
ตัวโปรเจคเตอร์​เดิมเอาอยู่ครับ

ออฟไลน์ Amnaj

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2019, 07:19:59 »
ของติดรถเป็น 4300 k ถ้าเราเอาให้เหลืองมากขึ้นจะรบกวนคนขับสวนมาครับ แนะนำ เป็น HID 4300 k เท่าเดิม

ออฟไลน์ NS

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2019, 08:07:32 »
ขอบคุณมากครับ จะได้ไม่ต้องเปลี่ยนใหม่นะครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2019, 08:31:42 »
Fog เอาไว้ใส่ตัดหมอก เพราะแสงสีเหลือง มันจะฟุ้ง กระจาย ช่วยให้คันที่สวนมา มองเห็นเรา

แต่ถ้า เอามาเป็นไฟหน้า ตาคุณจะล้า เพราะสีมันเหลืองมาก แล้วก็ มองเห็นสีของวัตถุผิดความจริงไปด้วยครับ รวมถึง แยงตาชาวบ้านด้วยครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2019, 09:26:51 »
  รถ dmax'13 โคลมโปรเจคเตอร์ ตอนนี้ใช้หลอดเดิมๆติดรถอยู่นะครับ(หลอดไฟหน้าเป็น H11น่าจะ 3,400k ) ถ้าจะเปลี่ยนเป็น H11 osram fog 2,600k (สีเหลืองมากขึ้น) จะช่วยให้การมองเห็นตอนรถวิ่งบนเขาที่หมอกได้ดีขึ้นไม๊ครับ แล้วถ้าวิ่งถนนทั่วไปที่ไม่มีหมอกจะจะแยงตารึเปล่า หรือความสว่างจะลดลงมากไม๊ครับ

ถ้าจะใช้ 2600k ผมแนะนำ แก้ที่ไฟตัดหมอกดีกว่าครับ เดี๋ยวโดนรถสวนทางมา ด่าเอาได้

ปล.รถผมก็ HID โรงงาน(ไม่ใช่ D-Max) เจอหมอก ก็ยังไปได้อยู่นะครับ ถ้าไม่ไหว ก็เปิดตัดหมอกช่วยได้

ออฟไลน์ คนขับรถ

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2019, 10:12:39 »
ความสว่างไม่ได้ขึ้นอยู่กับอุณหภูมีสี(ค่า K)นะครับ ขึ้นอยูกับวัตต์หรือแรงเทียน(อันนี้ยิ่งเยอะยิ่งสว่าง=กินไฟเพิ่ม แต่หลอดยุคใหม่LED, HIDกินน้อยลงแล้วแต่สว่างมากขึ้น)หรือลักซ์หรือลูเมนยิ่งมากยิ่งสว่าง และขึ้นอยู่กับชนิดของโคมด้วย

โฟกัสหรือความคมชัดขึ้น การฟุ้งกระจายของแสงหรือไม่ฟุ้งขึ้นอยู่กับชนิดของโคมต้องสัมพันธ์กับชนิดของหลอดไฟ โคมโปรเจคเตอร์ดีกว่าโคมมัลติรีเฟล็กเตอร์แน่นอน แต่ถ้าเลือกใช้หลอดไม่ถูกกับโคมคุณภาพการมองเห็นจะแย่ลงกว่าเดิม

กลับมาที่อุณหภูมีสี(ค่า K)ตัวเลขจะไล่โทนจากน้อยไปมาก สีแดง >เหลือง>ขาว>ฟ้า
ช่วงการมองเห็นของมนุษย์ที่ดีที่สุดจะอยู่ในช่วงกลางๆเหลือง<>ขาว อุณหภูมิสีที่ตาเรามองเห็นดีที่สุดอยู่ในช่วง 2700K - 6500K
อุณหภูมีสีจะสัมพันธุ์กับความรู้สึกของมนุษย์เราซะเป็นส่วนใหญ่ ร้อนกระวนกระวาย>ตื่นตัว>เย็นสบายๆ>ลอยๆไม่กระตือรือร้น

#เลือกหลอดไฟให้ตรงกับชนิดของโคมไฟ และปรับความสูงให้เหมาะสม แสงไฟจะไม่รบกวนเพื่อนร่วมทาง

กลับมาที่คำถาม>>>แนะนำว่าเเพิ่มความสว่างโดยเปลี่ยนหลอดไฟครับหลอดเดิม(อุณหภูมิเท่าเดิม)ซึ่งอาจจะเสื่อมแล้วก็ได้ หรือเลือกที่ให้ค่าความสว่าง(ลูเมน)ที่สูงขึ้น

ปล. ถ้าเพิ่มไฟตัดหมอกอีกชุดดีที่สุดครับ เพราะไฟตัดหมอกไม่ช่วยให้เราเห็นชัดขึ้นแต่ช่วยให้รถคันที่สวนมาสังเกตุเห็นเราได้ดีขึ้นเพราะแสงไม่ได้กลืนเป็นสีเดียวกับหมอก(คล้ายๆไฟเลี้ยวไฟฉุกเฉินแต่สว่างกว่า)
     อ้อ!!! H11 เป้นชนิดของขั้วหลอดไม่เกี่งกับแสง สี ความสว่างใดๆ

ออฟไลน์ NS

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2019, 10:20:42 »
ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับ เข้าใจแล้วครับ

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2019, 10:47:14 »
คำถาม 1 : รถ dmax'13 โคลมโปรเจคเตอร์ ตอนนี้ใช้หลอดเดิมๆติดรถอยู่นะครับ(หลอดไฟหน้าเป็น H11น่าจะ 3,400k ) ถ้าจะเปลี่ยนเป็น H11 osram fog 2,600k (สีเหลืองมากขึ้น) จะช่วยให้การมองเห็นตอนรถวิ่งบนเขาที่หมอกได้ดีขึ้นไม๊ครับ
คำตอบ 1 : ไฟตัดหมอกไม่ได้ช่วยในการมองเห็นจากในตัวรถเสียเท่าไหร่ครับ เน้นคันอื่นที่สวนทางมากเห็นเราชัดเจนขึ้นมากกว่าครับ เพราะฉะนั้นถ้าเอาไฟตัดหมอกมาเป็นไฟใหญ่ส่วนตัวคิดว่าจะสร้างภาระให้เราเปล่าๆ ใช้หลอดเดิมหรืออัพหลอดแบบพี่ๆข้างบนแนะนำดีกว่า

คำถาม 2 : แล้วถ้าวิ่งถนนทั่วไปที่ไม่มีหมอกจะจะแยงตารึเปล่า หรือความสว่างจะลดลงมากไม๊ครับ
คำตอบ 2 : แยงตาไม่แยงตา ฟุ้งไม่ฟุ้ง อยู่ที่จานฉายครับ คุณดูรถที่ออกแบบไฟตัดหมอกดีๆ สิครับ ไม่แยงตาเลยครับ ส่วนเรื่องสว่างไม่สว่างมีปัจจัยอะไรบ้างนั้น พี่ๆ ข้างบนก็ตอบไปหมดแล้ว