ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง หาเครื่องใหม่ลง Toyota KE70 DX หน้าเท ครับ  (อ่าน 23701 ครั้ง)

ออฟไลน์ yod artstu

• Hero Member
ไม่รู้จะถามใครแล้วครับ  ;D
คือ Toyota ของ ญาติ กำลังจะหาเครื่องมาลงใหม่ครับ (ตามภาพ)
เพราะเรื่องเก่าเดิมๆกลับบ้านเก่าแล้ว
ซึ่งผมก็คงจะต้องช่วยออกสตางค์ในการซ่อมบำรุงครั้งนี้ด้วยส่วนหนึ่ง เรื่องซื้อใหม่คงตัดไป
ไม่งั้นผมต้องออกอีก

โดยงบประมาณรวมๆในการฟื้นคืนชีพ ไม่เกิน 50,000 บาท รวมค่าทำสีและทำเบาะลงเครื่อง

วัตถุประสงค์คือหาเครื่องใหม่เพื่อใช้งานเบาๆ ในชีวิตประจำวัน
ลักษณะการใช้งาน

• วิ่งถนนในอำเภอ-ตำบล ย่านสมุทรสาคร
• ออกถนนใหญ่(เพชรเกษม) สองเดือนครั้ง
• วิ่งใกล้ๆ เช่นไปตลาดนัด ไปกลับไม่เกิน 3-5 กิโล
• นั่งสองคน
• ขับไม่ค่อยเกิน 60 KM/h
• อยากได้เกียร์ออโต้
• ไม่ติดแก๊ส
• ขอใช้ชิวๆแบบนี้อีก 5 ปี

จะเห็นว่าลักษณะการใช้รถ ขำ มากๆครับ ขับช้ามาก
และเค้าไม่อยากขายคันนี้ (คนแก่)
ดังนั้นทีแรก ที่ผมคิดจะลง 4AGE คงไม่เหมาะ
เพราะเค้าไม่ได้เอามาทำ Racing Retro Car ครับ

ดังนั้น
• ลงเครื่องอะไรดีครับ
• เมื่อเปลียนแล้ว ต้องเปลี่ยนช่วงล่างหรือไม่

ช่างที่อู่บ้านๆ แนะนำเครื่องรหัส 3S 2000CC ครับ
ผม่ไม่รู้ว่าตัวไหน แต่คุ้นๆว่าเป็นเครื่อง Corona ครับ

ขอบคุณคร๊าบบบ
 ::)
: )

ออฟไลน์ Ohmmypp

Re: สอบถามเรื่อง หาเครื่องใหม่ลง Toyota KE70 DX หน้าเท ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 00:03:42 »
3S ไม่ได้อยู่ใน Celica เหรอ ครับ?  เครื่องพันหกแรงควาย กับสองพันแรงควายกว่า  ผมว่าผมเอาพันหกแรงควายก็พอน่ะ  ถึงจะขับขำๆ ก็เถอะ - -

Modify หาข้อมูลมาเพิ่มเติมครับผม

http://www.freeforum101.com/automotivesiam/viewtopic.php?t=5&sid=37cf32e5a6f690c86935f26ae6442107&mforum=automotivesiam   อันนี้ มีตระกูล jz และก็ 3s นะครับ
http://www.vios-club.com/2009/viewtopic.php?f=14&t=36769&sid=7b6730d6c9f99f96df1bb32a8fbd33ea  อันนี้ 4a ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2010, 01:11:47 โดย ohmmyPP »
JC TU #54

Re: สอบถามเรื่อง หาเครื่องใหม่ลง Toyota KE70 DX หน้าเท ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 00:53:59 »
อ่า....เครื่องตัวแรงจริงๆด้วย
สงสัยต้องเปลี่ยนช่วงล่างด้วยมั๊ง
เอาไปชนเฟืองท้ายเดิม อะไรเดิมๆ
กระจุยกันพอดี

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 01:16:58 »
อ่า....เครื่องตัวแรงจริงๆด้วย
สงสัยต้องเปลี่ยนช่วงล่างด้วยมั๊ง
เอาไปชนเฟืองท้ายเดิม อะไรเดิมๆ
กระจุยกันพอดี

ตัวแรงมัน 3S-GE กับ 3S-GTE ครับ

เครื่องโคโรน่าบ้านเรามัน 3S-FE

ข่าวร้ายคือ มันเป็นเครื่องวางขวาง เครื่องวางตามยาวคงต้องใช้ความพยายามในการหาหน่อย ผมไม่ทราบว่าเซียงกงมีไหม หรือ หาเกียร์ 1G ใส่ ส่วนเครื่องของ Altezza คงไม่ต้องพูดถึง เพราะมันคงเกินงบไปน่าจะเป็นเท่าเลยมั๊งครับ ก็มันแรงนี่

จะบอกให้ใส่ดีเซลก็ไม่ได้ซะด้วย เพราะแค่ค่าเครื่องก็เกินงบแล้ว

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 01:38:48 »
วันก่อนไปเซียงกงบางนามาครับ เห็น 4A-GE วางอยู่สวยๆ ผ่านตามาแว๊บนึง

แนะนำให้ จขกท รีบสอยเลยครับ^^
阿蘇山

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 03:35:28 »
โว้ววว สภาพแบบนี้ ขอร้องนะครับ อนุรักษ์ เถอะ
อย่าไปทำอะไรที่ผิดแผกไปจากเดิมเลย เห็นแล้วเสียดายรถมากๆ
รุ่นนี้ สภาพดีๆ หายากด้วย

เกียร์อัตโนมตัิ 3 จังหวะ หาคันเกียร์แบบโบราณมาลงก็ได้อยู่ อาจจะยากหน่อย แค่น่าจะพอได้

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 07:14:01 »
5K น่าจะเหมาะสมที่สุด ถ้ายังหาได้นะครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 08:46:05 »
เอาไปลงนี้ให้นะครับ
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=72615.0
เห็นว่าในนี้น่าจะตอบได้ใกล้เคียงกว่าเพราะมีคนใช้ KE ไปเล่นบ้างครับ

เพิ่มๆ
http://rcw.ms/forums/forumdisplay.php?136-KE-Racing-Club
ลองเอาไปลงในนี้ดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2010, 09:06:43 โดย GreenG »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 00:06:15 »
ขอบคุณทุกๆท่านครับ
สำหรับคันนี้ ไปๆมาๆ ยังไงก็ไม่พ้นอกผมอยู่แล้วหล่ะ
แต่ว่าคงจะไม่ใช่ช่วง 3-5 ปีนี้หรอกครับ

ใจจริง ผมอยาก Restore แบบที่คุณจิมมี่ว่าเหมือนกันนะ
อยากทำอะไรเดิมๆ แม้กระทั่งหัวเกียร์ แต่ตอนนี้คงไม่ไหว
ลงทุนมากมายไม่ได้ คงทำได้แค่ประคองอาการ
และเก็บอะไรเดิมๆให้มากที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้

เพราะต้องเก็บเงินก้อนใหญ่ไว้จ่ายปลายๆปี
เพื่อ C-D Segment ใหม่ สักคันก่อน

*** เห็นหัวเกียร์ที่คุณจิมมี่ว่าไว้ ผมเลยไปลองคุ้ยๆหา (ตามภาพ)
ไปเจอตัว Brochure ของโฉมอื่นๆ เห็นแล้ว ใจละลายเลยครับ
สวยสุดๆ อยากปั้นใหม่จริงๆ ***

แต่เอาเข้าจริงๆ ผมไม่ค่อยชอบหน้าเทเลยครัย
ชอบรุ่นตาเหลี่ยม ตากลมมากกว่า ชอบตั้งแต่สมัยนั่งแทกซี่รุ่นนี้ตอนเด็กๆแล้ว

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 00:20:16 »
ส่วนสภาพรถญาติผม ถูกแปลงไปบางส่วนแล้ว

เดิมทีรถคันนี้เป็นรถของ บ. นิปปอนเดนโซ่
แต่ญาติผมสนิทเป็นผู้ใหญ่ในบริษัท
เค้าก็เลยได้มาในราคาเหมือนได้เปล่าเมื่อเกือบยี่สิบปีที่แล้ว
และก็ให้ญาติอีกคนนึงใช้ และก็ใช้จนมาทุกวันนี้

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 23:06:01 »
ขอบคุณทุกๆคนอีกครั้งครับ
วันนี้จัด 4S FE เรียบร้อยแล้วครับ
เครื่องเดิมๆ หายากมากกกกกก
ช่างก็ไม่ค่อยอยากจะทำ ถ้าจะปั้นเดิมๆเนี่คงเหนื่อยมากๆ

เห็นคุณจิมมี่บอกให้อนุรักษ์ ก็ตรงใจผมเป๊ะๆ
ยิ่งดู LINK นี้ http://www.interq.or.jp/japan/makocho/m-corolla.htm ยิ่งมีไฟ

แต่พอคุยกับช่าง คุยกับเชียงกงแล้วเหนื่อย  :P

ออฟไลน์ Tee@Abuser

• Full Member
  • T&T Garage
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 23:20:50 »
กำลังจามาแนะนำ 4S-FE เลยอะคับ

เพราะตามตัวเลือกมีแค่ 4S เท่านั้นแระ

แนะนำพวก อะไหล่ช่วงล่างเนี๊ย ร้านอะไหล่มีเกือบทุกชิ้นสบายใจได้

โช๊คอัดน้ำมันได้

แต่สปริงถ้าล้า แล้วคงต้องเอามาเทียบอะครับผม  ( เพราะหาเดิมตรงุร่นเบิกใหม่ไม่ได้แล้ว )

เฟืองท้ายเดิม ถ้ายังไม่ห้อนก็ใช้ต่อไปครับผม

เพราะถ้าจะยกดิสหลัง มันก็มีตัวเลือกเดียวคือของ AE86 ที่ร้อยน๊อตใส่ได้เร้ยไม่ต้องแปลง

มีอะไรถามกันได้คับ

เล่น DX อยู่เหมือนกัน
T&T Garage & Spp Garage
Sahakorn 17 racing factory

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 20:09:34 »
เพราะตามตัวเลือกมีแค่ 4S เท่านั้นแระ
แนะนำพวก อะไหล่ช่วงล่างเนี๊ย ร้านอะไหล่มีเกือบทุกชิ้นสบายใจได้

แต่สปริงถ้าล้า แล้วคงต้องเอามาเทียบอะครับผม  ( เพราะหาเดิมตรงุร่นเบิกใหม่ไม่ได้แล้ว )

เฟืองท้ายเดิม ถ้ายังไม่ห้อนก็ใช้ต่อไปครับผม
เพราะถ้าจะยกดิสหลัง มันก็มีตัวเลือกเดียวคือของ AE86 ที่ร้อยน๊อตใส่ได้เร้ยไม่ต้องแปลง

ขอบคุณครับ ไว้มีข้อสงสัยคงต้องถามแหละครับ เพราะไม่รู้เรื่องเท่าไหร่
ผมว่าไม่แคล้วต้องทำช่วงล่างแน่ๆ
โดยเฉพาะ ยกหม้อลมเบรคของ Corona หน้าแหลมลง
และเปลี่ยโช้คอัพ ส่วนเฟืองท้ายไม่รู้หอนหรือไม่
เพราะไม่ได้ขับคันนี้มาสิบกว่าปีแล้ว