ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่า MG นี่ลอกการบ้าน Benz เกินไปไหมครับ  (อ่าน 20734 ครั้ง)

ออฟไลน์ raygun

• Hero Member
คิดว่า MG นี่ลอกการบ้าน Benz เกินไปไหมครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 11:42:19 »
.
.
ถ้าผมเป็นคนใช้ MG คงรู้สึกไม่ค่อยดีที่ทำไมต้องไปลอกคนอื่น
จริงๆกิจการขนาดนี้ผมว่าออกแบบเองได้สบายๆ
คิดว่าทำไมถึงต้องทำแบบนี้ครับ บางทีก็ไม่เข้าใจ
เพราะมันเป็นการลดคุณค่าของคนใช้แบรนด์นี้เลย (ความเห็นส่วนตัวนะครับ)

ออฟไลน์ MisterDante

Re: คิดว่า MG นี่ลอกการบ้าน Benz เกินไปไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 12:04:28 »
ผมว่าคล้ายหลายยี่ห้อนะครับ
ไม่ว่าจะ BM, Mazda

ออฟไลน์ axister

Re: คิดว่า MG นี่ลอกการบ้าน Benz เกินไปไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 12:09:42 »
ผมว่าไม่ครับ เพราะเค้าลอกหลายๆเจ้ามารวมกัน

ผมยังมองว่าโดยรวมเป็น mazda มากกว่า ยกเว้น zs ตัวใหม่ facelift ที่มีไฟแบบ cls แล้ว

ส่วนอื่นๆเค้าก็เอาโน่นนี่มาผสมกัน ตรงนี้เหมือน benz ตรงนี้เหมือน porsche

แตกต่างอย่างไม่ลงตัวอะครับ กลมๆเหลี่ยมๆ ผสมกันเลอะเทอะไปหน่อย

แต่โดยรวมก็ดูสวยดีนะครับ แค่มันไม่ไปด้วยกันเวลามองแล้วขัดๆ

ออกแบบเองใหม่ต้องมี ci มีแนวคิด เยอะแยะ กว่าจะถูกใจคน แบบ lexus ยังเป็นโตต้าแพง มาตั้งหลายปีกว่าจะจับสไตล์ตัวเองได้ หรืออย่าง acura, infiniti ทุกวันนี้ผมว่ายังหลงทางอยู่เลย

เม้งกวงคงเลือกก้อปๆไปก่อน เดี๋ยวพอจับทางตัวเองได้ก็ค่อยปรับทีละนิดแหละครับ ผู้ใช้ benz ทนอีกซัก 1-2เจน เดาว่าเม้งคงแตกต่างครับ

รถจีนเริ่มต้นด้วยการ copy paste มาก่อน อนาคตคงดีขึ้น ตัวอย่างแบบ geely เลย แรกๆก้อปแบบเหมือนเป้ะ ไม่เกรงใจใครทั้งสิ้น ปัจจุบันก็มีแนวเป็นของตัวเองแล้ว  :-X

ออฟไลน์ n

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 12:13:41 »
รถจีน เกือบทุกยี่ห้อ ก็copyหรือแชร์จากเขามาก่อน รออีก10ปี คงได้ผงาดเป็นของตัวเอง เหมือนรถเกาหลี ย้อนหลังไป20-30ปี ก็แชร์มาจากยี่ห้ออื่น ดูเดี๋ยวนี้ ฮุนได เป็นตัวของตัวเองแล้ว

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 12:21:59 »
.
.
ที่ทุกท่านว่ามาผมเห็นด้วยเลย คงลดต้นทุนด้านการออกแบบจริงๆ
แต่ก็นะ รถคันนึงไม่ใช่ถูกๆ แต่เอามาขับแล้วเหมือนของก็อปซะงั้น

ออฟไลน์ chawanan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 12:36:55 »
เขาเรียกว่าแรงบันดาลใจคับ 555

ดูๆแล้วตัว HS นี่การอออกแบบคล้ายๆกับหลายยี่ห้อมายำรวมๆกันเลย ทั้ง Benz BMW Porsche

คนทั่วๆไปผมว่าไม่ค่อยซีเรียสตรงนี้หรือบางคนก็อาจจะไม่รู้ด้วยซ้ำ แต่ขอให้สวยถูกใจและคุ้มราคา

ออฟไลน์ arte

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 12:38:13 »
ผมว่าคนซื้อ MG น่าจะรู้สึกดีกว่านะครับผมว่า แต่กลับคนซื้อ เบนซ์อาจจะรู้สึกไม่ดีสักเท่าไหร่

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 12:45:54 »
เห็นรถยุคปัจจุบันแล้ว
คิดถึง คริส แบงเกิล ครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 13:01:48 »
ค่าย M ลอก B ก่อนอีก ไม่เห็นถาม  ::) ::) ::) ::) ::) ::)

ถ้าไม่บอกว่า M เป็นยี่ห้อยุ่น นึกว่าเป็นยี่ห้อเซ่นเจิ่น ไปแล้วนะ

และเรื่องคุณค่าผมไม่สนใจ เพราะยี่ห้อที่คุณบอกมา หรือ ใช้อยู่ บางอย่างก็ไปเอาจุดเด่นของยี่ห้ออื่นมาใช้ก็มี ผมไม่เชื่อหรอกว่าจะคิดเองหมด

R&D ของแบบนี้ ผมว่า ถ้าไม่ผิดลิขสิทธิ์แบบชัดเจน shape เดียวกัน เส้นเดียวกัน ขนาดเท่านั้น จำนวนชิ้นเท่ากัน ชัดๆ ทำแล้วไม่ผิด ผมว่าเขาก็ทำได้หมดละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2019, 13:08:46 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ ATONGA

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 13:04:41 »
....รถยุโรปเหมือนกัน การออกแบบอาจจะคล้ายๆกันครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 13:05:13 »
ไม่นะ ไม่ได้คล้ายกันขนาดนั้น เรียกว่าเอาส่วนมาเป็นแรงบันดาลในการออกแบบมากกว่า   ไม่งั้นมาสด้าก็ลอกอัลฟ่าโรมีโอ ชัดๆเลยหละถ้ามองแบบนี้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 13:20:24 »
ออกตัวก่อนว่าเป็นความริดเห็นส่วนตัวนะครับ
ผมว่า MG ตอนนี้ คล้ายๆ Hyundai / Kia Model ซัก 10 ปีที่แล้ว
ยิ่งตัวที่ขายในเกาหลีใต้หลายๆรุ่น แค่เห็นก็รู้เลยว่า เอารุ่นไหนกับรุ่นไหนมาผสมกัน ดูแล้วขัดหูขัดตาไปหมด
ปัจจุบันนี้ กลับดีไซน์ได้สวย เริ่มมี เอกลักษณ์ ของตัวเองมากขึ้น

ออฟไลน์ TCP

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 13:22:53 »
ตอบตรงๆ แล้ว อย่าโกรธนะ

ปกติ ผมไม่เคยชอบ / เชียร์ MG อยู่แล้ว  ผมว่ากันตามข้อมูล ตามเหตุตามผล
แต่...กรณีกระทู้นี้ของคุณ ... มุมมองตุณแคบมากครับ

1. มันแค่การทำสีภายในแบบ ทูโทน
    แล้วสีนึงเป็นสีแดง ก็เป็นสีที่ค่อนข้างนิยมในแนวทูโทน
    โดยเฉพาะ...กับรถที่ต้องการสร้างความรู้สึก สปอร์ต ให้กับสินค้ารถของเค้า

2. กระจังหน้า มันเทรนด์ช่วงนี้ (ดาวดวงเล็ก กระจายเต็มพื้นที่กระจังหน้า)

3. ภายใน ผมไม่เห็นว่า มันเหมือนกันตรงไหน ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2019, 13:59:20 โดย TCP »

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 13:35:15 »
คล้ายแค่ Stargrille ครับ นอกนั้นไม่เบนซ์เลย มันเหมือนจับนู่นนี่มารวมกันมากกว่า

ส่วนตัวผมว่าถ้าสวยก็คือสวยครับ ถ้าลอกก็ให้เขาฟ้องกันเอง เป็นคนใช้จะไปเครียดทำไม

ออฟไลน์ Slow But Sure

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 13:38:54 »

ปกติ ผมไม่เคยชอบ / เชียร์ MG อยู่แล้ว  ผมว่ากันตามข้อมูล ตามเหตุตามผล
แต่...กรณีกระทู้นี้ของคุณ ... มองมุมตุณแคบมากครับ

1. มันแค่การทำสีภายในแบบ ทูโทน
    แล้วสีนึงเป็นสีแดง ก็เป็นสีที่ค่อนข้างนิยมในแนวทูโทน
    โดยเฉพาะ...กับรถที่ต้องการสร้างความรู้สึก สปอร์ต ให้กับสินค้ารถของเค้า

2. กระจังหน้า มันเทรนด์ช่วงนี้ (ดาวดวงเล็ก กระจายเต็มพื้นที่กระจังหน้า)

3. ภายใน ผมไม่เห็นว่า มันเหมือนกันตรงไหน ?

ผมก็แอบเห็นด้วยนะครับ มันเหมือนเป็น Design trend
สีแดงภายใน มันก็ทำกันหลายรุ่น
พวงมาลัย D cut กับ จอ Tablet ก็โคตรฮิต

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 13:43:02 »
....รถยุโรปเหมือนกัน การออกแบบอาจจะคล้ายๆกันครับ
555555 อันนี้ได้ๆ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 13:45:38 »
ผมก็นึกว่าลอกมาสด้าซะอีก
เวลาออกบูทตามห้าง ก็ชอบตั้งบูทติดกันด้วยนะครับ
แล้วก็ชอบเอารถสีแดงมาจอดติดกันอีกต่างหาก

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 13:48:50 »
ค่ายญี่ปุ่น เจ้าตลาดยังได้แรงบันดาลใจ จาก Volvo เลย
ไฟท้ายงี้ ลอกมาตั้งแต่ SUV ยัน Sedan แถมล่อมา 2 - 3 Gen ติดต่อกันซะด้วย

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 13:55:41 »

แต่...กรณีกระทู้นี้ของคุณ ... มองมุมตุณแคบมากครับ

ไม่โกรธหรอกครับ ถ้าคุณแค่ออกความเห็น แต่การมาบอกว่ามุมมองคนอื่นแคบ
อันนี้ผมว่าไร้มารยาทนะ คุณมองแบบนึง คนอื่นมองแบบนึง มันไม่เกี่ยวว่าใครแคบหรือกว้าง

1. ผมให้ดูทรงของเบาะครับ ไม่ได้ให้ดูสี จะดูยังดูผิดที่เลย

2. กระจังหน้าแบบนี้ MB ทำก่อนใครเลย อย่าบอกว่าเป็นเทรนด์

3. ช่วยแหกตาดู พวงมาลัย ช่องแอร์ข้างๆ และจอแทปเลท
ที่ตอน MB ทำคนแรกแล้วคนออกมาด่าด้วยครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 13:58:30 »
ตราบใดที่ไม่ถอดใส่กันได้พอดี  ผมเฉย ๆครับ  แรงบันดาลใจมีส่วนในการทำงาน  เอานั่นนิดนี่หน่อยผสมผสาน  ถ้ามันกลมกลืนก็ทำไป..

ออฟไลน์ Panerai II

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 14:02:23 »
ลอก Volkswagen ด้วยครับ ยิ่ง ZS ภายในน่าจะทั้งดุ้นเลยครับ
พอมาเป็น HS เปลี่ยนแนวไปลอก Benz แทนครับ หรือแค่พวงมาลัยยังลอก VW Golf Mk6 มาครับ

อีกอย่างที่หลายคนไม่สังเกตคือจังหวะกระพริบไฟแล้วครับ เครือ VW & Audi จะกระพริบช้าๆเนิบๆ ผมสังเกตนานละว่า MG ก็จังหวะกระพริบเนิบๆเหมือนกัน

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 14:09:46 »
ไม่รู้สิครับ ผมว่าค่ายรถก็ลอกกันไปลอกกันมาแบบนี้มาตั้งนานแล้วนะ อย่างไฟท้าย Civic กับ CHR นี่เหมือนกันสุดๆ ไม่เห็นมีใครพูดอะไรเลย

ออฟไลน์ cadherin

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 14:48:36 »
ผมว่าได้แรงบันดาลใจจากหลายยี่ห้อ มารวมกันเป็น MG HS นะครับ
ช่องแอร์ mazda, ไฟท้ายก็ BMW

เห็นในโขว์รูมก็สวยดีครับ แถว จังหวัดผม ยังไม่เห็นซักคัน เห็นแต่ Captiva ใหม่คันเดียว

รออีกซักพัก น่าจะได้แนวทางการออกแบบของตัวเอง เหมือน Hyundai, KIA แบบ คห. บน ครับ

ออฟไลน์ mhujee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 15:48:58 »
แต่ ณ เวลานี้ผมว่าคนที่รุสึกไม่ค่อยดี น่าจะเป็คนใช้ Benz ไช่ไหมครับ 555
คนใช้ MG ส่วนมาก ตง Happy จ่ายน้อยกว่าแต่ได้คล้ายกัน ไม่งั้นก็คงไม่ซื้อ
 Benz ก็คือ Benz ครับ อย่าคิดมาก
 แต่ก่อนกระทู้ลักษณะนี้เห็นคนนใช้ Mazda ตั้งถามอยู่เนืองๆ

ออฟไลน์ คนขับรถ

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 16:21:28 »
คิดมากเดี๋ยวท้องอืด 5555

แต่เอ! ชักสงสัย หรือว่าเป็นกระทู้ดัน กลัวคำว่า MG ตกกระดานตกกระแส เลยกระตุ้นซะหน่อย........

ดูอย่าง7-11เป็นตัวอย่างคนด่ากันรึ่มๆ ว่าเดี๋ยวโชว์ห่วยตายแน่ แต่เค้าก็ขยายกันไม่หยุดหย่อน.......

MG ก็คงเดินตามรอยนั่นแหล่ะ ยังใงก็แล้วแต่จะดีจะร้ายขอให้อยู่บนกระดานใว้ก่อน คนเห็นเยอะดี!!!!!มโนเอาเอง

ปล. ผมมาต่อเม๊นท์นี้ก็เป็นหนึ่งเสียงที่ช่วยดันเค้าโดยปริยาย 555555

ออฟไลน์ sudlor_gang

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 16:39:37 »
อย่าลบลู่รถอังกฤษนะครับ แฟนคลับเค้าแรง
ตาบอดแรง

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 16:43:03 »
น่าจะเริ่มจาก Aston matin porche Benz bm
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ oryor

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 17:20:25 »
ภาษาอังกฤษ Mix and Match
ภาษาไทย ยำรวมมิตร
55555

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 17:39:49 »
ต้องใช้เวลาสักพักละครับกว่า MG จะหาแนวทางงานออกแบบในสไตล์​ของตัวเองเจอ

คงเหมือนรถจีนยี่ห้ออื่นๆนั้นละครับ ช่วง 1 ปีมานี้ หลายๆยี่ห้อเริ่มมีงานออกแบบเป็นของตัวเองมากขึ้นไม่ได้เหมือนหรือคล้ายรถยี่ห้ออื่นมากนัก

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 17:59:34 »
อย่าไปว่าเค้าลอกเลยครับ ...

I-drive มีใช้ใน BMW ก่อนที่ BENZ จะมี Comand อีก ..

อย่างนี้เรียก ลอกป่าวอะ ...

และรู้สึก การเลื่อนนิ้วลูบๆของ Benz Comand จากลอกมาจาก MMI ของ AUDI อีกด้วยมั้ง ....